• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

BOOT LOADER OF PPC - CÙNG THẢO LUẬN!!!!

Status
Không mở trả lời sau này.

cachep2006

vẫn vào được bootloader van vào nguồn,nhưng gio mất cả cái boot image luôn,nó chi la 1 màn hình sọc xanh lét,giờ chang biết lam thế nào cả.mà SD 1G không được à ?hay bắt buộc phải là 128.ma tình trạng may em như vậy,không biết sống hay chết,nếu ma chết rồi thì :((
cám ơn các bác chỉ bảo

Chào bạn ! Cho mình hỏi khi ở trạng thái đó, cắm cáp USB vào vào máy tính thì lúc đó trên PPC có hiện USB ko ? Nếu có bạn cắm sạc nguồn cho đầy pin sau đó Up Rom lại xem sao !

Thân !

cunconlonton

không thấy hiện chữ USB trên màn hình PPC,nhưng cứ cắm cab nối vơi pc hoặc là cắm nguồn là nó tự về BL.kể cả khi tắt máy rồ thì nó vẫn tư khởi động về trạng thái BL.bó tay

cachep2006

không thấy hiện chữ USB trên màn hình PPC,nhưng cứ cắm cab nối vơi pc hoặc là cắm nguồn là nó tự về BL.kể cả khi tắt máy rồ thì nó vẫn tư khởi động về trạng thái BL.bó tay

Tình trạng con máy của bạn giống mình nè ! đang nằm 1 đống ở đây và nghiên cứu tiếp...

Thân !

t_mobile2006

ppc của mình cũng đang bị ở trạng thái bootleader này.khi cắm cáp lối với Pc thì vẫn thấy hiện trên PPC nhưng không có đèn báo và cũng không kết lối đc với PC.rs lại vẫn ở trạng thái bl,cắm sạc vào cũng ở trang thái bl và không báo tín hiệu đèn.làm sao đây khi PPC trở thành cục gạch đút túi!

cunconlonton

nói chung chắc là cho nó nằm 1 đống rồi,trước còn vào được BL,giờ thì không vào được.đã tháo pin cả 24h rùi.các bac cùng nghiên cứu với ạ.

qutuhu

Các bác cho em hỏi: vừa rồi em UP lại rom con HTC P3300 (chưa unlock CID), bây giờ nó bị treo ở màn hình "trắng HTC" (em không phải là dân IT nhưng lại là Vọc sỹ nên ra nông nỗi này) và có hiện các dòng chữ:
IPL 1.12.0001
SPL 1.12.0000
GSM 02.67.90

OS 1.28.0.0
. Giờ SR hay HR đều vẫn chỉ đến thế. Cho em hỏi Stuck là gì và lỗi Bootloader là gì vậy? muốn vào bootloader thì bằng cách nào. Trường hợp máy của em như vậy thì xử lý kiểu gì?
Xin các bác cứu giúp. Thanks.

Funtiger

Giữ 2 nút trên đầu + chọt reset vào boot loader. Sau đó up lại rom zin HTC bản 1.12 là OK

cachep2006

Các bác cho em hỏi: vừa rồi em UP lại rom con HTC P3300 (chưa unlock CID), bây giờ nó bị treo ở màn hình "trắng HTC" (em không phải là dân IT nhưng lại là Vọc sỹ nên ra nông nỗi này) và có hiện các dòng chữ:
IPL 1.12.0001
SPL 1.12.0000
GSM 02.67.90

OS 1.28.0.0
. Giờ SR hay HR đều vẫn chỉ đến thế. Cho em hỏi Stuck là gì và lỗi Bootloader là gì vậy? muốn vào bootloader thì bằng cách nào. Trường hợp máy của em như vậy thì xử lý kiểu gì?
Xin các bác cứu giúp. Thanks.

Chú ý: Khi bạn Hard Reset thì có báo lổi gì ko ? Mong bạn hồi âm sớm ! Và khi up như bác Funtiger thì kết quả ra sao nhé !

Chúc bạn may mắn !

Thân chào !

qutuhu

Giữ 2 nút trên đầu + chọt reset vào boot loader. Sau đó up lại rom zin HTC bản 1.12 là OK

Chào bác Funtiger và bác Cachep2006! em đã làm theo cách của bác Funtiger hướng dẫn rồi. Kết quả là vào được Bootloader rồi (trên màn hình xuất hiệt 3 vùng màu đỏ-xanh-xanh nước biển và các dòng IPL 1.12.0001 và SPL 1.12.0000), sau đó em connect PPC với PC thì thấy ở góc trái phía dưới màn hình PPC xuất hiệu chữ USB (bên PC không có dấu hiệu gì cả).
Em thử chạy bản ROM PDAMobiz_Dopod_P800W_AKU301_v1.1.2_PowerMap (6.2.07) thì thấy báo lỗi trên PC là "No Device Connected".

Các bác có thể hướng dẫn cụ thể thêm cho em vụ này với.
(à em chưa có bản ROM HTC P3300 zin, bác Funtiger làm ơn cho em xin luôn).

Cảm ơn các bác.

qutuhu

RClub

Đây là định nghĩa boot loader:
"The bootloader is the place where you can change the low-level software parameters, some hardware parameters of the PPC, change and read the ROM as well as providing information about it."

Các lệnh cơ bản:
+ set
+ rbmc
+ password
+ shmsg
+ prouter
+ task
+ erase
+ checksum
+ checkimage
+ info
+ rtask
+ wdatah
+ waddr
+ lnbs
+ progress
+ ruustart
+ wdatas
+ .....

Để hiểu rõ hơn về các lệnh này, các Bạn nên tìm hiểu thêm về hợp ngữ. Một ít kiến thức về tổ chức máy tính. cách dịch bit,....
Khi đã nắm rõ, Bạn mới bắt đầu xâm nhập vào hệ thống ppc......

Thanks
Funtiger, bác co thể nói rõ hơn về chi tiết của những lệnh này?
Xin cám ơn bác.

RClub

Trong lúc cung quẫn,mình đã dùng lệnh doctest như Cachep đã nói
Kết quả nó thế này
"Cmd>doctest 1
Wrong parameter...

Usage:

doctest

SDRAM test

Cmd>doctest
Binary partition read/write test, offset=0x0, length=0x300000

Test pattern =0xAA

Update Binary partition success.

Comparing 0xAA ....

Pass !

Test pattern =0x55

Comparing 0x55 ....

Pass !

Test pattern =0xFF

Comparing 0xFF ....

Pass !

Test pattern =0x0

Comparing 0x0 ....

Pass !

DOC binary partition read/write test PASS

ImgFS partition read/write test, offset=0x0, length=0x3900000

Test pattern =0xAA

Update IMGFS success.

Read Test pattern 0xAA from DOC

Comparing 0xAA ....

Pass !!

Test pattern =0x55

Update IMGFS success.

Read Test pattern 0x55 from DOC

Comparing 0x55 ....

Pass !!

Test pattern =0xFF

Update IMGFS success.

Read Test pattern 0xFF from DOC

Comparing 0xFF ....

Pass !!

Test pattern =0x0

Update IMGFS success.

Read Test pattern 0x0 from DOC

Comparing 0x0 ....

Pass !!

DOC ImgFS partition read/write test PASS

Ext ROM partition read/write test, offset=0x0, length=0xA00000

Test pattern =0xAA

Update Ext ROM success.

Read Test pattern 0xAA from DOC

Comparing 0xAA ....

Pass !!

Test pattern =0x55

Update Ext ROM success.

Read Test pattern 0x55 from DOC

Comparing 0x55 ....

Pass !!

Test pattern =0xFF

Update Ext ROM success.

Read Test pattern 0xFF from DOC

Comparing 0xFF ....

Pass !!

Test pattern =0x0

Update Ext ROM success.

Read Test pattern 0x0 from DOC

Comparing 0x0 ....

Pass !!

DOC Ext ROM partition read/write test PASS

FATFS partition read/write test dwOffset=0x0 ulLength=0x0

Test pattern =0xAA

Flash FATFS failed.

DOC FATFS partition read/write test FAILED

Cmd>"

SPL đã hạ được xuống theo IPL
Mình đã thử up rom các loại, up được nhưng xong rồi nó vẫn chết dí ở màn hình bootloader, hardreset thì vẫn báo format failed

Mình thử tiếp với lệnh r2sd thì nó báo
"Cmd>r2sd all
***** user area size = 0x1EC80000 Bytes

R2SDBackup() - Download type = 5
usTotalBlock = 1 sizeof(SDCARD_SIGNATRUE_TABLE)=512

GetDeviceCID: Error - InitDecoder

GetDeviceCID: Error - InitDecoder

You didn't get the proper security level to download a specific image"

Mong bác Funtiger và các bác chỉ giáo tiếp
Mình xin cảm ơn nhiều

Chỉnh sửa cuối:

thanhduc66

(Mình thử tiếp với lệnh r2sd thì nó báo
"Cmd>r2sd all
***** user area size = 0x1EC80000 Bytes

R2SDBackup() - Download type = 5
......)
Chào bạn ! máy của mình cũng từng bị treo như bạn, mình đã khắc phục được ,cach làm như sau :
-r2sd là lệnh lưu ROM vào thẻ SD , bạn phải có 1 thẻ SD128mb gắn vào.
chờ hơi lâu ... sau khi xong , bạn vào bootloader màn hình sẽ hiện ra giao diện khác để nạp lại ROM ,bạn dùng chính ROM vừa lưu trong thẻ nạp lại (trong quá trình này nó có fortmat hệ thống hay làm gì đó ) ,sau khi nạp xong hy vọng máy có thể chạy lại được . Đây là kinh nghiệm thực tế đã làm trên máy của mình.

RClub

Sau khi chơi lệnh doctest kia thì IPL SPL về cùng nhau rồi,mình đã up thử các bản rom gốc của dopod, qtek, cingular thì up được hết nhưng up xong vẫn nằm lại boot loader,mong các bác giúp đỡ
Máy mình hiện giờ giống hệt tình trạng bác Cachep06, bác đã sửa được máy chưa vậy

saikimma

Mình đang có con Dopod D600, mới vọc được lệnh bootload, chưa vọc được lệnh hardreset, chưa kiếm được bản Rom gốc. Có bác nào biết xin chỉ dùm mình với.

robocon84

bệnh này đơn gian mà bạn. bạn chỉ cần dùng tools dưới đây là thoát đc thôi.nhưng nhớ up cẩn thận nhé vì nếu dính Stuck.. là con UNI của bạn thàn cục gạch đó.

Tôi cũng có con O2 neo bị giống như tìn trạng của bạn Binladen, đã thử up nhiều lần nhưng vẫn không vượt qua ải boot loader, tôi đã dùng phần mềm bác Quang và chạy thử nhưng máy vẫn ở bị boot loader chặn lại không thể thoát, bác quang có ý kiến gì thì chỉ giáo giùm!! Hic ! Hic máy của tôi sắp được chứng nhận là đồ cổ rồi :(

H

herobkse

Guest
Chào các bạn. Mình có 1 chú Hp ipaq 4150. Dùng thì bình thường nhưng mỗi khi máy hết pin chính, Hard Reset, hay tháo pin ra thì máy đều bị treo đứng ở màn hình bootloader, ko cách nào vào win đc. Phải Up lại ROM thì mới vào đc và tình trạng vẫn ko thay đổi sau khi up lại ROm. Các bạn chỉ mình biết máy mình bị làm sao và cách khắc phục với.(À máy mình bị chết pin backup nhé).
Xin cảm ơn các bạn trước!

Status
Không mở trả lời sau này.