• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách vượt qua lỗi CID và cứu máy up rom chết dành cho Rom .Nbh.

Funtiger

Đây là một vấn đề mới, vì trừ Hermes ra thì các dòng còn lại:Artemis,Herald,Trinity,... đều đang pó tay, trừ khi bỏ tiền ra unlock CID. Như vậy sẽ rất khó cho dân vọc rom chúng ta, vì vậy mình mở topic này để mọi người cùng thảo luận và cũng để tìm cách cứu cho những Anh Em nào up rom bị lỗi. Hy vọng mọi người sẽ cùng tìm cách, đc up rom và nấu rom là niềm vui cuộc sống....
cảm ơn nhiều

Last edited by a moderator:

Funtiger

Đây là 1 cách!!!

Mình vừa tìm ra đc 1 cách, để mình test đã, nhuewng post lên để mọi người tìm hiểu!!!
Các chương trình cần thiết:
+HexWorkshop ỏ winhex,....(http://www.bpsoft.com/downloads/)
+Rom
+winzip or winra
+CID Unlocker từ - http://www.imei-check.co.uk
===> cách làm.

********B1:chỉnh sữa file Rom:
1. cài hexworkshop và winzip/winrar
2. tải bản rom về và bấm chuột phải vào. (ví dụ: ARTE_DOPODAU_12570702_026990_WWE_SHIP.exe) và chọn "Extract files..."
3. Tìm đến file rom ".nbh" và bấm chuột phải vào chon "Hex Edit with Hex Workshop"
4. Tìm đến hàng thứ 5 và các Bạn sẽ thấy đoạn text "ARTE1****" hay "TR...555".... nói chung là các Bạn thêm 1 ký hiệu vào phía sau, ví dụ 4 dấu sao thì thêm 1 dấu nưa là 5 dấu sao, còn nếu 4 số thì thêm 1 số nữa là 5 số,... nói chung là 4 thành 5. (ví dụ: "ARTE*****") và lưu lại.
5. Làm tương tự với file " ROMUpdateUtility.exe" nhưng
tìm cụm từ "BsaD5SeoA"thay bằng "IMEICHECK" và lưu lại

*******B2: Bắt đầu làm:
1. Kết nối PCCvà PC qua USB cable.
2.Chạy file unlock mà Bạn down đc từ .imei-check.co.uk về (ví dụ: C3v1Unlock.exe) ,chờ 1 lúc cho đến khi màn hình trắng, Bạn tắt chương trình này đi
3. Giờ bắt đầu chạy ROMUpdateUtility.exe
4.Ngồi uống nước trà và chờ thôi
5. Giờ Bạn đã có Rom mới rồi, nhưng ko đc CID super(cũng phải trả tiền mới đc)
6.xong ròai, cách này có thể áp dụng cho các Bạn đổi ngôn ngữ của máy OK
Hãy cùng thử nghiệm và cho ý kiến.
chúc thành công

Funtiger

Bạn ngocquynh47 sao rồi. Bạn nói rõ xem lúc boot lên có hiện đủ 3 phần ko(gsm,Ext,Os) hay none ???
Bạn vô đây:http://pdaviet.net/showthread.php?t=3198 lấy chương trình Usb_monitor và hướng dẫn. Bạn gởi file đó lên diễn đàn để mọi người cùng xem,mình ko biết tình trạng của Bạn đến đâu rồi. Hy vọng sẽ giúp đc Bạn, chưa chết đâu, đừng lo.Tại có nhiều chiêu mà dân kỹ thuật trên diễn đàn này chưa chỉ hết đó thôi(buồn 5 phút)......

Funtiger

Khả năng up lại bản Rom zin thành công là rất thấp, nhưng Bạn cũng nên thử. Vì như những gì mình biết thì chỉ có ở Hermes mới làm đc chuyện đó( hên vì boot loader là 1.04) còn các máy ra đời sau đều là 1.06 or 1.09. Mà chỉ có ở 1.04 thì mới lướt qua đc( up 2 lần, vì lần đầu báo lỗi), đây là lỗi kỹ thuật, nên các máy ra sau đã fix rồi.
Như mình đã nói, cách chúng ta đang làm để unlock cid là đánh lừa nó, cũng giống như trên vi tính, khi Bạn crack 1 phần mềm, đầu tiên chép đè file crack(file đã sữa cấu trúc) lên chỗ đã cài, rồi nhập số nào vô cũng ok. Thì ở đây cũng vậy, chúng ta up 1 bản radio đã sữa vào trước để lừa và sau đó dùng tool unlock, mấu chốt nằm ở thằng radio này đó.
"Ko có cánh cửa nào mà ko mở đc cả, quan trọng là thời gian mở cánh cửa đó thôi"

nova_mobile

Tôi làm như cách trên mà không được ,tôi có con O2 Orbit treo ở Logo khởi động , mặc dù có file UNL cua Imeicheck nhưng mà không up được , toàn báo lỗi Invalid Model ID hoặc Invalid update tool. Có cách nào khác không các bạn ?

ngocquynh47

Bác Funtiger ui,cách trên của bác e nghĩ cũng ko đc vì muốn chạy đc C3v1Unlock.exe thì nó yêu cầu PPC của mình phải vào đc Win,mà nếu bi h có vào đc Win thì ngôn ngữ nào e cũng chịu
Còn bản Rom zin thì e cũng mún cài lắm nhưng biết kiếm đâu ra bi h.bác có bít trang nào ko vậy

Funtiger

Cách trên chủ yếu là dùng để chuyển đổi ngôn ngữ, áp dụng với những máy vô win đc, còn up bị lỗi thì ko áp dụng đc.
Bạn dụng Usb_monitor và làm như hướng dẫn của mình và gởi lên để mình biết tình trạng của máy Bạn đến đâu rồi, như vậy mới biết hướng cứu đc.
Đừng quá lo lắng.

ngocquynh47

bác đợi e mấy hum.ko tự sửa đc nên e cho nó chu du roài.hix,tại e nóng lòng sửa con máy mới để Tết còn khoe hàng,vả lại sắp Tết rồi,sợ các Mod lại mải ăn Tết quên lun Forum nên phải tranh thủ hỏi nhanh.khi nào cầm lại máy e sẽ send ngay lỗi cho các bác nghiên cứu

ngocquynh47

Bác Funtiger ui,cuôi cùng e cũng phải xuất tiền túi ra mua CID kkk roài,vậy bi h có cách nào Up ROM ko vậy or với cái bệnh này thì có cũng như ko.hix

ngocquynh47

nguoidienbiety

:( Mấy bác ơi,em là thành viên mới...không hiểu gì nhiều lắm:-?? nhưng con máy em cũng bị lỗi tương tự như bác Ngọc Quỳnh ấy..máy em được gửi từ Đức về,up rom rồi cũng treo và không thể vào win để nhập CID key được
mời các cao thủ ra tay cứu vớt,dà dà em cảm tạ nhìu...chứ để nó thành cục gạch chặn giấy thì phí wa'...

longnhi88

Trial Mod funtiger đâu rồi nhỉ???Mọi người thắc mắc đã nhiều lắm rồi mà chưa thấy bác này lên giải đáp???Cả mấy topic đều vậy luôn??

nguoidienbiety

các Bác ơi,tất cả không ai thèm quan tâm đến dòng Artemis này hả?kíu em với..bác Phạm Quang,bác Funtiger...?có chiêu nào chỉ bảo cho em với chứ để nhìn nó thành cục gạch mà thương quá...:((

symbian

hix với những máy chưa unlock CID mà uprom bị lỗi , chắc chỉ có cách up lại bản rom nguyên thủy rồi tiến hành unlock CID . Kể cả mua kkk giờ cũng đâu có ích gì đâu(up lại bản rom nguyên thủy chắc phải gửi sang nơi xuất quá - cát bụi trở về với cát bụi ). Buồn 1' dành cho con O2 Orbit của em T_T

lehanhbdth

Chào bạn FunTiger
Bạn cho tôi hỏi một chút về con máy của tôi nhé:
Máy của tôi hiện tại chỉ xuất hiện màn hình trắng ở trên có dòng Serial, ở dưới có dòng V1.02. Tôi đã up rom lại mấy lần rồi mà k0 được nó thông báo lỗi 112: Ce update error.
Bây giờ thì tôi phải làm sao thì mới uprom lại được??

ngocnt610

Cho mình hỏi bạn FunTiger một tý :
Bạn này có 1 con thuộc dong Hermes cũng bị lỗi, không biết bạn có cứu được con đó không ?
Nếu bạn cứu được up kinh nghiệm của bạn lên cho mọi người học tập với :D

PS: Mình có con X01HT up rom thế nào mà bây giờ bị dừng ở màn hình khởi động Win, Bootloader của mình là 1.09, mình đã thử các bản rom khác nhau đều bị báo Invalid Vender ID.
Bạn có kinh nghiệm thì hướng dẫn giúp mình với. Thanks

Funtiger

Bạn nói rõ bịnh thêm đi, đứng ở boot loader nhưng hiện lên đủ 3 dòng ko??? hay là gsm none. Banj thử thêm các cách sau:
+ hard reset nhung ko bấm space coi có boot vô đc ko??
+ dùng mtty xem đã unlock cid chưa: ff hay 0 (=0 là đã unlock cid)
+ up lên thành supper Cid rồi up bản nào cũng ok
+ kiếm bản rom zin up vô thủ
+ chỉnh bản Rom lại, bỏ đi boot loader rồi dùng mtty up vô
+ ...
có rất nhiều cách==> hãy nói rõ bệnh hơn, ko thì dùng usb monitor gởi file cho mình.
Ăn tết vô bận quá nên ko tham gia diễn đàn thường xuyên đc, sẽ cố gắng hơn, sory các Bạn nhiều