• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách vượt qua lỗi CID và cứu máy up rom chết dành cho Rom .Nbh.

ngocnt610

Funtiger;69604]Bạn nói rõ bịnh thêm đi, đứng ở boot loader nhưng hiện lên đủ 3 dòng ko??? hay là gsm none. Banj thử thêm các cách sau:
Máy của mình khi Bootloader hiện đủ 3 vạch màu, hiện tại khi khởi động máy của mình báo No GSM sau đó dừng lại ở màn hình Windows Mobile
+ hard reset nhung ko bấm space coi có boot vô đc ko??
Mình sẽ thử
+ dùng mtty xem đã unlock cid chưa: ff hay 0 (=0 là đã unlock cid)
Máy của mình báo FF
+ up lên thành supper Cid rồi up bản nào cũng ok
:(( :(( :((
+ kiếm bản rom zin up vô thủ
Mình cố thử xem sao.
+ chỉnh bản Rom lại, bỏ đi boot loader rồi dùng mtty up vô
Mình chưa biết làm! có gì nhờ bạn hướng dẫn nhé:D
+ ...
có rất nhiều cách==> hãy nói rõ bệnh hơn, ko thì dùng usb monitor gởi file cho mình.
Ăn tết vô bận quá nên ko tham gia diễn đàn thường xuyên đc, sẽ cố gắng hơn, sory các Bạn nhiều
Rất mong các bạn có kinh nghiệm ra tay giúp đỡ các Newbie.=D> =D> =D>
Thanks

HungNam

Con Dopod 838Pro của mình cũng bị hiện tượng y chang máy của bạn NgocNT610 vậy đó.
Mình cũng đã nghiên cứu và thực hiện rất kỹ các bước hướng dẫn của các bạn trên diễn đàn nhưng đến nay nó vẫn chỉ dùng để "chặn giấy" chứ chưa qua được màn hình khởi độ̣ng với logo Windows.
Mong các cao thủ ra tay giúp mình với.
Thanhks.

nguoidienbiety

các Bác ơi,theo như lời Bro và SymBian..Ngocquynh47..nói thì chẵng nhẽ phải gửi trả lại hàng về nơi xuất xứ mới kíu được sao?không còn cách nào để kíu vãn nữa hay sao thế....:(( :(( :((
mời bác Quang,bác Fun và các Mod cho anh em ý kiến và lời khuyên hợp lý nhá..em chờ tin các bác,đang mong chờ thời gian sẽ có cách mà sau khi đọc xong là cụt luôn hy vọng...hic:(
thank's vì đã đọc tin

symbian

<--- đã phải luộc lại con orbit của khách và nhờ người nhà mang sang trung tâm O2 ( đối với mình là Germany ) để họ làm , VN mình có thể làm đc nhưng chắc ít nhất phải vài tháng ( có thể xa hơn ) mình phải chấp nhận thoy nguoidenbiety ạ :)

nguoidienbiety

Cảm ơn Symbian nhé,tôi tưởng bạn đã sửa theo cách của HsTuxedo rồi chứ?refash lại mà,tôi hỏi thêm là mình có thể gửi sang sửa nhưng chi phí sửa mình có phải mất 100% không?theo tôi giá của việc sửa máy + cước gửi đi gửi về ====> tốn kém!nhưng chắc Bác có điều kiện pk?
:( có lẽ tôi đành đợi các cao thủ VN thôi...buồn thật!

Funtiger

Up Rom ko cần unlock CID!!

Lại thêm 1 cách up rom ko cần unlock Cid, Bạn nào muốn thay đổi ngôn ngữ hay vọc rom mới thì dùng cách này.

1. download bản rom Bạn thích
2. download NBHTool (dùng để bung bản rom ra)
3. download upgrade tool ( tool dùng up rom)
4. chạy nbhtool và lấy đc file windows.nb từ NBH ROM gồm:
Windows.nb
Radio.nb
SPL.nb
PrimarySplash.nb
G3IPL.nb
G4IPL.nb
ExtendedRom.nb

5. chạy upgraderom.bat
6. hardreset

Note: chỉ chạy trong win, ko chạy đc từ boot loader, và chỉ up OS thôi.

Nếu ko thích cách này thì các Bạn dùng cách sau cũng đc:
Dùng bkondisk để bakup bản rom của 1 máy đang sử dụng, ta sẽ đc 5 file:
bk_00_0000.img - IPL : ONBL1 + ONBL2
bk_02_0005.img - GSM + splash + gsmdata + simlock + serialnrs
bk_03_0025.img - OS
bk_06_0001.img - SPL
bk_08_0175.img - userfilesystem

vậy là cũng có thể dùng cách này để up rồi, các Bạn có thể vọc rom thoải mái rùi.
Đã Test OK trên HTC P3300
chúc vui vẻ

Funtiger

Đối với những Bạn chết máy, ko vô win đc thì thử cách như hôm trước mình nói thử xem, dùng nbhtool và lấy file windows.nb từ Rom NBH rồi dùng win hex xem địa chỉ, rồi dùng mtty up rom, chỉ up Os thôi.

angelox

Bác hướng dẫn chi tiết cho những đứa gà mờ như em cách up băng mtty với.
Đội ơn bác.

nguoidienbiety

to Fun: Cảm ơn Bác rất nhiều vì đã quan tâm đến anh em,nhưng mà cho em hỏi là tỉ lệ thành công là bao nhiêu ạ?và nếu không được thì máy có bị "ốm nặng" thêm nữa không?em rất kẹt vì đang cần dùng máy nhưng chỉ sợ lần này là "đai" vĩnh viễn chứ không "ngáp ngáp" như bây giờ...
any way thank's Bác nhá!

symbian

Thật sự mà nói đọc bài hd cách vọc của mod funtiger ở trang trước quả thật là ko hiểu gì :( mong bác hd cụ thể cái phần tìm địa chỉ á và đoạn khó hiểu nhất là số nhị phân... giúp cho trót nha mod ^^
@nguoidien : mình có người nhà bên Đức cuối tháng này sẽ sang nên nhờ mang đi ,mình luộc lại con orbit đó với giá 3t nhưng đang lằng nhằng giá với khách hix hix , bao h mới thoát khỏi kiếp nạn này đây T_T

nguoidienbiety

to Sym: nếu cuối tháng này Cậu mới gửi thì cậu thử làm theo cách của Bác Fun xem sao nhé,không phải tui xui dại bạn làm "vật thí nghiệm" mà là dù có bị làm sao thì máy Cậu vẫn được sửa ngon lành cành đào tại Đức mà:D(còn biết đâu thành công lại giúp đựoc nhiều bro khác!)
sẽ rất nhiều người cảm ơn Cậu đấy!thank's have 9 day!

symbian

TỚ cũng muốn làm theo cách bác Fun lắm nhưng khổ nỗi hiểu biết nông cạn nên ko thể làm được , chứ tớ ko ngại gì làm vật thí nghiệm đâu , đằng nào cũng ngủ rồi , cần thì cho ngủ luôn :D . Hy vọng 1 ngày gần đây bác Fun có bài hướng dẫn cụ thể để em test cho anh em biết , biết đâu ... hy vọng mong manh... ^^

nguoidienbiety

bác Fun ơi?chạy đâu rồi nhỉ???Bác đã thương thì thương cho trót đi..giúp em và mọi người với...đang kẹt máy quá đây nè..:(( :(( :((

Funtiger

Mình đã hướng dẫn rồi mà, đó là theo mình hiểu trên lý thuyết thôi, còn về thực tế các Bạn phải vọc chứ, mình ko có máy để test.
Về nguyên tắc up rom thì theo kiến thức của mình: có 2 cách up
+ Dùng phần mềm để nạp vào Rom (chip Flash)
+ Tháo con Flash ra và Flash rời từ đế Flash, cách này khá tốn kém và mắc tiền, hiện ở TPHCM và TQ có vài chỗ bán loại thiết bị chuyên dụng này

Cách mà chúng ta vẫn thường up rom là dùng phần mềm, nếu là nhà sản xuất thì người ta dùng "diagnostic tool", có đc cái này thì các Bạn vọc máy vô tư:D :D . Khi up rom thì chúng ta phải qua Boot Loader ( giống Bios của máy tính vậy), thằng này sẽ check CID của các Bạn ( vì mỗi dòng máy sx theo 1 khu vực khác nhau), vì vậy khi up chúng ta thường dùng tools để đánh lừa nó, còn đã unlock cid roài thì cứ vô tư như nhà của mình.
Cách mà mọi người vẫn làm hiện nay để up rom cho các dòng máy chưa unlock cid đc là dùng tool up từ WIN, giống copy hệ điều hành vậy, chỉ change OS.
Còn tình trạng mà chúng ta đang gặp là bị treo từ bên ngoài hay No-gsm,... vì vậy ta ko vô win đc, chỉ còn cách là Flash con flash từ bên ngoài, hay diagnostic tool, hay mtty (cách này có vẻ hợp lý, hì hì),....
Trong bản rom thì gồm nhiều phần, nhưng ta quan tâm là phần OS ( Windows.nb), trên thực tế, từ boot loader, thông qua mtty hay diagnostic tool ta có thể xóa sạch hay xóa từng phần của Win Mobile. Giống như Exec bị No-GSM vậy, xóa sạch radio đi và nạp lại thui. OS của chúng ta bị lỗi, ta phải xóa sạch nó đi, muốn như vậy ta phải tìm hiểu thêm về số nhị phân, bát phân hay thập bát phân,... và qua 1 chương trình trung gian như win hex chẳng hạn. Khi mở bản rom ra và tìm đc địa chỉ của nó thì ta dùng lệnh như bài trước để bắt đầu up thôi.( Để làm đc điều này đòi hỏi các Bạn có chút ít kiến thức về hợp ngữ.).

Còn đây là bài cũ của mình:
MTTY.
Dùng Mtty gõ:
Cmd>password BsaD5SeoA ( pass của dòng này)

Cmd>ResetDevice ( thoát khỏi boot loader)

==> Cách này là các Bạn thử dùng Mtty xóa sạch vùng Rom(OS) của máy trước bằng lệnh erase, ở đây ta chủ yếu sử dụng 2 lệnh: wdata, erase
+ wdata: là ghi lại data vào vùng nhớ của máy
+ erase: là xóa địa chỉ của vùng nhớ
Các bạn cứ xem 1 bản rom là 1 bản toàn là số nhị phân thì dễ hiểu hơn, trong bản số đó thì chia ra làm nhiều phân vùng ( thường là 7), thì OS cũng là 1 phân vùng trong đó , công việc của chúng ta là tìm ra địa chỉ của OS, ta sẽ dùng lệnh erase xóa sạch vùng này đi, cú pháp là:
+ erase [Len]
Sau đó, ta lấy 1 bản Rom zin (wwe), và bung file .nbh này ra, lấy os thôi.
Dung câu lệnh: wdata [Len [StartAddr]] để ghi lại OS.

Nguyên tắc tính địa chỉ của Rom là:
Start address of ROM(default(hex)=A0000000).
Len: default(hex) = ROM total size - ((dwStartAddress &amp; 0x0FFFFFFF) - (ROM_BASE &amp; 0x0FFFFFFF))

Write to RAM: 4 bytes(CRC checksum limitation).
1 byte(in user mode).
Write to ROM: 4 bytes(CRC checksum limitation).
2(16-bit)/4(32-bit) bytes(in user mode).
Write to ROM(16-bit data bus): 32 bytes(writebuffer mode).
Write to ROM(32-bit data bus): 64 bytes(writebuffer mode).

Các bạn thử xem, nhớ vào boot loader và connection settings -> uncheck "allow USB connections"

Tuan1412

các bác giúp với thằng bạn có con o2 neo o biết nó up rom kiểu gì chỉ biết sau khi up xong máy nó ngủ luôn,bật o lên,sạc o bác,cắm usb cũng chẳng thấy gì khác cả

cachep2006

các bác giúp với thằng bạn có con o2 neo o biết nó up rom kiểu gì chỉ biết sau khi up xong máy nó ngủ luôn,bật o lên,sạc o bác,cắm usb cũng chẳng thấy gì khác cả

Máy của bạn đang Stucking, bạn sạc PIN đầy rùi Up lại Rom cho nó đi bạn ( Rom thì có trong phần Link Rom trong diễn đàn có sẵn )

Thân chào !

PS: Lần sau bạn Post bài cho đúng đó, đọc kỹ hướng dẫn trước khi Post bài nhé !

Tuan1412

mình xin rút kinh nghiệm nhưng mà mình cần gấp quá.phải khẳng định lại với mọi người là pin của nó đầy căng mình đưa vào máy khác đẻ thư mà

symbian

qua topic cho Prophet post bài nhé bạn , ở đây ko đúng chủ đề nên ko giúp gì được gì cho bạn .Bạn thử để pin ra khỏi máy tầm 1->2h rồi lắp lại xem có vào được bootloader ko rồi up lại.Chúc bạn may mắn.
@Funtiger : cảm ơn anh đã hướng dẫn , em ko kịp test vì khách đã lấy máy về để gửi sang Germany rùi . 1 lần nữa cảm ơn anh.

bad

MTTY ko giải quyết được IPL , SPL của ARTEMES đâu các bạn ạ!chỉ phần OS thôi! các bạn đừng hoài công vô ích!Tất cả củng vì Chưa unlock CID mà gây ra!còn bạn nào xài HERMES thì trên WIKI có cụ thể rồi sẽ vượt qua tất các lổi như các bạn đả nêu trên!có cả tool đi kèm!Chúc các bạn sớm cứu lại mấy cục gạch của mình!Còn bạn nào muốn up ROM cho dòng ART (với ver nào PM help)Good luck!!!