• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách vượt qua lỗi CID và cứu máy up rom chết dành cho Rom .Nbh.

Funtiger

Bạn nói rõ đang sử dụng máy gì?? và định làm gì??:-??:-??

Đây là thông số OS của Artemis:
start len: 82040000
end: ea355de4
tong do dai: 59768832

duy_ctytvxdkg

Các bạn cứ xem 1 bản rom là 1 bản toàn là số nhị phân thì dễ hiểu hơn, trong bản số đó thì chia ra làm nhiều phân vùng ( thường là 7), thì OS cũng là 1 phân vùng trong đó , công việc của chúng ta là tìm ra địa chỉ của OS, ta sẽ dùng lệnh erase xóa sạch vùng này đi, cú pháp là:
+ erase [Len]

Chẳng biết sao nhưng trong mtty không hề có lệnh erase. Thử mấy lần vẫn vậy. Có ai đã làm thử cách này hướng dẫn mình với.

nguyentrong

Lại thêm 1 cách up rom ko cần unlock Cid, Bạn nào muốn thay đổi ngôn ngữ hay vọc rom mới thì dùng cách này.

1. download bản rom Bạn thích
2. download NBHTool (dùng để bung bản rom ra)
3. download upgrade tool ( tool dùng up rom)
4. chạy nbhtool và lấy đc file windows.nb từ NBH ROM gồm:
Windows.nb
Radio.nb
SPL.nb
PrimarySplash.nb
G3IPL.nb
G4IPL.nb
ExtendedRom.nb

5. chạy upgraderom.bat
6. hardreset

Note: chỉ chạy trong win, ko chạy đc từ boot loader, và chỉ up OS thôi.

Nếu ko thích cách này thì các Bạn dùng cách sau cũng đc:
Dùng bkondisk để bakup bản rom của 1 máy đang sử dụng, ta sẽ đc 5 file:
bk_00_0000.img - IPL : ONBL1 + ONBL2
bk_02_0005.img - GSM + splash + gsmdata + simlock + serialnrs
bk_03_0025.img - OS
bk_06_0001.img - SPL
bk_08_0175.img - userfilesystem

vậy là cũng có thể dùng cách này để up rồi, các Bạn có thể vọc rom thoải mái rùi.
Đã Test OK trên HTC P3300
chúc vui vẻ
Bác Funtiger ơi ! Có cách nào uprom mà không cần unlock CID không? Bởi vì máy của em nó bị treo ở bootloader rồi Bác a! Giúp em với không thì con Vodafone VPA Compact IV của em nó thành cục sắt mất. Em cảm ơn Bác nhiều nhiều...

dellAximx51v

Cho mình hỏi .Máy minh khi hard reset thì máy treo luôn .không vào được win nữa .mong các bác chỉ giúp cách nào để khác phục đây???

free4allguide

Nhờ các bác cao thủ giúp đỡ.
E có một máy O2 minis, đang chạy bình thường, rom 02 bản 1.02, IPL 1.03, SPL 1.06. Sau khi up thử bản Rom Tmobile 2.26, máy bị mất dòng chữ GSM khi khởi động, IPL lên 2.12 nhưng SPL vẫn là 1.06. Sau khi khởi động, máy chạy cực chậm, j dù không cài bât cứ phần mềm gì.Lắp sim vào nhưng không có sóng, máy liên tục tự reset, cắm sạc không lên đèn (nhưng có lẽ pin vẫn vào), ở phần Power báo thời lượng pin là Unknow. Sync với máy tính không được. Em đã up rất nhiều bản rom khác nhưng tình trạng vẫn không có gì thay đổi. Có điều khi up e không tiến hành Unlock CID nhưng vẫn up được.
Rất mong được sự trợ giúp của các bác để em cứu sống được chú Minis này.
Cảm ơn vì đã quan tâm.

nguyentrong

Em có con MDA O2 mini T-mobile up rom 2005 lên được nhưng đơ kinh khủng mỗi lúc khởi động hay vào 1 chương trình nào đó thì phải hết "1 ấm trà " thì mới vào được, Em tức quá liền up lại rom nhưng không để ý nên up nhầm bản ROM của O2 minis bây giờ màn hình tối như mực.... híc em không thể nào vào được bootloader . Bác nào biết xin chỉ dùm em cách cứu máy với ...! Em xin cảm ơn rất nhiều . Em là lính mới xin các bác hướng dẫn chi tiết cho em với nhé . Em xin cảm ơn rất nhiều
Bạn thử bấm bootloader rồi gắn cáp vào xem có kết nối được với PC không ,nếu trong Devicemanager của PC vẫn tìm thấy phần cứng của PPC thì còn cứu được đấy! Máy bạn không vào được Boot nhưng khi gắn cáp vào rồi bấm bootloader là PC vẫn tìm được PPC đó .Rồi up lại bản rom cua T-mobile vào la OK đó
Chú ý : Bin của bạn phải đầy đó nghe !

nguyentrong

Nhờ các bác cao thủ giúp đỡ.
E có một máy O2 minis, đang chạy bình thường, rom 02 bản 1.02, IPL 1.03, SPL 1.06. Sau khi up thử bản Rom Tmobile 2.26, máy bị mất dòng chữ GSM khi khởi động, IPL lên 2.12 nhưng SPL vẫn là 1.06. Sau khi khởi động, máy chạy cực chậm, j dù không cài bât cứ phần mềm gì.Lắp sim vào nhưng không có sóng, máy liên tục tự reset, cắm sạc không lên đèn (nhưng có lẽ pin vẫn vào), ở phần Power báo thời lượng pin là Unknow. Sync với máy tính không được. Em đã up rất nhiều bản rom khác nhưng tình trạng vẫn không có gì thay đổi. Có điều khi up e không tiến hành Unlock CID nhưng vẫn up được.
Rất mong được sự trợ giúp của các bác để em cứu sống được chú Minis này.
Cảm ơn vì đã quan tâm.
Máy của bạn bị mất GSM nên chạy chậm là đúng rồi . Máy bị mất GSM thì không thể Unlock CID được ,bây giờ bạn vào trang Xda để tìm bản radio 1.09 của T-mobile up vào ,nhớ là chỉ up Radio thôi đó nghe. Bạn sẽ thấy nó khác ngay. Tôi đảm bảo với bạn điều đó.
Bởi vì tôi đã gặp tình trạng này rất nhiều rồi và tôi đều làm OK hết.
Chúc bạn thành công
SỐNG TRÊN ĐỜI CẦN PHẢI CÓ MỘT TẤM LÒNG !!!

nguyentrong

Còn nếu ko đc thì xả pin khoang 3h là ok, mình bị hoài. Dòng Atom là vậy đó
Tôi hoàn toàn đồng ý với cách của Bác Funtiger !
Bạn xả bin khoảng 3-4 h thì mọi việc lại đâu vào đấy liền đó ma!
Mình cũng bị một cây y bệnh đó ,làm đủ cách không được nên chán quá không up nưa ,thóa bin ra đi chơi ,tới chiều lại về bực bội lắp bin vào uprom lên phát một luôn .
Làm tốt nhé!

free4allguide

Cảm ơn bác Nguyen Trong nhiều lắm. Em đã lên tran XDA nhưng không có bản radio rom tmobile 1.09, mà chỉ có các bản cao hơn thôi. Bác có thể cho em link để down load bản radio 1.09 được không? thanks so much.

free4allguide

Em đã cứu sống được chú Minis.
To Nguyentrong: you are great, and thanks alot! Good luck to you.

ambition

Lại thêm 1 cách up rom ko cần unlock Cid, Bạn nào muốn thay đổi ngôn ngữ hay vọc rom mới thì dùng cách này.

1. download bản rom Bạn thích
2. download NBHTool (dùng để bung bản rom ra)
3. download upgrade tool ( tool dùng up rom)
4. chạy nbhtool và lấy đc file windows.nb từ NBH ROM gồm:
Windows.nb
Radio.nb
SPL.nb
PrimarySplash.nb
G3IPL.nb
G4IPL.nb
ExtendedRom.nb

5. chạy upgraderom.bat
6. hardreset

Note: chỉ chạy trong win, ko chạy đc từ boot loader, và chỉ up OS thôi.

Nếu ko thích cách này thì các Bạn dùng cách sau cũng đc:
Dùng bkondisk để bakup bản rom của 1 máy đang sử dụng, ta sẽ đc 5 file:
bk_00_0000.img - IPL : ONBL1 + ONBL2
bk_02_0005.img - GSM + splash + gsmdata + simlock + serialnrs
bk_03_0025.img - OS
bk_06_0001.img - SPL
bk_08_0175.img - userfilesystem

vậy là cũng có thể dùng cách này để up rồi, các Bạn có thể vọc rom thoải mái rùi.
Đã Test OK trên HTC P3300
chúc vui vẻ
Đã test trên HTC P3300, nhưng các máy khác thì sao? Cách này thấy khó và mạo hiểm quá đi.

minhphu85

Khả năng up lại bản Rom zin thành công là rất thấp, nhưng Bạn cũng nên thử. Vì như những gì mình biết thì chỉ có ở Hermes mới làm đc chuyện đó( hên vì boot loader là 1.04) còn các máy ra đời sau đều là 1.06 or 1.09. Mà chỉ có ở 1.04 thì mới lướt qua đc( up 2 lần, vì lần đầu báo lỗi), đây là lỗi kỹ thuật, nên các máy ra sau đã fix rồi.
Như mình đã nói, cách chúng ta đang làm để unlock cid là đánh lừa nó, cũng giống như trên vi tính, khi Bạn crack 1 phần mềm, đầu tiên chép đè file crack(file đã sữa cấu trúc) lên chỗ đã cài, rồi nhập số nào vô cũng ok. Thì ở đây cũng vậy, chúng ta up 1 bản radio đã sữa vào trước để lừa và sau đó dùng tool unlock, mấu chốt nằm ở thằng radio này đó.
"Ko có cánh cửa nào mà ko mở đc cả, quan trọng là thời gian mở cánh cửa đó thôi"

mình lỡ tay click vào bootloader của HP1940 không biết thoát ra thế nào,mong bác giúp đỡ

thanh111111111

các bác ơi cứu em với.tối qua em nghịch ngợm up rom con t-mobile dash(htc s620) lên.ban rom loi giờ khởi động cứ đơ ra khi nó config ý.em làm rất nhiều cách rồi mà không đc.bác nào cứu em với

PhamHien

các bác ơi cứu em với.tối qua em nghịch ngợm up rom con t-mobile dash(htc s620) lên.ban rom loi giờ khởi động cứ đơ ra khi nó config ý.em làm rất nhiều cách rồi mà không đc.bác nào cứu em với

không ai giúp em phát ah. em xin cảm ơn và hậu tạ

Sao bạn lại thắc mắc ở đây? Có khu cho SP mà!

Bạn up ROM có hoàn tất không? Bản ROM bạn up là bản nào? Có up bao giờ chưa?

Hiện tại máy bạn khởi động xong và config rồi treo luôn phải không?
Hãy thử:

1. Hard reset máy
2. Úp lại ROm gốc!