• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[CHIA SẼ TRẢI NGHIỆM] VẤN ĐỀ PIN TRÊN C6 5800

galabuon

Sau 1 time dùng c6 trên 5800, hiện tại mình đã chuyển về 5800 :)). Và thật kinh ngạc. Nếu như C6 1 đêm (trạng thái nghĩ) có thể làm hết 3 vạch pin cuối cùng của máy , thì 5800 vẫn còn nguyên 3 vạch.

Sẳn dịp ae đang xài c6 ae đêm hôm khi đi ngủ, vẫn để máy chạy offline tắt hết chạy ngầm để thử xem bản mod pin nào tốt

hiện tại có 1 bản mod của thành viên DM được nhiều người khen là cải thiện 50% (xem file đính kèm)

Các thông tin cần ae chia sẽ như sau :

- Bản cook fw version X , của Y
- màn hình chủ : trống hay bao nhiêu widget chạy ngầm, các chương trình chạy ngầm ... Tốt nhất là offline, tắt hết widget, apps chạy ngầm. Test giống nhau dễ so sánh
- khoảng time từ A đến B : C vach còn D ( chỉ thử khi ngủ thôi , để ae khỏi mất time). Ko nên test khi còn vạch cao nhất , vì vạch này nokia làm dung lượng cho nó hơi nhìu, nên xuống chậm. chỉ test khi còn 3,4 vạch là hay nhất

Mong ae ủng hộ để hoàn thiện hơn vấn đề pin cho c6.

Chỉnh sửa cuối:

Anther1991

Em thấy có mấy file hok liên quan như 10282F0F 200159ED 101F87A3,.. rồi file tăng kích thước heap nữa. Có liên quan thì 10283344 hà >.<

galabuon

mình để nguyên của tác giả thôi. chứ nếu chỉnh sửa thì nói tên DM vô làm j chứ :D . kha kha.

mà c6 ăn pin rồi , ae còn thả hiệu ứng hoành tráng thì em nó hết sái sớm. vấn đề ko ở đây là khi nghĩ em nó vẫn làm thịt pin mới đau chứ :((

maihuudan

Her....mấy bác coi thử coi xài pin được mấy ngày kìa...fwc6 pin mau het là do pin nó ko ảo nữa.....em dùng pin vẫn như xưa ak..xài fw5800 thì đôi khi còn 5 vạch pin nó báo hết pin....còn fwc6 ko còn nữa..

galabuon

Her....mấy bác coi thử coi xài pin được mấy ngày kìa...fwc6 pin mau het là do pin nó ko ảo nữa.....em dùng pin vẫn như xưa ak..xài fw5800 thì đôi khi còn 5 vạch pin nó báo hết pin....còn fwc6 ko còn nữa..

làm j còn 5 vạch mà báo hết chứ , chỉ có vụ là 1 vạch trên cùng của nokia bằng năng lượng của các vạch dưới cộng lại , nghĩa là ko chính xác thôi chứ.

ohannguyent

???? Cái này là nói ko thật rùi. Đã dùng C6 cho 5k8 thì phải biết pin mau hết, cái này chẳng wa là chúng ta test để có thể cải thiện em nó tốt hơn. Việc suy nghĩ thiên vị hay bao biện sẽ ko đưa tới một giải pháp tốt cho em nó đâu.

Ntv_79

Mình nghĩ cái này nó còn phụ thuộc vào pin và máy nữa nên cũng khó test lắm! Một số pin bị chai thì mau hết, pin mới ngon thì lâu hết! Tình trang pin còn mà báo hết hoặc đang 3-4 vạch tụt phát báo hết nữa!... Mình thì dùng Ni97 nhưng thấy nghịch tẹt như a e pv mình thì 1 ngày 1 đêm là OK lắm rồi. Còn offline để chờ thì không biết được bao nhiêu nữa! Anh em N97 nào có time để test thì cũng báo kết quả luôn nhé!

galabuon

qua tối nay , sáng ra mong sẽ có nhiều report từ ae :D . thx all trước :D

Cleonardo

Mình xài pản của mathanh pin chạy có vẻ ít hao hơn fw gốc thì fải .kảm nhận rất rõ ràng.

mucelago

Active Member
Mình cũng đã chuyển về FW Zin 5800 ver51.0.006 xài rồi, đúng là pin lâu hết hơn thật. Tối hôm tầm 10 giờ tối còn 2 vạch pin, mình để vậy tới giờ lúc mình đang post bài đây ( 13:00 ) thì vẫn còn nguyên 2 vạch pin đó trong khi nếu là FWC6 thì dù còn 4 vạch đi nữa thì tới sáng máy cũng tắt mất tiêu.

Khi mình đo bằng Nokia Energy Profile thì ở FW C6 nó ăn trung bình 0.05W khi ở chế độ Idle, còn ở FW zin 5800 thì chỉ ăn tầm 0.01W khi ở chế độ Idle. ( còn ở chế độ toàn tải hay sử dụng bình thường thì ngang nhau, trung bình tầm 0.43W với máy tắt hiệu ứng và tầm 0.49W với máy bật hiệu ứng.

Đó cũng là lý do vì sao 1 số người nói FW C6 ăn pin trong khi 1 số khác lại nói không ăn pin. Căn bản là số người nói FW C6 ăn pin thường để máy ở chế độ IDLE, còn số nói không ăn pin thường vọc máy nhiều hơn nên không có cảm giác.

Đó là những ý kiến mình đã test suốt. Anh em muốn dùng bản FW C6 thì nên dùng bản N97mini của Liliantungary, bản đó mình đã đo rồi, ăn pin khi ở IDLE tầm 0.015 W thôi, nhĩnh hơn FW zin 1 tí nhưng đỡ hao hơn FW C6 của PNHT nhiều ( có lẽ sis lilianungary đã mod patch pin vào FW N97mini rồi ).

3RuaDongNai

Mình thì không bàn luận việc có tốn pin hay không, ở đây thì có giải pháp là mua thêm 2 cục pin dự phòng nữa, hết pin là "độp" vô liên ^^

galabuon

Đó cũng là lý do vì sao 1 số người nói FW C6 ăn pin trong khi 1 số khác lại nói không ăn pin. Căn bản là số người nói FW C6 ăn pin thường để máy ở chế độ IDLE, còn số nói không ăn pin thường vọc máy nhiều hơn nên không có cảm giác.

rất xác đáng.
vậy là fw của n97/n97 mini nokia viết tối ưu hơn c6. đúng là phân biệt đối xử ko cần thiết với dòng máy rẻ tiền.

Mình thì không bàn luận việc có tốn pin hay không, ở đây thì có giải pháp là mua thêm 2 cục pin dự phòng nữa, hết pin là "độp" vô liên ^^

định mua pin galilio nhưng nghe nói xài 1 time thì ko hơn dc pin zin nên ko biết có nên mua hay ko đây :-?

Chỉnh sửa cuối:

TungBach

Có 1 hôm minh cũng ức chế, mới sạc đầy cục pin tầm 10h đêm, để qua đêm sáng mai ngủ dậy sập nguồn luôn, tưởng máy bị làm sao hay pin hỏng rồi,sạc lại dùng thì vẫn oke. thế mới biết FW C6 ngốn pin ác liệt nt nào.giờ đang ngồi ở RM-428 chắc chiều hoặc mai về đc RM-356 sẽ úp qua FW gốc của 5800 sài thôi. kô dùng FW C6 này nữa, hơn 1 tháng chắc gần hỏng viên pin rùi :((

Đó là những ý kiến mình đã test suốt. Anh em muốn dùng bản FW C6 thì nên dùng bản N97mini của Liliantungary, bản đó mình đã đo rồi, ăn pin khi ở IDLE tầm 0.015 W thôi, nhĩnh hơn FW zin 1 tí nhưng đỡ hao hơn FW C6 của PNHT nhiều ( có lẽ sis lilianungary đã mod patch pin vào FW N97mini rồi ).

Bản mod C6->N97 dùng cho 5800 của mình cũng là dựa trên bản của Liliantungary đó, kô biết anh em cảm nhận tn?

kaitokid12

mình thấy bản 9.0 của JokerB dùng cũng ok lắm mà . pin galilo cũng giống pin zin thôi có khi còn nhanh hết hơn ấy ( giờ dùng cục pin zin galilo cho vô hộp rồi)

Bữa trước mình cũng bị một lần pin còn 3 vạch trước khi ngủ để offline sáng dậy thấy máy tắt ngỏm rùi. Bây giờ bác galabun nói mới bít là do CFW.

3RuaDongNai

bác 3RuaDongNai mua pin ở đâu ? hiệu j ? cho ae biết luôn đi, để làm vài cục :D

Ở Đồng Nai thì có Cửa Hàng Bách Tùng, ngoài ra mình ko biết, bạn để ý chỗ nào bán linh kiện ĐT mà lượng khách ra vào nhiều, chứng tỏ buôn bán tốt, đồng nghĩa có giá tốt