• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHỦ ĐỀ: LINUX TRÊN PPC

STEP 0. Backup all of your data (including sd card).

STEP 1. Download the Kernel, etc.

zImage initrd haret.exe GPE BlueAngel Image startup.txt autorun

STEP 2. Format SD-Card

Become root and create 2 partitions on the SD-Card

The first partition is for the kernel, startup scripts and bootloader. The second is for the GPE image. One of 30MB (for kernel and bootloader) and another (or rest of SD) for the GPE image.

fdisk /dev/sda
This exmaple assumes that /dev/sda is your sd card on your host.

If you only found /dev/sda1 insted of sda, that means that the card is already formated and contains a partition, in this case you need to delete this partition and create new ones

fdisk /dev/sda1
Press p to list the partitions and its numbers

Press d to delete a partition

Press w to save and exit

Then start creating the partitons on /dev/sda1

Press n to create new partition

Press p to choose type primary

Press enter to default to create partition starting from first cylinder for the first one, or right after it for the second one

Enter size of the new partiton ex: +30M

The first partition you crete (for kernel and bootloader) must be of type that windows understands, like FAT16 or FAT32, or else the card would not be read by the device at all

Press t to change the partition type from "83 Linux" to "c FAT32"

Press w to save and exit

Format the Partitions

mkfs.vfat /dev/sda1
mkfs.ext3 /dev/sda2

(These two commands may differ for your system, they are only meant as an example)

Now mount those partitions.

mount -t vfat /dev/sda1 /mnt/sd0
mount -t ext3 /dev/sda2 /mnt/sd1

STEP 3. Copy kernel, etc onto first partition

Create a new directory in /mnt/sd0 called 'linux'. Copy zImage, initrd, startup and haret into the 'linux directory'

Create another directory in /mnt/sd0 called '2577'.

Copy autorun.exe into '2577'

STEP 4. Extract GPE into the EXT3 Partition

Change to /mnt/sd1 'cd /mnt/sd1'

Execute tar xjvpf <path-to-it>/gpe-ba.tar.bz2

DO NOT, as many intelligent people have done, just copy the archive onto the partition!

STEP 5. Change to /root and unmount

cd /
sync
umount /dev/sda1
umount /dev/sda2

STEP 6. Now boot linux by inserting the SD-Card into the BlueAngel. DONE!

If linux didn't load, and instead you get haret.exe program running and asking to enter a filename to load.. or you get a tux image and a progress bar and it stucks on that.

Remove the card and reset the device then re-insert the card and try again untill it loads

OPTIONAL

1. Be sure the BA is in the cradle and the cradle is connected to your usb port

2. On your host load the module usbnet

modprobe usbnet
3. configure your usb0 port ifconfig usb0 192.168.0.205
4. ssh to your ba ssh root@192.168.0.206 ''' with the password '''rootme'''
5. get your board id dmesg | grep -i "board id"
6. write it down.

có khó hiểu quá ko????
bác có thể nói rõ hơn ở bước 2 (format SD-Card) cho em hiểu được ko? em đọc mà chẳng hiểu gì cả?
- các lệnh : "fdisk /dev/sda","fdisk /dev/sda1"...là đánh ở đâu? bác nên hướng dẫn rõ rõ hơn chút xíu đi, giống như bác đã hướng dẫn cho dòng Universal vậy đó, chứ tự nhiên vô bước Format SD (mà cài được hay ko là ăn thua ở bước này) bác đưa lên các dòng lệnh "fdisk /dev/sda"...mà em chẳng biết type các lệnh đó ở đâu, chạy từ file gì nữa!
- ở gần cuối (Optinal) bác nói là "Be sure the BA is in the cradle and the cradle is connected to your usb port" mà trong khi đó các bước trên có thấy nói gì tới việc cắm con BA này vào cradle đâu?
bác nên nói rõ hơn nhé bác, em khoái cái linux này lắm, muốn up liền mà đọc ko hiểu, còn thắc mắc nhiều quá! mong bác trả lời sớm sớm cho em nhá, thấy bác up được nên em nôn dữ lắm, cám ơn bác nhiều hen, em ủng hộ bác dữ lắm đó!

Funtiger

Hướng dẫn lại đây!!!

Các Bạn vào đây:http://gnulinux.biz/files/Universal/
và bắt đầu download 2 thư mục:
+ramdisk/
+sd-mmc/
trong 2 phần trên các Bạn chỉ cần lọc lại cho mình như sau:
+Ramdisk folder gồm:
default.txt
gnuharet.exe
rd
zImage
+Sd-mmc folder gồm:
default.txt
gnuharet.exe
zImage
opie-universal-R0.2.tar.bz2
đối với phiên bản:2.6.12
còn bản:2.6.16 thì:
default.txt
Opie-uni-2.6.16-hh2-R0.1.tar.bz2
gnuharet.exe
zImage

mình đang sử dụng bản này.

sau khi lọc xong, bắt đầu:

Funtiger

****B1:
chép hết các file trong thư mục Ramdisk vào pda như sau:\My Documents\Linux.
default.txt
gnuharet.exe
rd
zImage
bắt đầu chạy gnuharet.exe, chờ 1 chút rồi gõ Run, đợi khoản 1phút để máy boot vô linux.

***B2:
màn hình đăng nhập hiện lên:nhập như dưới:
Login with : root
Password : rootme
==>lưu ý: trong linux password ko hiện lên lúc gõ nhé.cứ gõ đúng là vô luôn
==>muốn gõ dấu "/" và "+" thì trên exec kết hợp với phím FN mới gõ đc.
***B3:
Bắt đầu gõ lệnh:
fdisk /dev/mmc/blk0/disc
==> nhớ có khoảng trắng nhé, khoản trắng sau fdisk, vì trong linux hơi khó chịu
đây là bước fdisk thẻ nhớ.
Màn hình sẽ hiện lên,ta bắt đầu gõ vào:

===> o (lưu ý đây là chữ o thường) ==>gõ tiếp
===> n
===> p
===> 1
===> ấn phím Enter
===> +31M
===> n
===> p
===> 2
===> enter
===> enter
===> t
===> 6
===> w
===> mkdosfs /dev/mmc/blk0/part1
===> mkfs.ext3 /dev/mmc/blk0/part2
===> reboot

chúc mừng Bạn đã định dạng xong thẻ nhớ. Với thẻ nhớ này, từ nay về sau Bạn sẽ cài linux rất rất lẹ, khoản vài phút là cao
Mình đi ăn trưa rồi vô tiếp nhé
cảm ơn

Funtiger

Sau khi định dạng xong thẻ nhớ, ta bắt đầu cài linux.
bắt đầu nào.

****B1:
khởi động máy lại, chọt reset, vô lại window
rút thẻ ra

***B2:
dùng đầu đọc thẻ chép hết các file trong thư mục sd-card vô thẻ, tùy Bạn muốn chọn bản nào. Mình sẽ hướng dẫn cài bản 2.6.12 kernel, bản kia tương tự thôi và cũng tương tự với các Bản khác.
default.txt
gnuharet.exe
zImage
opie-universal-R0.2.tar.bz2

***B3:
bỏ thẻ nhớ vô máy
vô lai \My Documents\Linux
chạy file gnuharet.exe
gõ run và lại chờ 1 phút boot vô linux
và login như lúc đầu
***B4:
lại tiếp tục gõ vào:
===> mkdir /mnt/vfat
===> mkdir /mnt/ext3
===> mount -t vfat /dev/mmc/blk0/part1 /mnt/vfat
===> mount -t ext3 /dev/mmc/blk0/part2 /mnt/ext3
===> cp /mnt/vfat/opie-universal-R0.2.tar.bz2 /mnt/ext3/
===> cd /mnt/ext3
===> tar jxvpf opie-universal-R0.2.tar.bz2

(ở bước này là gõ tên tùy theo bản linux)
===> sync
===> reboot

đợi 1 chút sau khi boot lại thì chọt reset máy vô lại win.

=====> ha ha bây giờ thì ta chính thức cài xong linux
===> vô lại win và vào thẻ nhớ chạy file gnuharet.exe ===> run

===> quá dễ đúng ko, khoản hơn 15 phút là xong, nhanh quá đúng ko?????

Có thắc mắc cứ post lên, mình sẽ giải thich .
về các câu lệnh mình sẽ giải thích rõ hơn khi mình viết xong ebook về linux for pda.
Kỳ sau mình sẽ hướng dẫn cài linux trên O2s, O2i, O2II,......
làm đc 1 lần, lần sau là quá dễ.

====> kỳ tiếp sẽ là hướng dẫn sử dụng, chuyển đổi soft và kho phần mềm, game, themes cho linux pda.
Chúc những ngày cuối năm vui vẻ.
Hy vọng các Bạn sẽ ủng hộ mình viết 1 linux tiếng viịet trên pda.
chân thành cảm ơn

Funtiger

Sao ko thấy ai thử hết nhỉ???Chắc vấn đề này ko mấy ai quan tâm quá.buồn 5 phút

Funtiger

Trên Minis đang làm, trên o2s, o2II, chỉ cài đc linux trên win2003 thôi nhé. Cách làm cũng giống như trên, chỉ khác 1 chút là tạo 2 thư mục:
autorun.exe
+inux
zImage
haret.exe
GPE BlueAngel Image
startup.txt

trên thẻ

tạo xong thì bỏ thẻ vào và run .... ha ha ... dễ was đúng ko??
Nhớ bakup nhé, sẽ mất hết dữ liệu đó

khoi

Đề tài của bạn mình thấy rất hay đó mình muốn thử , bạn có thể tóm tắt lại cho dể hiểu, cụ thể và cho tool để mình thử cho ÒII, O2IIs và trướng hợp không thành công thì quay lại win mobile được không? cách HS,bootloader, SR .v.v.

Trên Minis đang làm, trên o2s, o2II, chỉ cài đc linux trên win2003 thôi nhé. Cách làm cũng giống như trên, chỉ khác 1 chút là tạo 2 thư mục:
autorun.exe
+inux
zImage
haret.exe
GPE BlueAngel Image
startup.txt

trên thẻ

tạo xong thì bỏ thẻ vào và run .... ha ha ... dễ was đúng ko??
Nhớ bakup nhé, sẽ mất hết dữ liệu đó
O2S chỉ cài được linux trên win2003 thôi à bác? buồn thế nhỉ? ko có cách nào cài trên win5.0 được sao?

Funtiger

Làm trên o2s cũng không khó lắm đâu. nếu ko đc cứ lấy thẻ ra, chọt reset là xong. nếu ko lên thì cắm sạc mồi, tháo pin ra, gắn lại. Bảo đảm ko ảnh hưởng gì tới phần cứng máy và win mobi Bạn đang xài, chỉ bị format máy thôi.
Chúc vui vẻ.
Tối về rãnh, mình sẽ làm hướng dẫn cho các dòng máy còn lại. Đa số đều cài đc, mình chưa có máy để thử thôi

smile188

Dù sao Linux cũng là một hệ điều hành mới lạ với đa số mọi người, một miền đất mới để người dùng PPC khám phá. Cám ơn bác Funtiger nhé! :)

Tom_codon

Super V.I.P
Làm trên o2s cũng không khó lắm đâu. nếu ko đc cứ lấy thẻ ra, chọt reset là xong. nếu ko lên thì cắm sạc mồi, tháo pin ra, gắn lại. Bảo đảm ko ảnh hưởng gì tới phần cứng máy và win mobi Bạn đang xài, chỉ bị format máy thôi.
Chúc vui vẻ.
Tối về rãnh, mình sẽ làm hướng dẫn cho các dòng máy còn lại. Đa số đều cài đc, mình chưa có máy để thử thôi

Những bài viết của bạn mình đã đọc qua.Cảm thấy thật sự rất thú vị ...!
Sao funtiger lại phải lập diễn đàn về Linux PDA ?????
Diễn đàn PDAviet chẳng phải là sân chơi rất bổ ích cho tất cả chúng ta hay sao ???
Mong bạn đóng góp nhiều hơn nữa cho diễn đàn...!
Ý tưởng một linux việt cho PDA của bạn là rất táo bạo,mình nghĩ ban quản trị diễn đàn sẽ tạo điều kiện giúp đỡ bạn trong việc này.
Mình xin nhận một chân nếu có ý định làm linux việt ngoài ra Mod Hà Châu ở bên Việt hóa chắc cũng sẽ giúp bạn.Mong rằng sớm ra mắt phiên linux việt
Thân...!

rosebell

chủ đề của bạn rất thú vị, hi vong sớm đọc được hướng dẩn cho o2i, mình sẽ ủng hộ hết mình, cứ pót lên những gì bạn biết nha

huuquan

O2 mini cài được không các Bác.
Nếu được cho vài hướng dẫn nhé.
Mình đang muốn thử trên con này.

khoi

O2 mini cài được không các Bác.
Nếu được cho vài hướng dẫn nhé.
Mình đang muốn thử trên con này.
Theo funtiger nói là được đó bạn, các máy ROM 2003se là được hết kể cả O2IIi ( dòng máy ALPINE).

Funtiger

Cảm ơn các Bạn rất nhiều!!!!

Mình thực sự rất vui vì nhận đc sự ủng hộ của các Bạn. 2 hôm nay, do sự cố internet nên ko post bài mới đc, mạng chạy chán quá.
Trên lý thuyết thì tất cả PDA đều có thể chạy linux đc, vì hệ điều hành nằm trên thẻ nhớ. Nhưng khó khăn lớn nhất của chúng ta là gõ lệnh, vì khi cài linux là phải fdisk và chia ổ đĩa, nhưng trên PDA ko phải máy nào cũng có bàn phím cứng, mà ko có bàn phím cứng thì sẽ rất khó khăn trong việc gõ lệnh. Vì vậy mình đang tìm cách chia phân vùng ổ đĩa(mà ở đây là thẻ nhớ) từ vi tính, nếu làm đc điều này thì chỉ cần chép nhân linux vô là chạy ok thôi. Đó cũng là vấn đề mà bất cứ ai yêu hệ điều hành linux mong muốn làm đc. Mình đã test nhiều lần, nhưng vẫn chưa thành công.
Mình dùng Exec chia ổ đĩa cho các thẻ nhớ và định dạng thẻ. Rồi chép nhân tương ứng vào, nhưng vẫn phải dùng phím cứng để gõ lệnh. Vì vậy cho đến nay mình mới thử đc trên Exec, O2s. Mình đang thử trên Hermes, minis,... nói chung là những dòng có phím cứng, còn ko có phím cứng thì vẫn đang tìm cách.
Hy vọng Bạn nào nghĩ ra đc cách nào thì post lên để mọi người cùng nghiên cứu.
Linux ko quá khó đâu, chỉ vì chúng ta quá quen với window. Hãy thử sử dụng và chắc chắn các Bạn sẽ thấy nhiều điểm nổi bật mà window ko có đc. Mình thích nhất ở đây là tốc độ xử lý, chương trình, internet,....
Theo cá nhân mình đây là một hệ điều hành đáng để chúng ta nghiên cứu, việt hóa và cùng nhau viết phần mềm.
Bạn nào có hứng thú và cùng sở thích thì pm cho mình:
tsunami.vns@gmail.com
Mình sẽ post tất cả những gì mình biết lên để các Bạn cùng tìm hiểu.
chân thành cảm ơn, cảm ơn diễn đàn đã tạo điều kiện cho mình

rosebell

mình nhớ không lầm thì hình như có chương trình điều khiển pcc từ pc thì phải,không biết dùng chương trình này thì có thể đánh bàn phím như mấy dòng exec và o2s không,mấy Mod cho ý kiến nè.chẳng hạn dùng phần mềm Soti pocket controller đó

Chỉnh sửa cuối: