• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHỦ ĐỀ: LINUX TRÊN PPC

TuyetKy

Thực chất Linux trên PPC ở Việt Nam rất ít người dùng !. .
Ko phải ít đâu vì vấn đề này còn mới mà, phần mềm chạy trên Linux cũng khá nhiều đó, trên PPC thì cần giải quyết từng cái một. Ví dụ như có bạn nào có giải pháp về bàn phím tiếng việt và hỗ trợ Unicode ko, post nên cho a e với

Funtiger

TỔNG QUÁT!!!

TÓM LẠI LÀ THẾ NÀY:
+ Chép nhân linux vô doccument của máy ppc
+ Bỏ thẻ vô
+ Dùng nó fdisk cái thẻ
+ Format
+ Chép lại nhân và chương trình setup
+ Bắt đầu up theo các lệnh trên
==>finish.chỉ có vậy

Baoduyat

@choixongdong: Chưa chắc !. Bạn thấy ở Việt Nam trên PC, có được bao nhiêu người chuyển qua dùng Linux !. Nhưng PC rất khác với PPC, bạn nghĩ có được bao nhiêu người dám lấy PPC ra để test và dùng Linux, và hiện tại thì giá của PC để chạy Linux rẻ hơn PPC. Để chạy Linux, chỉ cần bỏ ra 1,5 triệu để mua một máy cũ về dùng, còn PPC có giá này không ???.

quannt

TÓM LẠI LÀ THẾ NÀY:
+ Chép nhân linux vô doccument của máy ppc
+ Bỏ thẻ vô
+ Dùng nó fdisk cái thẻ
+ Format
+ Chép lại nhân và chương trình setup
+ Bắt đầu up theo các lệnh trên
==>finish.chỉ có vậy

Bác cho em hỏi là bác đã dùng Exec của bác để xài LINUX chưa? Nếu bác đã và đang xài thì làm hẳn một bài hướng dẫn cụ thể để anh em tham khảo và làm. Giờ mà lôi Exec ra xài LINUX, trong khi chưa biết gì về hệ điều hành này, nhỡ có rủi ro gì thì :(( :(( :((

buitruc

Mình nghĩ cũng như Bác BAODUYAT vậy đó, lúc trước mình cũng có dùng thằng LINUX SUSE trên PC nhưng thấy cũng phức tạp lắm, nhất là khi cài đặt soft mới. Đối với PPC mình nghĩ những soft tương thích chắc khó kiếm lắm đây

Funtiger

chi tiết!!!

+ Trên vi tính sau khi load về ta có 2 thư mục
==>\Linux\Ramdisk
default.txt
gnuharet.exe
rd
zImage

và==>Linux\SD-MMC
default.txt
gnuharet.exe
zImage
opie-universal-R0.2.tar.bz2

+Trên ppc tạo thư mục như sau:\My Documents\Linux\Ramdisk chép các file trong Ramdisk vào đó:
default.txt
gnuharet.exe
rd
zImage
+Gắn thẻ nhớ vào
+ Tới \My Documents\Linux và chạy file gnuharet.exe
Login:

Login with : root
Password : rootme
+ Bây giờ các Bạn bắt đầu gõ lệnh như hướng dẫn trên:
fdisk /dev/mmc/blk0/disc
.....
cứ làm như lệnh ở trên
+ cho đến Type : reboot
+ Copy các file sau vào trong SD-MMC vào SD-card:
default.txt
gnuharet.exe
zImage
opie-universal-R0.2.tar.bz2

+ Bỏ thẻ nhớ vào máy
+ vào \My Documents\Linux và chạy file gnuharet.exe
+ sau đó tiếp tục đánh lệnh như trên
Type : mkdir /mnt/vfat
.....
cho đến Type : reboot

(type: gõ)

========> Như vậy là thành công rồi

các Bạn thử đi.có gì cứ thắc mắc mình giải thích.
Mình đang kiếm sách linux căn bản cho các Bạn.
cảm ơn đã quan tâm

cubo

Banned
Hic,thấy bác hướng dẩn làm thấy ham muốn làm nhưng sao bác không hướng dẩn đường rút cho bọn em nhờ ?

Funtiger

Cài đặt không quá khó đâu. Các Bạn nên thử, khi thành công rồi, cảm nhận đầu tiên là tuyệt vời. Tại sao ko tạo riêng 1 linux cho riêng mình, tại sao phải là Window.Các máy chủ lớn trên thế giới sử dụng hệ điều hành gì.
Đây là 1 hệ điều hành đáng cài.
Mình post tài liệu về linux cho các Bạn đây, sẽ có bổ sung tiếp.
Bắt đầu sẽ rất khó, nhưng thành công là mỹ mãn.
Có gì khó cứ post lên
Phần mềm cho linux rất dễ cài nếu đã quen với nó. Mình sẽ lập 1 topic riêng về phần mềm cho Linux, nhiều và hay hơn cả window. Bạn đã thấy photoshop, cab, .net , ... trên linux chưa. Làm đc hơn cả những gì win làm đc.
cảm ơn đã quan tâm

hứong dẫn đây!!!

Last edited by a moderator:

vit

hứong dẫn đây!!!

Bác đang bàn về vấn đề Linux cho PPC sao lại post hướng dẫn Linux trên PC. Bác làm tôi rối quá! Tôi đọc cả chủ đề mà thật sự chẳng hiểu bác muốn cái gì nữa! ...

Funtiger

Đó chỉ là tài liệu để các Bạn tìm hiểu thêm về linux thôi. Không liên quan tới ppc.
Còn trên ppc mình đang làm.
cảm ơn

Các Bạn up đi, bí ở bước nào mình sẽ hướng dẫn thêm. Dạo này cuối năm bận ứa, mình sẽ gấp rút làm 1 ebook cho vấn đề này. Sẽ có linux tiếng việt trên ppc.Hy vọng là sẽ có nhiều Bạn cùng làm với mình. Cùng nhau phát triển linux trên ppc.
Mình xin nhắc lại là ứng dụng cho nó rất nhiều. và điều đặc biệt là trên linux có bộ chuyển đổi, có thể chuyển các ứng dụng trên các nền khác nhau về dạng của nó. Cũng như java có thể chạy đc trên mọi môi trường vì nó có chương trình virtual machine, đó là lý do tại sao microsoft lại đặt nặng dot net,....
Các Bạn yêu thích phần mềm cũng biết đó, trên sourceforge người ta đang viết 1 ứng dụng có thể biến tất cả các game trên các máy chơi game lớn chơi đc trên ppc. rồi đây ppc sẽ như 1 máy chơi game thực sự.
Phần mềm thực sự rất đa dạng, phức tạp và khá thú vị. Tại sao các Bạn cứ chọn Windown, trong khi những hệ điều hành khác hay hơn rất nhiều, tại ta chưa quen thôi.Đừng để bị đồng hóa.
cảm ơn

Last edited by a moderator:

hcqp

Chào funtiger!!! Mình nghe về Linux từ rất lâu, nhưng thật sự mình chưa thấy sự phổ dụng của các phần mềm viết từ Linux. Nếu có thể, bạn nêu lên kho hàng các phần mềm trên Linux để thu hút sự chú ý của anh em, cũng nhưng giúp mọi người thấy tính hữu dụng của nó...! Tính tìm hiểu, mà chẳng biết có nên không. Vì phần mềm cho WinMobile thì bao la, còn phần mềm cho Linux thì không thấy đâu hết!

quannt

Bác funtiger thân mến!!!
Nếu bác đang dùng LINUX trên con PPC yêu của bác thì bác có thể post mấy cái hình lên cho anh em chiêm ngưỡng được không?
Thanks!!!

YingYu

cho YingYu hỏi, bạn đã test thử HDH Linux trên máy bạn chưa ?có thể post vài tấm hình cho bà con xem với .. Vì mình thấy hình ảnh ở đây đều có ở handheld.org (chứ không phải handheldvn àh)
Theo YingYu đọc bên đó thì linux đặc biệt rất khó cài. Và hổ trợ cực ít phần mềm, mà hiện nay HDH mã nguồn mở như Linux củng chỉ thích hợp cho các bác nào thích lập trình internet thôi. Không thực tiễn lắm với đại đa số người dùng ...

Baoduyat

Bảo mật thì có thể yên tâm với Linux rồi, không vấn đề !. Vấn đề ở đây là Linux có dễ sử dụng như WM và các ứng dụng có phong phú và tốt như trên WM không thôi !.

AnhTu

Super V.I.P
Bảo mật thì có thể yên tâm với Linux rồi, không vấn đề !. Vấn đề ở đây là Linux có dễ sử dụng như WM và các ứng dụng có phong phú và tốt như trên WM không thôi !.

Đấy là vấn đề anh trăn trở khi có ý định làm 1 cái topic riêng giới thiệu về HĐH Linux trên PPC, cuối cùng đành phải gác lại :(

Funtiger

Thật thất vọng quá, các Bạn ko dám thử mà còn khích nữa. Mình sẽ up hình lên liền. Hy vọng ko có nhiều Bạn có tư tửng như vậy.
Đây ko phải trò đùa. Mình sẽ có 1 diễn đàn về linux pda việt nam.
Mình chụp lại bằng o2s nên hơi mờ. Mình up tới đâu sẽ post hình tới đó.
Hy vọng mọi người sẽ ủng hộ nó
cảm ơn

AnhTu

Super V.I.P
Thật thất vọng quá, các Bạn ko dám thử mà còn khích nữa. Mình sẽ up hình lên liền. Hy vọng ko có nhiều Bạn có tư tửng như vậy.
Đây ko phải trò đùa. Mình sẽ có 1 diễn đàn về linux pda việt nam.
Mình chụp lại bằng o2s nên hơi mờ. Mình up tới đâu sẽ post hình tới đó.
Hy vọng mọi người sẽ ủng hộ nó
cảm ơn

Mình rất ủng hộ bạn, hãy phát huy hết tất cả những kinh nghiệm bạn đã có khi sử dụng nó, mình sẽ ủng hộ bạn hết mình, đừng tự ti nhé. =D>

yingzhou

:d Mình rất ủng hộ đề tài này! Hi vọng bạn sẽ có nhiều bài viết bổ ích hơn nữa. Dạo này mình bận thi cử nên không nghiên cứu vấn đề này cùng bạn được. Hi vọng sẽ thử nghiệm cùng bạn khi có thể. :D