• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ LAPTOP

Status
Không mở trả lời sau này.

nguyenhoang2979

Mình dang muốn mua 1 máy laptop Sony P4 khoảng 500usd không biết có ai bán không vậy hả mấy bác.

tinh_la_gi

Administrator
Cái này thì vào Box mua bán mà search thôi hay đăng bài cần mua...chứ ở đây chắc không ra!

cái vụ sữa tên học rồi mà lâu quá wên!!!hehhehe

Anh em chú ý là khi tạo user mới thì add quyền admin vào và del user old đi cho nhẹ máy nhé!

quangthang

Ặc! :)) Muốn tên mình thì TLG vào Control Panel -> Adiministrative Tools -> Local User and Groups -> User -> Nhín qua bên phải có cột Name! Click phải chuột và chọn Rename! Sửa tên người ta thành tên mình! :D Khởi động máy lại là xong! Mới mua Laptop hả! :D Khao đê!
Mình làm theo hứong dẫn của bạn nhưng khi vào Administrative Tools thì không thấy Local user and groups thì phải làm sao đây bạn
Mình đang sài Toshiba satellite M35

vanhoangvdb

HP nx6320!

Các bác ơi!
Em đang dùng laptop HP nx6320. Đen cho em là em làm mất bộ đĩa cài đặt theo máy rồi. Bây giờ muốn cài lại ko biết phải làm sao?
Bác nào có cho em mượn ghi sang 1 bộ khác được ko ạ? Nếu được em xin cảm ơn và hậu tạ.
Cho em hỏi là em dùng đĩa XP bản quyền của máy để bàn HP-Compaq cài cho thằng này liệu nó có nhận driver ko các bác nhỉ?
Giúp em với nhé.
Trân trọng cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

hcqp

A Tiến nói đúng đó. giờ ai còn dùng T30 nữa, cũ lắm rồi. theo tớ nếu cậu thich dòng IBM thì nên mua con T43 luôn. con đó về cấu hình thì có nhỉnh hơn T42 một tí. à cái bảo mật vân tay của thằng T43 nhạy hơn của T42 đây. giá ở VN T43 tầm 1100usd bảo hành 1 năm.

Đúng là T43 có nhỉnh hơn T42, nhưng không hơn mấy về tốc độ. Còn độ nhạy của cái bảo mật vân tay thì thật sự mình không có nhu cầu.Vậy nên, xét về giá cả (mua hàng cũ ở USA) thì T42 vừa kinh tế và vừa đáp ứng được nhu cầu làm việc của bản thân (giá khoảng trên dưới $600)!
Chân thành cảm ơn các bác giúp mình lựa chọn con T42. Tết này, thằng bạn về, mình sẽ xơi tái một con T42 vậy.:)

yingzhou

Mình làm theo hứong dẫn của bạn nhưng khi vào Administrative Tools thì không thấy Local user and groups thì phải làm sao đây bạn
Mình đang sài Toshiba satellite M35

Sorry mình nhầm một chút! Vào Control Panel -> Adiministrative Tools -> Computer Management -> Local User and Groups -> User -> và sửa tên! :p

Huycl2507

Mình đang xài con Acer 4102 đọc DVD và ghi CD nay muốn nâng cấp lên DVD R/W.Bạn nào có kinh nghiệm rùi giới thiệu cho mình nhé (loại nào tốt tốt mà giá mềm ấy :D ).Thank

tinh_la_gi

Administrator
Nếu trong MyDocument chưa có dữ liệu gì nhiều thì copy vào ổ khác...tạo user mới add thêm quyền Admin, xong del user trước đi thế mới chắc cú hơn bạn à!

Namnet

Mình đang xài con Acer 4102 đọc DVD và ghi CD nay muốn nâng cấp lên DVD R/W.Bạn nào có kinh nghiệm rùi giới thiệu cho mình nhé (loại nào tốt tốt mà giá mềm ấy :D ).Thank

Nếu ở TP HCM thì giá trung bình của 1 ổ đĩa DVDRW+- giá khoảng từ 120 đến 170 USD tùy máy!

Namnet

Nếu trong MyDocument chưa có dữ liệu gì nhiều thì copy vào ổ khác...tạo user mới add thêm quyền Admin, xong del user trước đi thế mới chắc cú hơn bạn à!

Còn không cần phải làm vậy đâu@ nếu bạn là người siêng vọc và quậy phá máy mà không sợ bị mất dữ liệu thì bạn nên thay đổi đường dẫn document và những thứ cần thiết của mình qua 1 ổ đĩa khác, đúng hơn là 1 partition khác ngoài partition của hệ điều hành.

VD: bạn click chuột phải vào biểu tượng my documents của bạn tren menu hay desktop rồi,,,,
View attachment 3935

Hai Nguyen

Cái này thì vào Box mua bán mà search thôi hay đăng bài cần mua...chứ ở đây chắc không ra!

cái vụ sữa tên học rồi mà lâu quá wên!!!hehhehe

Anh em chú ý là khi tạo user mới thì add quyền admin vào và del user old đi cho nhẹ máy nhé!

Mục mua bán ko cho post nhũng topic mua bán liên quan đến PC hay Laptop đâu bạn ơi, (theo MOD Batkid)

Huycl2507

Các Bác cho em hỏi thêm tí nha,trên laptop ghi là: DVD/CD-RW Combo vậy nó có ghi được VCD hay la SVCD k???Thank :D

yingzhou

DVD/CD-RW COmbo là có thể ghi được CD! Còn việc VCD hay SVCD đều tùy phần mềm! :D

Huycl2507

Mình đang dùng phần mềm Nero StartSmart,vậy có thể ghi được SVCD đc k???
Rất cám ơn sự hướng dẫn của các Bác

yingzhou

Hoàn toàn được bạn à! Bạn vào phần Ghi đĩa Video. Trong đấy sẽ thấy chữ SVCD! :D Mở Nero Start Smart lên nha!

tinh_la_gi

Administrator
Mục mua bán ko cho post nhũng topic mua bán liên quan đến PC hay Laptop đâu bạn ơi, (theo MOD Batkid)
Hiện đang thảo luận vần đề này, sẽ sớm có câu trả lời thỏa đáng và đáp ứng nguyện vọng của nhiều anh em :D

vietanh6888

Các bác đều dung LAP,1 vấn đề nho nhỏ đặt ra hàng ngày là khởi động máy tính.Việc giảm bớt khoảng 15s khi khởi động có làm các bác quan tâm kô.Em sưu tầm đc mẹo này hay phết.Test ngon 100%,mời các bác

1.Chuột phải vào My computer,chọn properties,hardware,device manager

2.Cửa sổ Device Manager hiện ra .Bạn expand nhánh " IDE ATA/ATAPI Controlers " ( trên hệ thống SATA hay RAID , SCSi T_T kô biết có đc kô)

3.Bây giờ bạn sẽ thấy các nhánh con .Bạn tìm các nhánh con "Primary IDE Chanel " và " Secondary IDE Channel" và thực hiện với mỗi nhánh thao tác sau :
Click phải chọn " Properties " .Chọn tab " Advanced Settings " .Nhìn xuống dưới, cả 2 phần " Device 0" và " Device 1" dều có " Device Type " .Bạn chuyển hết từ " AutoDetection " sang " None" .Chỗ nào ẩn thì kệ xác nó 0 phải chỉnh đâu nhá.

Giải thích : Việc này sẽ khiến Windows k0 cần tìm kiếm các phần cứng mới khi khởi động . Việc khởi động máy nhờ thế mà được cải thiện đáng kể . Th khi nào bạn lắp thêm 1 ổ /thiêt bị IDE nào mới thì bạn cần khôi phục lại .Bạn nên tin vào các tip có dân giải cụ thể như thế này hơn là lam những việc bạn chả hiểu gì như trong 1 số tip khác . Không phải Windows có các thông số làm chậm máy bạn mà là bạn cần hiểu chúng để tối ưu .Việc làm mà k0 hiểu gì sẽ dẫn đếnc ác trục trặc bất thường của hệ thống . Bạn okie và an tâm mà làm rùi chứ ?Image
4.Chọn Start,run,đánh regedit vào.Cửa sổ regedit hiện ra.Chọn nhánh như sau

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\Memory Management\PrefetchParameters " để chỉnh " EnablePrefetcher " từ giá trị 3 sang giá trị 5.Vì thực tế con số 5 là con số vô nghĩa (Chỉ có 4 thông số bạn có thể điền vào là : 0 : 0 prefect gì cả , 1: Prefect ứng dụng ,2 : Prefect file boot , 3: Cả 2 .Bạn có thể thử để chọn ).Do đó chọn 5 để nó nhanh nhất.
Xong,khởi động lại để,bạn thấy máy tính nó khởi động nhanh quá,kakakaImage

Status
Không mở trả lời sau này.