• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ LAPTOP

Status
Không mở trả lời sau này.

tinh_la_gi

Administrator
15s thì củng không giúp ích gì cho lắm ! chắc nên để vậy mà an toàn cho con laptop thân yêu !

Vietvnn

Super V.I.P
15s thì củng không giúp ích gì cho lắm ! chắc nên để vậy mà an toàn cho con laptop thân yêu !
cái vấn đề thiết lập đó đâu có ảnh hưởng gì cho laptop đâu tinh_la_gi à, 15s củng tốt đấy chứ.

yingzhou

Không đến 15s đâu. Làm gì được nhiều thế. Ngoài ra cài soft antivirus hoặc Internet Security cũng sẽ làm chậm máy đáng kể. :D

tinh_la_gi

Administrator
Cái TLG nói là cho dù có tiết kiệm được 15s thì 15s đó mình củng không làm được gì !...

duycst

Em chôm cái Laptop Tosiba cũ xì của ba em cho người iu đánh luận văn. Không biết ẻm bấm cái gì mà bây giờ khởi động là nó đòi HDD Password, ba em nói không có cài Pass, bây giờ không biết làm sao. Không vào main được, không Format được, không cài lại Win được, nói chung là không làm gi được ngoài việc dánh sai Pass 3 lần máy tự tắt. bác nào có kinh nghiệm không, giúp em với. Em nói với papa chắc chửi chít :((

duycst

Trên Destop thì tháo pin CMOS ra...còn Laptop chắc phải có cách khác !!!

em thừ tháo nó ra rồi,nhưng không thấy cục pin đâu cả. Lap top có pin không bác? Hay là tại em tháo chưa hết?

binhkt508hcm

Mình có con Sony Vaio đời mua cũng lâu rồi

Pentium 4 - 2.66Ghz
15'' XGA
80Gb Hard drive
1024 Mb DDR SDRAM
Internal CD-RW/DVD combo driver
Memory Stick media slot included

Trước đây máy xài Win XP Home Edition nhưng gần đây mình format hết ổ cứng và cài vào bộ Win XP Media Center Edition nên những tính năng của VAIO mất hết rồi. Các bạn có biết cách nào để khôi phục lại mấy cái đó không ?

Mình chưa hiểu ý bạn lắm. Nhưng nếu bạn cần các drivers hoặc button control thì có thể vào http://esupport.sony.com. Chọn Series và model may của mình tìm đến Get the latest software/drivers for your product rrồi tiếp tục đến All types of software or drivers available for my model. bạn sẽ được tất cả drivers máy của mình và cả các soft ho trợ của của sony nữa.
Chúc thành công!

yingzhou

em thừ tháo nó ra rồi,nhưng không thấy cục pin đâu cả. Lap top có pin không bác? Hay là tại em tháo chưa hết?

Theo mình biết thì không có cách nào lấy lại pass được. :( nó là Pass bảo vệ ổ cứng của bạn đó. Set trong Bios nhưng sao bạn gái bạn lại set được mới hay! :D

Mang ra chỗ bán của hãgn thử xem sao! Cái này mình chưa thử phá mã bao giờ. Hiện mình cũng đang cài pass đây. Khi cài pass HDD nó sẽ không cho ta làm gì đụng đến HDD trử khi có pass hoặc cách nào đó! :D Cẩn thận với chiêu bảo mật này nha.

Không biết có ai biết cách phá không?:-??

duycst

Theo mình biết thì không có cách nào lấy lại pass được. :( nó là Pass bảo vệ ổ cứng của bạn đó. Set trong Bios nhưng sao bạn gái bạn lại set được mới hay! :D

Mang ra chỗ bán của hãgn thử xem sao! Cái này mình chưa thử phá mã bao giờ. Hiện mình cũng đang cài pass đây. Khi cài pass HDD nó sẽ không cho ta làm gì đụng đến HDD trử khi có pass hoặc cách nào đó! :D Cẩn thận với chiêu bảo mật này nha.

Không biết có ai biết cách phá không?:-??

Vậy mới ngạc nhiên, em chỉ nhỏ cách mởi máy ntn thôi,vậy mà nhỏ làm sao hay thiệt,em bó tay với nhỏ :(( Đem ra cửa hàng rồi nó làm gì hả bác? Máy người ta cho,chẳng biết mua ở đâu rồi sao đem? :(( Vậy là chết em dzồi ! :((

vanhoangvdb

Vấn đề Fonts chữ!

Các bác giúp em với!
Em mới có chú laptop mới. Khi vào các trang web khác thì hiển thị Tiếng việt bình thường nhưng vào PDAviet thì ko hiện được TV là sao vậy. Em đã cài bộ VietKey cho system và trong IE chọn Unicode roi vẫn ko được.
Có phải do font ko a. Các bác giúp em với, cho em xin bộ font đầy đủ với.
Cảm ơn các bác!

SirKojiro

Các bác giúp em với!
Em mới có chú laptop mới. Khi vào các trang web khác thì hiển thị Tiếng việt bình thường nhưng vào PDAviet thì ko hiện được TV là sao vậy. Em đã cài bộ VietKey cho system và trong IE chọn Unicode roi vẫn ko được.
Có phải do font ko a. Các bác giúp em với, cho em xin bộ font đầy đủ với.
Cảm ơn các bác!
Có phải nó không hiển thị đúng font và font có các hình ô vuông không? Thực ra là do bạn cài hay gỡ một ứng dụng nào đó có dính đến font hệ thống và nó cài hay gỡ cái font chuẩn đi nên mới bị. Bạn cứ cải lại bộ font chuẩn là OK ngay.

vanhoangvdb

Có phải nó không hiển thị đúng font và font có các hình ô vuông không? Thực ra là do bạn cài hay gỡ một ứng dụng nào đó có dính đến font hệ thống và nó cài hay gỡ cái font chuẩn đi nên mới bị. Bạn cứ cải lại bộ font chuẩn là OK ngay.

Cảm ơn bác. Nó hiện font lung tung bác ạ, các chữ á ẹ gì gì đó. Bác có thể cho em xin bộ font chuẩn để cài được ko ạ? Hoặc bác cho địa chỉ em down với. Mail của em là vanhoangvdb@yahoo.com
Trân trọng cảm ơn!

duchai85

Mua cái DVD trắng
Vào Vaio Recovery
Create Disc
-----------------------------
Cần restore thi đưa disc vào, restart nó sẽ trở về lúc máy mới mua.
Muốn GHOST thì tạo GHOST riêng, k cần Recovery

Anh ơi cái con Sony Vaio của em lỡ format hết ổ cứng mất rồi thì làm thế nào recover lại được hả anh??

Namnet

Em chôm cái Laptop Tosiba cũ xì của ba em cho người iu đánh luận văn. Không biết ẻm bấm cái gì mà bây giờ khởi động là nó đòi HDD Password, ba em nói không có cài Pass, bây giờ không biết làm sao. Không vào main được, không Format được, không cài lại Win được, nói chung là không làm gi được ngoài việc dánh sai Pass 3 lần máy tự tắt. bác nào có kinh nghiệm không, giúp em với. Em nói với papa chắc chửi chít :((

Tất cả nói đều sai cả! trường hợp này gọi là lock Ata. trường hợp này là do setup trong Cmos của máy khóa lại phần cứng trên ổ đĩa. trường hợp này thì rất khó làm! Bạn nên chuẩn bị tinh thần thay ổ đĩa cứng khá là vừa nếu không nhớ mật khẩu gán cho ổ đĩa là gì!

Huycl2507

Các Bác làm ơn chỉ cách cài đặt pass cho máy,để mỗi lần khởi động máy lên có pass mới vào được Win XP nha.Thank

Namnet

Các Bác làm ơn chỉ cách cài đặt pass cho máy,để mỗi lần khởi động máy lên có pass mới vào được Win XP nha.Thank

Bạn không nói rỏ là bạn dùng máy gì!( laptop, desktop...) và của hảng nào. nếu Desktop thì bạn nói dùng main gì chip gì thì mình có thể nói chính xác được!

đối với các dòng main của Desktop thì có nhiều cách vào bios khác nhau.

Ví dụ với các dòng máy ráp ở VN thì hầu hết khí nhấn nút nguồn xong bắt đầu là test hệ thống bạn nhấn phím DEL(Delete) để vào bios
{ - Compaq thì đa số vào Bios nhấn phím F10
- Dell thì hầu hết nhấn phím F2 hay tổ hợp phím là Ctrl + All+ del
- đối với các dòng main Intel thì thường là F1.

Cái này thì tùy thuộc vào con bios của bạn là loại nào!
}

Sau đó bạn sẽ thấy có 1 bảng cây menu.

Bây giờ bạntìm đến mục Set password ( Bios security Features )
ở đây bạn nhập password cần đặt cho hệ thống của mình
bạn nhập 2 lần
- có 1 số bản firmware của bios thì nó sẽ xuất hiện tiếp mục
"Password Check" ở đây có 2 sự lựa chọn Alway hoặc là setup.
nếu bạn chọn Alway thì lần sau cứ 1 lần mỡ máy nó đòi password đầu tiên (chính là cái bạn cần tìm)
-Còn có 1 số thì không có bạn phải quay về menu chính và Bạn chọn đến mục Advanced Setup. rồi tìm chổ nào có check startup : ở đây có 2 cái ( System và setup)
"System là cái bạn cần tìm"

Cuối cùng bạn nhấn F10 hoặc về menu chính chọn save & exit
Nhấn OK là xong>!
vậy nhé! chúc bạn thành công!
Còn nếu với laptop hay máy bộ của hảng nào khác mà không cso như vậy thì bạn chó thể cho mình chính xác dòng máy của bạn. mình sẽ hướng dẫn cụ thể hơn cho bạn.

duycst

Bạn vào Start--->Control Panel--->User Accounts--->vào User Name của bạn--->Create a password--->rùi đặt Pass của bạn theo hướng dẫn. Sau đó mỗi khi vào Win XP thì bạn phải nhập Pass. Có phải bạn cần vậy không? Chứ đặt Pass trong Bios thì có ngày quên là chít ngắc như em!Hic...

Status
Không mở trả lời sau này.