• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: TAI NGHE (HEADSET) VÀ LIÊN QUAN

bongbin2218

Theo mình thì ta kiếm cái tai nghe zin của SE P910i nghe. Mình đã tùng nghe qua rất tuyệt và còn tuyệt hơn nếu kết hợp với Pocket Music.

khoavetccty

@bongbin2218 : Bạn dùng tai nghe SE P910i với máy nào vậy ? O2s ah, nếu đúng vậy thì bạn có cần chỉnh cho nó ra ngoài 01 chút không, chứ mình chỉnh ra ngoài thì nó mới nghe đuợc 02 tai nhưng âm thanh không còn hay nữa.

hcqp

@bongbin2218 : Bạn dùng tai nghe SE P910i với máy nào vậy ? O2s ah, nếu đúng vậy thì bạn có cần chỉnh cho nó ra ngoài 01 chút không, chứ mình chỉnh ra ngoài thì nó mới nghe đuợc 02 tai nhưng âm thanh không còn hay nữa.

Tai nghe SE P910i không dùng được cho O2 IIs, nhưng có thể dùng được cho O2 mini và một vài loại có thứ tự khớp in-out tương thích.
Như bạn đã biết, đầu Jack của tai nghe điện thoại loại gồm 3 ngỏ: 2 ngỏ ra tai nghe và 1 ngỏ vào Mic. Nếu thứ tự này bị xáo trộn thì dù bạn có cùng kích cỡ Jack (loại 2.5ly) thì cũng không thể nghe nhạc được.
Vài điều giúp bạn lựa chọn!

A

autumn06

Guest
Mình nghe bằng tai Ipod, chất lượng cực hay, có đề dùng jack chuyển, tai Ipod bass treble rõ, bass ấm, treble trong. giá lại dễ chấp nhận. Nhạc nghe hay trước hết là chất lượng file nhạc gốc đã, dù 128 kbps hay 256kbps nhưng file gốc mà down từ NET hay nguồn dở thì cũng bằng ko thôi.

kevin15112002

chắc nhờ bác làm dùm wa',chứ làm kiểu này nghi có ngày vừa hư cái phone o2 mà vừa hư cái phone JVC luôn wa',mất cả chì lẫn chài.Bác cho em số điện thoại nha :)

kevin15112002

Mình nghe bằng tai Ipod, chất lượng cực hay, có đề dùng jack chuyển, tai Ipod bass treble rõ, bass ấm, treble trong. giá lại dễ chấp nhận. Nhạc nghe hay trước hết là chất lượng file nhạc gốc đã, dù 128 kbps hay 256kbps nhưng file gốc mà down từ NET hay nguồn dở thì cũng bằng ko thôi.

bác mua cái tai nghe ipod ở đâu thế chỉ em với

giacomini

Không phải con O2 nào gắn tai nghe SE vào là được! Mình rất mê nhạc, nên đã tìm mọi cách cho cái tai nghe của mình nghe thật hay trên con O2 IIs. Mình đã dùng Jack chuyển 2.5 => 3.5 ly để nghe nhạc bằng Phone vi tính...Kết quả: Nghe hay hơn khi nghe trên Vi tính! Nhưng vẫn chưa hoàn hảo.
Thế là mình đã cầm cái O2 IIs đi ra chợ Nhật Tảo, quyết tâm tìm một cái tai nghe thật hay, tiền bạc không quan trọng! Cuối cùng, mình đã chọn được một cái tai nghe "trên cả tuyệt vời" hiệu JVC, giá chỉ có 85.000 đ/bộ. Tai nghe JVC loại này có thể nghe 2 kiểu khác nhau:
+ Một là bạn gắn vào tai theo trật tự thông thường (Đầu lớn vào tai, đầu nhỏ ra ngoài), cách này nghe nhẹ nhàng, bình thường với chất lượng Treble rất tốt, nhưng Bass bị hạn chế đôi chut!
+ Hai là bạn có thể quay đầu nhỏ vào và nhét sâu vào trong tai, nhớ mở Volume nhỏ bớt lại để tránh ảnh hưởng đến màng nhỉ....Bạn sẽ có một chất lượng âm thanh siêu trầm, thích hợp với những bài cần Bass sâu, mạnh.
Với tai nghe này, mình đã thách đấu vơi SE 910i, với Motorola 680i.... tất cả đều thua mình hết! He he he...!
Điều kiện để nghe hay bằng O2 IIs:
1. Có chương trình nghe nhạc PocketMusic 4.3.3 trở lên...
- Vào Option, chọn Equalizer Options..., chọn Full Bass and Treble
- Vào Option, chọn Player Options, chọn Effects, chọn Set Extra bass theo số 1, 2 hoặc 3, tùy bài có âm trầm mạnh hay yếu.
2. File nhạc chuẩn MP3, hay WAV 128kbps trở lên, âm thanh Stereo.
3. Tai nghe JVC (85.000đ/bộ). Bạn về cắt bỏ đầu tai nghe Rin của O2 IIs (vì tai nghe Rin của thằng này nghe dỡ tệ!) rồi cắt 2 đầu tai nghe của JVC nối với phần còn lại (bao gồm Mic và nút điều chỉnh âm lượng của tai nghe Rin vừa mới cắt). Nhớ nối cho thật chuẩn, phải hàn để tránh lỏng dây, gây bực mình. Nối xong, bạn không còn cần đế Jack chuyển từ 2.5 lên 3.5 nữa.
4. Bạn là người có khả năng nghe và cảm nhận âm thanh tốt, có khả năng phân tích các âm tần ở 3 dãy tần chính: Bass, Mid và Treble
5. Điều nên tránh khi nghe nhạc bằng O2: Đừng bao giờ mua cái Jack chuyển 2ly sang 3 ly (có 1 đoạn dây ngắn) quảng cáo trên các tiệm điện thoại hoặc trên thị trường hiện nay, bao gồm các loại có chức năng Plug & Play (giá khoảng 20.000 đ/con)! Mình đã lùng sục khá kỹ và các kết quả thu được là: Việc đấu dây để đổi loại Jack thực hiện một cách hời hợt, chỉ nghe Mono hoặc nghe Stereo mờ nhạt! Loại Jack chuyên dụng (không có đoạn dây ngắn) từ 2.5 lên 3.5 ở Nhật Tảo bán 4.000 đ/con nghe khá hay, nhưng thiếu mất phần cho Mic. Đồng thời, để nghe 2 phone, bạn phải để cho nó hở ra một chút! Bất tiện!
Trên đây chỉ là ý kiến chủ quan của cá nhân! Mỗi người có 1 cách thưởng thức nhạc riêng với từng ngưỡng nghe khác nhau. Dù bản thân đã chơi nhạc trên 20 năm nhưng chỉ dám hy vọng đúng cho một số người nào đó thôi!
Chúc mọi người tìm được cho mình một tai nghe phù hợp nhất!

Bạn post cho mình cái hình của "Tai nghe JVC (85.000đ/bộ)." nhe? Vì sợ mua không giống. Còn nếu tiện thì bác cho mình số điện thoại bác dẫn mình đi mua nhe?:D

HuuTien

Thấy các bạn bàn luận hay quá mình góp thêm vài ý về tai nghe cho dòng HTC chút nhé!
-Nếu dùng dòng Blue Angel thì mua tai nghe MoTo E680,chỉ cần mod cái phím nhận cuộc gọi là ok,âm thanh ,bass cực mạnh (tai zin thì quá tuyệt)
-Nếu các dòng như Himalaya,Alpine hay Migician tìm tai nghe của P900 (hay 910 cần mod lại phím nhận cuộc gọi )tai nghe zin của o2 chưa chắc nghe qua :D
Hôm nào rảnh việc mình hướng dẩn các bạn mod tai nghe! :D

biokiller

mình thấy cái senhienser là okie nhất,nghe bass cực đã,bác nào ko tin thì đem theo jack chuyển ra 3,5mm vào Nguyễn kim mà test

ThuViet

Em thấy nghe nhạc mà hay là phải nghe bằng tai nghe Sony và các bác đã có ai thử dùng Sony MDR-E808 với soft todayplayer chưa ??? Em đảm bảo là nghe bê xa mê luôn và nghe thế mới klà nghe nhạc chứ :))

leo

-Nếu dùng dòng Blue Angel thì mua tai nghe MoTo E680,chỉ cần mod cái phím nhận cuộc gọi là ok,âm thanh ,bass cực mạnh (tai zin thì quá tuyệt)

Em đang dùng O2s với tai nghe Moto đây :D Nghe cũng được bác nhỉ, nhưng MOD cái phím nhận cuộc gọi như thế nào hả bác ^^

yingzhou

Thấy các bạn thảo luận hào hứng ghê! Các bạn hay nói đến tai nghe có dây! Còn tai nghe không dây thì sao? Qua Bluetooh?
Có ai nghe thử tai nghe Bluetooh Sony Ericsson HBH-DS970 chưa! :D Anh Tiến nghe rồi ha! Nghe nhạc quên đời lun! :D
Mình thấy con UNI là hay nhất vì có jack 3.5 mm mất tiện để nghe các loại Phone! Nghe lại rất hay nữa! :D

hdanhbka

em dùng MDAII,Em thử xài cái Bass and trebble setting, nhưng hình như ko đc vì không kéo được 2 thanh chạy. chắc cái ni phải fuj thuộc phần cứng đúng ko ạ? Ở Hanoi có thể mua tai nghe tốt cho con của em mà giá vừa phải ko ạ?

AnhTu

Super V.I.P
Làm như cách của bạn hcpq cũng không ổn, vì sao:
- Sợi dây phone "zin" của máy bây giờ thị trường rất hiếm, ở mức giá khoảng ~400k. Với điều kiện như thế thì 1 người sử dụng BA thì cũng khó tìm khi mua hàng xách tay, đa số không có dây phone "zin".
- "Lụm" thêm tai nghe trên, mod lại, chi phí tổng cộng cỡ ~500k, hơi bất hợp lý & tốn công sức, tiền của.
Hiện tại mình đang sử dụng dây phone Sony (loại dùng để nghe nhạc máy Mp3 loại bỏ túi) giá chỉ ở khoảng ~300k (chính xác là 270k luôn 1 sợi dây nối dài thêm 1m) nghe nhạc cảm thấy không tồi, chất lượng bass treble rất tốt.
- Nếu chỉ nghe nhạc thư giãn trong 1 lúc thoải mái thì nên sử dụng 1 tai nghe khác, đảm bảo chất lượng tốt thì không còn gì để nói, nếu có cuộc gọi đến thì ta có thể rút tai nghe ra & trả lời máy bình thường, cái hạn chế ở đây chỉ khi đi ngoài đường thì không thể trả lời máy được thôi.
Lời nói chung: các bạn nên tìm hiểu thật kỹ, vì chính mình cũng đã test thử đối với tất cả các loại tai chuyên nghe nhạc, chính cả tai nghe của Exec nghe cũng không hay nên mình đã kiểm tra thử nghiệm để tìm cho mình 1 tai nghe thật chuẩn & hay. Chưa chắc tai nghe mình mua đã hay khi cắm trên máy khác, cũng như khi mình test thử các loại phone ở cửa hàng mua tai nghe, người bán nói sợi dây A này nghe hay lắm, bass treble đầy đủ nhưng khi nghe trên máy mình thì không thể hiện đủ, sợi hiện tại thì nghe âm thanh chuẩn hơn nhưng giá lại mắc hơn cái A ở trên :D Bởi vậy nên cố gắng tìm đúng loại phù hợp với máy mình mà thôi.b-)

hcqp

Làm như cách của bạn hcpq cũng không ổn, vì sao:
- Sợi dây phone "zin" của máy bây giờ thị trường rất hiếm, ở mức giá khoảng ~400k. Với điều kiện như thế thì 1 người sử dụng BA thì cũng khó tìm khi mua hàng xách tay, đa số không có dây phone "zin".
- "Lụm" thêm tai nghe trên, mod lại, chi phí tổng cộng cỡ ~500k, hơi bất hợp lý & tốn công sức, tiền của.
Hiện tại mình đang sử dụng dây phone Sony (loại dùng để nghe nhạc máy Mp3 loại bỏ túi) giá chỉ ở khoảng ~300k (chính xác là 270k luôn 1 sợi dây nối dài thêm 1m) nghe nhạc cảm thấy không tồi, chất lượng bass treble rất tốt.
- Nếu chỉ nghe nhạc thư giãn trong 1 lúc thoải mái thì nên sử dụng 1 tai nghe khác, đảm bảo chất lượng tốt thì không còn gì để nói, nếu có cuộc gọi đến thì ta có thể rút tai nghe ra & trả lời máy bình thường, cái hạn chế ở đây chỉ khi đi ngoài đường thì không thể trả lời máy được thôi.
Lời nói chung: các bạn nên tìm hiểu thật kỹ, vì chính mình cũng đã test thử đối với tất cả các loại tai chuyên nghe nhạc, chính cả tai nghe của Exec nghe cũng không hay nên mình đã kiểm tra thử nghiệm để tìm cho mình 1 tai nghe thật chuẩn & hay. Chưa chắc tai nghe mình mua đã hay khi cắm trên máy khác, cũng như khi mình test thử các loại phone ở cửa hàng mua tai nghe, người bán nói sợi dây A này nghe hay lắm, bass treble đầy đủ nhưng khi nghe trên máy mình thì không thể hiện đủ, sợi hiện tại thì nghe âm thanh chuẩn hơn nhưng giá lại mắc hơn cái A ở trên :D Bởi vậy nên cố gắng tìm đúng loại phù hợp với máy mình mà thôi.b-)

Tớ có bảo bác đi mua thêm cọng dây Zin của BA đâu?! Chủ yếu là các bác đang dùng dây nghe gì thì lấy cái đó mà cắt ra để thay đầu nghe thôi chứ! Cái giá 400k của bác là Chi phí cố định, không thay tai nghe thì vẫn phải tốn tiền mua nó trong gói sản phẩm rồi cơ mà?! Chỉ có điều: nếu vẫn để cọng dây nghe ZIN của BA thì không bao giờ mình dùng nó để nghe nhạc, nên không bao giờ mang theo, nên cũng không có tác dụng gì khác một mớ dây rối nùi!!! Vì thế, bác không nên tính chi phí này vào việc nâng cấp nhé! ;) Một chút kiến thức về tài chính!
Tuy nhiên! Tớ đồng ý với quan điểm của bác là... mỗi máy vẫn có một cấu trúc riêng, phù hợp với loại tai nghe riêng. Tai nghe này hay với máy này, nhưng chưa chắc đã hay đối với máy kia và ngược lại! Cho nên, mình đã đưa ra phương pháp kiểm tra chất lượng tai nghe bằng cách đem theo Jack đổi tiêu chuẩn - giá 4.000 đ/c để thử trước khi mua đó thôi...!
Một vài ý phản hồi cùng Anh Tú!

Bạn post cho mình cái hình của "Tai nghe JVC (85.000đ/bộ)." nhe? Vì sợ mua không giống. Còn nếu tiện thì bác cho mình số điện thoại bác dẫn mình đi mua nhe?:D

Có hình nè, bạn xem lại bài viết này nhé:
http://pdaviet.net/showpost.php?p=11754&postcount=20

Nhưng mình khuyên bạn nên mua cái Jack đổi tiêu chuẩn 2.5 => 3.5 ở chợ Nhật Tảo rồi cầm nó đi tìm những cái phone hay mà phù hợp túi tiền nhé! Vì nó hay với máy mình nhưng chưa chắc đã hay đối với máy bạn...như đã nói ở trên!
Một điều nữa là: Tai nghe JVC nghe nhạc trên PC không hay! Nên nếu bạn mua lầm thì coi như ... không dùng được cho cái khác!

Chỉnh sửa cuối:

abcd

Các bác ơi ! Cho em hỏi ? nếu mua tai nghe của PC nào thi nghe hay nhất với con O22i nhỉ ! Giúp em với ! em định mua 1 chiếc nghe cho đủ độ phê lên muốn hỏi chút ! Chứ nghe tai zin của nó thì cũng phình phường bác ah` !

spiderMoM

Nhân tiện bàn về tai nghe,cho em hỏi: tai nghe zin của máy o2mini của em bị hư rồi, giờ chỉ còn nghe đc 1 bên àh, có anh nào bít chỗ sửa tai nghe kg ạh?!! Em cảm ơn sự quan tâm chia sẻ của các anh chị !!! :)

A

autumn06

Guest
Sao ít ai quan tâm tới tai nghe của Ipod thế? Tai Ipod ko đụng hàng với thằng nào cả, nhìn là thấy khác liền, màng loa làm thấy được chi tiết bên trong, bass treble đầy đủ, sâu ấm, trong.
Sửa tai nghe thì cứ SMS cho mình, mình intro bro lại chỗ ông chú, 89B Hàm Nghi.
Mình đang có 1 cái tai nghe 02mini zin ko xài nè, nếu thích có thể tới coi, thỏa thuận sau

coolguy

Chào các bác,
E đang xài con O2Trion, tai nghe zin của nó xài cổng USBmini. Có bác nào bít chỗ nào bán cable chuyển đổi từ USB-->2.5 hay 3.5mm ko vậy? E rất muốn dùng tai nghe jack đầu tròn vì có nhìu lựa chọn cho chất lượng âm thanh tốt. Cám ơn các bác.

kevin15112002

Sao ít ai quan tâm tới tai nghe của Ipod thế? Tai Ipod ko đụng hàng với thằng nào cả, nhìn là thấy khác liền, màng loa làm thấy được chi tiết bên trong, bass treble đầy đủ, sâu ấm, trong.
Sửa tai nghe thì cứ SMS cho mình, mình intro bro lại chỗ ông chú, 89B Hàm Nghi.
Mình đang có 1 cái tai nghe 02mini zin ko xài nè, nếu thích có thể tới coi, thỏa thuận sau

ông mua tai nghe ipod ở đâu dzạ?chỉ chổ em mua với được không?em đi mua toàn trúng đồ dỏm :(