• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: TAI NGHE (HEADSET) VÀ LIÊN QUAN

quangtin

Tai nghe thế nào là nghe hay? theo mình đây là cảm nhận riêng của mỗi cá nhân, rất khó nói. mình xài O2 miniS dùng tai nghe zin nghe nhạc bằng Pocket music cảm thấy cũng khá hay rồi, tai nghe zin của 02 miniS theo mình là khá ổn. Mình cũng thử dùng jack chuyển, xài tai nghe JVC HA-F70 thì đúng là đã hơn nhưng lại ko nói chuyện điện thoại được, tiếc ghê.

hcqp

Tai nghe thế nào là nghe hay? theo mình đây là cảm nhận riêng của mỗi cá nhân, rất khó nói. mình xài O2 miniS dùng tai nghe zin nghe nhạc bằng Pocket music cảm thấy cũng khá hay rồi, tai nghe zin của 02 miniS theo mình là khá ổn. Mình cũng thử dùng jack chuyển, xài tai nghe JVC HA-F70 thì đúng là đã hơn nhưng lại ko nói chuyện điện thoại được, tiếc ghê.

Tai nghe hay là tai nghe có độ nhạy về âm thanh cao. Các phần mềm và phần cứng của PPC cho ra các chuẩn âm thanh theo tùy biến của người sử dụng. Nhưng nếu tai nghe dở, sẽ không tạo được tiếng Bass sâu chắc, hoặc tiếng Treble sắc nét hay tiếng Mid trong rõ như mong muốn! Thường thì tai nghe Zin của O2 rất nhạy ở những âm thanh có âm vực cao (tiếng Treble) nhưng ở âm vực thấp thì thua xa những tai nghe dù là bình thường.
Có tai nghe hay (độ nhạy âm thanh cao) thì bạn mới có thể tùy biến theo cảm nhận của tùy mỗi cá nhân (có người thích nghe Bass thật sâu, có người thích nghe tiếng Mid thật lớn, có người thích Treble nét...)
Không biết cái O2 miniS của bạn có nghe được tai nghe của Sony Erricsion P910i không, nếu không thì bạn có thể dùng tai nghe của Motorola E 680....nhưng hình như phải chỉnh lại cái Mic để có thể gọi điện được!
Còn tớ thì có một cách đơn giản (tuy hơi xấu) là: Cắt rời 2 tai nghe Zin và thay bằng 2 tai nghe JVC (vẫn giữ bộ Mic và chỉnh âm lượng trên tai nghe Zin - chỉ thay phần gắn trực tiếp vào tai). Làm cách này nhớ hàn kỹ lưỡng nhé! Tránh bị chập dây hay sự cố khác ngoài ý muốn!:)

XIII

Bose Triport Headphone

Thì các bạn cũng biết sơ qua về Bose rồi. Đeo vào bên tai ma không cảm giác vướng gì hết,,, âm thanh nổi va trung thực. Tiếng bass đập nghe tuyệt vời, nghe nhac như là minh đang có mạt ở concert vậy đó.

Ý kiến riêng của XIII là đeo cái này vào thi máy nào nghe chác củng thấy phê hết. Giống như lá chén vàng của vua đổ nước lạnh vào uống cũng thánh rượu đó mà :d

DOP

@XIII : Nhắc đến BOSE thì không phải bàn cãi gì thêm bác àh :D
@MOD HuuTien : Vẫn đang chờ sơ đồ mod tai nghe của bác đây ^^

quangtin

Miếng mút gắn chỗ tay nghe có bán ko vậy các bạn? Bạn nào biết chỉ mình chỗ mua nha. tai nghe của mình cái thì bị rách, cái thì rớt mất. Thanks.

little

nhưng mà tai nghe of o2 nghe nhạc dở wa',ở đây ý mình là muốn hỏi xem phone nào gắn vào o2 là nghe hay đấy.(ngoại trừ phone of PC) :))
bạn đang xài con gì vậy. mình thấy o2mini có cái tai nghe hết xẩy đó

Miếng mút gắn chỗ tay nghe có bán ko vậy các bạn? Bạn nào biết chỉ mình chỗ mua nha. tai nghe của mình cái thì bị rách, cái thì rớt mất. Thanks.
mình có thể chế được từ những tai nhe phone bình thường, xin người ta có thể cho đó. tai nghe mình cũng xin mấy miếng mút vào đệm cho êm ở mấy chỗ bán đồ điện. bạn thử coi

Last edited by a moderator:

kevin15112002

hình như là không ai biết cái phone iPod hay TriPod mua ở đâu cả,buồn :( .Mình đi kiếm cái P910i mãi mà không được,chẳng kiếm được hàng "zin".AI biết không?giúp với :)

crazy

Không phải con O2 nào gắn tai nghe SE vào là được! Mình rất mê nhạc, nên đã tìm mọi cách cho cái tai nghe của mình nghe thật hay trên con O2 IIs. Mình đã dùng Jack chuyển 2.5 => 3.5 ly để nghe nhạc bằng Phone vi tính...Kết quả: Nghe hay hơn khi nghe trên Vi tính! Nhưng vẫn chưa hoàn hảo.
Thế là mình đã cầm cái O2 IIs đi ra chợ Nhật Tảo, quyết tâm tìm một cái tai nghe thật hay, tiền bạc không quan trọng! Cuối cùng, mình đã chọn được một cái tai nghe "trên cả tuyệt vời" hiệu JVC, giá chỉ có 85.000 đ/bộ. Tai nghe JVC loại này có thể nghe 2 kiểu khác nhau:

Vấn đề tai nghe cho con PPC đúng là rất cần bàn luận nhiều / Mình dùng 022i và đã thử rất nhiều tai nghe nhưng khi thử đến con tai nghe của P910i thì thấy nó hay nhất . Âm trầm thật kinh khủng , và mọi thanh âm nghe cũng rất tố âm trung và âm cao nghe cũng rất mượt , đặc biệt là âm cao không bị gắt . Những thằng bạn mình cũng đều phải công nhận như vậy /. Tuy chỉ có điều là cái nút của nó để nhận cuộc gọi hay kết thúc cuộc gọi chả thấy có tác dụng gì !!!!/ Hôm vừa rồi trời vừa mưa tạnh , mình vừa nghe vừa đi xe máy thì nhìn thấy ông già đứng bên đường liền giật vội ra nhét vào áo(ông đã nhắc mấy lần không được nghe nhạc khi đi xe, mà lần này để ông thấy là vỡ mồm !!!:O ) thế là đi một đoạn cái tai nghe nó rơi xuống đất và kéo lê ướt một đoạn trên đường / Lúc phát hiện ra thì muộn rồi ./ Bây giờ một cái tai nghe nó rè khi cho âm lượng cao đến 70 % / Mà nghe 1 cái tai rè thì tức lắm / Tháo ra để sửa thì rách mất cái bông bọc ,. mà cuối cùng cũng không sửa được . Rè vẫn hoàn rè /
Bây giờ lại phải bỏ công đi mua con tai nghe P9 khác nhưng cũng khó tìm lắm . vào mấy cửa hàng thì nó bảo không còn ./ Nếu mua được thì cũng mất tầm 250K đến 300K mà cái nút để nhận gọi đến gọi đi thì nó lại không có tác dụng /
Nghe bạn nói thì cái tai nghe bạn mua chợ nhật tảo quá rẻ mà hiệu quả cao / Mình thì ở ngoài miền bắc chả nhẽ phi vào để mua 1 cái tai nghe thì nó cũng hơi buồn cười cho nên phải tìm ở ngoài HN này thôi . Bạn có thể chụp cái ảnh bao bì và toàn bộ cái tai nghe lên được không !:D

hcqp

Nghe bạn nói thì cái tai nghe bạn mua chợ nhật tảo quá rẻ mà hiệu quả cao / Mình thì ở ngoài miền bắc chả nhẽ phi vào để mua 1 cái tai nghe thì nó cũng hơi buồn cười cho nên phải tìm ở ngoài HN này thôi . Bạn có thể chụp cái ảnh bao bì và toàn bộ cái tai nghe lên được không !:D

Bạn muốn mình đưa hình lên thì mình sẽ đưa ngay dưới đây!
Tuy nhiên, mình có vài lời với bạn như sau:
1. Bạn phải có cái Phone của O2 IIi (lô cũng được, miễn là nghe được, gọi được) để mình có thể cắt ra và nối với đầu tai nghe tìm được.
2. Có tai nghe rồi thì làm theo bài này:
http://pdaviet.net/showpost.php?p=11754&postcount=20
3. Cấu hình có thể giống nhau, nhưng mỗi máy có một số đặc trưng khác nhau, ngưỡng nghe của mỗi người có thể khác nhau,... nên bạn không nhất thiết phải mua đúng tai nghe JVC của mình đã mua. Bạn nên mua cái Jack đổi tiêu chuẩn 2.5 => 3.5 ở chợ điện tử rồi cầm nó cùng với con PPC của bạn đi thử để tìm đúng cái phone hay mà phù hợp túi tiền nhé! Nên nhớ, tai nghe này có thế hay với máy mình nhưng chưa chắc đã hay đối với máy bạn...!
4. Một điều nữa là: Tai nghe JVC nghe nhạc trên PC không hay! Nên nếu bạn mua lầm thì coi như ... không dùng được cho cái khác!
5. Các hình tham khảo

kenpham

ảnh đã có rồi,bạn đọc từ những trang đầu sẽ có, tầm trang 2 hay 3 gì đấy.
@hcqp:
mình ko biết cái jvc của bạn có phải hàng nhái ko,chứ mình thấy ở nhà sách cũng có dạng y chang như cái của bạn mà là hiệu sony, giá 85000. cái này thì mình khẳng định 100% là nhái vì sony chẳng có tai nghe nào như vậy mà giá 85000

hcqp

ảnh đã có rồi,bạn đọc từ những trang đầu sẽ có, tầm trang 2 hay 3 gì đấy.
@hcqp:
mình ko biết cái jvc của bạn có phải hàng nhái ko,chứ mình thấy ở nhà sách cũng có dạng y chang như cái của bạn mà là hiệu sony, giá 85000. cái này thì mình khẳng định 100% là nhái vì sony chẳng có tai nghe nào như vậy mà giá 85000

Tớ cũng nghĩ chắc là hàng nhái!!!:D Giá như thế thì đích thị hàng TQ chắc luôn! :))
Nhưng điều đó không quan trọng! Tai nghe cần nhất là nghe nhạc hay, đúng không bạn?!;)
Ví dụ : bạn đi mua một cây đàn, ráng lựa cho gỗ thật tốt, sơn thật đẹp, hàng hiệu,..... nhưng đàn lên nghe cứ điếc điếc thế nào ấy, rồi lại lạc dây không sao chỉnh lại được ...mà lại mắc tiền nữa...để làm gì nhỉ?!

vietnd

mình ở Hà Nội,rất thích nghe nhạc,bạn nào dùng 022 thì mình có một số lời khuyên (cá nhân) về tai nghe thế này.Mình đã nghe qua rất nhiều loại tai nghe và rút ra là mua 1 dây chuyển 2.5-3.5 (gia 15000) ở cửa hàng Song Anh chỗ Lê thanh Nghị+ với dây nghe creative (của Trung Quốc nhưng âm thanh rất là hay,bass ấm ,to - mình thấy hay nhất) giá 95000.Bạn có thể đến để nghe thử mà xem.Hàng Trung Quốc bây giờ cũng khá lắm.:D

Tom_codon

Super V.I.P
Hàng trung quốc chia ra 2 loại đó là trung quốc trung ương và loại thứ 2 được làm thủ công tại địa phương nhỏ.Nếu là hàng China Trung ương thì chất lương chẳng khác gì các hãng lớn trên thế giới đâu.Còn vào cái thứ 2 thì 3 bữa nửa tháng là đã chết rồi...!
Các bạn nên cẩn thận khi lựa chọn các tai nghe này...!

Hàng trung quốc chia ra 2 loại đó là trung quốc trung ương và loại thứ 2 được làm thủ công tại địa phương nhỏ.Nếu là hàng China Trung ương thì chất lương chẳng khác gì các hãng lớn trên thế giới đâu.Còn vào cái thứ 2 thì 3 bữa nửa tháng là đã chết rồi...!
Các bạn nên cẩn thận khi lựa chọn các tai nghe này...!
anh tom_codon cho e hỏi làm sao để fân biệt được cái nào là hàng trung ương, cái nào là hàng của địa fương nhỏ hả anh? chứ e thấy cái nào cũng made in china, chả biết đường đâu mà lần nữa!

hcqp

anh tom_codon cho e hỏi làm sao để fân biệt được cái nào là hàng trung ương, cái nào là hàng của địa fương nhỏ hả anh? chứ e thấy cái nào cũng made in china, chả biết đường đâu mà lần nữa!

Những thứ khác thì mình không chắc, nhưng đối với tai nghe, bạn nên lấy cái máy của mình theo để nghe thử. Cái nào hay: Bass Treble rõ, trong, mở lớn không bị rè, không bị méo tiếng, mở nhỏ mà tiếng vẫn chuẩn,... là mình nên mua.
Thiết nghĩ không cần phải chọn đúng hàng địa phương hay trung ương làm gì.:D

Tom_codon

Super V.I.P
Những thứ khác thì mình không chắc, nhưng đối với tai nghe, bạn nên lấy cái máy của mình theo để nghe thử. Cái nào hay: Bass Treble rõ, trong, mở lớn không bị rè, không bị méo tiếng, mở nhỏ mà tiếng vẫn chuẩn,... là mình nên mua.
Thiết nghĩ không cần phải chọn đúng hàng địa phương hay trung ương làm gì.:D

Đúng như hcqp nói cái này mình phải tự tai nghe thử xem thế nào.Thường thì hàng trung ương rất bảo đảm giá cả cao mộg tí,nhưng khi nghe loa ấm,bass treble phải rõ.Nghe nhạc dance để thẩm âm là tốt nhất.Nếu mà nghe nhạc dance có cảm giác là âm thanh đang chạy từ tai này qua tai khác là được đấy :D :D :D
Mình toàn thẩm âm kiểu đó còn chẳng biết các bạn thế nào...!
Nên rủ một người sành về âm thanh đi chọn cho là tốt nhất..!
Chúc vui...!

huyhoangpt

Mình đang dùng con O2IIi, mình mua jack đổi 2.5mm sang 3.5 rồi chơi tai Ipod vào. Nghe đỉnh luôn. Mà giá lại quá bèo, mất khoảng 100k thui :tai ipod 50k+jack chuyển 50k.

crazy

Bạn muốn mình đưa hình lên thì mình sẽ đưa ngay dưới đây!
Tuy nhiên, mình có vài lời với bạn như sau:
1. Bạn phải có cái Phone của O2 IIi (lô cũng được, miễn là nghe được, gọi được) để mình có thể cắt ra và nối với đầu tai nghe tìm được.
2. Có tai nghe rồi thì làm theo bài này:
http://pdaviet.net/showpost.php?p=11754&postcount=20
3. Cấu hình có thể giống nhau, nhưng mỗi máy có một số đặc trưng khác nhau, ngưỡng nghe của mỗi người có thể khác nhau,... nên bạn không nhất thiết phải mua đúng tai nghe JVC của mình đã mua. Bạn nên mua cái Jack đổi tiêu chuẩn 2.5 => 3.5 ở chợ điện tử rồi cầm nó cùng với con PPC của bạn đi thử để tìm đúng cái phone hay mà phù hợp túi tiền nhé! Nên nhớ, tai nghe này có thế hay với máy mình nhưng chưa chắc đã hay đối với máy bạn...!
4. Một điều nữa là: Tai nghe JVC nghe nhạc trên PC không hay! Nên nếu bạn mua lầm thì coi như ... không dùng được cho cái khác!
5. Các hình tham khảo

Cám ơn bạn đã hồi đáp ! Nhưng cái dây taui nghe thì mình rất ngại nối dây khi cắt đứt nó ra , vì nối xong không biết bọc nó kiểu gì , vừa xấu lại vừa to cái đoạn dây ra !(nối dây điện còn dễ hơn !!!!:D )
Bởi vì cái dây tai nghe nó rất nhỏ . để mà cách điện 2 cái dây bên trong (cho 1 tai) đã phức tạp mà nó lại rất kị bị xoay đi xoay lại , vì nối vào khi cụng cựa nó sẽ xuắn vào nhău ! Không biết bạn có phương pháp nào hay hơn không / nếu tháo cái cục chia ra (cục có cái nút bấm) để hàn thì cũng khó bởi các mối hàn trong đó rất bé , không thể dùng mỏ hàn bình thường mà hàn được .

Hôm qua sau khi đọc bài bạn thì mình cũng thấy thằng em họ nó mua 1 cái tai nghe giống hệt như bạn tả (trong hình) nó mua cho cái IPOD của nó / nhưng không phải hiệu JVC mà của cái hãng nào không nhớ (85K , chắc là cũng tàu cả thôi) / mình nghe thử (trên IPOD của nó, vì mình chưa có đầu chuyển để cắm vào máy mình thử ) thấy cũng được nhưng về âm trầm thấy nó chưa được ấm như tai của P910i lắm/ chắc là phải tìm mua đúng hàng của bạn rồi !!!!

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*

À mình xin hỏi huynh đệ nào cắm thử tai nghe của P990 cho 022i chưa , cắm loại tai đó có được không / vì mình thấy ngoài quán cũng có nhiều phụ kiện cho con p990 mà . Còn P910i thì hầu như phụ kiện của nó hầu như không còn !

qwerty1

Không biết có bác nào thử tai nghe P910 với Minis chưa nhỉ, mình cắm vô nghe bình thường, nhưng dùng để nhận cuộc gọi thì k được, chẳng nút ấn bị hư???

AnhTu

Super V.I.P
À mình xin hỏi huynh đệ nào cắm thử tai nghe của P990 cho 022i chưa , cắm loại tai đó có được không / vì mình thấy ngoài quán cũng có nhiều phụ kiện cho con p990 mà . Còn P910i thì hầu như phụ kiện của nó hầu như không còn !

Không biết có bác nào thử tai nghe P910 với Minis chưa nhỉ, mình cắm vô nghe bình thường, nhưng dùng để nhận cuộc gọi thì k được, chẳng nút ấn bị hư???

Các loại tai nghe trên đều không phải của chính hãng, nên chắc chắn sẽ không hỗ trợ nghe khi bấm nút Answer từ trên tai nghe, nếu muốn làm được như vậy thì phải chịu khó "mod" lại tai nghe, điều chỉnh cho đúng dây thì sẽ nhấn được & nghe được thôi.