• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Điện thoại nào có thể thay thế UIQ3 ???

Realvn

Update 2-12-2010 nhé!
Xin phép anh em mình moi topic lên lại, vẫn cùng 1 ý nghĩ, mình đã xài P9 được hơn 2 năm rồi, nhưng có hỏi mình chán P9 k, mình sẽ vẫn trả lời là k ạ. Khổ thế....

Nhưng ngộ nhỡ 1 ngày em nó lăn ra chết thì mình sẽ "đi bước nữa" với em nào đây?;;)

Nên mình lập topic này để anh em nào đã từng xài UIQ3 (chưa xài thì em cũng pó tay luôn, biết hơn thua gì mà góp ý=))) & hiện nay đã đi thêm bước nữa (hay nhiều bước nữa:))) thì lựa chọn của anh em là gì?

Yêu cầu của mình cũng đơn giản thôi, 1 câu: Hơn UIQ3 về mọi mặt=))=))=))

Lần này chắc chắn lựa chọn của anh em cũng đã khác, phù hợp với thời điểm hiện tại hơn. Và đã "kinh" qua nhiều điện thoại hơn!

Vậy hãy cùng mình lựa chọn với tiêu chí dưới đây:

Dưới 5tr thì sẽ chọn phone nào?
Dưới 7tr
Dưới 10tr
Và trên 10tr :((

Không phiền thì ae có thể nêu ra cái độc của em phone mới, chẳng hạn multi touch, gia tốc kế, kết nối tv, hack, mod....

Còn đây là bài trước đó khi lập topic này đến nay vẫn trung thành với P9 X_X

Tình hình là đang xài con P990i, xài cực tốt, cực chuẩn chỉ có những khuyết điểm sau: Đầu tiên là pin hơi yếu, thứ 2 RAM hơi bé, thứ nữa là điện thoại mà hết pin gặp 1 cái ổ cắm lỏng lỏng là có khi lay hoay mất 5p vẫn chưa cắm xạc được vì cắm vào là máy khởi động, ổ lỏng k ăn điện lại tắt, cắm vô lại khởi động... rồi tắt, cứ thế quá là bực (ổ điện nhà e cái nào cũng lỏng cả:(()

Nhưng trừ những cái đó ra thì thấy P9 xài quá ổn, cảm ứng chọt chọt xài ổn. Đã xài thử con 5800 thì cảm ứng nó cực chuối, thấy mới ra & của Nokia tưởng ngon ai dzè con P9 cùi bắp vẫn tốt hơn nhiều! Media thì sau khi mod cũng cực good luôn, nghe headphone chẳng thua gì cả walkman, so với dòng dt thì nó cũng 9 điểm, chưa chắc là sợ ai. Còn loa ngoài thì so với Nokia chắc vô đối quá. So với E71 (con này k chuyên nhạc nhưng đang thịnh), 5800 và cả N82 thì ôi sao mà mấy con kia nghe nhạc cùi bắp rang thế. Toàn treble, nghe tiếng nó phẳng lì. Không bass treble đầy đủ rộn ràng như DT mình :p. Cái này là thật, k phải chủ quan đánh giá đâu, mở lên 1 cái là biết liền luôn. Qwerty thì quá tiện k phải bàn, còn bánh lăn....

Nhiều chuyện quá giờ vào vấn đề chính là không biết lỡ sau này con P9 k xài nữa(k phải nói xui nhưng tại có lần thử nghĩ sau này sẽ thay bằng con nào và cũng có đôi lần định tư vấn cho bạn bè + BX 1 con) thì thật là không biết phải chọn con nào có những điểm "chất" như thế để thay thế đây. Anh em UIQ lên tiếng nói thể xem. Mình là pó tay rồi, không biết mấy con WM có con nào loa ngoài chất thế k nhỉ, cả âm tai nghe cũng quá lớn sau khi mod;;)

Chỉnh sửa cuối:

vuongtrungduong

Tình hình là đang xài con P990i, xài cực tốt, cực chuẩn chỉ có những khuyết điểm sau: Đầu tiên là pin hơi yếu, thứ 2 RAM hơi bé, thứ nữa là điện thoại mà hết pin gặp 1 cái ổ cắm lỏng lỏng là có khi lay hoay mất 5p vẫn chưa cắm xạc được vì cắm vào là máy khởi động, ổ lỏng k ăn điện lại tắt, cắm vô lại khởi động... rồi tắt, cứ thế quá là bực (ổ điện nhà e cái nào cũng lỏng cả:(()

Nhưng trừ những cái đó ra thì thấy P9 xài quá ổn, cảm ứng chọt chọt xài ổn. Đã xài thử con 5800 thì cảm ứng nó cực chuối, thấy mới ra & của Nokia tưởng ngon ai dzè con P9 cùi bắp vẫn tốt hơn nhiều! Media thì sau khi mod cũng cực good luôn, nghe headphone chẳng thua gì cả walkman, so với dòng dt thì nó cũng 9 điểm, chưa chắc là sợ ai. Còn loa ngoài thì so với Nokia chắc vô đối quá. So với E71 (con này k chuyên nhạc nhưng đang thịnh), 5800 và cả N82 thì ôi sao mà mấy con kia nghe nhạc cùi bắp rang thế. Toàn treble, nghe tiếng nó phẳng lì. Không bass treble đầy đủ rộn ràng như DT mình :p. Cái này là thật, k phải chủ quan đánh giá đâu, mở lên 1 cái là biết liền luôn. Qwerty thì quá tiện k phải bàn, còn bánh lăn....

vote cho bác 1 phiếu làm TrialMod box8 =))=))=)) giọng kể mới cảm động và hấp dẫn làm sao,nghe bác tả có khi box S60 chạy sang bên mình hết =))=))

thôi vào vấn đề chính,em nghĩ sau này hết UIQ em sẽ nhảy sang con Idou,chắc tầm khoảng 2-3 năm nữa,lúc đó giá nó rẻ rồi,keke
các anh em khác nghĩ sao?

anhtuan206

vote cho bác 1 phiếu làm TrialMod box8 =))=))=)) giọng kể mới cảm động và hấp dẫn làm sao,nghe bác tả có khi box S60 chạy sang bên mình hết =))=))

thôi vào vấn đề chính,em nghĩ sau này hết UIQ em sẽ nhảy sang con Idou,chắc tầm khoảng 2-3 năm nữa,lúc đó giá nó rẻ rồi,keke
các anh em khác nghĩ sao?

em cũng đồng ý với bác.sau này hết UIQ em cũng thích con Idou.thấy bác nào báo giá là 600USD mà mới thì đâu có đắt nhỉ so với các tính năng của nó?

XiaoGui

Em thấy Idou cũng được nhưng mà nó ko có bàn phím,nhắn tin vẫn ko thix tí nào,có bàn phím vẫn có cảm giác thật hơn. Tình hình là đợi xem thế nào đã các bác ạ,hihi.

thanhtamlx

P990i là nhất rồi, hội đủ tất cả công nghệ, cái gì cũng có, tốc độ xử lý tương đối, giá quá mềm. chỉ tội RAM của em nó ít thôi.

Vitcon321

Sau em P1i thi em dang thix X1 vs idou .mới mất con p1i chờ thi đại hoc xong sẽ mua x1 ^^!chứ idou chắc với ko tới rồi 600$ về việt nam bảo đảm lên chừng 16t :(( giống P1i hùi xưa Giờ rớt giá còn có 5t4 xách tay thoy :((

eternal_vnn

nếu bắt buộc phải chọn 1 chiếc đt thay thế cho P990i mình sẽ dùng Idou.nhưng tất nhiên đó là chuyện của 2-3 năm nữa,chứ nếu năm nay mà mua Idou ngay thì...khó lắm ^^
mà thấy SE đang có ý định phát triển dòng X lên X2>X5,nếu dòng X cũng có thiết kế và tính năng như các mẫu Concept của P3i và P5i trước kia thì sẽ mất thời gian phân vân nhiều đấy :(

XiaoGui

nếu bắt buộc phải chọn 1 chiếc đt thay thế cho P990i mình sẽ dùng Idou.nhưng tất nhiên đó là chuyện của 2-3 năm nữa,chứ nếu năm nay mà mua Idou ngay thì...khó lắm ^^
mà thấy SE đang có ý định phát triển dòng X lên X2>X5,nếu dòng X cũng có thiết kế và tính năng như các mẫu Concept của P3i và P5i trước kia thì sẽ mất thời gian phân vân nhiều đấy :(

Đợi đến lúc Idou giảm giá thì lại có hàng loạt điện thoại mới ra đời hoành tráng hơn,chẹp chẹp. Nói chung là chạy theo công nghê là mệt đây,hix

Realvn

Không rõ con Idou bà con đang nhắc tới xài HDH gì nhỉ. Thấy trang web đề là Symbian OS là sao ta???

Từ dạo sau này mình thấy có HTC cũng đang làm trời làm gió WM, và nhất là biết tin HTC vốn là cty gia công cho các hãng lớn như O2, HP... trong đó có cả X1 nhà ta, cũng đang hy vọng vào HTC. Không biết các khả năng nhạc nhiết của nó thế nào nhỉ?

Tiếp tục xài Sony Idou liệu có quá cổ hữu k? (Thành thật xin lỗi fan SE vì e k phải là fan của ai cả, chắc có là Fan của UIQ 3.0 thôi:D)

Thêm phát nữa là giờ có định liệu Idou hay HTC thì giá của nó cũng còn quá cao. Phải nói là tầm trên 10tr mới đáng nghĩ tới (như Touch HD, N97, Iphone,Palm Pre...). Đơn giản nhất là con HTC diamond ra mắt cả năm trời giờ hàng 2nd cũng ~5.5tr, Iphone ra 2 năm trời mà giá cũng còn cao ngất ngưỡng. Quá cao so với P990i 3tr và P1 3tr5 2nd mà k thể gọi là "ăn đứt" UIQ3 nhà ta được!

Nếu nhiều tiền thì không đáng nói rồi. Đằng này nếu chỉ cầm dưới 5tr mà kiếm một em thì 2-3 năm nữa k biết Touch HD hay Idou có xuống giá tới mức đó k? (ngay cả 2 con này cũng k có qwerty và Pre thì trượt nhìn kiểu hơi nữ, N97 mà giống 5800 thì thôi lúa cả bồ luôn!)

Riêng mình thì đang cầm P990i chỉ biết sắp tới em yêu có mệnh hệ gì chắc phải cưới tiếp cô em vợ P1i mất, cũng có nghía tới nàng út G900 nhưng e nó bé con quá, các số đo không đủ chuẩn (màn hình nhỏ), kém khả năng ăn nói (vì k có qwerty) dù biết rằng học thức e ấy cao (có chụp hình 5Mpx)!!!

Dường như P9 & P1 là đã quá hoàn hảo :( (cũng góp 50% thành công là các mod trên này hướng dẫn anh em ta mod nó thành hoàn hảo thế, mấy mod thiệt là ác độc quá đi:((, làm e chẳng biết có con nào thay thế cả.... hehehehe =)))

Chỉnh sửa cuối:

vuongtrungduong

@eternal : iem cứ an tâm,chỉ cần nó ra mà em thích thì anh sẽ mua cả X2/3/4/5 và cả Idou cho em lựa thử thoải mái,mà em nhìn chữ kí anh là biết ai là em rồi đấy!
sau khi xem qua box thông tin công nghệ,tôi vẫn giữ nguyên quyết định Idou vào năm 2011,xin lãnh đạo phê chuẩn cho dự án này!

dung_sawaco

Nhiều chuyện quá giờ vào vấn đề chính là không biết lỡ sau này con P9 k xài nữa(k phải nói xui nhưng tại có lần thử nghĩ sau này sẽ thay bằng con nào và cũng có đôi lần định tư vấn cho bạn bè + BX 1 con) thì thật là không biết phải chọn con nào có những điểm "chất" như thế để thay thế đây. Anh em UIQ lên tiếng nói thể xem. Mình là pó tay rồi, không biết mấy con WM có con nào loa ngoài chất thế k nhỉ, cả âm tai nghe cũng quá lớn sau khi mod;;)

Bác nói đúng lắm, thật sự tới giờ mình vẫn chưa thâấy con nào có thể thay thế P990, trước đây mình xài P990 , hiện đang xài G900 nhưng cũng chưa thật sự hài lòng mặc dù G900 cấu hình mạnh hơn P990
CÁc mẫu điện thoại mới của Se như Idou, X1 mình vẫn thấy thiếu một chút gì đó đặc truưng của SE , thấy máy X1 giớng như máy HTC, Idou thì nặng về kiểu dáng Iphone quá
chả bít chọn loại nào để thay thế cà :-/

XiaoGui

Theo em thì chọn con Toshiba mới ý các anh ạ,tốc độ thì nhanh,màn hình rộng,tha hồ mà lướt web,hehe

poly

Vote 1 phiếu cho Idou,àh bác nào ở HCM giúp e hack cho con w960 cái,1 năm rồi ko xài UIQ g vào lại gà quá :p,có gì pm dưới sign dùm e nha :D

Chung_tuhinh

Hế hế ...
Tớ định hết đời UIQ thì quay về với S60, chắc cũng phải 2 năm nữa vì P1i giờ còn ngon lắm :x
Mục tiêu trong tầm ... ngáp là N97, phím QWERTY + Màn hình cảm ứng.
Nhưng mà giá thời điểm này khủng quá, chưa thẻ nhớ mà tới 13T (725$) chắc chết.

XiaoGui

Hế hế ...
Tớ định hết đời UIQ thì quay về với S60, chắc cũng phải 2 năm nữa vì P1i giờ còn ngon lắm :x
Mục tiêu trong tầm ... ngáp là N97, phím QWERTY + Màn hình cảm ứng.
Nhưng mà giá thời điểm này khủng quá, chưa thẻ nhớ mà tới 13T (725$) chắc chết.

Con N97 này trông chả hay đâu anh ạ,dùng cứ thế nào ý. Cái bàn phím của nó cứ bé tin hin. Bét thì cũng phải như con X1

vuongtrungduong

ông anh mới có con X1 nhìn phê lòi tói,gạ ổng để lại,đang suy nghĩ giá 8 củ đầy đủ phụ kiện hàng hộp,băn khoăn quá nhẩy!

ngoisaole

ông anh mới có con X1 nhìn phê lòi tói,gạ ổng để lại,đang suy nghĩ giá 8 củ đầy đủ phụ kiện hàng hộp,băn khoăn quá nhẩy!

múc đi anh. nói giỡn thui chứ UIQ mà chết ngắt thì em chuyển sang nokia 1200 cho nó chắc .vote cho nó kìa 1 phiếu hehe>:)>:)