• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Điện thoại nào có thể thay thế UIQ3 ???

dengrumingzi

Cả thèm chóng chán. Đang định bán P990i nên vào đây lôi lại cái topic này ra thảo luận. Chắc nhiều mem đã đổi sang dùng đt hệ điều hành khác rồi. Vậy các bác vào cho ý kiến xem chúng so với uiq thì ưư nhược thế nào để em còn biết để đổi. Đặc biệt những anh em đã dùng P990i và đổi sang loại khác.

Chú ý: đã từng dùng hdh uiq ít nhất 3 tháng nhé, đủ kiến thức hiểu căn bản về em nó.

vthien2404

Tư vấn dùm mình với, ông anh đang tính mua đthoại khoảng 5 triệu trở xuống thì có nên tư vấn ông ấy lấy P1i hoặc G900 không nhỉ? vì dù sao UIQ cũng không còn phát triển nữa. Mình thì mình đang dùng G900, trước đó dùng W950i, thấy mọi soft cần thiết thì cũng đã có đủ cả rồi, máy lại có cảm ứng tiện lợi. Thanks

Caohieu88

Với giá rẻ như hiện tại cộng với nhiều chức năng nữa thì lựa chọn UIQ vẫn thích hơn... :D

dengrumingzi

Với giá rẻ như hiện tại cộng với nhiều chức năng nữa thì lựa chọn UIQ vẫn thích hơn...

Thế mới nói là khó chọn lựa quá mà lị. À, cũng không rẻ, hàng công ty vẫn đắt quá, xem trên vật giá, P990i, P1i vẫn ngất ngưởng từ 5 đến 7 xị.
Giảm giá nữa đê, giảm giá nữa đê, em làm con P1i nhỏ nhắn dễ thương đút túi quần đi chạy buổi sáng ko sợ tụt quần như con P990i dù đã cởi flip.:((

dù sao UIQ cũng không còn phát triển nữa

Nó không sản xuất tiếp điện thoại chạy hệ điều hành symbian 9.1 phần mềm UIQ không có nghĩa những cái điện thoại đã sản xuất ra như P990i, P1i, W..., M600 thua kém dòng khác đâu, dù sao vẫn là dòng điện thoại trung cao cấp.
Soft không nhiều nhưng khá chất. Hơn nhau cái này đây. Đương nhiên, những người thích vọc soft sẽ không thích, chính vì thế giá sẽ down. e mong chờ 3 tháng nữa giá down thật nhìu, hí hí!

Chỉnh sửa cuối:

chauhiep123

tình hình là lúc trước đang xài p990 có mua thêm em O2 zinc về xài,nhận xét như sau:kiểu dáng wa xấu vừa lùn vừa mập(vừa ngắn vừa dày đó mà :D),nghe nhạc,chụp hình thua xa p990,pin 1350mah mà quá cùi mỗi ngày xạc 1 lần mặc dù chỉ nghe gọi trong khi đó p9 mình xài gần 2 năm mà nghe gọi ko cũng gần 2 ngày,được cái là hdh win có quá nhiều phần mềm hay như tự động ghi âm cuộc gọi,thu lại radio,điều khiển tv.....

dengrumingzi

tình hình là lúc trước đang xài p990 có mua thêm em O2 zinc về xài,nhận xét như sau:kiểu dáng wa xấu vừa lùn vừa mập(vừa ngắn vừa dày đó mà ),nghe nhạc,chụp hình thua xa p990,pin 1350mah mà quá cùi mỗi ngày xạc 1 lần mặc dù chỉ nghe gọi trong khi đó p9 mình xài gần 2 năm mà nghe gọi ko cũng gần 2 ngày,được cái là hdh win có quá nhiều phần mềm hay như tự động ghi âm cuộc gọi,thu lại radio,điều khiển tv.....
Trả lời kèm theo trích dẫn này

Hỏi thật là có thấy các PM đó thật sự hữu dụng và thường sd không? Con P990i mình thấy bây giờ cũng xấu. Để cái flip thì nhìn rất ngầu, cá tính nhưng nhìn không quen sẽ thấy thô kệch. Mà để flip thì dày quá so với thời đại bây giờ. Bỏ flip ra thì nói thật chỉ được cái gọn chứ chả đẹp, nhìn mất cân đối thế nào ấy.
Tóm lại là nếu đang muốn đổi mà chưa biết ngắm e nào thay thế với mức giá đúng 5 triệu.

Chung_tuhinh

Hỏi thật là có thấy các PM đó thật sự hữu dụng và thường sd không? Con P990i mình thấy bây giờ cũng xấu. Để cái flip thì nhìn rất ngầu, cá tính nhưng nhìn không quen sẽ thấy thô kệch. Mà để flip thì dày quá so với thời đại bây giờ. Bỏ flip ra thì nói thật chỉ được cái gọn chứ chả đẹp, nhìn mất cân đối thế nào ấy.
Tóm lại là nếu đang muốn đổi mà chưa biết ngắm e nào thay thế với mức giá đúng 5 triệu.
5 triệu mà tính năng "gần tương đương" chắc chỉ có E63 thôi.

dengrumingzi

E 63 so về màn hình bíe hơn nhưng xét tổng thể ngoại hình khá đẹp, nhỉnh hơn P990i của e thì fải???
Chức năng thì camera rất kém vì không có autofocus như P990i. Music thì chưa biết thế nào.
Truyền tải dữ liệu đều không hỗ trợ HSPDA truyền dữ liệu nhanh. Wifi chắc nhỉnh hơn P990i tí.

P990i công ty mới tinh bây giờ mấy triệu các bác? Đến 4 triệu không nhỉ để e đổi máy cái. Con đang dùng cũ quá, xấu quá, vỏ lem nha lem nhem.

Chung_tuhinh

E 63 so về màn hình bíe hơn nhưng xét tổng thể ngoại hình khá đẹp, nhỉnh hơn P990i của e thì fải???
Music thì chưa biết thế nào.
Khoản nghe nhạc thì chấm điểm khá, vì có hỗ trợ tùy chỉnh Graphic EQ; cổng tai nghe là 3.5mm trực tiếp. Âm lượng cũng rất tốt.

ks13_gvr

1 thứ mà nói thật em cũng chả hiểu gì hết là 1 số người ( rất nhiều người ) phê bình cái con p1i của em trông cứ như cái máy tàu :((((

mà nói thật thì không biết mình có ngu quá không mà thấy nó đâu có giống máy tàu ,:( hồi ông anh mua 1 con về xài , mình nhìn 1 phát đã thấy kết kiểu dáng rồi

thaiminh40

Theo mình thì con p1i của mình ít nhất cũng xài 3 năm nữa. khi đó chắc hẳn sẽ có nhiều model mới ra cho mình lựa chọn :D biết đâu khi đó uiq lại hồi sinh :))

dengrumingzi

1 thứ mà nói thật em cũng chả hiểu gì hết là 1 số người ( rất nhiều người ) phê bình cái con p1i của em trông cứ như cái máy tàu ((

P1i giống tàu thật. P990i có flip thì không giống tàu. Hihi.
Iphone còn giống tàu nữa, bóng bẩy, cảm ứng.
Quan trọng là cái chức năng có "tàu đểu" không thôi chứ tàu xịn cũng được lắm đấy. Trung Quốc có Bird, AMoi của Đại Lục cũng khá.

Đài Loan thì khỏi bàn, HTC, HP, ASUS, ....quá nổi tiếng về pda, pdaphone, ppc.

Theo mình thì con p1i của mình ít nhất cũng xài 3 năm nữa. khi đó chắc hẳn sẽ có nhiều model mới ra cho mình lựa chọn biết đâu khi đó uiq lại hồi sinh

uiq chỉ là một nhánh nhỏ, theo như cách dùng từ của Số hóa thì nó chỉ là phần mềm uiq chạy trên nền Symbian v9.1. Như vậy, sau một thời gian phát triển, sản xuất, nhà sản xuất ngừng hẳn để chuyển sang một nhánh khác thì cũng không có gì lạ. Nokia cũng ngưng khá nhiều nhánh của HDH Symbian rồi đấy thôi. Nhiều bạn cứ quá chú tâm vào vấn đề này. Kệ nó bạn ạ. Hồi sinh hay không hồi sinh không quan trọng. Quan trọng là vào thời điểm mình mua máy về thì đã có nhiều Soft cho nó chưa. Uiq theo mình cũng kha khá về soft rồi.

Chỉnh sửa cuối:

mylove81

Còn mình thì mình sẽ giữ p1i lại sài vì UIQ có nhiều soft, giao diện thì đẹp tuyệt mà còn phong phú nữa

Chung_tuhinh

1 thứ mà nói thật em cũng chả hiểu gì hết là 1 số người ( rất nhiều người ) phê bình cái con p1i của em trông cứ như cái máy tàu :((
Chuyện thường mà bạn :))
Hồi mình mới mua P1i, có mấy đứa ở khu nhà mình phát biểu xanh rờn "Máy Tầu đẹp nhỉ, mà sao đắt thế (những 5.5 cơ mà) ... "
Mình chỉ nói "Đúng rồi, máy Tầu mà" rồi mở cái nắp cho xem bên trong. Made in China đàng hoàng >:)

ngoisaole

mình cũng đang phân vân về việc có nên cho con p1i đi ko nữa . nhưng thôi chắc để xài coi như làm kĩ niệm vậy , uiq chết thật là bùn vì mình yêu sony và yêu uiq lắm

vuongtrungduong

sắp tới sự lựa chọn có lẽ là Aino,nhưng bực cái bọn SE này giới thiệu mẫu đt đầu năm thì giữa năm sau nó cho lên quầy,chán chả muốn đợi,dài cả cổ!

vthien2404

Mình thì mới chia tay G900, đưa cho vợ xài để chuyển sang Blackberry rồi. Dù sao vẫn nhớ box UIQ, đã gắn bó với mình mấy năm rồi và đã qua 2 đời UIQ3, trước đó là W950i.

ks13_gvr

Chuyện thường mà bạn :))
Hồi mình mới mua P1i, có mấy đứa ở khu nhà mình phát biểu xanh rờn "Máy Tầu đẹp nhỉ, mà sao đắt thế (những 5.5 cơ mà) ... "
Mình chỉ nói "Đúng rồi, máy Tầu mà" rồi mở cái nắp cho xem bên trong. Made in China đàng hoàng >:)

:)) dạo này thỉnh thoảng e lại để stt trên yahoo là "I'm on Máy Tàu" thay vì I'm on SMS :))

bây giờ giá mà có ai chỉ cho cách chọc vào firmware như K750 thì hay :D lúc đó patch,mod sẽ nhiều hơn,mà việc chạy lại pm chủ động hơn,không phải update service và có thể downgrade nếu lỗi ... hehe

Posted via Mobile Device

ks13_gvr

mà bác thaiminh40 là người giỏi cái vụ chọc chọc firmware kìa :D liệu có làm được như thế với p1i không bác
Posted via Mobile Device