• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Điện thoại nào có thể thay thế UIQ3 ???

vuongtrungduong

Mình đang suy nghĩ ;))
Hay là X1 ;;)

X1 có QWERTY cứng nhưng nhắn tin tay to thì mệt lắm bạn àh,phím nó cứ khít rịt >"< những cái khác thì rất ngon lành :) àh quên,thiếu cái moving sensor,ko hiểu lũ SE này đầu chúng nó làm sao :mad:):mad:):mad:)

dung_sawaco

MÌNH CŨNG VỪA CHIA TAY VỚI CON g900 LUN, CHUYỂN QUA XÀI MOBELL 2 SIM 2 SÓNG CHỜ NGÀY SE CÓ MẪU MỚI CHỨ MẤY MẪU HIỆN TẠI KÉM QUÁ

dengrumingzi

Hay quá, topic này thu hút được nhiều người quan tâm. Hy vọng trong thời gian tới sẽ tìm ra con khác thay thế ưu việt hơn cho uiq 3 cả về chất lượng lẫn giá thành. Cứ tầm giá 7triệu đổ lại ( hàng cty mới), 5tr5 đổ lại ( hàng xt hoặc cty 2hand)là được vì phù hợp với đại đa số dân ta trong thời kinh tế trầm trầm như hiện nay.

À mà, đúng là cái cách bán hàng, cũng như báo giá của SE Việt Nam củ chuối thật.

millenary

Hế hế ...
Tớ định hết đời UIQ thì quay về với S60, chắc cũng phải 2 năm nữa vì P1i giờ còn ngon lắm :x
Mục tiêu trong tầm ... ngáp là N97, phím QWERTY + Màn hình cảm ứng.
Nhưng mà giá thời điểm này khủng quá, chưa thẻ nhớ mà tới 13T (725$) chắc chết.

hức, kinh khủng quá fai ko bạn?
theo mình, nếu thích laọi đó hãy cài Kaiser II nha, pro hơn N97 nhiều mà giá nó cũng ổn, nhiều hỗ trợ phầm mềm nữa á

Realvn

Hay quá, topic này thu hút được nhiều người quan tâm. Hy vọng trong thời gian tới sẽ tìm ra con khác thay thế ưu việt hơn cho uiq 3 cả về chất lượng lẫn giá thành. Cứ tầm giá 7triệu đổ lại ( hàng cty mới), 5tr5 đổ lại ( hàng xt hoặc cty 2hand)là được vì phù hợp với đại đa số dân ta trong thời kinh tế trầm trầm như hiện nay.

À mà, đúng là cái cách bán hàng, cũng như báo giá của SE Việt Nam củ chuối thật.

Giá đó cũng là hợp lý, mặc dù là người đam mê công nghệ nhưng giá tiền đó cho 1 cái điện thoại cũng khá cao rồi đó. Trong khi thời điểm hiện tại giá P990i cũ là 2tr5, P1i là 3tr5 (hàng new 5tr)

Thử hỏi những anh tai to mặt bự như Touch HD, N97, Xpedia, Idou, Palm Pre(em này đang tăm tia nhất vì nghe đồn giá thành sx rẽ:D) Thì không biết đến bao giờ mới có giá 5tr hàng new đây? Chắc 2 năm nữa:|

Realvn

CHẢ CÓ ĐT NÀO THAY THẾ ĐƯỢC UIQ CẢ. UIQ LÀ UIQ THAY LÀM SAO ĐƯỢC. KHẬP KHIỄNG QUÁ.
ĐIỆN THOẠI VÀ HỆ ĐIỀU HÀNH LÀ 2 BÌNH DIỆN KHÁC HẲN NHAU. LÀM SAO CÓ CHUYỆN ĐIỆN THOẠI NÀO THAY THẾ ĐƯỢC UIQ.
TIẾNG VIỆT NAM CỦA BẠN NÀY CÓ VẤN ĐỀ RỒI.:D

Thế phải để tiêu đề là thế nào? "Điện thoại nào có thể thay thế được điện thoại chạy HDH Symbian UIQ3 ???" Hay "điện thoại nào có thể thay thế được P990i, P1i, G700, G900"....???

Đừng tưởng khôn hơn ai mà đi dạy người ta Điện thoại và HDH! Chẳng qua nói thế thì 100% anh em PDAVIET-UIQ cũng hiểu ý mình là gì, chứ không phải 1 thằng khùng để cái tiêu đề thành lêu nghêu như trên!

Khập khiểng ở đây chả biết là chuyện gì luôn.

ĐIỆN THOẠI VÀ HỆ ĐIỀU HÀNH LÀ 2 BÌNH DIỆN KHÁC HẲN NHAU

Lần đầu trong đời nghe khái niệm "2 bình diện khác nhau" =))

Chỉnh sửa cuối:

Chung_tuhinh

Cách đây chừng 3 tháng tớ vẫn còn tăm tia con N97, cơ mà có cơ hội vọc N97 trong 1 tuần (ông anh mua máy nhưng lại bận đi công tác bên TQ nên để máy ở nhà cho tớ cài ứng dụng) thì thấy nó khó mà ưa được.
Nếu không trượt bàn phím xuống thì trên cái màn hình chính chả có cách nào di chuyển được ngoài cách chấm chọt. Chưa kể trên bàn phím lại không có phím nào có chức năng Back, muốn back là lại phải chọt trên màn hình :|
Cảm ứng của màn hình cũng không được nhậy, lúc thì nhanh như ăn cướp, lúc thì trơ ra như thằng ngố !
Cây bút Stylus thì thiết kế hâm hâm dở dở (ăn cắp thiết kế của i900 Omnia)
Túm lại là thất vọng về con "hàng khủng" này.

Giờ tớ lại ngó sang em Touch Pro 2 :D

Realvn

Cách đây chừng 3 tháng tớ vẫn còn tăm tia con N97, cơ mà có cơ hội vọc N97 trong 1 tuần (ông anh mua máy nhưng lại bận đi công tác bên TQ nên để máy ở nhà cho tớ cài ứng dụng) thì thấy nó khó mà ưa được.
Nếu không trượt bàn phím xuống thì trên cái màn hình chính chả có cách nào di chuyển được ngoài cách chấm chọt. Chưa kể trên bàn phím lại không có phím nào có chức năng Back, muốn back là lại phải chọt trên màn hình :|
Cảm ứng của màn hình cũng không được nhậy, lúc thì nhanh như ăn cướp, lúc thì trơ ra như thằng ngố !
Cây bút Stylus thì thiết kế hâm hâm dở dở (ăn cắp thiết kế của i900 Omnia)
Túm lại là thất vọng về con "hàng khủng" này.

Giờ tớ lại ngó sang em Touch Pro 2 :D
"Bom tấn" mà thế thì đúng là chết thật nhỉ! 5800 & N97 là 2 em đầu tiên xài S60 cảm ứng của nokia, 5800 thì mình đã chọt chọt được cả buổi, đúng là cảm ứng tồi (thua xa họ hàng nhà P của SE). Nghe nhạc cũng lẹt đẹt, to thì có to như không thấy bass, tiếng phẳng lì. Không có qwerty mà giá cũng đâu gọi là rẻ 6m5 cho 1 con touch low end của Nokia! :-??

Thật tình dòng UIQ của SE rẻ cũng có lý do: là những điện thoại có nhiều chức năng đỉnh, giá ban đầu không hề rẻ P990i mới ra 18tr đấy :|
http://www.pcworld.com.vn/pcworld/magazine_a.asp?t=mzdetail&atcl_id=5f5e5d5e565d58
, nhưng do thất thời (cái này nhiều nguyên nhân: khó xài, bự, không thông dụng...) nên ACE mình mới được hưởng cái lợi của nó (rẻ, dzữ, mà lại tốt!). Giờ chỉ có thể đợi những kẻ "thất thời" tiếp theo thôi (vì kẻ đương thời có ngon thì không thể rẻ =)))

Nói thế là do mình trước đây cũng từng xài N-gage classic. Nói về khả năng game thì vô đối trong dt rồi! Cũng có BT, FM, nghe nhạc cũng khá, cũng là symbian nên cài được nhiều ứng dụng. Nhưng N-gage cũng là kẻ thất thời hàng cũ giờ chỉ tầm 1mil, rất rẻ nhưng đã từng sở hữu 2 em thì chẳng em nào "đủ yếu tố sức khỏe" để phục vụ mình lâu dài cả, đơn giản vì Ngage cũng 4-5 tuổi đời rồi già yếu quá:((

Anh em nào biết "kẻ thất thời" được việc nào recommend phát cho anh em tham khảo với nhé. Trong số đó mình thấy N91 "kinh khủng" 1 thời của nokia giờ cũng 2tr thì phải, nhưng hem có nhu cầu em ấy "nặng nề" quá =))

Chỉnh sửa cuối:

XiaoGui

Lâu lâu ko vào thấy các bác bàn luận sôi nổi quá,nhiều bác cũng thay UIQ rồi.hixx

sony

dùng uiq sony thật sướng.thay đổi đủ thứ.giao diện lại đẹp.con w960 ổ 8G cóp dữ liệu vào phăm phăm trong khi bố N95 8G như rùa bò.nghe nhạc hơn cái chắc.loa ngoài 2 thằng to như nhau nhưng w960 âm thanh vẫn nhiều chi tiết hơn .thấy sony thua mỗi cái màn hình và GPS

NMLD

Mình vẫn chưa thấy được mẫu điện thoại nào tiện như M600i và P1i.
Nếu không nhầm thì chỉ có 2 em SE này với 1 em SamSung nào đó có bàn phím QWERTY ngay trước mặt, không phải đẩy lên, trượt xuống gì cả, mà màn hình lại cảm ứng nữa. Mình thấy rất tiện.
Mình thích QWERTY => NHẬP LIỆU
Mình thích CẢM ỨNG => ĐIỀU KHIỂN (Chọc chọc ấy)
QWERT+CÁM ỨNG = OK
Quan điểm riêng thôi. Hì

ModeratorVipp

Thời sinh viên ao ước nhiều, mơ điện thoại nhiều, giờ đi làm, bận túi bụi, thấy Soft cài đại đa số là nghịch, chả thiết tha nghịch nữa.

Vẫn giữ P9 dùng, nghe gọi nhắn tin, chụp ảnh nghịch nghịch, nghe nhạc qua loa, wifi cũng là nghịch. Soft cài trên đầu 7 ngón tay. thi thoảng đọc, viết word, exel.

Mai mốt đổi cái khác chưa biết đổi cái nào nhưng chắc chắn là chỉ đẹp hơn chứ chức năng toàn diện thì khó hơn nổi, có chăng chỉ là máy chạy nhanh hơn chút, ram nhiều hơn chút, thực sự cũng chả giải quyết gì. Camera và music của P9 vẫn thuộc loại đỉnh trong pda bây giờ.

Nói rộng ra, các điện thoại SE đều được SONY hậu thuẫn camera và music đã được khẳng định về đẳng cấp từ xưa nên ko cần bàn nhiều. Vấn đề còn lại là anh chàng Ericson thôi.

Nói vậy ko phải khen uiq 3.0 , phần mềm này cũng bình thường thôi. Khen là khen những chiếc điện thoại của liên minh SE, trong đó có 1 nhóm dùng phần mềm uiq của hệ điều hành Symbian.

XiaoGui

Mình vẫn chưa thấy được mẫu điện thoại nào tiện như M600i và P1i.
Nếu không nhầm thì chỉ có 2 em SE này với 1 em SamSung nào đó có bàn phím QWERTY ngay trước mặt, không phải đẩy lên, trượt xuống gì cả, mà màn hình lại cảm ứng nữa. Mình thấy rất tiện.
Mình thích QWERTY => NHẬP LIỆU
Mình thích CẢM ỨNG => ĐIỀU KHIỂN (Chọc chọc ấy)
QWERT+CÁM ỨNG = OK
Quan điểm riêng thôi. Hì

hehe,bác nói đúng. Trước khi biết về UIQ em mua con P1i này cũng chính vì lí do có cả bàn phím lẫn chọt chọt thế đấy.

Nguyen_Minh

P9 hay thế tốt thế mà bây giờ nhà sản xuất ko còn chú ý đến nó nữa. Tiếc thật
Posted via Mobile Device

nhchung

Thật sự, khi em P9 ra đi không biết sẽ sài em nào! Vào 4r nghiên cứu thấy các bác chỉ toàn nhắc lại em P9 mà không thấy nói gì đến thế hệ tiếp theo. Buồn quá! Không biết sẽ thế nào đây!
Quả thật! P9 hoàn hảo quá về ứng dụng, nhưng lại kém về hình thức (nhưng tôi thích vậy) Không có gì hoàn hảo 100%, nên có chút gì đó khiếm khuyết để còn thay đổi ước mơ chứ!

vuvantuan59

Tình hình là đang xài con P990i, xài cực tốt, cực chuẩn chỉ có những khuyết điểm sau: Đầu tiên là pin hơi yếu, thứ 2 RAM hơi bé, thứ nữa là điện thoại mà hết pin gặp 1 cái ổ cắm lỏng lỏng là có khi lay hoay mất 5p vẫn chưa cắm xạc được vì cắm vào là máy khởi động, ổ lỏng k ăn điện lại tắt, cắm vô lại khởi động... rồi tắt, cứ thế quá là bực (ổ điện nhà e cái nào cũng lỏng cả:(()

Nhưng trừ những cái đó ra thì thấy P9 xài quá ổn, cảm ứng chọt chọt xài ổn. Đã xài thử con 5800 thì cảm ứng nó cực chuối, thấy mới ra & của Nokia tưởng ngon ai dzè con P9 cùi bắp vẫn tốt hơn nhiều! Media thì sau khi mod cũng cực good luôn, nghe headphone chẳng thua gì cả walkman, so với dòng dt thì nó cũng 9 điểm, chưa chắc là sợ ai. Còn loa ngoài thì so với Nokia chắc vô đối quá. So với E71 (con này k chuyên nhạc nhưng đang thịnh), 5800 và cả N82 thì ôi sao mà mấy con kia nghe nhạc cùi bắp rang thế. Toàn treble, nghe tiếng nó phẳng lì. Không bass treble đầy đủ rộn ràng như DT mình :p. Cái này là thật, k phải chủ quan đánh giá đâu, mở lên 1 cái là biết liền luôn. Qwerty thì quá tiện k phải bàn, còn bánh lăn....

Nhiều chuyện quá giờ vào vấn đề chính là không biết lỡ sau này con P9 k xài nữa(k phải nói xui nhưng tại có lần thử nghĩ sau này sẽ thay bằng con nào và cũng có đôi lần định tư vấn cho bạn bè + BX 1 con) thì thật là không biết phải chọn con nào có những điểm "chất" như thế để thay thế đây. Anh em UIQ lên tiếng nói thể xem. Mình là pó tay rồi, không biết mấy con WM có con nào loa ngoài chất thế k nhỉ, cả âm tai nghe cũng quá lớn sau khi mod;;)

Bác này chắc ít sài điện thoại ! Dòng UIQ em thấy gần dở nhất trong những máy có điều hành ! Em thấy các bác sài thử X6 của nokia đi ! UIQ Chỉ là hoài niệm về một thời xa xưa thôi !
Posted via Mobile Device

mrhadobac

Cái duy nhất em ko hài lòng ở P1i là nó ko có game Fifa hay Real footbal gì đó bản 2k10, với lại wifi thì hơi đuối, còn lại em thấy P1i quả là vô đối, mấy cái 5800 hay N95 thì chán lắm, phím qwerty nhỏ còn cảm ứng thì lúa cả bồ!

Thích mấy con android. Linux mà. Linux thì chắc mấy bác biết rồi, hack mod thả cửa, cấu trúc thư mục nó dùng không khác Symbian mấy. Giao diện mấy máy android cũng đẹp, giống đồng chí Ubuntu em đang dùng. Màn hình cảm ứng + qwerty tạm được, kéo hay ko thì ko quan trọng. Có điều giá dòng android đắt quá!

Em cũng thích cái nhanh, giao diện của iPhone, chỉ ghét 2 điều tiên quyết mà em cần khi mua dt: có hệ điều hành đa nhiệm và phím Qwerty...

Không thấy bác nào nhắc đến hệ điều hành RIM của Bb nhỉ. Dùng P1i 1 thời gian em nghiệm ra mình cũng ko cần cảm ứng mấy, trong khi cái em thích là bánh xe thì Bb cũng có, mà có khi còn tốt hơn. Giá mấy máy 2nd cũng khá tầm...

Tóm lại bây giờ em quyết phấn đấu để dành tiền, nếu em P1i có mệnh hệ gì thì chuyển của Bb, rồi để dành tiếp mua máy android mà xài!
Posted via Mobile Device