• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Điện thoại nào có thể thay thế UIQ3 ???

anhtuan206

mình cũng vào rồi nhưng có đọc pài của 1 pro viết là lỡ hack sai thì máy dễ die nên mình tính nhờ 1 pro đã từng hack dùm chỉ dùm cho nó nhanh,sẵn tiện học thêm kinh nghiệm,pro nào ở hcm thì giúp e cái nha :)

mình nghĩ hack đó có gì khó đâu mà bạn.hồi mình mới gia nhập diễn đàn mình cũng tự học.đọc các bài viết của mọi người hướng dẫn rất chi tiết và dễ hiểu.cảm ơn tất cả mọi người nha.dần rồi sẽ ok mà bạn.chúc bạn thành công nha.

titanlys

@poly: bạn cứ làm theo hướng dẫn là được nếu làm sai thì đọc bài hướng dẫn khắc phục trên diễn đàn có đó bạn hjc lúc đầu mới gia nhập ở bên Tinhtế e cũng mày mò gần 1 tháng trời mới thạo hết việc mod đó nhưng lúc thành công thj cảm giác mãn nguyện đã lắm hehe nếu có ji thắc mắc cứ việc pót bài hỏi thj a e trên diễn đàn sẽ hướng dẫn giúp đỡ mà :D
.....e cảm thấy nếu UIQ die thj lúc đó sẽ cưới kon Idou về nhưng mà jo nó lại đổi tên nữa là Satio hjc huk bjk nó chạy trên nền tảng ji nữua hjc hy vọng là chạy WM hoặc OS hehe:D

caotunglam

@poly: bạn cứ làm theo hướng dẫn là được nếu làm sai thì đọc bài hướng dẫn khắc phục trên diễn đàn có đó bạn hjc lúc đầu mới gia nhập ở bên Tinhtế e cũng mày mò gần 1 tháng trời mới thạo hết việc mod đó nhưng lúc thành công thj cảm giác mãn nguyện đã lắm hehe nếu có ji thắc mắc cứ việc pót bài hỏi thj a e trên diễn đàn sẽ hướng dẫn giúp đỡ mà :D
.....e cảm thấy nếu UIQ die thj lúc đó sẽ cưới kon Idou về nhưng mà jo nó lại đổi tên nữa là Satio hjc huk bjk nó chạy trên nền tảng ji nữua hjc hy vọng là chạy WM hoặc OS hehe:D

Con Satio đó chạy trên nền tảng Symbian Open Source hay sao ấy bác ạ :D Nói chung cũng là Symbian , hi vọng là hack với mod được

NokuaN70

Well-Known Member
Con Satio đó chạy trên nền tảng Symbian Open Source hay sao ấy bác ạ :D Nói chung cũng là Symbian , hi vọng là hack với mod được

Nó xài HĐH Symbian mã nguồn mở, có lẽ là OS9.5, với HĐH này thì mod với hack rất hạn chế chứ không đa dạng như UIQ. Sony đã đi theo con đường của Nokia

Posted via Mobile Device

caotunglam

Nó xài HĐH Symbian mã nguồn mở, có lẽ là OS9.5, với HĐH này thì mod với hack rất hạn chế chứ không đa dạng như UIQ. Sony đã đi theo con đường của Nokia

Posted via Mobile Device

Thế thì cho nghỉ ngay , với em điện thoại mà không hack - mod được thì cho nghỉ ngay :D

NokuaN70

Well-Known Member
ko hack với mod được thì mua mấy con nokia dùng cho nhanh.

Anh thì có cơ hội dc sử dụng khá nhiều các máy của Nokia từ N71,81,82 ,E71, 5800, 5700 nhưng kg thấy có gì thay đổi từ Menu cho tới cách sắp xếp các Icon, cách sắp xếp của Nokia nó kg dc khoa học như của Sony(UIQ) cần gì là có ngay. Tuy nhiên nó cũng có mặt mạnh là khi vào web, mình kg phải mở wifi trước như UIQ, mà nó sẽ tự mở và dò tìm cho mình luôn nếu mình chọn kết nối là wifi, về mặt đấy thì nó smart hơn UIQ :D, nói chung lại thì vẫn kg thích Symbian bằng UIQ, với anh thì WM rồi mới tới Symbian.

Posted via Mobile Device

eternal_vnn

nếu ko đủ tiền mua Saito thì chơi luôn con Aino!em thấy nó cũng 8.1M,lại có phím cứng nữa,em thích đt nào có cả cảm ứng và phím cứng(ưu tiên qwerty nhưng phím số cũng đc).ngoài UIQ ra chắc chỉ còn S60 và WM là đán quan tâm thôi,nhưng các đt của Nokia thì menu nhàm chán lắm :(

vuongtrungduong

mình thấy hiện giờ N97 có vẻ rất nổi nhưng ko hiểu sao vẫn kjo thực sự thích bằng X1 đc (chắc tại là Fan của SE ) dùng X1 thì cầm rất là chắc tay nhưng cái bàn phím QWERTY của nó ko đc như ý cho lắm,nếu phải so sánh thì thua xa QWERTY của P990i!ko biết QWERTY của N97 thì ntn?

NokuaN70

Well-Known Member
Chuẩn bị có dế SE chạy trên hệ điều hành Android, theo báo ChipM thì SE sử dụng HĐH Android 2.0 tên mã là Donut, lại thêm một sự lựa chọn nếu không thích Symbian.
Posted via Mobile Device

XiaoGui

nếu ko đủ tiền mua Saito thì chơi luôn con Aino!em thấy nó cũng 8.1M,lại có phím cứng nữa,em thích đt nào có cả cảm ứng và phím cứng(ưu tiên qwerty nhưng phím số cũng đc).ngoài UIQ ra chắc chỉ còn S60 và WM là đán quan tâm thôi,nhưng các đt của Nokia thì menu nhàm chán lắm :(

Haha,đồng chí này giống mình quá, tớ mua P1i cũng vì cái đó,vừa có cảm ứng lại vừa có bàn phím. Dùng thế mới thix chứ cảm ứng không thì chắc chắn có thế nào cũng ko tiện bằng được. Nói chung vẫn ưu tiên SE là số 1,Nokia thì chán rồi.
@:Mà em thấy dùng N97 bàn phím của nó xấu mù,chả đẹp j cả,không bằng em X1

XiaoGui

Anh thì có cơ hội dc sử dụng khá nhiều các máy của Nokia từ N71,81,82 ,E71, 5800, 5700 nhưng kg thấy có gì thay đổi từ Menu cho tới cách sắp xếp các Icon, cách sắp xếp của Nokia nó kg dc khoa học như của Sony(UIQ) cần gì là có ngay. Tuy nhiên nó cũng có mặt mạnh là khi vào web, mình kg phải mở wifi trước như UIQ, mà nó sẽ tự mở và dò tìm cho mình luôn nếu mình chọn kết nối là wifi, về mặt đấy thì nó smart hơn UIQ :D, nói chung lại thì vẫn kg thích Symbian bằng UIQ, với anh thì WM rồi mới tới Symbian.

Posted via Mobile Device

Em đùa vậy thôi chứ bây giờ mà ko dùng UIQ nữa thì em cũng sẽ ko dùng Nokia,chán. Nhìn mấy con dòng N chỉ khác nhau tí tẹo,chả có j đặc biệt cả. Mà không biết SE có ra mấy con X2,X3 j nữa không anh nhỉ?

HuynhThanh

Em đùa vậy thôi chứ bây giờ mà ko dùng UIQ nữa thì em cũng sẽ ko dùng Nokia,chán. Nhìn mấy con dòng N chỉ khác nhau tí tẹo,chả có j đặc biệt cả. Mà không biết SE có ra mấy con X2,X3 j nữa không anh nhỉ?

Dự án X2 sẽ có đấy bạn! Nhưng không phải do HTC sản xuất nữa! Mà máy rất có thể cũng không chạy Window mobile!

Chung_tuhinh

vuongtrungduong

ủa thế con Saito nó chìm đâu mất rồi nhỉ?nhưng chợt nghĩ con Aino có khi lại hay,Cam 8 chấm là ngon rồi,mà lại có phím cứng,thích nhất cái vụ có phím điều hướng :D

XiaoGui

Trong 3 con trên thì Aino chắc là hợp lí nhất đây,tên cũng hay mà kiểu dáng cũng đẹp. Chưa biết là nên chê ở điểm j nữa,hehe

ngoisaole

đẹp thì đùng là có đẹp thật tính năng thì tuyệt vời nhưng ko biết giá có đẹp và tuyệt vời như nó ko :-?:-?

dengrumingzi

CHẢ CÓ ĐT NÀO THAY THẾ ĐƯỢC UIQ CẢ. UIQ LÀ UIQ THAY LÀM SAO ĐƯỢC. KHẬP KHIỄNG QUÁ.
ĐIỆN THOẠI VÀ HỆ ĐIỀU HÀNH LÀ 2 BÌNH DIỆN KHÁC HẲN NHAU. LÀM SAO CÓ CHUYỆN ĐIỆN THOẠI NÀO THAY THẾ ĐƯỢC UIQ.
TIẾNG VIỆT NAM CỦA BẠN NÀY CÓ VẤN ĐỀ RỒI.:D

Chỉnh sửa cuối:

dengrumingzi

p990i mà bạn nào kêu pin kém là sai nhé. Pin bình thường ở phố phường. Mình mỗi ngày xạc...1 lần. Mỗi ngày dành khoảng 5 tỉếng bật điện thoại sáng choang liên tùng tục.

Ram không ít nhé. Bình thường. Hdh Symbian vốn không ngốn nhiều Ram như Windowmobile. Mấy con hệ điều hành window mobile ngày xưa toàn Ram 64.

Nếu không lướt web, xem phim thì Ram của p9 dùng thừa thãi, bật cả lúc một đống chương trình thường dùng như sms, calendar, smartbacklight, bộ gõ Đoàn Anh Tài.

Khi xem fim, hoặc lướt web thì tắt bớt đi. Thế thôi, dùng tẹt ga. Trừ trường hợp xem fim nặng đô. Mình xem fim 900M trên core player rất khó khăn.

Túm lại, ít hay nhiều là tùy vào trình độ dùng máy.
Sau khi bật SMP Nên bật chế độ hiển thị Ram trống ngay thanh công cụ để chủ động theo dõi, không để máy treo bởi lỗi vớ vỉn.

3 năm nữa, P990i về hưu. Lúc đó ai mua 1tr tớ bán vội.