• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HERMES - ROM WM5.0

PhamQuang

Manager
sao ko ai giúp mình hết vậy???? Các Bạn pó tay sao????

Bạn không đọc bài trên của Minhcatbui hay sao vậy?
Người ta đã thực hiện thành công việc hạ Bootloader v1.06 xuống v1.04 rồi đó thôi?

Sau khi hạ xuống Bootloader v1.04, chúng ta có thể sử dụng Tool mà Kobold1609 đã giới thiệu
.

Funtiger

ko đc rồi. Mình đã thử nhiều lần cách này trên wiki,máy mình bị 2 bệnh lận. Bạn Quang ko nên nói như vậy. Ko phải nói hạ boot loader là hạ đâu. Chỉ vì boot loader bị lỗi nên ta mới có cơ hội unlock cid thôi, còn ko thì.....
chờ cao thủ ra tay thôi....

PhamQuang

Manager
ko đc rồi. Mình đã thử nhiều lần cách này trên wiki,máy mình bị 2 bệnh lận. Bạn Quang ko nên nói như vậy. Ko phải nói hạ boot loader là hạ đâu. Chỉ vì boot loader bị lỗi nên ta mới có cơ hội unlock cid thôi, còn ko thì.....
chờ cao thủ ra tay thôi....

Việc Up ROM và Unlock trong bài của Trial Mod. Kobold1609 là mình và Kobold1609 cùng làm trên HTC TyTN thực thụ và đã thành công. Kinh nghiệm và cách làm đó cũng đã được bạn Minhcatbui khẳng định.

Còn việc đ/c làm được hay không là do đ/c chứ? b-)
Chúng tôi chỉ có thể đưa lên các kinh nghiệm tự mình đã làm qua và đã thành công, không nói cái gì chưa làm.

Dòng viết trên của bạn giống bên Thread về O2 XDA Stealth gây bất bình cho người sưu tầm và phổ biến kinh nghiệm đấy.

Chưa ai nói là PhamQuang bày cho cách làm sai đâu bạn ạ! Cần phát biểu có trách nhiệm trong các bài post, ngược lại các bài của bạn sẽ bị coi là Spam đấy.

Funtiger

Sory. Đây là diễn đàn để mọi người cùng thảo luận, có thể cách phát biểu của mình ko chuẩn lắm, nhưng mình ko hề muốn spam đâu. Mình chỉ muốn cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm thôi.
Trong diễn đàn này ko có ai giỏi hơn ai cả, chỉ có người nhiều kinh nghiệm và ít kinh nghiệm thôi. Nếu cùng cố gắng, chia sẻ và có đk tiếp xúc với các ppc đời mới thì mọi người sẽ cùng nhau sử dụng ppc thuần thục thôi.
Mình xin nhắc lại, mình sẽ tuân theo qui định của diễn đàn và diễn đàn cũng nên tạo đk để cùng nhau phát triển, ko nên quá pó buộc và phân biệt.
xin lỗi vì đã làm phiền lòng các Bạn.Sẽ cố đóng góp nhiều hơn.

thanks

minhcatbui

chào bạn nếu bạn làm ko được bạn có thể xem lại bài hướng dẫn trên một cách thật kỹ, làm rất dễ mình làm ko gặp một chở ngại nào khi thực hiện, nếu bạn vẫn làm ko được thì hãy mail cho mình tại địa chỉ hung_lam54@yahoo.com và cho số điện thoại di động của bạn mình sẽ phone cho bạn va tụi mình cùng nghiên cứu làm, hy vọng mình sẽ giúp được bạn,mình o sài gòn nha

Chỉnh sửa cuối:

Funtiger

Xin nói thật, máy này Bạn mình up chết.
Trường hợp này là trường hợp đặc biệt, vì ko vào đc Win và No Gsm(ko biết up kiểu gì mà hay vậy nữa). Muốn up cho dòng này phải unlock cid, mà muốn unlock cid bắt buộc phải hạ boot loader, mà muốn hạ boot loader thì phải syn đc và vào trong đc. vì vậy chỉ còn 1 cách là dùng Mtty xóa sạch sẽ radio, extrom, và hệ điều hành.Nhưng đáng tiết là cho đến nay mình vẫn chưa tìm ra đc thông số cho dòng này.
Một điều lưu ý với các Bạn là dòng này khi Dum Rom thì ok, nhưng ko dum đc boot loader và 1 số phần khác(bản rom gồm 7 phần), nếu chôm đc thằng này thì ok rùi.
Vì cái máy đó mà mình đến khổ với cái dòng hermes này
chúc vui vẻ.
Mail của mình là: tsunami.vns@gmail.com

boypluto

các bác ơi. Không biết dong này đã có bản ROM 2006 chưa . Nhìn Những dòng khác nó có thèm quá đi thôi

minhcatbui

thông thường khi up rom đến phần nào đó mà nó báo lỗi thì rất khó cứu lại, vì nó phần lớn là liên quan đến phần cứng, theo như mình thì phần dễ die nhất la phần radio, mình đã bi chết hai lần ở phần này, cây O2s của mình và cây O2i nhưng mình nhờ có linh kiện nên đa cứu được,mình ko biết máy của bạn có bị phần cứng ko,hy vọng không bị về phần cứng vì dòng máy này là máy mới nên hơi bị khó tìm linh kiên để thay thế

nlg

Mình vừa mua một T-Mobile MDA Vario II. Thông số của máy là:

ROM verson: 1.35.255.2
ROM date: 11/14/06
Radio version: 1.18.00.10
Protocol version: 32.55.7018.01H
ExtROM: 1.35.255.102

Đây có phải là bản ROM mới nhất? Máy đã unlock CID hoặc chưa, làm thế nào để nhận biết? Các bạn có thể chia sẻ với mình bản ROM mới nhất hoặc ổn định nhấ cho dòng này được không?

Cảm ơn cac bạn nhiều.

hermes

Các bạn có hướng dẫn downgrade từ SPL 1.06 xuống 1.04, nhưng máy của mình là SPL 1.09 (!) thì phải làm sao đây nhỉ? Anh Quang có cách nào không vậy?

puppup

Mình mới mua con O2 Trion , chưa hiểu biết gì nhiều về ROM hay những thứ mà các bạn đang bàn luận...Mà cho mình hỏi Radio Rom là gì , nếu con O2 Trion của mình không hỗ trợ nghe radio thì cài cái Radio Rom đó thì máy của mình có thể nghe radio ngon lành phải không...Dĩ nhiên là mình cũng có thể nghe radio bằng internet , nhưng mà tiền internet đắt lắm...Mình đang phải nghe nhiều radio để học ngoại ngữ...Các bạn trả lời giùm mình được không...

Funtiger

Bạn puppup thân mến!! Bạn đang sử dụng dòng Hermes, Bản rom( hệ điều hành ) gồm 7 phần:
1. IPL (bootloader)
2. SPL (bootloader)
3. Main Splash screen
4. Second Splash screen
5. Extended ROM
6. OS
7. Radio

Đó là 7 phần tạo nên hệ điều hành. Radio ở đây ko phải là nghe radio mà là sóng(cụ thể ở đây là sóng wifi, điện thoại, blutooth,...). Máy o2 trion thì ko nghe radio đc, nếu nghe thì chỉ nghe qua wifi or gprs thui.Nên Bạn đừng nhầm lẫn nhé.Bạn có thể cài resco radio vào để nghe radio, nghe qua gprs thì hơi tốn kém, mắc dù đã giảm giá nhiều.
chúc vui vẻ

thanh trung

Các bạn có hướng dẫn downgrade từ SPL 1.06 xuống 1.04, nhưng máy của mình là SPL 1.09 (!) thì phải làm sao đây nhỉ? Anh Quang có cách nào không vậy?
cái này anh down thoải mái chỉ có điều nó sẽ ko flash được radio :| :|

puppup

Rắc rối với Bluetooth...Vô cùng nan giải...

Bạn puppup thân mến!! Bạn đang sử dụng dòng Hermes, Bản rom( hệ điều hành ) gồm 7 phần:
1. IPL (bootloader)
2. SPL (bootloader)
3. Main Splash screen
4. Second Splash screen
5. Extended ROM
6. OS
7. Radio

Đó là 7 phần tạo nên hệ điều hành. Radio ở đây ko phải là nghe radio mà là sóng(cụ thể ở đây là sóng wifi, điện thoại, blutooth,...). Máy o2 trion thì ko nghe radio đc, nếu nghe thì chỉ nghe qua wifi or gprs thui.Nên Bạn đừng nhầm lẫn nhé.Bạn có thể cài resco radio vào để nghe radio, nghe qua gprs thì hơi tốn kém, mắc dù đã giảm giá nhiều.
chúc vui vẻ

Cám ơn bạn nhiều nha...Mình còn gà lắm vì sở hữu máy chưa được lâu , nên chưa biết gì nhiều...Nhân tiện cho mình hỏi được không...Mình muốn lên mạng qua bluetooth ( dĩ nhiên là máy tính của mình nối mạng ) nhưng không tài nào khiến cho cái PC và PPC nó nhận được nhau cả...Mặc dù đã làm như hướng dẫn trong diễn đàn nhưng cái cổng COM của PC ( chả hiểu sao PC của mình có mỗi cổng COM1 ) trong khi đó thằng PPC thì không chuyển sang cổng COM1 được , mặc định là COM0...Mình tải cái phần mềm BlueSoleil về nhưng cứ chạy là lỗi luôn...còn không thèm báo là lỗi gì nữa chứ...Dù sao thì cài cái này xong thì khi Active Sync thấy mở thêm được vài cổng...Mình để cho cổng của PC và PPC giống nhau ... nhưng vẫn không kết nối được bằng Bluetooth...PPC toàn báo là không tìm thấy thiết bị nào cả , trong khi chỉ cách nhau chưa đến 1m...Câu hỏi của mình có thể dài quá...Mong MOD nếu có thời gian thì nghiên cứu hộ mình được không...Mình hỏi rất nhiều diễn đàn nhưng chẳng ai trả lời cả...Bluetooth của mình kết nối với PPC của mấy thằng bạn thì lại được...trong khi với PC thì...Cám ơn bạn nào trả lời giùm mình nhé...

Kobold1609

Cám ơn bạn nhiều nha...Mình còn gà lắm vì sở hữu máy chưa được lâu , nên chưa biết gì nhiều...Nhân tiện cho mình hỏi được không...Mình muốn lên mạng qua bluetooth ( dĩ nhiên là máy tính của mình nối mạng ) nhưng không tài nào khiến cho cái PC và PPC nó nhận được nhau cả...Mặc dù đã làm như hướng dẫn trong diễn đàn nhưng cái cổng COM của PC ( chả hiểu sao PC của mình có mỗi cổng COM1 ) trong khi đó thằng PPC thì không chuyển sang cổng COM1 được , mặc định là COM0...Mình tải cái phần mềm BlueSoleil về nhưng cứ chạy là lỗi luôn...còn không thèm báo là lỗi gì nữa chứ...Dù sao thì cài cái này xong thì khi Active Sync thấy mở thêm được vài cổng...Mình để cho cổng của PC và PPC giống nhau ... nhưng vẫn không kết nối được bằng Bluetooth...PPC toàn báo là không tìm thấy thiết bị nào cả , trong khi chỉ cách nhau chưa đến 1m...Câu hỏi của mình có thể dài quá...Mong MOD nếu có thời gian thì nghiên cứu hộ mình được không...Mình hỏi rất nhiều diễn đàn nhưng chẳng ai trả lời cả...Bluetooth của mình kết nối với PPC của mấy thằng bạn thì lại được...trong khi với PC thì...Cám ơn bạn nào trả lời giùm mình nhé...

Bạn xem lại driver của BT kết nối vào PC đã đúng chưa?Nếu BT 1 kiểu ,driver 1 kiểu thì mình e rằng chưa chắc đã được đâu bạn ah.Bạn xem lại xem nhé.Có gì post lên mọi người sẽ giúp bạn.Làm theo đúng hướng dẫn trên diễn đàn là được mà bạn.Chúc vui vẻ nhé!!!

Funtiger

Ko cần thiết phải rắc rối vậy đâu, kết nối ppc và pc wa blutooth là 1 công việc dễ thôi. Bạn ko cần tải bất kỳ bản blutooth nào cả, tải cái drive mình gởi kèm ở dưới(dùng đc cho hầu hết các loại blutooth đó, bảo đảm).
Bạn xóa tất cả các drive cũ đi và cho nhận lại bằng drive mới của mình, xong rồi bạn vô control panel chỉnh cho blutooth nằm trên thanh tool bar và dò tìm cổng com với ppc, thường là com 5 và com 6, xong rồi vô ppc chọn syn bằng blutooth, vậy là vô internet vô tư roài.chúc vui vẻ

puppup

Ko cần thiết phải rắc rối vậy đâu, kết nối ppc và pc wa blutooth là 1 công việc dễ thôi. Bạn ko cần tải bất kỳ bản blutooth nào cả, tải cái drive mình gởi kèm ở dưới(dùng đc cho hầu hết các loại blutooth đó, bảo đảm).
Bạn xóa tất cả các drive cũ đi và cho nhận lại bằng drive mới của mình, xong rồi bạn vô control panel chỉnh cho blutooth nằm trên thanh tool bar và dò tìm cổng com với ppc, thường là com 5 và com 6, xong rồi vô ppc chọn syn bằng blutooth, vậy là vô internet vô tư roài.chúc vui vẻ

Mình cài cái drive rồi , xong vào control panel thì làm thế nào chỉnh cho bluetooth nằm trên thanh tool bar thế...