• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC Himalaya ROM WM6 CE OS 5.2.1908 (Build 18508.0.7.0 PDAVIET)

Status
Không mở trả lời sau này.

Sonblack

Super V.I.P
Có AutoRun hay không không quan trọng!!!

Hardreset, thậm chí Up lại ROM rồi mà vẫn ko được. Ko biết vì sao khi mà số trung tâm vẫn đúng.

Bạn sonblack có thể ưu tiên cho mình 1 bản Rom sạch hơn (ko có AutoRun) được ko?

Trân trọng cảm ơn bạn nhiều!

Đầu tiên sonblack cám ơn sự quan tâm của bạn đến công việc cook rom của mình.
Mình xác nhận với bạn rằng: có hay không có AutoRun là không quan trọng. Bạn muốn không thực hiện AutoRun ngay sau khi uprom, chỉ cần làm 1 trong 2 cách sau:
1. Tháo thẻ nhớ ra khỏi PPC cho đến khi hoàn tất mọi thứ sau khi uprom (sau khi đã HardReset).
hoặc:
2. Đổi tên thư mục ExtROM sang một tên khác với ExtROM trước khi HardReset, chẳng hạn: ExtROM1 hoặc thật sự không cần thì xóa quách ExtROM trên thẻ nhớ đi là xong.

AutoRun có ích là ở chỗ đó đó bạn. Có người thích làm tự động, có người không vì sau khi HardReset mọi thứ không còn như đang có trước đó nữa. Có AutoRun thì đỡ mất thời gian hơn.

Bạn không muốn thì đổi tên ExtROM thành tên khác và HardReset máy lại. Mình đảm bảo với bạn SMS vẫn hoạt động tốt ngoại trừ lỗi không bật sáng màn hình PPC khi tin nhắn đến mà máy ở trong tình trạng OFF.

Chúc vui.

vanhoangvdb

Đầu tiên sonblack cám ơn sự quan tâm của bạn đến công việc cook rom của mình.
Mình xác nhận với bạn rằng: có hay không có AutoRun là không quan trọng. Bạn muốn không thực hiện AutoRun ngay sau khi uprom, chỉ cần làm 1 trong 2 cách sau:
1. Tháo thẻ nhớ ra khỏi PPC cho đến khi hoàn tất mọi thứ sau khi uprom (sau khi đã HardReset).
hoặc:
2. Đổi tên thư mục ExtROM sang một tên khác với ExtROM trước khi HardReset, chẳng hạn: ExtROM1 hoặc thật sự không cần thì xóa quách ExtROM trên thẻ nhớ đi là xong.

AutoRun có ích là ở chỗ đó đó bạn. Có người thích làm tự động, có người không vì sau khi HardReset mọi thứ không còn như đang có trước đó nữa. Có AutoRun thì đỡ mất thời gian hơn.

Bạn không muốn thì đổi tên ExtROM thành tên khác và HardReset máy lại. Mình đảm bảo với bạn SMS vẫn hoạt động tốt ngoại trừ lỗi không bật sáng màn hình PPC khi tin nhắn đến mà máy ở trong tình trạng OFF.

Chúc vui.

Mình đã thử hết các cách của bạn đều ko được.

Nhưng nếu để nguyên file config của bạn mà ko sửa chữa, thêm bớt gì thì được.
Lúc trước mình ko thích 1 số nhạc chuông nên sửa lại.

Có phải nguyên nhân đây ko?

Mình để nguyên Exrom của bạn thì ok, bây giờ tin nhắn lại bình thường và hy vọng bạn sẽ sửa lỗi bật sáng màn hình của tin nhắn nhé.

Trân trọng cảm ơn!

Sonblack

Super V.I.P
Nhưng nếu để nguyên file config của bạn mà ko sửa chữa, thêm bớt gì thì được.
Lúc trước mình ko thích 1 số nhạc chuông nên sửa lại.

Có phải nguyên nhân đây ko?

Không phải bạn ạ. Vì đó chỉ là thao tác copy nhạc chuông và cài đặt một số ctrình có sẵn. Lỗi không nằm ở đó.
Bạn thử không cần autorun và hadreset để chỉ nội ROM thôi và kiểm tra (khoan cài bất cứ phần mềm nào khác) xem như thế nào?
Chờ tin của bạn.
Chúc vui.

vanhoangvdb

Không phải bạn ạ. Vì đó chỉ là thao tác copy nhạc chuông và cài đặt một số ctrình có sẵn. Lỗi không nằm ở đó.
Bạn thử không cần autorun và hadreset để chỉ nội ROM thôi và kiểm tra (khoan cài bất cứ phần mềm nào khác) xem như thế nào?
Chờ tin của bạn.
Chúc vui.

Mình đã thử rồi.

Bỏ thẻ ra, chỉ hardreset xong là nhắn tin ngay cũng ko được bạn à. Đó là lý do mà mình xin bản ko có AutoRun.

Mình cũng ko biết vì sao nữa!

Sonblack

Super V.I.P
Pó tay pác ạ!

Mình đã thử rồi.

Bỏ thẻ ra, chỉ hardreset xong là nhắn tin ngay cũng ko được bạn à. Đó là lý do mà mình xin bản ko có AutoRun.

Mình cũng ko biết vì sao nữa!

Không hiểu được vì máy của những thành viên khác khi dùng ROM này đều OK về mặt SMS (những thứ khác ít nhiều chưa nghe phản ánh) ngoại trừ lỗi khi OFF.
Như vậy tất cả đều bình thường kể cả trên máy mình (đã thử mọi thứ trước khi up cho bạn).

T

thanhnhan88

Guest
trời , mới k len có nửa tháng mà topic wá trời rùi hả ? con o22 mới sửa xong vì hư ic nguồn , h bắt đầu lên để up dây nè , còn cái config sms thì dùng config sms của 2k5 cũng dc mà , mình dùg nó đó , ok tuốt .

khoi

@sonblack: Bạn nên fix một số
- Đặt chế độ trong phone ring+rung khi SR thì tự động trở về Ring không rung
- Nên cho ẩn danh bạ trong SIM ( mặt dù dùng registry được nhưng bạn nên cho mặt định là ẩn)
- Hao pin quá mình có dùng khóa (PowerManager.reg) thì tạm ổn nhưng bạn có thể đưa vào ROM luôn
Chúc bạn có bản ROM mới thật tốt

Sonblack

Super V.I.P
Sự đóng góp của @khoi là cần thiết!

@sonblack: Bạn nên fix một số
- Đặt chế độ trong phone ring+rung khi SR thì tự động trở về Ring không rung
- Nên cho ẩn danh bạ trong SIM ( mặt dù dùng registry được nhưng bạn nên cho mặt định là ẩn)
- Hao pin quá mình có dùng khóa (PowerManager.reg) thì tạm ổn nhưng bạn có thể đưa vào ROM luôn
Chúc bạn có bản ROM mới thật tốt

Đầu tiên, xin gởi lời cám ơn chân thành về đóng góp ý kiến của bạn.
Chúc bạn luôn vui khỏe, thành đạt và hết mình vì PDAViet.
Ý kiến đóng góp của bạn là xác thực và mình sẽ xúc tiến việc này và đưa bản ROM đã cập nhật các đóng góp của bạn lên sớm.
Một lần nữa, cám ơn @khoi rất nhiều.

30/09/2007:
Mình đã test lại các thông số registry mà bạn cung cấp và nhận thấy thế này.
- Chỉnh sửa các registry đó không khắc phục được bất cứ vấn đề gì về tình hình hao pin như hiện tại.
- Và mình nhớ không lầm là đã làm điều này một lần từ thông tin bên xda-developers nhưng không hiệu quả nên giữ lại thông số registry cũ, nó chỉ có tác dụng với WM5 mà thôi.
- Thực tế việc hao pin này là do Beam luôn được bật (IrDA). Nếu cài CommManager có 10 button ta có thể tắt nó đi thì tình trạng được giải quyết đôi chút, nhớ là không nhiều.
Mình đang tiếp tục tìm cách khắc phục.

Chúc vui.

Chỉnh sửa cuối:

The_dealth1405

bác sonblack ơi. Không biết máy của bác có bị tình trạng như máy của em không. Tức là khi em cài bản 23/09/2007 thì khi cài các phần mềm cũng như thay đổi theme thì màn hình Today không thay đổi, chỉ khi nào SR thì nó mới thay đổi thôi bác à. Bác xem giúp em nhé. Thanks

Sonblack

Super V.I.P
Bạn không đọc kỹ đó thôi!

bác sonblack ơi. Không biết máy của bác có bị tình trạng như máy của em không. Tức là khi em cài bản 23/09/2007 thì khi cài các phần mềm cũng như thay đổi theme thì màn hình Today không thay đổi, chỉ khi nào SR thì nó mới thay đổi thôi bác à. Bác xem giúp em nhé. Thanks

Bạn không đọc kỹ trong chủ đề này rồi, bạn tìm bài 106 mà đọc hướng dẫn.
Hoặc click vào link bên dưới nhé!

http://www.pdaviet.net/showpost.php?p=184828&postcount=106

Thân chào!

T

thanhnhan88

Guest
anh sonblack ơi , em đang cài bản fast clean để test 1 tuần xem ổn định k , nhg bản này k có themes vista như hùi bản đầu tiên , anh có k cho em cái themes đó , vì cái themes đó hợp với soft đồng hồ bự kèm theo , cảm ơn nghe , tuần sau em xài thử của anh xem sao , nhg trc mắt rất cám ơn anh là bản fast này good , xài nhanh , cài explorer vào cung good , nhg bị lỗi khi có fone tới , thì nó k auto tắt hay sao ý , hao pin wé , nhg tốt độ rất tốt , cảm ơn thật nhiều . Àh , nên add thêm tool running k ta ? em thấy nó tiện lắm , đưa ra start menu để tắt ứng dụng , cũng hay .
Em có thét mét , em ghét cái WM ở chổ là sms ringtone , nó chỉ ngừng kêu khi hết đoạn nhạc chuông đó , có cách nào mà nó ngưng khi mình bấm save as read như các dt bình thường k ?

Last edited by a moderator:

bearshare

Chán quá bác Sơn ạ, lại phải về WM5 rồi. bản này chạy ngon nhưng dưới 40% pin là máy bị tắt giống như mấy bản trước. Chắc cái này phải chờ các cao thủ điều trị rồi mới dám up lại. Buồn. Cám ơn bác vì bản ROM nhé

Sonblack

Super V.I.P
Rom WM6 để test và hoàn thiện!

Chán quá bác Sơn ạ, lại phải về WM5 rồi. bản này chạy ngon nhưng dưới 40% pin là máy bị tắt giống như mấy bản trước. Chắc cái này phải chờ các cao thủ điều trị rồi mới dám up lại. Buồn. Cám ơn bác vì bản ROM nhé

Bạn biết rồi đấy. Phải test mọi thứ để hoàn thiện kia mà.
Mình đang cải thiện mọi thứ và post để test thử dần.
Sau cùng mới có được bản ưng ý nhất chứ.
Không ai chịu test thì mình đành chịu vì không biết cải thiện thứ gì ngoài những phát hiện của mình mà thôi.
Hy vọng mọi người cứ test và cho phản hồi.
Cám ơn những ý kiến của bạn vừa qua!

bearshare

Không, thực ra thì em vẫn test. Bản fast clean này theo em là ok lắm rồi, chỉ còn mỗi bệnh pin và SMS không hiển thị lúc tin đến thôi. Em thấy chạy ổn định và thậm chí còn nhanh hơn mấy bản WM5 nhiều. Tại mấy hôm đi công tác bị hết pin thành ra phải up lại để dùng không thì nhỡ hết việc. Mấy hôm rỗi lại up lại. Chỉ mỗi tội, công nghệ thông tin của em cao chỉ hơn ngọn cỏ tí nên cũng chẳng biết giúp gì được các bác. Chán quá

Sonblack

Super V.I.P
Không, thực ra thì em vẫn test. Bản fast clean này theo em là ok lắm rồi, chỉ còn mỗi bệnh pin và SMS không hiển thị lúc tin đến thôi. Em thấy chạy ổn định và thậm chí còn nhanh hơn mấy bản WM5 nhiều. Tại mấy hôm đi công tác bị hết pin thành ra phải up lại để dùng không thì nhỡ hết việc. Mấy hôm rỗi lại up lại. Chỉ mỗi tội, công nghệ thông tin của em cao chỉ hơn ngọn cỏ tí nên cũng chẳng biết giúp gì được các bác. Chán quá

Mình đang test cái vụ pin lại và kiểm tra trong vài ngày xem thế nào. Khả năng là vấn đề pin sẽ được giải quyết.
Sẽ fix thêm một số yêu cầu khác mà các thành viên góp ý.
Còn lại cái cuối cùng là khi có tin nhắn mà máy off thì screen không bật sáng là chưa được. Ai có cao kiến nào không?

oqo2004

Rất cám ơn bác Sonblack đã cho anh em dùng Rom mới. Qua thời gian sử dụng bản Rom này (4 ngày) em thấy Rom chạy khá nhanh và ổn đinh. Tuy nhiên về phần âm thanh (loa khi thoại, chuông khi cuộc gọi đến ... ) có hơi nhỏ hơn bản rom WM5 em dùng trước đây. Với lại bác cho hỏi ngoài lề một chút em cài SmartMovie nhưng khi chạy file *.avi thì mày báo không có codec XviD là sao vậy, tìm cái này ở đâu thế bác, Cám ơn Bác rất nhiều.

Sonblack

Super V.I.P
Rất cám ơn bác Sonblack đã cho anh em dùng Rom mới. Qua thời gian sử dụng bản Rom này (4 ngày) em thấy Rom chạy khá nhanh và ổn đinh. Tuy nhiên về phần âm thanh (loa khi thoại, chuông khi cuộc gọi đến ... ) có hơi nhỏ hơn bản rom WM5 em dùng trước đây. Với lại bác cho hỏi ngoài lề một chút em cài SmartMovie nhưng khi chạy file *.avi thì mày báo không có codec XviD là sao vậy, tìm cái này ở đâu thế bác, Cám ơn Bác rất nhiều.

Bạn kiểm tra lại Volume trên PPC của bạn đã mở tối đa chưa. Vì thiết lập mặc định là thấp (mức trung bình). Bạn thử bấm một số tổng đài nào đó rồi gọi chẳng hạn sau đó nâng volume lên. Hổng chừng bạn chưa chỉnh điều này.
Mình xài trên máy vẫn như WM5 mà bạn.
Còn cái ngoài lề, bạn tải file codec đính kèm về mà cài đặt nha.
Cuối cùng, chúc vui nhé!

thienlam

anh Sonblack ơi. em up bản rom của bác chạy chơn chu được một tuần thì tụ nhiên màn hình đen xì.. khởi động lại màn hình sáng và chạy đến chỗ thông báo 3 dòng rom(ở phía dưới màn hình) thì lại đen xì và không làm gì được nữa. HR cũng vẫn thế. em up lại một lần nữa cũng vẫn bị hiện tượng như trên...úp rom 2005 thì vẫn bị thế nhưng thay vì màu đen xì thì lần này nó là màu trắng. rồi cũng đo luôn. ..bác giúp em với....

connguab

bạn thử up lại 1 lần nữa nhé ! trước khi up thì bạn nên H.Reset máy nha ! nếu vẫn k được thì chắc có lẽ máy của bạn có vấn đề rồi, phải đem cho thợ xem thôi !

Sonblack

Super V.I.P
Trả lời @thienlam:

Chắc chắn phần cứng rồi bạn ạ. Như bạn nói, bạn đã uprom đúng dòng máy, xài bình thường 1 tuần sau đó xảy ra hiện tượng trên, rồi bạn up lại WM5 vẫn vậy. Phần cứng bạn có vấn đề và vô tình ngay sau khi sử dụng ROM này nên cứ nghĩ tại ROM. Không sao, ra tiệm thôi bạn ạ.
Mình và mọi người vẫn up đấy thôi, xài không sao hết mà.
Xin lỗi vì trả lời trễ.
Ý của @connguab đúng đó bạn.

Status
Không mở trả lời sau này.