• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÀI NAND ANDROID ROM CHO HD2 & FIX LỖI TREO MÁY, PARTITION EXT SD

nguyenh

Tình hình là cũng task29 và format thẻ nhớ đầy đủ. Cài bản Android DHD của bác Dungphp. Vẫn bị tình trạng trên. Chơi game Angry Bird chỉ được 10 phút là máy nóng và treo ( Bản ROM đó nhiệt độ cao quá, bình thường lúc nào cũng 30 độ, trong khi các bản ROM trước em thấy có lúc 23 độ khi để là cùng )

Mình nghĩ là các bản with SENSE chỉ để sử dụng thừong ngày thôi. Còn chơi Games ban nên chọn các bản CM7, nhanh nhẹ và mát hơn nhiều!

DucLong

Super V.I.P
ai,mỗi lần cài mình đều task 29,format thẻ nhớ,cài lại từ đầu hết luôn đó chứ,và tất nhiên là ko xài các dữ liệu backup trước đó,cài bản nào xong thì cũng thấy ko sim chạy rất êm ru ko hề treo,còn để sim vào,ko vào 2g,3g thì được tầm 30ph bị treo,còn 3g thì có khi chưa được 30s đã treo.thế đó bác.chẳng hỉu vì sao nữa:(

Nếu máy của bạn là TMOUS thì nên sử dụng radio gốc của máy (đề phòng máy bị lock sim và đã được mở bằng code), tránh sử dụng Task29.

khang_bk

Nếu máy của bạn là TMOUS thì nên sử dụng radio gốc của máy (đề phòng máy bị lock sim và đã được mở bằng code), tránh sử dụng Task29.

Máy mình cũng bị vậy, khi sử dụng không SIM thì ngon lành, nhưng khi cho SIM vào thì ngay cả khi khởi động vào đến Android rồi, hiện cột sóng dịch vụ ( Dò sóng ) là đơ luôn ở màn hình. Máy mình cũng TMOUS và cũng thi thoảng Task29 để cài bản ROM mới.

Trong phần bootloader của mình trên cùng có chữ "Security Unlocked" ModelID là PB81*** chứ không phải như các máy khác không có dòng chữ trên mà ModelID là PB81120. Hỏi bác Quang thì bác bảo là do "Máy TMOUS unlock Sim nên có dòng Security Unlocked" Nhưng mình cũng chưa hiểu lắm. Và mình sợ quá tình unlock SIM không an toàn và có thể gây lỗi cho máy. ( Máy mình cũng không vô được 2G,3G vì treo luôn khi bật một lúc)....

Vậy việc unlock HD2 TMOUS khi về VIệt Nam có mấy cách ? Unlock SIm và Unlock Code là như thế nào bạn nhỉ ? Thanks !

Máy mình cũng bị vậy, khi sử dụng không SIM thì ngon lành, nhưng khi cho SIM vào thì ngay cả khi khởi động vào đến Android rồi, hiện cột sóng dịch vụ ( Dò sóng ) là đơ luôn ở màn hình. Máy mình cũng TMOUS và cũng thi thoảng Task29 để cài bản ROM mới.

Trong phần bootloader của mình trên cùng có chữ "Security Unlocked" ModelID là PB81*** chứ không phải như các máy khác không có dòng chữ trên mà ModelID là PB81120. Hỏi bác Quang thì bác bảo là do "Máy TMOUS unlock Sim nên có dòng Security Unlocked" Nhưng mình cũng chưa hiểu lắm. Và mình sợ quá tình unlock SIM không an toàn và có thể gây lỗi cho máy. ( Máy mình cũng không vô được 2G,3G vì treo luôn khi bật một lúc)...
Bạn thử thay SIM mạng khác vào xem có bị tình trạng trên không nhé...

Vậy việc unlock HD2 TMOUS khi về VIệt Nam có mấy cách ? Unlock SIm và Unlock Code là như thế nào bạn nhỉ ? Thanks !
Là một thôi bạn. HD2 TMOUS từ Mỹ về Việt Nam đều bị khóa mạng của nhà mạng T-Mobile nên muốn sử dụng tại VN thì bạn phải mua Code để Unlock, thường là khi bạn mua máy thì cửa hàng sẽ UnlockSIM cho bạn. Máy TMOUS khi đã UnlockSIM thành công thì trong Bootloader sẽ có dòng Security Unlocked.

P/S: Bạn thảo luận vấn đề này ở đây là sai quy định đấy, bạn vui lòng sang topic Thảo luận và sử dụng nhé.

nima1984

cho mình hỏi,mình mới đem con HD2 đi cài Android,nhưng mình quên nói chuyện về phân vùng thẻ nhớ,bây giờ bộ nhớ của mình chỉ còn hơn 30 MB,nếu mình thử cách phân vùng như bạn nói thì có phải cài lại rom android ko,hay bạn có giải pháp gì giúp mình chuyển app sang thẻ nhớ không,thanks

cho mình hỏi,mình mới đem con HD2 đi cài Android,nhưng mình quên nói chuyện về phân vùng thẻ nhớ,bây giờ bộ nhớ của mình chỉ còn hơn 30 MB,nếu mình thử cách phân vùng như bạn nói thì có phải cài lại rom android ko,hay bạn có giải pháp gì giúp mình chuyển app sang thẻ nhớ không,thanks
Thực hiện phân vùng thẻ nhớ rồi cài lại Android thôi bạn ạ. Nhớ chọn bản dành cho HD2 thường nhé...

phamkham

đã fân vùng 1Gb nhưng sao sau khi up xong máy báo chỉ có hơn 100Mb trống nhỉ?khi cài soft thì nó luôn măjc định chạy vào bộ nhớ máy, tất nhiên mình up bản rom có hỗ trợ App2Sd.

asimor

Mình đã cài thành công nhưng giờ máy không nhận SDCARD, đồng thời lỗi luôn cả wifi. Các bạn giúp mình ca này với.

DucLong

Super V.I.P
đã fân vùng 1Gb nhưng sao sau khi up xong máy báo chỉ có hơn 100Mb trống nhỉ?khi cài soft thì nó luôn măjc định chạy vào bộ nhớ máy, tất nhiên mình up bản rom có hỗ trợ App2Sd.
Bạn dùng ứng dụng kết nối máy tính với HD2 là Droid Explorer để kiểm tra xem đã chia thẻ nhớ thành công chưa. khi mở ứng dụng này trên PC phần này có tên là SD EXT. Khi cài xong Android 100M trống đó là thể hiện trên bộ nhớ máy, phần ROM của winmo và Android đã chiếm dung lượng gốc của máy. Nếu partition thành công thì khi cài thêm app nó sẽ chứa trong EXT(với điều kiện rom có cài đặt sẵn đường dẫn đưa app sang thẻ).
Mình đã cài thành công nhưng giờ máy không nhận SDCARD, đồng thời lỗi luôn cả wifi. Các bạn giúp mình ca này với.
Bạn cài bản ROM nào, trên thẻ hay cài trên máy (NAND) Sau khi cài đã set lại wifi trong setting chưa mà lỗi wifi.

asimor

Bạn cài bản ROM nào, trên thẻ hay cài trên máy (NAND) Sau khi cài đã set lại wifi trong setting chưa mà lỗi wifi.
Mình đã sửa được lỗi này rồi, tại vì chưa có sdcard nên nó lỗi luôn cả wifi. Bạn DucLong cho mình hỏi ngu thêm một câu nữa, chả là một số bản Rom mình down về trong đó có chứa 3 thư mục (boot, META-INF, system), rom này up thế nào bạn???
Mình cám ơn!

Chỉnh sửa cuối:

DucLong

Super V.I.P
Mình đã sửa được lỗi này rồi, tại vì chưa có sdcard nên nó lỗi luôn cả wifi. Bạn DucLong cho mình hỏi ngu thêm một câu nữa, chả là một số bản Rom mình down về trong đó có chứa 3 thư mục (boot, META-INF, system), rom này up thế nào bạn???
Mình cám ơn!

Loại rom mà bạn hỏi là rom zip, nó được đóng gói và khi cần flash thì bạn copy vào thẻ nhớ, chạy MAGLDR 1.13 và clockworkMod 1.3 xong thì flash rom. Bạn để nguyên file.zip đó và đừng giải nén ra nhé.

acd

À do bạn chưa quen dùng Android đó thôi. Thực chất Data2 SD hay AS2SD là giống nhau (tùy theo ROM và do người build đặt tên) tuy nhiên bạn có thể để ý cái file bạn giải nén chép vào thẻ tên là gì thì vào đúng cái file đó là được.
Sau khi chia thẻ xong bạn phải gỡ thẻ đưa vào đấu đọc chép lại folder Data2SD và file rom zip muốn up vào thẻ rồi dùng nút volum chuyển đến AD recovery để tiến hành up rom, nếu muốn thoát khỏi MAGLDR thì chuyển đến Boot AD NAND.
giúp mình với, sau khi làm xong tất cả các bước trên thi gỡ thẻ đưa vào đầu đọc, may tính lai báo là phải format thẻ lại mới cho đọc. không biết bị lỗi gì nữa.! thanks.

Azzura

giúp mình với, sau khi làm xong tất cả các bước trên thi gỡ thẻ đưa vào đầu đọc, may tính lai báo là phải format thẻ lại mới cho đọc. không biết bị lỗi gì nữa.! thanks.

Thì cứ format đi có sao đâu :)

young_nino

Cho e hỏi : ( HD2 thường)
E đã partition thẻ không biết đã thành công hay chưa, nhưng khi vào setting >> System >> SD Card Setting thì mục A2SD+ có thông tin là Total space : 0.89GB , Available space : 850MB.
Nhưng máy e nó lại báo là Low Space.

Có nghĩa là khi e cài chương trình nó chỉ vào bộ nhớ của máy vì em coi Internal Storage free : chỉ còn 27Mb. Nhưng ex-card e còn tới 850Mb.
Làm sao để app của e cài vào được ex-card ?

Mong các bác giúp em với

DucLong

Super V.I.P
Cho e hỏi : ( HD2 thường)
E đã partition thẻ không biết đã thành công hay chưa, nhưng khi vào setting >> System >> SD Card Setting thì mục A2SD+ có thông tin là Total space : 0.89GB , Available space : 850MB.
Nhưng máy e nó lại báo là Low Space.

Có nghĩa là khi e cài chương trình nó chỉ vào bộ nhớ của máy vì em coi Internal Storage free : chỉ còn 27Mb. Nhưng ex-card e còn tới 850Mb.
Làm sao để app của e cài vào được ex-card ?

Mong các bác giúp em với

Bạn dùng Droid Explorer cài trên PC để kết nối với PPC và sẽ đọc được SD EXT khi partition thành công. Chỉ có các bản rom có hỗ trợ SD EXT thì chia thẻ mới có ý nghĩa nếu ROM không có chức năng này bạn tìm và cài file zip có chức năng này cài vào máy.

young_nino

E cũng đã làm như bác rồi. Đã Dùng Droid Explorer để kiểm tra. Và cũng đã thấy thư muc SD EXT. Và Rom của e đang xài cũng có hỗ trợ SD EXT. Hơn nữa e cũng đã chạy file zip hỗ trợ SD EXT luôn rồi. Nhưng chẳng hiểu sao cài app thì vẫn chỉ nằm trong Internal Memory của máy. Chỉ có một số app e sử dụng phần mềm App2SD trên Market thì nó cho phép move vào SD card.

akikuni

Như vậy thẻ nhớ đã được chia theo 02 phân vùng khác nhau để hỗ trợ data2sd, chúng ta chỉ thấy nó khi dùng phần mềm chuyên dùng, nếu chỉ dùng đầu đọc thẻ thì không nhìn thấy được hết partition 1G đã chia. Trên HD2 các bạn có thể tải ứng dụng eray về để nhìn thấy phân vùng này.
==> Bác nào cho mình hỏi dùng phần mềm chuyên dụng nào để có thể coi phân vùng này? Mình định tải Data của 1 số game vô gameloft nhưng mà không thấy thư mục này hiện lên trong thẻ nhớ hiện tại, chắc đã bị ẩn trong phần vùng kia rồi
Thanks

Bác sử dụng windows vốn chỉ đọc phân vùng FAT16, FAT32 hay NTFS thì làm sao đọc được EXT vốn của Linux?

samhk

Hỏi cách fix treo recovery

Máy mình bị tình trạng treo máy và bị khởi động lại khi đang call rất nhiều,mình thấy bất nguồn từ khi cài bản rom Giger lúc cài recovery thì nó treo tại thời điểm vừa cài recovery xong và đứng im luôn phải gở pin ra tàm 5'' mới lắp vào và cài rom đc từ dạo ấy là nó treo và đứng reset máy liên tục .Lúc trước mình cài recovery rất nhiều lần nhưng không bị gì , dùng đủ mọi cách cũng không hết nào là cài lại rom ship ,up lai HSPL
. Có ai biết cách fix hay sửa lổi này thế nào chỉ mình với tks trước

langthang262

Khả năng hỏng phần cứng rồi, chứ không phải lỗi phần mềm đâu.
Giờ HD2 nhiều bệnh quá, mình cung vừa phải đi sửa xong