• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CHI TIẾT CHẠY ANDROID TRÊN THẺ NHỚ (SD CARD) CHO HD2-LEO

quangloiat

Các bạn cho mình hỏi : Khi cài Android vào HD2 thì trong chế độ SD & phone storage mình nên để Unmount SD card hay là Mount SD card vậy ?

Dĩ nhiên là mount.
Chỉ unmount để cài các chương trình buộc cài lên bộ nhớ trong (angry birds là 1 ví dụ)

tại sao đang xài bản MMC 3.3 trên XDA , nhưng ko hiển thị được font tiếng việt , còn nếu copy Font ở bài 1 , vào thư mục system/fonts thì khi khởi động lại máy , máy nó treo luôn . Cài thêm Morelocal thì cũng ko hiển thị được font tiếng việt , đành phải cài bản room khác hay sao nhỉ ~~ . Vả lại máy em dùng win7 thì lúc syn vào máy , thì ko syn được ( đã down HTC Syn về ) . Còn nếu qua window XP , thì Syn mấy nhận , nhưng khi SYN ALL thì làm nữa đường tự nhiên đứt gánh , mà cũng ko có thêm file or chuơng trình j cả vào máy

Chắc chắn lúc copy font vào thư mục system/fonts chỉ copy đc 1 vài file. Mình đã thử nghiệm với root explorer và droid explorer, copy vài lần mà nó ko vào (dù đã mount r/w). Tốt nhất là dùng chmod để gán quyền full lên thư mục.
Vụ sync đứt nửa chừng là do HD2 tự tắt màn hình sau 1 khoảng thời gian bao nhiêu (xem trong display). Để máy luôn sáng màn hình thì ko bao giờ bị (tốt nhất dùng xdashutdown đặt ở chế độ back light off)

changngoc

Chào các bạn,

Cho mình hỏi Android 2.2 chạy trên HD2. Làm sao để có thể dùng cảm ứng để có chức năng Back về, vì hiện tại cứ dùng phím cứng ("<--" ).

Cảm ơn.

ptshop

Kinh nghiệm của bác Ân :
Update 16/8/2010 :

ĐỘ THẺ CLASS 4 lên CLASS 6 :

Qua thí ngiệm với thẻ SanDisk 8G của tôi :

*Nếu Format Fatt 32 với Allocation unit size = Default allocation size hoặc 4096 bytes thì nó chỉ cho ra Class 4

* Nếu Format Fatt 32 với Allocation unit size = 32 kilobytes thì khi chạy phần mềm test thẻ trên Android sẽ thông báo thẻ của bạn là Class 6

* Android chạy mượt hơn hẳn
EM DÙNG SD formmater nhưng ko tài nào tìm ra Format Fatt 32 với Allocation unit size = 32 kilobytes , bác dùng phần mềm format SD nào vậy ?

Nguyenson318

EM DÙNG SD formmater nhưng ko tài nào tìm ra Format Fatt 32 với Allocation unit size = 32 kilobytes , bác dùng phần mềm format SD nào vậy ?

Hình như phần mềm SD formmater mặc định nó Format ở chế độ 32 Kilobytes. Nếu trên PC cài Windows (VD: Win 7) bạn cắm thẻ vào đầu đọc thẻ (hoặc dùng HD2 làm đầu đọc) khi check vào mục Format nó sẽ hiện ra cái ô Allocation unit size, trong danh sách sẽ có mục 32 Kilobytes. Tuy nhiên nếu Thẻ 2GB trở xuống thì không hỗ trợ 32 Kilobytes đâu, phải từ 4G trở lên mới hỗ trợ. Bạn kiểm tra lại xem có đúng vậy không nhé!!!

Chào các bạn,

Cho mình hỏi Android 2.2 chạy trên HD2. Làm sao để có thể dùng cảm ứng để có chức năng Back về, vì hiện tại cứ dùng phím cứng ("<--" ).

Cảm ơn.
Hiện tại chỉ có thể dùng cảm ứng nút "home" thôi bạn à. Nút back thì ko có phần mềm nào cả. Dùng hạn chế thôi :(

tribinh

các bác cho em hỏi làm thế nào để có thu mục Androi trong thẻ nhớ,em đã fomart thẻ bằng HD2 của em rồi vào thẻ nhớ có mỗi thư mục App Data ..

clarkht

các bác cho em hỏi làm thế nào để có thu mục Androi trong thẻ nhớ,em đã fomart thẻ bằng HD2 của em rồi vào thẻ nhớ có mỗi thư mục App Data ..

bác down 1 bản android mà cho vào chứ fomat rồi lấy đâu ra nữa hả bác :-/
bác dùng bản này mình đang dùng nè:
http://www.multiupload.com/1W761JXTF6
down về mở file startup.txt lên
cái dòng set cmdline ( trên dòng boot í) giữa 2 dấu " " bác điền rel_path=Android vào
save lại
thế là có android rồi đó bác

babybdu

Mình làm như hướng dẫn của bạn với bản Core_Droid_HD_V0.1_Release_Version trên xda. Sao mình chạy khởi động xong nó cứ nói "Sorry! The process android.process.acore has stopped. please try again." rồi cho mình chọn Force close hoặc Report. Mình nhấn cái nào nó cũng hiện lại như vậy. Giúp mình với
-------------------------------
Mình thử formart bằng SD formart trên ĐT rồi làm lại thì khởi động lên được rồi. Nhưng bây h vào Android nó báo là thẻ nhớ chưa được gắn vào ...
Hjx. Ai biết cách khắc phục giúp mình với :|

Chỉnh sửa cuối:

Nguyenson318

Mình làm như hướng dẫn của bạn với bản Core_Droid_HD_V0.1_Release_Version trên xda. Sao mình chạy khởi động xong nó cứ nói "Sorry! The process android.process.acore has stopped. please try again." rồi cho mình chọn Force close hoặc Report. Mình nhấn cái nào nó cũng hiện lại như vậy. Giúp mình với
-------------------------------
Mình thử formart bằng SD formart trên ĐT rồi làm lại thì khởi động lên được rồi. Nhưng bây h vào Android nó báo là thẻ nhớ chưa được gắn vào ...
Hjx. Ai biết cách khắc phục giúp mình với :|

Bạn phải chắc chắn rằng Thẻ nhớ của bạn đang dùng không bị lỗi gì! Sau đó Format lại (tốt nhất là có đầu đọc thẻ, cắm vào PC để Format với định dạng FAT32(Default), Mục Allocation unit size = 32 kilobytes ). Xong xuôi Copy bản Android vào Thẻ. Rút thẻ ra cắm vào HD2, nếu cẩn thận thì khởi động lại HD2 lần nữa cho an tâm. Sau đó dùng trình quản lý file của HD2 (Explorer) truy cập vào thư mục Android trên thẻ nhớ -> chọt vào file CLRCAD (nó không động đậy gì đâu - nhớ chọt file này vài ba lần cho chắc ăn) -> tiếp theo chọt vào file haret và ngồi đợi khoảng 5 - 10 phút là OK. Chú ý không cắm cáp khi đang bắt đầu khởi động Android!!! Chịu khó nghịch nhiều là có kinh nghiệm ngay thui... he he...

babybdu

Mọi người cho mình hỏi làm sao đưa cái đồng hồ với cái thời tiết ra ngoài home screen nhỉ ? Mình mới chạy bản MDJ_FroYo_HD_v._4.2_MDJ_S7.4HD mà ko thấy cái đồng hồ với thời tiết ngoài home

deso

Ai biết xin cho hỏi, tôi muốn UP bản Android mới, vậy có cần format lại thẻ nhớ nữa không, hay là chỉ cần xóa toàn bộ thông tin trên thẻ nhớ rồi copy bản mới vào thẻ là xong.
Cam ơn

Mọi người cho mình hỏi làm sao đưa cái đồng hồ với cái thời tiết ra ngoài home screen nhỉ ? Mình mới chạy bản MDJ_FroYo_HD_v._4.2_MDJ_S7.4HD mà ko thấy cái đồng hồ với thời tiết ngoài home
Bác bấm vào biểu tượng góc dưới bên phải màn hình để vào Personalize. Chọn Widget>Clock>chọn mẫu 3/12.
Ai biết xin cho hỏi, tôi muốn UP bản Android mới, vậy có cần format lại thẻ nhớ nữa không, hay là chỉ cần xóa toàn bộ thông tin trên thẻ nhớ rồi copy bản mới vào thẻ là xong.
Cam ơn
Chỉ cần xóa mấy thư mục liên quan tới android thôi là đủ rồi bác, ko cần format hay xóa toàn bộ đâu.

babybdu

Cho mình hỏi thêm nha :D. Mình chạy android xong trên thẻ nhớ xuất hiện rất nhiều file DiskCacheIndex***.tmp. Cõ lẽ mấy file này là do android tạo ra. Cho mình hỏi là nếu mình muốn chạy cài Android khác thì chỉ cần xóa thư mục Android thôi hay là phải xóa cả mấy file này nữa :D

lungtungbeng

Cho mình hỏi thêm nha :D. Mình chạy android xong trên thẻ nhớ xuất hiện rất nhiều file DiskCacheIndex***.tmp. Cõ lẽ mấy file này là do android tạo ra. Cho mình hỏi là nếu mình muốn chạy cài Android khác thì chỉ cần xóa thư mục Android thôi hay là phải xóa cả mấy file này nữa :D

bạn xoá mấy file ấy thường xuyên đi cho đỡ rác thẻ, máy hoạt động cũng nhanh hơn. Còn việc chạy bản Android khác thì bạn chỉ cần thay thư mục Android thôi.

duongpham

Các bạn cho hỏi thăm, nếu thay pin dung lượng cao thì hình như wifi không kết nối được phải ko ạ. Mình mới thay cục pin keva 1300 nhưng vào Androi ko thể kết nối wifi đc. còn winmo thì bình thường. tks all

babybdu

bạn xoá mấy file ấy thường xuyên đi cho đỡ rác thẻ, máy hoạt động cũng nhanh hơn. Còn việc chạy bản Android khác thì bạn chỉ cần thay thư mục Android thôi.
tức là bây h mình ko đổi Android mới cũng nên xóa mấy file đó đi hả bạn ?

gunnroseclose

tức là bây h mình ko đổi Android mới cũng nên xóa mấy file đó đi hả bạn ?

Can than xoa may file cache la image hoac video se crash, ko xem duoc. Hom truoc vua co bac bi the nay xong

Sent from my ro.product.model=Desire HD2 using Tapatalk