• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN HẠ HBOOT TỪ 0009 và 0018 XUỐNG HBOOT 0007

ancola66

Super V.I.P
HƯỚNG DẪN HẠ HBOOT TỪ 0009 và 0018 XUỐNG HBOOT 0007

Hiện nay đã xuất hiện 2 dòng máy có xuất xứ từ thị trường Turkish (HBOOT 1.49.0009) và của Châu Âu (HBOOT 1.49.0018). Với hai HBOOT này chúng ta có thể hạ cấp (Downgrade) nó xuống HBOOT 1.49.0007. Từ đó chúng ta có thể S-OFF bằng Tool REVOLUTIONARY

* Vì sao chúng ta lại cần S-Off trong khi HTC đã cho mở khóa trực tuyến với HTC ? Đơn giản vì với S-Off chúng ta có thể làm nhiều việc hơn >>> Vọc được nhiều hơn >>> Tối ưu hóa được nhiều hơn với EVO 3D của bạn.

* Dưới đây là bài hướng dẫn tôi đã thực hành trực tiếp trên máy của tôi :
EVO 3D HBOOT 1.49.0018

CHUẨN BỊ :

* Trước tiên máy của bạn phải được UNLOCK trực tuyến với HTCdev. Tham khảo hướng dẫn Unlock trực tuyến với HTCdev ở ĐÂY

* Tải bộ TOOL ADB_Flash_Tool ở ĐÂY

* Tải bản ROM với định dạng PG86IMG.zip ở ĐÂY

TIẾN HÀNH :

* Giải nén bộ Tool ADB_Flash_Tool trên ổ C

* Trên EVO 3D bật chế độ USB Debugging

* Khởi động lại máy vào chế độ Fastboot

* Kết nối máy với PC

* Chạy file Flash.bat trong thư mục ADB_Flash_Tool

* Gõ fastboot oem writecid HTC__001

* Đợi nó chạy xong thì gõ fastboot reboot để máy khởi động lại ( Như hình minh họa dưói đây )

* Máy khởi động lại xong thì lại khởi động lại vào chế độ fastbooot

* Kết nối với PC

* Gõ fastboot oem lock

* Đợi nó chạy xong thì trên màn hình Bootloader của bạn phía trên cùng sẽ xuất hiện dòng chữ mầu hồng : RELOCKED

* Khởi động lại máy

* Kết nối với PC và chép Bản rom PG86IMG.zip vào Thư mục gốc của Thẻ nhớ

* Khởi động lại máy vào chế độ HBOOT

* Máy sẽ tự động Load, Check file rom bạn vừa chép vào

* Khi nó hỏi Nhấn Volume up để Update hoặc nhấn Volume down để hủy thì bạn NHẤN VOLUME UP

* Quá trình Up rom sẽ bắt đầu, khi xong nó sẽ bạn nhấn Power để khởi động lại là OK

* Máy khởi động xong các bạn sẽ thấy trong ABOUT với thông số như thế này :

MÁY CỦA BẠN ĐÃ THÀNH BẢN QUỐC TẾ CHÂU ÂU với CID : HTC__001

*Bạn quay lại ĐÂY để tiến hành S-Off bằng Tool REVOLUTIONARY sau đó RECOVERYROOT

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
HBOOT 1.49.0011 có thực hiện việc hạ HBOOT được không hả anh Ân ? máy của em làm bản châu á HBOOT 1.49.0011.

*Châu Á thì không được bởi vì base rom châu Á là 1.22.XXX và 1.23.XXX khi nó kiểm tra file Rom mình up để hạ Hboot (Với base 1.20.XXX) nó sẽ không cho úp vì Base rom thấp hơn base rom hiện có trên máy.
*Mình cũng đã đưa câu hỏi : Đó là với rom ship hoặc nhũng rom có nguồn gốc châu Á(1.22.XXX) thì nó báo lỗi như vậy. Nhưng nếu chúng ta up một bản Rom Cook với base của châu Âu (1.20.XXX) , sau đó tiến hành hạ thì sao? Chưa có câu trả lời :(
*Hôm qua đổi được một con máy châu Âu (tra mã CID thì là máy Châu Âu của Vodaphone thị trường Pháp HTC__203 ) với Hboot 1.49.0018 và mình đã hạ được xuống 0007 sau đó đã S-Off được.

HDwin100

Con của em có Hboot 1.49.0018 nhưng sao ko unlock được bằng HTCDev nhỉ, thực hiện đến bước 9 khi dán các thông số vào nó ko nhận, báo là unlock lỗi. Em liều up PG86IMG xong nó báo hroot là 1.49.0007 nhưng khi up các bản ROM khác vào ko được, lại phải về bản gốc. Mà sao bản gốc ko có tiếng việt nhỉ? Bác nào biết chỉ cách xử lý với. May bây h vẫn dùng bình thường nhưng ko vooc ROM được thi mất sướng.

nhattuong

Active Member
*Châu Á thì không được bởi vì base rom châu Á là 1.22.XXX và 1.23.XXX khi nó kiểm tra file Rom mình up để hạ Hboot (Với base 1.20.XXX) nó sẽ không cho úp vì Base rom thấp hơn base rom hiện có trên máy.
*Mình cũng đã đưa câu hỏi : Đó là với rom ship hoặc nhũng rom có nguồn gốc châu Á(1.22.XXX) thì nó báo lỗi như vậy. Nhưng nếu chúng ta up một bản Rom Cook với base của châu Âu (1.20.XXX) , sau đó tiến hành hạ thì sao? --> sẽ nghiên cứu chỗ này mong sự hướng dẫn của anh Ân

ancola66

Super V.I.P
Con của em có Hboot 1.49.0018 nhưng sao ko unlock được bằng HTCDev nhỉ, thực hiện đến bước 9 khi dán các thông số vào nó ko nhận, báo là unlock lỗi. Em liều up PG86IMG xong nó báo hroot là 1.49.0007 nhưng khi up các bản ROM khác vào ko được, lại phải về bản gốc. Mà sao bản gốc ko có tiếng việt nhỉ? Bác nào biết chỉ cách xử lý với. May bây h vẫn dùng bình thường nhưng ko vooc ROM được thi mất sướng.
Đã xuống được thì quay lại làm gì :-?
Sau khi hạ được nó xuống 0007 rồi thì vào ĐÂY để S-Off , Recovery và Root
Làm xong các công đoạn trên thì chiến Rom Cook thoải mái :D
Các bản Rom base châu Âu thường không hiển thị lựa chọn tiếng Việt. Bạn lên Market tải ứng dụng More Loacle 2 về cài để có lựa chọn hiển thị tiếng Việt.

nhatxuan2006

Bác ơi ! cho em hỏi cách kiểm tra CID như thế nào ah. Em cũng vừa tậu 1 em có Hboot 1.49.0018 nhưng gà quá nên không biết là máy thuộc khu vực nào. Em xin cảm ơn !

ancola66

Super V.I.P
Bác ơi ! cho em hỏi cách kiểm tra CID như thế nào ah. Em cũng vừa tậu 1 em có Hboot 1.49.0018 nhưng gà quá nên không biết là máy thuộc khu vực nào. Em xin cảm ơn !
Bạn tải ứng dụng Android Terminal Emulator trên Market
Chạy ứng dụng Terminal Emulator và gõ dòng lệnh :

getprop ro.cid

kokoro194

Bạn tải ứng dụng Android Terminal Emulator trên Market
Chạy ứng dụng Terminal Emulator và gõ dòng lệnh :

getprop ro.cid
tra máy của e thì nó là HTC_044. nó là thị trường gì ạ :D

ancola66

Super V.I.P
tra máy của e thì nó là HTC_044. nó là thị trường gì ạ :D

CID:

1. 707: hTC_Asia operator, with CIDs HTC__044
2. 401: HTC_Europe operator, with CIDs HTC__001, HTC__032, HTC__Y13
3. 178: Vodafone_AU operator, with CID VODAP021
4. 166: Vodafone_CH-DE operator, with CID VODAP110
5. 162: Vodafone_DE operator, with CID VODAP102
6. 168: Vodafone_ELL operator, with CIDs VODAP006, VODAP026, VODAPD18, VODAP033, VODAP405, VODAP031, VODAP032, VODAPP25
7. 163: Vodafone_FR (SFR) operator, with CID VODAP203
8. 172: Vodafone_NL operator, with CID VODAPE17
9. 179: Vodafone_NZ operator, with CID VODAP022
10. 164: Vodafone_SPA operator, with CID VODAP304
11. 161: Vodafone_UK operator, with CID VODAP001
12. 605: W_VERIZON operator, with CID VZW__001
13.709: htc_asia_tw with CIDs HTC_621
14.708: htc_Asia_HK with CIDs HTC_622
15.T-Mobile CID T-MOB010
16. HTC__A07 - Russia

lsbtmh

Bác Ân ơi! CID máy em là HTC__203, rom theo máy lúc mua về là rom châu âu! hiện tại máy đã có Hboot 018 rồi vì em đã úp bản rom mới rồi! S-Off vẫn còn như thế có cần hạ HBoot xuống 007 lại không bác!

venusian

Moderator
Chính Xác....................

Anh Ân phải thêm cái lưu ý: Các bạn nên suy nghĩ kĩ. trong trường hợp hạ rom nếu xảy ra điều gì thì các bạn phải tự chịu trách nhiệm với máy của mình. Hạ Rom cũng rất nguy hiểm anh ạ. :))

BboyRong

Chú Ân ơi máy cháu là CDMA Hboot 1.50 có hạ được Hboot theo cách này không...

ancola66

Super V.I.P
Chú Ân ơi máy cháu là CDMA Hboot 1.50 có hạ được Hboot theo cách này không...
Chớ dại, EVO 3D CDMA và EVO 3D GSM là hoàn toàn khác nhau. Trên XDA đã có máy bị die vì dùng cách fix của GSM cho CDMA rồi đó.

moa780

Hiện giờ máy tôi cũng Hboot 007 nhưng không S-off được, những vẫn cài recover và root up các rom cook. Mỗi lần dùng tool Revu là nó văng ra luôn (đã cài HTC driver +win7) thử nhiều lần nhưng vẫn vậy? có ai giống TH này mà s-off được thì chia sẻ...manythanks

ancola66

Super V.I.P
Hiện giờ máy tôi cũng Hboot 007 nhưng không S-off được, những vẫn cài recover và root up các rom cook. Mỗi lần dùng tool Revu là nó văng ra luôn (đã cài HTC driver +win7) thử nhiều lần nhưng vẫn vậy? có ai giống TH này mà s-off được thì chia sẻ...manythanks
Như vậy có nghĩa là bạn đã:
*Unlocked với HTC Dev >>> Bạn có thể Flash Recovery và Root >>> Đã up được rom cook
*Hboot bạn vẫn là 0007
Bây giờ bạn Relock nó lại ( Chỉ làm đúng 1 đoạn relock như tôi hướng dẫn)

Kết nối với PC

* Gõ fastboot oem lock

Sau khi Relock xong thì bạn thử chạy tool Revolutionary để S-Off xem sao.

moa780

Như vậy có nghĩa là bạn đã:
*Unlocked với HTC Dev >>> Bạn có thể Flash Recovery và Root >>> Đã up được rom cook
*Hboot bạn vẫn là 0007
Bây giờ bạn Relock nó lại ( Chỉ làm đúng 1 đoạn relock như tôi hướng dẫn)

Kết nối với PC

* Gõ fastboot oem lock

Sau khi Relock xong thì bạn thử chạy tool Revolutionary để S-Off xem sao.

Thanks mod nhiều,

Tôi làm đi làm lại, trở về relock, rom ship rồi chế độ sạc pin + tick vào debug -> lúc sử dụng tool Revu là nó văng ra, hiện màn hình Dot văng ra luôn. Không biết do lỗi gì máy tính với cái tool này không? đã thử cả chế độ Hboot + Bootloader để chạy tool này nhưng vấn vậy. Giờ phải lại phải Unlock online. Nản kinh.