• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN ÚP ROM CHO HD2 - NÊN ĐỌC KĨ TRƯỚC KHI ÚP ROM

lehung1108

HD2 đã HSPLV3 rồi, muốn úp rom qua thẻ nhớ nhưng không được, đã làm theo hướng dẫn nhưng máy cứ vào loadinh rồi vào nhanh bootloader luôn. Nhờ giúp đỡ !

ơ, tại sao không up qua PC nhỉ, định thử cảm giác mạnh khi up qua thẻ nhớ hả bạn. Mình thì thua, đọc các bài trên diễn đàn khuyến cáo là không nên up qua thẻ nhớ (trừ khi cứu máy) nên không dám thử cảm giác mạnh
Còn up qua thẻ thì nó cũng phải chạy vào bootloader rồi mới up rom, xem lại xem bạn đặt tên rom trong thẻ đã đúng chưa

Hehe, chắc bác này muốn có được cảm giác máy chết lâm sàng giống của mình đây. Nếu đúng có ý định vậy thì khuyên bạn chân thành ko nên thử và đừng cố thử, cảm giác đó đau tim lắm chưa kể tổn không biết bao nhiêu tuổi thọ :))

minhlc1958

Active Member
Thưa các bác, nhờ ơn trời, ơn đất, ơn đảng và ơn chính phủ nên con HD2 của bạn mình đã tỉnh dậy đc rồi. Sáng nay mình đã phải mang em này ra Thái Hà để xử lý nhưng ko có kết quả. Bạn kỹ thuật xử lý máy mình cũng đã cố gắng để khắc phục nhưng lỗi này không phải là lỗi của Chip Rom và bạn đó cũng cho rằng có thể bị lỗi main, mình cũng nghĩ thế vì ngay khi Win vẫn còn chạy bình thường bản thân nó đã ko vào được Bootloader rồi. Mình cầm máy ra khỏi cửa hàng sửa chữa với tâm trạng của 1 ng vừa bị đánh rơi 7tr :(( (giá HD2 cũ mình cứ tính tạm thế). Thế nhưng chắc cũng do tích được chút công đức :D nên khi về đến nhà mình ngồi buồn nên lại lôi ra bấm thử, chẳng biết trời xui đất khiến thế nào mình lại thấy trên màn hình hiện ra 4 màu trắng đỏ xanh vàng của BL ;;) Ngay lập tức mình nhảy bổ vào cái máy tinh và tìm ngay cho em nó 1 bản Rom và em nó đã từ chết lâm sàng đã sống trở lại :)) thật hú hồn. Sau đó mình lại thử lại vào BL vài lần nữa và kết quả là... mình chỉ may mắn có lần vừa rồi thôi, tất cả các lần sau đền ko vào được. Hôm nay thật là 1 ngày đẹp trời, cảm ơn các bác đã quan tâm :D

Nếu bác bị như vậy lần nữa bác thử làm như sau
-Nối HD2 với PC
-Tháo pin ra khỏi HD2
-Ấn giữ volume down lắp pin vào (không ấn phím End)
Cách đưa máy về BL thế này rất tiện

Chỉnh sửa cuối:

smile

ơ, tại sao không up qua PC nhỉ, định thử cảm giác mạnh khi up qua thẻ nhớ hả bạn. Mình thì thua, đọc các bài trên diễn đàn khuyến cáo là không nên up qua thẻ nhớ (trừ khi cứu máy) nên không dám thử cảm giác mạnh
Còn up qua thẻ thì nó cũng phải chạy vào bootloader rồi mới up rom, xem lại xem bạn đặt tên rom trong thẻ đã đúng chưa
Hơ hơ, e thì đã 2 lần up qua thẻ nhở rùi đấy! No problem! (Up ROM Touch X của Smaberg) không biết là cảm giác mạnh đâu! Hồi xưa dùng Asus P750 toàn up qua thẻ nhớ nên quen rùi...:D

maphin

đã đặt đúng tên rồi(leoimg,nbh), muon up de bỏ cái HSPLv3 ấy mà

maphin

Đã thử cả viết hoa và viết thường! nó vào chữ loading.....nhanh rổi chuyển sang bootloader luôn, chác co lẽ do đặc điểm của HSPL V3 rồi, không nghĩ ra cách nào cả ! Muốn bỏ để up romship LeoS, theo hướng dẫ trên XDA thì phải bỏ HSPL mới có chỉ số ram đúng (448) được !

nghhp99

Nhờ các Bro tư vấn giúp mình với: Máy mình HD2 T-mobile đang chay Rom 2.13.531.1, mình tính up lên rom 3.14.531, có được không vậy. hai bản Rom nay có khác nhau nhiều không..Thanks

DucLong

Super V.I.P
Nhờ các Bro tư vấn giúp mình với: Máy mình HD2 T-mobile đang chay Rom 2.13.531.1, mình tính up lên rom 3.14.531, có được không vậy. hai bản Rom nay có khác nhau nhiều không..Thanks
Khác hay không thì bạn phải tự tìm hiểu. Tmobile thì khi bạn up ROM 3.14.531 là được nhưng phải tiến hành HSPL để unlockCID cho máy trước nhé.

đã đặt đúng tên rồi(leoimg,nbh), muon up de bỏ cái HSPLv3 ấy mà
Bạn dùng chính cái tool HSPL3 đó đổi lại HSP.

maphin

Thanks mod DucLong ! chạy tool HSPL3 vào có 2 mục chon là 2.08 và 2.08 HSPL, có phải ý mod là chọn 2.08 phải không ! thank lần nữa !

lungtung

Hơ hơ, e thì đã 2 lần up qua thẻ nhở rùi đấy! No problem! (Up ROM Touch X của Smaberg) không biết là cảm giác mạnh đâu! Hồi xưa dùng Asus P750 toàn up qua thẻ nhớ nên quen rùi...:D
Mình dùng X1 bây giờ toàn up qua thẻ nhớ, vì với X1 up qua thẻ nhớ 100% an toàn, up qua pc mới có nguy cơ chết. Cậu cứ tiếp tục up HD2 Tmobile qua thẻ nhớ đi rồi có gì mình giới thiệu chỗ sửa lại bootloader cho , yên tâm :))

smile

Mình dùng X1 bây giờ toàn up qua thẻ nhớ, vì với X1 up qua thẻ nhớ 100% an toàn, up qua pc mới có nguy cơ chết. Cậu cứ tiếp tục up HD2 Tmobile qua thẻ nhớ đi rồi có gì mình giới thiệu chỗ sửa lại bootloader cho , yên tâm :))
Khổ!!!Thì e đã bảo là "ko biết là cảm giác mạnh đâu"--> ko biết nên ko sợ mà... :D

thienhoangit

bác ancola cho xin số đt của bác đc ko ạ. bác có ở tp hcm ko. e cần bác giúp đỡ up rom cho htc hd 2 t-mobile . đa tạ bác nhé

MtxCK75

Các bác ơi, máy tính của em xài Win7 không uprom được các bác ạ, cứ chạy ROMUpdateUtily tới màn hình hiện phần trăm (lúc này HD2 đã chuyển qua màn hình 3 màu) thì đứng lại ở 0% sau đó báo lỗi kết nối. Reset lại HD2 thì vẫn khởi động bình thường, máy tính đã tắt hết các chương trình virus và HD2 đã ActiveSync thành công rồi ạ

VUNHATVAN

Bạn đã HSPL (phá khóa) chưa, nếu chưa phá thì làm sao mà up được. Mình sài W7 vẫn up bình thường

MtxCK75

Em có hỏi bên này về cái HSPL, mấy bác ấy trả lời là đã HSPL 2.08 rồi bác ạ, kiểm tra thì nó như vầy:
PB81120 HX-B3
SPL-2.08.HSPL 8G XE
0X05
CotullaHSPL 0X40

Với lại máy em mua lại, chủ trước đã up bản rom V65 của bác Quang rồi, nay em muốn up lên bản V66 mà cứ bị lỗi "Eror260" hoài. Reset lại máy thì máy vẫn hoạt động bình thường

À máy em là HD2 T-mobile, không lẽ khó up vậy sao. Các bác chỉ em với

Chỉnh sửa cuối:

minhlc1958

Active Member
Em có hỏi bên này về cái HSPL, mấy bác ấy trả lời là đã HSPL 2.08 rồi bác ạ, kiểm tra thì nó như vầy:

Với lại máy em mua lại, chủ trước đã up bản rom V65 của bác Quang rồi, nay em muốn up lên bản V66 mà cứ bị lỗi "Eror260" hoài. Reset lại máy thì máy vẫn hoạt động bình thường

À máy em là HD2 T-mobile, không lẽ khó up vậy sao. Các bác chỉ em với
Máy bạn như vậy là đã có HSPL rồi nếu cần bạn có thể chạy HSPLV3 by COTULLA for HTC HD2
1/ Cho máy của bạn kết nối và Sync hoàn chỉnh với PC.
2/ Tải Tool HSPLV3 đưa kèm dưới bài về cho chạy, sẽ có hình minh họa sau:

Chỗ đánh dấu là tât cả các SPL máy thích hợp để chạy HSPLV3.

3/ Nhấn Next, tool sẽ dò kết nối:

4/ Nếu tất cả bình thường, Tool sẽ hiển thị lựa chọn sau:

5/ Nếu lựa chọn là 2.08.HSPL và nhấn tiếp Next:
- Tool sẽ tiếp tục chạy.
- Máy của bạn sẽ tự chuyển về màn hình 3 màu
- Sau ít giây sẽ hoàn thành, máy sẽ tự khởi động lại và vào Win.

Như vậy máy của bạn đã có HSPL và điều tuyệt vời là phiên bản HSPLV3 này hỗ trợ tất cả các dòng HD2 hiện nay.

VUNHATVAN

Theo mình nghĩ thì cáp kết nối hoặc cổng USB của bạn có vấn đề. Cắm cáp sang cổng USB khác hoặc thay dây khác xem sao (Khi bạn up Rom, máy chuyển về màn mình Bootloader có 3 màu, bạn có nhìn thấy chữ USB ở cuối không?)

MtxCK75

Theo mình nghĩ thì cáp kết nối hoặc cổng USB của bạn có vấn đề. Cắm cáp sang cổng USB khác hoặc thay dây khác xem sao (Khi bạn up Rom, máy chuyển về màn mình Bootloader có 3 màu, bạn có nhìn thấy chữ USB ở cuối không?)

Vâng cảm ơn bác đã giúp đỡ, sau 1 lúc mò mẫm em đã tìm ra được nguyên nhân và khắc phục được (đã up xong bản rom mới), em chia sẻ cho mọi người để cùng rút kinh nghiệm ạ.

Nguyên nhân nằm ở cái Window Mobile Device Center các bác ạ, không hiểu vì lý do tại sao, em chỉ cảm thấy nó hoạt động không bình thường lắm (cái này hơi khó diễn tả, tức là sau khi kết nối xong thì thỉnh thoảng nó ngắt kết nối và báo "not connect" rồi lại tự động kết nối lại ngay lập tức) thế là em uninstall, dọn registry sạch sẽ sau đó cài lại thì mọi vấn đề đã được giải quyết ạ.

Chỉnh sửa cuối:

minhlc1958

Active Member
Vâng cảm ơn bác đã giúp đỡ, sau 1 lúc mò mẫm em đã tìm ra được nguyên nhân và khắc phục được (đã up xong bản rom mới), em chia sẻ cho mọi người để cùng rút kinh nghiệm ạ.

Nguyên nhân nằm ở cái Windown Mobile Device Center các bác ạ, không hiểu vì lý do tại sao, em chỉ cảm thấy nó hoạt động không bình thường lắm (cái này hơi khó diễn tả, tức là sau khi kết nối xong thì thỉnh thoảng nó ngắt kết nối và báo "not connect" rồi lại tự động kết nối lại ngay lập tức) thế là em uninstall, dọn registry sạch sẽ sau đó cài lại thì mọi vấn đề đã được giải quyết ạ.

Chúc mừng bác nhé