• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn up ROM từ WM3 lên WM6 dành cho người mới!

quangduc_ta

Mình viết bài này mục đich để các bạn mới sử dụng PDA có thể up ROM dễ dàng từ WM3SE lên WM6 mà không phải tìm kiếm thông tin từ nhiều nguồn. Nếu Mod. thấy nhảm thì cứ xóa đi hộ. Thanks!
Các Soft mình sẽ cố gắng up lên sớm nhất có thể (mấy hôm nay bị ốm, nên ngồi viết nhiều không được)
1. Back up: Sao lưu tất cả các thứ bạn cho là cần thiết (mọi người thường lựa chọn Spb Back up, nhưng mình dùng các trình riêng lẻ) Sạc no pin cho BA yêu quý
2. Đưa bộ nhớ máy về 64MB (theo mình hiểu là storage)
  • Công cụ cần thiểt: Unhide & unlock tool, Repart_Doc 4 BA
    Bước này khá quan trọng vì WM3SE có sử dụng đến Ext. ROM, trong khi đó WM5 và 6 thì lại không có, vì thế Ext. ROM không cần thiết còn tồn tại trong máy.
  • Bạn download 2 soft Unhide & unlock Ext.ROM 4 BA về, chạy unhide để hiện Ext.ROM của BA ra, chạy Unlock để mở khóa nó.
  • reset máy (bước này không biết có cần thiết không, nhưng mình muốn làm cho an tâm)
  • bây giờ dùng Repart_Doc 4 BA để format Ext. ROM, việc này thì tùy mọi người quyết định size mới cho Ext. ROM, nhưng mình đang muốn có được maximum store nên để tham số nhỏ nhất là 128Kb (cái này viết theo trí nhớ, bác nào nhớ đúng hơn thì góp ý hộ nhé)
3. Up ROM WM6:
Down bản ROM bạn thích trong diễn đàn này về nhé (mình lựa chọn bản 16MB Ram Disk của Minh Anh vì nó hợp với mình), giải nén ra 1 thư mục, nếu không có kèm file MaUpgradeUt_noID.exe đi kèm thì chịu khó down thêm file đấy về rồi copy vào thư mục vừa tạo ra.
Đưa máy về chế độ bootloader power+record+chọc reset?! :D cái này cũng không nhớ lắm, vì dùng ổn đinh quá nên có dùng đến nó gần 2 tháng nay đâu.

tắt firewall của PC (nếu có)
cắm BA yêu quý vào, cho PC nhận hardware, chạy file MaUpgradeUt_noID.exe, chờ chờ và chờ như bao lần upROM khác, đến khi máy báo OK là OK.
Rồi, chọc reset đi, cảm nhận thôi

Các chú ý nhỏ:
máy chưa có nhạc chuông đâu, xem lại đi
các chương trình cài đặt dễ lắm, như cài với WM3SE thôi
pbar có thể lỗi với 1 vài chương trình flash nên tớ lựa chọn Task Manager 2.0
thay pin sẽ bị mất sòng nên các bạn chịu khó chọc reset 1 lần
có thể lỗi thông báo sms nên vào starup xóa cái sms alert đi rồi kiếm bản khác cài lại
windows media kêu lòe xòe (cái này phải sử registry, tốt nhất nên down bản mới của Minh Anh thì không phải sủa)
và 1 đống nhỏ nhặt lôi có thể tìm trong các theard khác

Chúc thành công :D

Tool đây nhé

phần mềm backup sms hoặc có thể Sync với PC

Last edited by a moderator:

Hoangdat_vista

bác không khuyên dùng ROM nào tốt nhất à?

Chỉ nên hỏi bác là FAN của ROM nào. Mỗi người một sở thích một nhu cầu làm sao có thể nói ROM này tốt hơn ROM kia. Như vậy thì các bác COOK không đước "thích" mà bỏ không làm ROM nữa thì ai làm ROm cho chúng ta dùng. Cứ TEST đi vừa ý cái nào thì dùng cái đó....

TaQuangDuc

sao chỉ có unlock mà kô có unhide vay anh ui, e đang dùng w03, thích 06 wa'
Giúp em cái này được kô: http://pdaviet.net/showthread.php?p=233516#post233516

hì hì, bạn chịu khó clear no - yes -yes (nếu đang dùng WM5-WM6) rồi up lại ROM xem sao, theo mình nghĩ là vấn đề sẽ được giải quyết thôi. Tồi tệ hơn thì đọc hướng dẫn của Minh Anh, down lại về 2003, xem còn lỗi không.
Trường hợp cuối là mang nó ra viện khám thôi.
cheers,
chúc thành công

thanhmom195

hì hì, bạn chịu khó clear no - yes -yes (nếu đang dùng WM5-WM6) rồi up lại ROM xem sao, theo mình nghĩ là vấn đề sẽ được giải quyết thôi. Tồi tệ hơn thì đọc hướng dẫn của Minh Anh, down lại về 2003, xem còn lỗi không.
Trường hợp cuối là mang nó ra viện khám thôi.
cheers,
chúc thành công

thì em đang dùng 2003 mà, có fải 05 đâu mà bảo down xuống. nếu sửa htì sửa ở đâu cho chất lựong và giá cả hợp lý đây

TaQuangDuc

thì em đang dùng 2003 mà, có fải 05 đâu mà bảo down xuống. nếu sửa htì sửa ở đâu cho chất lựong và giá cả hợp lý đây

vậy thì nên up lại rom 2003, mình thực sự tiếc là không có bản rom gốc để up cho bạn, bạn thử tìm trên xda deverloper xem sao, nhưng tốt nhất là up luôn lên ROM WM6 đi. Xong xuôi hẵng quyết định đi sửa.
mình không dám chắc chỗ sửa nào tốt đâu, có thể thử ở wifi cafe trên Mai Hắc Đế, không thì có thể sửa ở Phương Anh CMS đầu Khâm Thiên, Ô chợ Dừa. Nói thế thôi chứ về sửa chữa là vô cùng, không thể nói trước được.
Hy vọng là ROM thôi!

captiva

cho mình hỏi tí, mình cài dc wm6 rồi, sao ko có sóng? chỉnh làm sao? vui long giúp mình vơí, thank!

Tuan1412

cho mình hỏi tí, mình cài dc wm6 rồi, sao ko có sóng? chỉnh làm sao? vui long giúp mình vơí, thank!

Bạn chỉ cần HR là có thui mà,cách HR:Ấn giữ 2 nút Camera+recorder,chọc reset vẫn giwux 2 nút đó cho đến khi màn hình hiện lên 3 dòng chữ thì dòng đầu tiên chọn yes,2 dòng sau chọn no.Cuối cùng ấn nút tin nhắn là HR thành công rồi đó

vanbon

cho em hỏi là phải up rom 06 trước,sau dó mới dùng tools dể gộp Ext. ROM vào storage có dúng không ạ.các bác cho ý kiến nha!

Dvha79_ddt

Super V.I.P
UP ROM 2003 trước đã, gộp xong rồi kiểm tra xem được chưa rồi mới UP WM06. UP xong nhớ Hard reset chọn NO-YES-YES nhé.
Chúc thành công

vanbon

UP ROM 2003 trước đã, gộp xong rồi kiểm tra xem được chưa rồi mới UP WM06. UP xong nhớ Hard reset chọn NO-YES-YES nhé.
Chúc thành công
em đang dùng w2003 sao còn up wm2003 trước làm gi.em dang cần up len wm2006 mà.anh cho ý kiến nha

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Tại bạn hỏi mình là gộp trêm WIN nào thì mình mới trả lời vậy mà.
Bạn muốn gộp ExtROM vào Storage thì phải làm trên WIN2003 và dùng đúng tool của 2003, hiện tại có tool cho WM05,06 nhưng có bạn làm bị lỗi nên mình mới khuyên bạn làm trên WM2003. Khi gộp được rùi thì bạn up lên WM6 như bình thường

TaQuangDuc

cho em hỏi là phải up rom 06 trước,sau dó mới dùng tools dể gộp Ext. ROM vào storage có dúng không ạ.các bác cho ý kiến nha!

híc, mình có viết rõ là:
1. back up
2. Nâng..
3. up ROM mà
tool thì mình để ngay cuỗi bài rồi đó!

myGenio

hic, chắc chưa cài lên đã hỏi phải không? cài lên thì nó mới hiện ra cái unhide và unlock chứ.
Cố lên nhé. Dễ mà! Chắc chắn thành công!
cheers
Anh ơi e tải tool cuối bài cuả anh và đâyhttp://img523.imageshack.us/img523/5112/toolbp8.png hình nó đây anh bảo chạy cái nào em thử chạy cài rồi nhưng có thấy cái nào đâu, anh đã hướng dẫn thì hướng dẫn cho trót thì các newbie mới hiểu chứ.

Chỉnh sửa cuối:

myGenio

xdaunlocker.cab cái đó cài vào máy mà chạy bạn ạ
anh hướng dẫn thế này thì chết em,không khéo bị phạt vì spam cũng nên, chỉ vì em gàmờ mới kêu anh hướng dẫn tỉ mỷ , vậy mà anh baỏ cài cái đó vào mà chạy,thì em cũng đã cài và chạy rồi, nhưng tiếp theo thế nào thì chịu, xin anh nốt lần này nửa thôi, không có thì chịu, cụ thể hơn chút đi đại ca,plizzz

TaQuangDuc

anh hướng dẫn thế này thì chết em,không khéo bị phạt vì spam cũng nên, chỉ vì em gàmờ mới kêu anh hướng dẫn tỉ mỷ , vậy mà anh baỏ cài cái đó vào mà chạy,thì em cũng đã cài và chạy rồi, nhưng tiếp theo thế nào thì chịu, xin anh nốt lần này nửa thôi, không có thì chịu, cụ thể hơn chút đi đại ca,plizzz

liệu mình có cần copy cả bài ở trang 1 về đây không nhỉ?!

2. Đưa bộ nhớ máy về 64MB (theo mình hiểu là storage)

* Công cụ cần thiểt: Unhide & unlock tool, Repart_Doc 4 BA
Bước này khá quan trọng vì WM3SE có sử dụng đến Ext. ROM, trong khi đó WM5 và 6 thì lại không có, vì thế Ext. ROM không cần thiết còn tồn tại trong máy.
* Bạn download 2 soft Unhide & unlock Ext.ROM 4 BA về, chạy unhide để hiện Ext.ROM của BA ra, chạy Unlock để mở khóa nó.
* reset máy (bước này không biết có cần thiết không, nhưng mình muốn làm cho an tâm)
* bây giờ dùng Repart_Doc 4 BA để format Ext. ROM, việc này thì tùy mọi người quyết định size mới cho Ext. ROM, nhưng mình đang muốn có được maximum store nên để tham số nhỏ nhất là 128Kb (cái này viết theo trí nhớ, bác nào nhớ đúng hơn thì góp ý hộ nhé)

bạn làm đến bước này rồi thì chỉ việc ngồi upRom nữa là xong.
chúc thành công!
cứ làm đi, không sợ BA chết đâu
muốn cho hình vào bài, bạn chọn biểu tượng 2 quả núi có mặt trời bên trên, màu vàng rồi paste link ảnh vào là xong

myGenio

Thanks bác Đức nhiều lắm, nhưng bác hiểu nhầm ý em chút rồi,ý em hỏi là sau khi cài Unhide & unlock tool xong rồi làm thế nào cơ ( để hiện ExROM và mở khóa ý). Nhưng sau khi tìm tòi thì hóa ra ko dể ý là vào trong Program mà chạy ct mở khóa,nói chung là xong vụ này bác ạ.
Tức là em đã up 2003 => 2006 , toát mồ hôi, vì lấn đầu tiện up Rom, erro liên tục báo lỗi đến lần thứ 3 mới ok.