• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn up ROM từ WM3 lên WM6 dành cho người mới!

TaQuangDuc

Thanks bác Đức nhiều lắm, nhưng bác hiểu nhầm ý em chút rồi,ý em hỏi là sau khi cài Unhide & unlock tool xong rồi làm thế nào cơ ( để hiện ExROM và mở khóa ý). Nhưng sau khi tìm tòi thì hóa ra ko dể ý là vào trong Program mà chạy ct mở khóa,nói chung là xong vụ này bác ạ.
Tức là em đã up 2003 => 2006 , toát mồ hôi, vì lấn đầu tiện up Rom, erro liên tục báo lỗi đến lần thứ 3 mới ok.

welcome to the WM6 world!=D>

Tung_solex

Các bác cho em hỏi là em up ngay ở Stage 1 nó cứ 0% mãi rồi 5 phút sau mới báo lỗi.... không biết có phải do cabe em mua lởm không ạ (em mua có 50k=))) em cài soft thì bình thường nhưng khi up rom nó cứ 0% :-?? anh em chỉ em với..

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Nếu bạn đã đưa về bootloader và up báo lỗi thì đúng là do cable của bạn không đạt tiêu chuẩn rồi. Lưu ý là pin phải đầy hoặc còn nhiều đấy nhá

dzzzzzi

bạn nào chỉ giúp mình với. con O2 IIs của mình dang chạy ROM 5.04.10 mình muốn up lên ROM khác nhưng mà mình bấm POWER+CAMERA+RESET mà sao nó không ra BL? mình không biết phải làm sao nữa

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Bạn phải tham khảo lại bài hướng dẫn chứ
Để đưa về bootLoader thì nhấn tổ hợp Record + Power + reset mà
Hard reset là Camera + Record + Reset
chọn No - Yes - Yes rồi nhấn nút tin nhắn là xong
À mà bản ROM bạn đang dùng là bản WM5 nổi tiếng 1 thời của bác logout đấy.
Như vậy bạn có thể UP lên WM6 hay WM6.1 vô tư đấy
CHúc vui

TaQuangDuc

Anh Hà ơi,
bài này bị sai phần đưa về bootloader, anh sửa lại dùm em.
phần mềm dùng để back_up SMS của em đưa rất ổn định, em dùng cho các bản từ WM3-5-6-6.1 đều hoàn hảo, anh có thể xem qua rồi build vào ROM thì tốt.
theo em, contact được back-up (thật ra là lưu vào contact của outlook của PC) là biện pháp chính xác và hữu hiệu nhất. vì đằng nào sau khi up ROM mới mình cũng phải Sync với PC mà.
1 vài dòng kinh nghiệm thôi, chia tay BA nhé!
Cheers,
Đức, TQ

kokoro194

bạn có thể nói chi tiết hơn ko?? hình mình họa chẳng hạn?? mình đọc xong vẫn còn mơ màng lắm ạ

vnanhvn

bạn có thể nói chi tiết hơn ko?? hình mình họa chẳng hạn?? mình đọc xong vẫn còn mơ màng lắm ạ

BootLoader = record + Power + reset. Trước đó bạn dow bản rom cần úp về để úp như bình thường thôi mà.
Còn nếu bạn là người mới up rom lần đầu thì qua topic kĩ thuật up rom nhé để được hưỡng dẫn cụ thể hơn!

thinhga

khi em mới up em cũng thế.Chuẩn bị kĩ lắm,tìm tất cả các bài trong 4rum đọc hết,có bản rom nào là em cũng down hết.Nhưng h làm quen rồi thì tóm lại nó cũng chỉ có 3 bước cơ bản thôi.Bạn nào đang chuẩn bị up rom hay radio cứ thoải mái đi,làm theo mấy bác trên kia là ok.up đc rồi sướng lắm! :)

TaQuangDuc

các bác cho em xin mấy cái đường link down ROM 2005
ROM 2005 bạn tìm lại trong Room này nhé, có 1 mục riêng cho nó đấy

bạn bắt tay vào làm đi, mở trang 1 ra, vừa cắm BA vào vừa làm theo từng bước trang 1, như vậy mới xong được. Đọc không, để đấy thì cuối cùng máy bạn vẫn là 2003SE thôi.

crappiest

Mình gặp 1 vấn đề mà chưa rõ cách giải quyết ra sao, rất mong mọi người giúp đỡ!

Số là mình định update Blue Angel từ WM 2003 -> WM 6. Mình đã thực hiện đúng các bước ở diễn đàn này cùng một số nơi khác: Dọn dẹp, up rom, hard reset. Ở hai bước đầu chạy khá thoải mái mà không có vấn đề gì, tuy nhiên sau khi Hard reset và mình chọn hai lựa chọn dưới là Yes, yes, lựa chọn đầu là No thì màn hình toàn màu trắng và đứng luôn, mình chờ suốt nửa tiếng chả thấy thay đổi gì.

Sau đó nếu mình soft reset lại thì đôi khi 3 dòng dưới hiển thị hơi lạ, không hiển thị version của rom radio (R None, G None), và dĩ nhiên cũng không thể khởi động được.

Mình đã thử dùng mtty để clean cho máy (set 14 0; task 28; task 0) nhưng vẫn không tác dụng. Còn nếu mình downgrade về WM 2003 sử dụng Rom chuẩn thì vẫn chạy bình thường.

Rom mà mình định up lên là Glass_ROM 19199_WM6.1hoangdat_VT, rất mong mọi người giúp đỡ.

Anhtoitb

Trên đây em thấy các bác bàn về up từ wm2003 lên wm6. Em cũng đã làm và Ok luôn!
Nhưng giờ em muốn up từ wm6 xuống wm2003 thì phải làm thế nào ạ?
Xin chỉ giùm!

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Cũng vậy thôi, bạn cứ up bình thường.
Đầu tiên bạn đưa máy về bootloader rồi up (nhớ là cóp file MaUpgradeUt_noID.exe của bản ROM 6 sang bản ROM 03).
UP xong chỉ việc dùng thôi, khỏi cần Hard reset :D

TaQuangDuc

Mình gặp 1 vấn đề mà chưa rõ cách giải quyết ra sao, rất mong mọi người giúp đỡ!

Số là mình định update Blue Angel từ WM 2003 -> WM 6. Mình đã thực hiện đúng các bước ở diễn đàn này cùng một số nơi khác: Dọn dẹp, up rom, hard reset. Ở hai bước đầu chạy khá thoải mái mà không có vấn đề gì, tuy nhiên sau khi Hard reset và mình chọn hai lựa chọn dưới là Yes, yes, lựa chọn đầu là No thì màn hình toàn màu trắng và đứng luôn, mình chờ suốt nửa tiếng chả thấy thay đổi gì.

Sau đó nếu mình soft reset lại thì đôi khi 3 dòng dưới hiển thị hơi lạ, không hiển thị version của rom radio (R None, G None), và dĩ nhiên cũng không thể khởi động được.

Mình đã thử dùng mtty để clean cho máy (set 14 0; task 28; task 0) nhưng vẫn không tác dụng. Còn nếu mình downgrade về WM 2003 sử dụng Rom chuẩn thì vẫn chạy bình thường.

Rom mà mình định up lên là Glass_ROM 19199_WM6.1hoangdat_VT, rất mong mọi người giúp đỡ.

ROM 5 - 6 - 6.1 cho BA đều là do anh em mình cook, không có bản xịn từ bổn hãng, vì thế lỗi None - None là bình thường, reset lại là OK ngay.
Bạn thử cài bản khác rồi hard reset No-Yes-Yes xem còn bị không?
chắc là sẽ OK. Chúc thành công.

Trên đây em thấy các bác bàn về up từ wm2003 lên wm6. Em cũng đã làm và Ok luôn!
Nhưng giờ em muốn up từ wm6 xuống wm2003 thì phải làm thế nào ạ?
Xin chỉ giùm!

bạn tìm bài hướng dẫn của MinhAnh nhé.
thật ra là làm ngược lại của bài lên 6 này thôi, up xong thì lại unhide, unlock, format lại Ext.ROM rồi lại lock lại rồi up lại ROM là thành công.
Cheers,

Phathienmenh

em đang dùng o2s máy đang chạy win 6.1 build 19716.1.1.0 pv
khi em đưa về bootloader ( Power + record + chọc reset) .sau do up lên bản rom WM6.1 CE OS 5.2.19199 (Build 19199.1.0.0 PV DVH) bị báo lỗi là ko phiên bản rom ko phù hợp ko thể up dc. em đã tải mmấy bản 19199 về rùi mà ko up dc . ko hiểu sao nữa ?

nhandt

làm ơn cho em hỏi tí mấy anh ơi! em đang xài con O2s, nhưng nó bị die cái phím hộp thư rồi, nên em không còn cách nào để HR được. có anh nào biết còn cách nào khác chỉ em với. cảm ơn nhiều.

Last edited by a moderator:

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Giải pháp của bạn đây, xin lỗi nhé mình bận quá không trực tiếp dịch cho bạn được :

You will need the program MTTY(Attached with this post).
1) Kill activesync processes: Ctrl+Shift+Esc in Windows to bring up Task Manager. Kill wcescomm.exe and WCESMgr.exe (by selecting the task on the processes tab, and clicking the End Process button below)

2) Phone needs to be POWER + Record + Pen Reset and on Serial/USB screen. COnnect it to the PC, and it should show USB, with the backlight remaining off.

3a) Run mtty1.42.exe
b) Select USB from first list (where COM1 is displayed. Don't press USB button). If USB (or a list item containing USB) isn't in the list, then you have't connected to the PC properly.

(Leave default parameters: 8 bits / Flow Control NONE / Stop bits 1 / Parity None / Local Echo No)

c) Click OK

3) Run following commands:

[press enter first to get USB> prompt]

USB>

5. type "set 14 0" without the quotes to tell bootloader to boot the OS after reset.

USB>set 14 0
HTCST ÚÈHTCEUSB>

6. type "task 28" to get your device formatted

USB>task 28
DOC_format_HW+
DOCInfoTableinitHW+
Binary0:dwSize=80000
BINFS0:dwSize=0
FAT0:dwSize=1000000
FAT1:dwSize=2BA0000
All:dwSize=3C20000
USB>

7. type "task 0" to ask your device reboot

USB>task 0
USB>

8) Exit the program, then re-hard-reset (POWER + Record + Pen Reset), leaving on USB screen in order to run ROM Flasher

9)Now be back to the Usb/Serial screen and run your favourite ROM upgrade-A clean installation

Please let me know if this worked for you too. I believe this was my great geeky work i did with my BA. Was so frustrated when the buttons were not
working.

P.S: This is not my own work. I got the Mtty app from this same forum and the steps too. I am terrible sorry if i have repeated a post or done something i should not

mtty 1.42.rar

Nguồn từ xda

Chỉnh sửa cuối:

vnanhvn

Các bác ơi, cứu cứu với ạ! Em vừa format lại PC mà quên mất folder lưu phần mền up Rom các bác cho em xin lại đường link dow Unhide & unlock tool, Repart_Doc 4 BA với nhé! Em xin chân thành cảm ơn hj hj! Càng sớm càng tốt các bác nhé!