• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Khu vực: Spam & Tán gẫu

thangbb

Cũng thèm lắm nhưng phải giải quyết vụ NG nghe có vẻ khó tìm được ngày đẹp

có gì khó tìm ngày, alo cho H ấn định ngày bố trí giao lưu- ít người thì bất kỳ lúc nào
Muốn đông O chủ đọng liên lạc bằng dt cho chắc ăn

bemeolovepethuy

.:: Đai Sứ Offline ::.
Ơ hay! Ko đi thì mất quyền lợi chứ làm gì có chuyện mang về, thế đi đồ sơn anh cũng phải mang về cho chú hàng tươi sống à?

ơ có mỗi thằng em út ít tuổi nhất.ko thương em thì thương ai:D. Đồ sơn muà này bẩn lắm

PhamHien

Hi...hi...bận quá giờ mới vào được! Từ tháng 1 đến tháng 7 thì tháng chẵn có 30 ngày(trừ tháng 2),tháng lẻ có 31 ngày.Từ tháng 8 đến tháng 12 ngược lại: tháng chẵn 31 ngày, tháng lẻ 30 ngày. Các bác cứ thế mà tính! Cuối tuần là CN ngày 1/7 xin mời các anh em về NG chơi! Em sẽ đình mọi việc lại để đón tiếp các bác! Mọi người cứ thống nhất đi!

PhamHien

Cách tính trên là theo Lịch Gregory(Giáo hoàng Grê-gô-ri-ô VIII). Theo lịch này thì mỗi năm có 365 ngày, chia làm 12 tháng. Cứ 4 năm thì thêm một ngày vào cuối tháng 2 để thành 29 ngày, tạo nhành năm nhuận. Năm nhuận là năm có số năm chia hết cho 4 như 2004, 2008, 2012.... Năm nào tận cùng là số 00 thì phải thêm điều kiện chia hết cho 400 mới là năm nhuận.
Cũng theo Công giáo, tháng 2 là tháng "đen tối" nên để tránh đen đủi, người ta rút bớt số ngày của tháng này chỉ còn 28. Ngược lại, tháng 8 là tháng "đẹp" nên người ta thêm vào một ngày mà thành 31 ngày, dẫn tới từ tháng 8 đến cuối năm thì tháng chẵn có 31 ngày, tháng lẻ 30 ngày...

Bác thangbb có cần chỉnh lại lịch cho các con BB không đấy? :)

PhamHien

Cách tính trên là theo Lịch Gregory(Giáo hoàng Grê-gô-ri-ô VIII). Theo lịch này thì mỗi năm có 365 ngày, chia làm 12 tháng. Cứ 4 năm thì thêm một ngày vào cuối tháng 2 để thành 29 ngày, tạo nhành năm nhuận. Năm nhuận là năm có số năm chia hết cho 4 như 2004, 2008, 2012.... Năm nào tận cùng là số 00 thì phải thêm điều kiện chia hết cho 400 mới là năm nhuận.
Cũng theo Công giáo, tháng 2 là tháng "đen tối" nên để tránh đen đủi, người ta rút bớt số ngày của tháng này chỉ còn 28. Ngược lại, tháng 8 là tháng "đẹp" nên người ta thêm vào một ngày mà thành 31 ngày, dẫn tới từ tháng 8 đến cuối năm thì tháng chẵn có 31 ngày, tháng lẻ 30 ngày...

thangbb

báo cáo cả nhà chẳng qua hôm rồi chủ nợ đến xiết ghê quá đành hẹn cuối tháng này chọn đúng ngày 31 thanh toán đầy đủ. Thôi hôm đó đi NG cho yên lành nhỉ ?

khong_co_ai

Active Member
Vậy ấn định lịch vào cuối tuần này là Chủ nhật, ngày 01 tháng 7 năm 2012. Anh em chuẩn bị tinh thần thưởng thức món ..........sáo khế nhé.

Chiều 24-2, Bộ GĐ&ĐT chính thức công bố lịch thi đại học, cao đẳng năm 2012 đợt một: Ngày 4 - 5/7/2012, thi đại học khối A, A1 và V. Thí sinh thi khối V, sau khi dự thi môn Toán, Lý, thi tiếp năng khiếu Vẽ đến hết ngày 11/7/2012
Như vậy thứ 2 chú Thắng mới lên đường đưa sĩ tử lên Kinh ứng thí cũng vừa. Chủ nhật cố gắng thu xếp đi chơi và cho cả sĩ tử đi để sả tress trước khi vào phòng thi có lẽ là hợp lý đó.

Chỉnh sửa cuối:

kdv2108

Active Member

Đoạn này theo anh biết thì là do hoàng đế Augustus,tên ông cũng chính là tên tháng 8 :
Cái này xuất phát từ thời La Mã ,lúc đầu khi mới ra quy định lịch pháp hoàng đế La Mã là Julius Ceasar quy định tháng chẳn là tháng đủ ,mỗi tháng gồm 31 ngày ,tháng lẻ là tháng thiếu ,mỗi tháng gồm 30 ngày . như vậy khi cộng lại cả năm là 366 ngày =>phải bớt đi 1 ngày và phải chọn 1 tháng để bớt 1 ngày trong tháng đó ,và thời La Mã tháng 2 chính là tháng treo cổ tù nhân ,chính vì muốn giảm bớt tội lỗi và sự xui xẻo hoàng đế La Mã đã bớt 1 ngày trong tháng 2 tức còn 29 ngày .

Sau này khi Augustus lên làm Hoàng đế , thấy Julius sinh vào tháng 7 mà tháng 7 có 31 ngày ,còn mình sinh vào tháng 8 chỉ có 30 ngày ,và vì mong muốn được như Julius nên Augustus đã quyết định thay đổi tháng 8 thành 31 ngày ,đồng thời thay đổi tháng đủ và tháng thiếu trong các tháng còn lại ,tức tháng đủ thành tháng thiếu ( 9 và 11 ) tháng thiếu thành tháng đủ ( 10 và 12 ) ,vậy đã dư 1 ngày và quyết định giảm theo 1 ngày vào tháng 2 tức 28 ngày (nếu năm nhuận sẽ 29 ngày )

khong_co_ai

Active Member
PDAVIET HD có 2 nhà vật lý học và nông học, giờ lại có thêm 2 nhà chiêm tinh học nữa. Đáng nể thật.

bemeolovepethuy

Vậy ấn định lịch vào cuối tuần này là Chủ nhật, ngày 01 tháng 7 năm 2012. Anh em chuẩn bị tinh thần thưởng thức món ..........sáo khế nhé.

Chiều 24-2, Bộ GĐ&ĐT chính thức công bố lịch thi đại học, cao đẳng năm 2012 đợt một: Ngày 4 - 5/7/2012, thi đại học khối A, A1 và V. Thí sinh thi khối V, sau khi dự thi môn Toán, Lý, thi tiếp năng khiếu Vẽ đến hết ngày 11/7/2012
Như vậy thứ 2 chú Thắng mới lên đường đưa sĩ tử lên Kinh ứng thí cũng vừa. Chủ nhật cố gắng thu xếp đi chơi và cho cả sĩ tử đi để sả tress trước khi vào phòng thi có lẽ là hợp lý đó.

trưa ngày 1 ăn cơm nhà chú nghe thánh chỉ nhận kinh phí :D tối vù xe xuống hải phòng. Ngày 2 cho nó nghỉ ngơi ngày 3 đi làm hồ sơ thi.ngày 4 ,5 nó thi.lịck các cụ đưa ra thế em cãi thế nào dc.hu hu.cũng muốn đi lắm mà có đi dc đâu:(:)((

PhamHien

Nói những vấn đề lịch sử thì đúng là dài dòng và cần có sự đọc rộng,hiểu nhiều! E cứ quy cho nó đơn giản và ngắn gọn cho dễ nhớ! Lúc nào cần chính xác thì lại tra cứu! Cám ơn bác Diệp đã giải thích tường tận! Lại nhớ ngày học ĐH phải học Thiên Văn học và mấy cái món tính lịch, tính ngày này mà thấy già đi như các cụ! Hic
Thế là chốt CN tuần này ạ! Bác Diệp có mặt ko đấy?

khong_co_ai

Active Member
Nói những vấn đề lịch sử thì đúng là dài dòng và cần có sự đọc rộng,hiểu nhiều! E cứ quy cho nó đơn giản và ngắn gọn cho dễ nhớ! Lúc nào cần chính xác thì lại tra cứu! Cám ơn bác Diệp đã giải thích tường tận! Lại nhớ ngày học ĐH phải học Thiên Văn học và mấy cái món tính lịch, tính ngày này mà thấy già đi như các cụ! Hic
Thế là chốt CN tuần này ạ! Bác Diệp có mặt ko đấy?
Trắc chắn là có mặt chứ. Chú nói thế! bác Diệp không có mặt thì thành mất mặt à???? =)) =)) =))
=)) =)) =)) =))

bemeolovepethuy

Lại nhớ ngày học ĐH phải học Thiên Văn học và mấy cái món tính lịch, tính ngày này mà thấy già đi như các cụ!

=))=)).cái nì em xác nhận.nhắc đến vật lý vẫn hãi.em sợ nhất món cơ lượng tử với vật lý lý thuyết:D