• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

MỘT SỐ LƯU Ý VÀ KHẮC PHỤC ĐỐI VỚI VIỆC UP ROM COOK CHO EVO 3D

ancola66

Super V.I.P
cảm ơn chú đã hướng dẫn

máy cháu là bản Châu Á, sau khi up Kernel bằng Flash Image GUI, vào kiểm tra Kernel version vẫn là 2.6.35.13

trong khi thông số của ROM LeeDr0iD 2.00 là 2.6.35.14 :-??

cháu up = file zip ở địa chỉ http://leedroid.ftp.rshost.eu/Shooter-Kernels/LeeDrOiD_Evo-3D-GSM_V1.0.0-KERNEL.zip

cháu đã thử giải nén nhưng rồi Browse đến file zImage nhưng ko flash được :(
Nếu kernel đó ở trong là zImage thì không được giải nén, cứ cho cả file zip đó vào thẻ nhớ và dùng Flash Image GUI linhk tới nó >>> Nó sẽ tự hiểu.

HMT5999

Waiting for devices đợi hoài không thấy là do bạn chưa chuyển máy về chế độ bootloader. Bạn chuyển máy về bootloader bằng lệnh abd reboot loader xong rồi mới chạy là ok ngay. Hoặc bạn tự vào boot loader xong rồi cắm lại vào là chạy.
Cái file bat có thể bị lỗi do đường dẫn sai. Nó là batch file của Ms Dos đó mà. Nếu muốn biết thì bạn mở ra xem nó là gì.

mình thử cách của bạn rồi, nhưng ko thấy tác dụng gì cả vẫn waiting for device....:-?

cutibcs

mình thử cách của bạn rồi, nhưng ko thấy tác dụng gì cả vẫn waiting for device....:-?
nó waiting for device là vì đưa máy về chế độ bootloader bạn cắm dây vào và nhấn nút nguồn 1 cái cho nó . nó mới chạy:D

ancola66

Super V.I.P
nó waiting for device là vì đưa máy về chế độ bootloader bạn cắm dây vào và nhấn nút nguồn 1 cái cho nó . nó mới chạy:D
Chính xác, khi bạn đưa máy về Hboot thì nó mới chỉ là màn hình Hboot (Có menu lựa chọn để vào các mục như fastboot, recovery...)
Mặc định vệt sáng nằm ở mục Fastboot >>> Các bạn nhấp Power để xác nhận >>> Nó sẽ vào chế độ fastboot và khi bạn cắm cáp nối với PC thì nó sẽ hiện thêm chữ USB ở bên cạnh

HMT5999

Chính xác, khi bạn đưa máy về Hboot thì nó mới chỉ là màn hình Hboot (Có menu lựa chọn để vào các mục như fastboot, recovery...)
Mặc định vệt sáng nằm ở mục Fastboot >>> Các bạn nhấp Power để xác nhận >>> Nó sẽ vào chế độ fastboot và khi bạn cắm cáp nối với PC thì nó sẽ hiện thêm chữ USB ở bên cạnh
Mình đã làm được rồi. Lần đầu tiên sd Android nên còn gà.hihi Cám ơn mọi người đã nhiệt tình chỉ bảo.

kyph1982

Mình đã làm được với bài hướng dẫn của bác ân. Nhưng lại vướng 1 vài điểm sau:
Máy mình là .11 bản châu Á
Lúc đầu mình làm theo bài 2 đã up được các rom thành công.
Sau đó mình lại nhỡ tay úp lại kernel stock châu âu ở bài 1 của bác. Định úp kernel cook nhưng sau khi úp kernel stock châu âu mình đã không cài được bất kỳ room cook nào nữa... hic ... hic.. bác nào có phương pháp xử lý ca này của em không ạ!!! Mặc dù em đã thử úp lại boot.img trong thư mục ADB lúc đầu vẫn không được

nvn1010

Mình đã làm được với bài hướng dẫn của bác ân. Nhưng lại vướng 1 vài điểm sau:
Máy mình là .11 bản châu Á
Lúc đầu mình làm theo bài 2 đã up được các rom thành công.
Sau đó mình lại nhỡ tay úp lại kernel stock châu âu ở bài 1 của bác. Định úp kernel cook nhưng sau khi úp kernel stock châu âu mình đã không cài được bất kỳ room cook nào nữa... hic ... hic.. bác nào có phương pháp xử lý ca này của em không ạ!!! Mặc dù em đã thử úp lại boot.img trong thư mục ADB lúc đầu vẫn không được

Bạn thử up lại asia stock kernel xem.
// Máy asia S-on up kernel = Flash Image GUI ko được, phải up bằng boot.img, Đa số các kernel lại toàn là Zimage. Bác nào hảo tâm up lên các kernel khác = boot.img lên với

tuanbkhn

Bạn thử up lại asia stock kernel xem.
// Máy asia S-on up kernel = Flash Image GUI ko được, phải up bằng boot.img, Đa số các kernel lại toàn là Zimage. Bác nào hảo tâm up lên các kernel khác = boot.img lên với
nh
Máy của mình Hboot 0011 asia Flash Kenel bằng phần mềm Flash Image GUI được bình thường mà, mình đã làm đi làm lại đến lần thứ 4 rồi, lần nào cũng ok mà.

nvn1010

nh
Máy của mình Hboot 0011 asia Flash Kenel bằng phần mềm Flash Image GUI được bình thường mà, mình đã làm đi làm lại đến lần thứ 4 rồi, lần nào cũng ok mà.
Đúng rồi nó vẫn báo thành công nhưng khi kiểm tra lại thì vẫn ko thay đổi gì, vẫn là kernel cũ bạn thử kt lại xem

TieuThua

chính xác :( mình cũng đang loay hoay vụ này :ar!

Bác flash recovery theo bước này của Ancola:
*Tải bộ Tool ADB_Flash_Tool ở ĐÂY
*Giải nén trên ổ C
*Các bạn tải phiên bản Recovery bạn muốn ở 2 link trên
*Chép file cwm-X.X.X.X-shooteru.img vào thư mục tool vừa giải nén ra.
*Đưa máy về chế độ Fastboot rồi kết nối với PC (Nhớ đánh dấu vào Ô USB deburging)
*Chạy file flash.bat
*Nhập fastboot flash recovery XXXXXX.img (Với X là tên file recovery tùy từng phiên bản)
*Đợi nó chạy xong thì gõ tiếp fastboot reboot
*Máy khởi động lại là OK

Xong chay root, root xong bây giờ muốn flash kernel hay rom mới làm theo bước này của Ancola:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?158431-M%E1%BB%98T-S%E1%BB%90-L%C6%AFU-%C3%9D-v%C3%A0-KH%E1%BA%AEC-PH%E1%BB%A4C-%C4%90%E1%BB%90I-V%E1%BB%9AI-VI%E1%BB%86C-UP-ROM-COOK-CHO-EVO-3D&p=1872235&viewfull=1#post1872235

Làm theo phương pháp như trên up tất cả rom mới và kernel mới đều được, đặc biệt ko cần fix wifi nhé.

tuanbkhn

Đúng rồi nó vẫn báo thành công nhưng khi kiểm tra lại thì vẫn ko thay đổi gì, vẫn là kernel cũ bạn thử kt lại xem

Mình đã kiểm tra rồi, cả bằng Flash Image GUI và cả vào setting-> about-> software. Đúng là đã thay kenel mới mà, mình đã thay đổi kenel 3 version khác nhau rồi, đều ok cả

KjepNgh3o

Bác flash recovery theo bước này của Ancola:
*Tải bộ Tool ADB_Flash_Tool ở ĐÂY
*Giải nén trên ổ C
*Các bạn tải phiên bản Recovery bạn muốn ở 2 link trên
*Chép file cwm-X.X.X.X-shooteru.img vào thư mục tool vừa giải nén ra.
*Đưa máy về chế độ Fastboot rồi kết nối với PC (Nhớ đánh dấu vào Ô USB deburging)
*Chạy file flash.bat
*Nhập fastboot flash recovery XXXXXX.img (Với X là tên file recovery tùy từng phiên bản)
*Đợi nó chạy xong thì gõ tiếp fastboot reboot
*Máy khởi động lại là OK

Xong chay root, root xong bây giờ muốn flash kernel hay rom mới làm theo bước này của Ancola:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?158431-M%E1%BB%98T-S%E1%BB%90-L%C6%AFU-%C3%9D-v%C3%A0-KH%E1%BA%AEC-PH%E1%BB%A4C-%C4%90%E1%BB%90I-V%E1%BB%9AI-VI%E1%BB%86C-UP-ROM-COOK-CHO-EVO-3D&p=1872235&viewfull=1#post1872235

Làm theo phương pháp như trên up tất cả rom mới và kernel mới đều được, đặc biệt ko cần fix wifi nhé.

vấn đề là mình đọc bài hướng dẫn đấy sau khi đã up ROM LeeDr0id 2.0 theo hướng dẫn của Man PhamQuang (unlock bootloader, flash recovery, up ROM)

kiểm tra lại thì thấy chưa up được Kernel đi cùng ROM vì máy mình là bản Châu Á

mình đang tìm cách up Kernel kèm theo ROM, định dạng zImage , dùng Flash Image GUI mấy lần ko được :ar!

ko biết dạng zImage có up được theo cách của chú Ancola ko nữa ? :(

TieuThua

vấn đề là mình đọc bài hướng dẫn đấy sau khi đã up ROM LeeDr0id 2.0 theo hướng dẫn của Man PhamQuang (unlock bootloader, flash recovery, up ROM)

kiểm tra lại thì thấy chưa up được Kernel đi cùng ROM vì máy mình là bản Châu Á

mình đang tìm cách up Kernel kèm theo ROM, định dạng zImage , dùng Flash Image GUI mấy lần ko được :ar!

ko biết dạng zImage có up được theo cách của chú Ancola ko nữa ? :(

Bạn làm lại flash recovery lại từ đầu, làm theo các bước của Ancola như mình đã tóm gọn lại đó. tìm kernel.zip trên xda về up, bảo đảm ok. hoặc up rom châu âu nào cũng được ko cần fix wifi luôn, tất cả thông số đều thay đổi.

nvn1010

Mình đã kiểm tra rồi, cả bằng Flash Image GUI và cả vào setting-> about-> software. Đúng là đã thay kenel mới mà, mình đã thay đổi kenel 3 version khác nhau rồi, đều ok cả

Thật là kỳ lạ, máy mình stock kernel flash = Zimage thì ko được, nhưng sau khi thay kernel UNITY v2 rồi thì lại flash = Zimage được ??? Ko hiểu luôn

phonghoangka

bác ancola cho mình hỏi vấn đề này , việc flash thành công hoàn toàn rom là do recovery 5020 hay do máy dc cắm cáp usb kết nối với PC + sử dụng lệnh adb

và cuối cùng là cho mình hỏi liệu mình có thể sự cài recovry 5020 cho máy và flash trực tiếp rom mà không cần keeta nối với PC, liêu như thế có thể flash rom và kernel theo rom thành hay không

ancola66

Super V.I.P
bác ancola cho mình hỏi vấn đề này , việc flash thành công hoàn toàn rom là do recovery 5020 hay do máy dc cắm cáp usb kết nối với PC + sử dụng lệnh adb

và cuối cùng là cho mình hỏi liệu mình có thể sự cài recovry 5020 cho máy và flash trực tiếp rom mà không cần keeta nối với PC, liêu như thế có thể flash rom và kernel theo rom thành hay không
Với máy Châu Á thì bạn phải bắt buộc khởi động Recovery qua PC thì nó mới up kernel (Đi kèm bản rom) cho bạn.