• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

NAND ANDROID TRÊN HD2 - THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN

heymen9x

Bạn làm bằng cách thứ 2 đi! ClearSD MBR
Ngày mai khi pin đầy mình sẽ thử, cho hỏi bác đang dùng bản Rom j` để mình dùng theo, tại vì mới dùng HD2 nên bỡ ngỡ lắm, mình đang dùng Rom Stock Desire trên Nand đầu tiên của DFT máy nóng và pin dùng chỉ đc 15h thôi, bác cho em biết tên hoặc link càng tốt. Em tìm hiểu mấy ngày nay mà mỗi lần up Rom tim em đập loạn xạ, stress lắm ạ :( , đọc hướng dẫn ở các topic rom mới thì ko hiểu bnhieeu
. Cảm ơn bác rất nhiều

atungbk

Cho em hỏi:
Mấy bản DesireZ Nand Flash, tại sao phải copy thư mục Desire_DL vào thẻ?

nguyenh

Cho em hỏi:
Mấy bản DesireZ Nand Flash, tại sao phải copy thư mục Desire_DL vào thẻ?

Bạn hiểu nhầm rồi, bản này có thể chạy cả trên thẻ nhớ và trên Nand. Nếu mà đã sài Nand thì không cần copy lên thẻ nhớ thư mục đó nữa!

heymen9x

mình hỏi trên xda thì bị chê là noob, các bác trên đó ném đá ghê quá
mạn phép hỏi thêm các bác PDAviet là xem trên xda các bác cook rom thường đưa ra cái bản vá lỗi để là kernel patch đuôi là 7z mà rom đó up = MADLG thì update ntn ạ
mong đc mở rộng tầm hiểu biết ^^

nguyenh

mình hỏi trên xda thì bị chê là noob, các bác trên đó ném đá ghê quá
mạn phép hỏi thêm các bác PDAviet là xem trên xda các bác cook rom thường đưa ra cái bản vá lỗi để là kernel patch đuôi là 7z mà rom đó up = MADLG thì update ntn ạ
mong đc mở rộng tầm hiểu biết ^^

Ý bạn là up băng DAF ý hả. Chứ nếu mà up bằng CWM thì họ luôn đưa ra file .zip cho mình. 7z cũng là một định dạng file nén thôi, bạn có thể giả nén bằng winrar bản 3.9 trở lên, hoặc là dùng chuơng trình cùng tên 7-zip, bạn có thể download tại đây!

npduong

Cho mình hỏi cách vào mục weather trong hd2 là làm thế nào vậy? Mình ko tìm được!
Mình muốn chỉnh nhiệt độ thành độ C!

Cho mình hỏi cách vào mục weather trong hd2 là làm thế nào vậy? Mình ko tìm được!
Mình muốn chỉnh nhiệt độ thành độ C!
Trong Menu Android bạn vào Weather (có hình mặt trời ý) sau đó bạn nhấn phím cứng có hình lá cờ Windows và chọn Settings, ở phần Temperature scale bạn chọn Celsius là xong...

atungbk

Bạn hiểu nhầm rồi, bản này có thể chạy cả trên thẻ nhớ và trên Nand. Nếu mà đã sài Nand thì không cần copy lên thẻ nhớ thư mục đó nữa!

Em cũng nghĩ như bác, nhưng hướng dẫn bên dưới bên XDA nó nói thế làm e thắc mắc ạ.

hoss_n2 nói:
For Nand:

just extract the Desire_DL and Update_DL(for upgrade) folder from the package to the root of your SDCard, flash.
change the config.txt.nand to config.txt and modify the config in it.

For SD/MAGLDR:

just extract the Desire_DL and Update_DL(for upgrade) folder from the package to the root of your SDCard, answer yes when ask for overwrite.
change the config.txt.sd to config.txt and modify the config in it. (Nand)
or change the config.txt.magldr to config.txt and modify the config in it. (Magldr)
If you encounter mobile data issue, please check here

Chỉnh sửa cuối:

heymen9x

các bác cho em hỏi em dùng ADW launcher, lúc nãy em lỡ xách cái shortcut của nhắn tin để nhầm vào mục menu nằm giữa phone và browser ở thanh dock ngoài home screen đó, loay hoay sáng h ko biết cách nào để chỉnh lại cho nó thành cái nút vào lại menu như cũ, cũng ko biết cách nào để vào lại menu luôn, khổ quá ! các bác giúp em

FilterKings

Em cũng nghĩ như bác, nhưng hướng dẫn bên dưới bên XDA nó nói thế làm e thắc mắc ạ.

Đối với NAND: bác chép vào thẻ, dùng CWM để fash, sau khi flash bác xóa các file này thoải mái. Túm lại là chép vào để flash để update thôi.
Đối với SD: bác chép đè (overwrite) lên file cũ để update, sau khi chép mà bác xóa nó đi là bít hậu quả liền =))

atungbk

Đối với NAND: bác chép vào thẻ, dùng CWM để fash, sau khi flash bác xóa các file này thoải mái. Túm lại là chép vào để flash để update thôi.
Đối với SD: bác chép đè (overwrite) lên file cũ để update, sau khi chép mà bác xóa nó đi là bít hậu quả liền =))

Cài trên Nand là phải cài bằng DAF (install.exe), kết nối HD2 với máy tính và chạy DAF trên máy tính. Vậy thì copy vào thẻ nhớ làm gì ạ?
Còn copy vào thẻ thì lấy đâu ra file zip mà flash bằng CWM?

Em có thắc mắc với trường hợp SD hay Magdlr đâu

Cài trên Nand là phải cài bằng DAF (install.exe), kết nối HD2 với máy tính và chạy DAF trên máy tính. Vậy thì copy vào thẻ nhớ làm gì ạ?
Còn copy vào thẻ thì lấy đâu ra file zip mà flash bằng CWM?

Em có thắc mắc với trường hợp SD hay Magdlr đâu

Bạn nên xem lại định nghĩa NAND của mình đi....

nguyenh

Vậy bạn thắc mắc chỗ nào vậy?

Mình thấy là ở Forum không có các topic FAQ,cái này rất cần thiết cho newmem, để họ đọc hiểu những vấn đề cơ bản bạn Dung à. Và cũng sẽ không có các topic như "mình muốn về với WinMO giúp với"... Trong trường hợp này có lẽ bạn atungbk chưa hiểu hết các khái niệm để có thể đặt câu hỏi một cách chính xác (xin lỗi atungbk, mình ko có ý xấu đâu). Vậy Mod xem xét lập cái FAQ nhé.

atungbk

Em hỏi không phải để chê bai hay thái độ với ai cả mà là vì em không biết? Vì vậy mọi người đừng ngại việc chỉ bảo cho em nhé!

Về các dạng cài đặt Android qua HD2 thì em hiểu thế này:

- NAND: Flash Android lên bộ nhớ trong của HD2, có 2 cách, một là kết nối với PC và flash (DAF.exe), hai là qua thẻ nhớ bằng ClockWord Recovery ( file zip để trong trong thẻ nhớ )
- SD: toàn bộ dữ liệu Android nằm trên thẻ nhớ, dùng cái này khi muốn chạy song song nhiều OS, chạy hai file CLRCAD.exe và Haret.exe ( tất nhiên là exe nên phải chạy từ WM6.5 )
-MAGDLR: cũng là Android trên thẻ nhớ, nhưng ko phải boot từ WM 6.5, mà là thông qua MAGDLR ( tính năng này mới được cập nhật ).

Đấy là những gì em hiểu, nếu sai các bác chỉnh cho em ạ.

Quay lại câu hỏi của em, nếu những gì em nghĩ là đúng. Thì nếu muốn flash lên NAND thì em chẳng cần phải copy cái gì vào thẻ nhớ cả ( ko bàn đến chuyện update, hay thay kernel qua Update_DL ). Và em cũng đã làm thành công như thế thật ( lúc flash em ko cắm thẻ nhớ ).

Điều em muốn hỏi là: tác giả đã ghi chú khi flash Android lên Nand memory, cần phải copy thư mục Desire_DL vào thẻ nhớ để làm gì ạ?

DucLong

Super V.I.P
Em hỏi không phải để chê bai hay thái độ với ai cả mà là vì em không biết? Vì vậy mọi người đừng ngại việc chỉ bảo cho em nhé!

Về các dạng cài đặt Android qua HD2 thì em hiểu thế này:

- NAND: Flash Android lên bộ nhớ trong của HD2, có 2 cách, một là kết nối với PC và flash (DAF.exe), hai là qua thẻ nhớ bằng ClockWord Recovery ( file zip để trong trong thẻ nhớ )
- SD: toàn bộ dữ liệu Android nằm trên thẻ nhớ, dùng cái này khi muốn chạy song song nhiều OS, chạy hai file CLRCAD.exe và Haret.exe ( tất nhiên là exe nên phải chạy từ WM6.5 )
-MAGDLR: cũng là Android trên thẻ nhớ, nhưng ko phải boot từ WM 6.5, mà là thông qua MAGDLR ( tính năng này mới được cập nhật ).

Đấy là những gì em hiểu, nếu sai các bác chỉnh cho em ạ.

Quay lại câu hỏi của em, nếu những gì em nghĩ là đúng. Thì nếu muốn flash lên NAND thì em chẳng cần phải copy cái gì vào thẻ nhớ cả ( ko bàn đến chuyện update, hay thay kernel qua Update_DL ). Và em cũng đã làm thành công như thế thật ( lúc flash em ko cắm thẻ nhớ ).

Điều em muốn hỏi là: tác giả đã ghi chú khi flash Android lên Nand memory, cần phải copy thư mục Desire_DL vào thẻ nhớ để làm gì ạ?

bạn tham khảo ở đây nhé: http://www.pdaviet.net/showthread.p...CHO-HD2-amp-FIX-LỖI-TREO-MÁY-PARTITION-EXT-SD

DucLong

Super V.I.P
Tks anh, nhưng em nghĩ bài viết của chủ topic trên vẫn chưa có câu trả lời xác đáng ạ.
Nếu ý anh muốn nói đến việc tạo partition nó không liên quan đến chuyện này. Vì sau khi làm xong xuôi hết, em tạo partition Ext3 cho thẻ nhớ, nhét thẻ vào rồi khởi động lại HD2, Android nó cũng tự nhận đc ạ.

Em hỏi mãi mà sao chẳng ai trả lời trực tiếp cho em cả?
Tại em hỏi nhiều nơi quá, nơi đã trả lời lại không đọc, đi hỏi tiếp.
Riêng phần em hỏi tại sao khi flash rom lại phải copy file zip lên thẻ để flash rom mới thì đơn giản thôi. Việc phát triển Android trải qua nhiều giai đoạn, khi nó gom được một cục bỏ vào thẻ nhớ thì quá tốt rồi. Nó giúp cho bạn không cần đến PC, cab... mà vẫn up được rom. Khi đi công tác bạn muốn test ROM của nhiều version khác nhau, ok, bạn copy file zip lên thẻ cứ thế mà up mà test miễn là pin còn tốt.