• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

NAND ANDROID TRÊN HD2 - THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN

langtutre

"Nhờ các bác hướng dẫn giúp em cách trả lời tự động khi sử dụng tai nghe bluetooth, đã kết nối được tai nghe nhưng không biết cách tự động trả lời sau 5 giây như ở WM 6.5. Thanks các bác nhiều "
không bác nào giúp em với

khang_bk

Máy mình HD2 TMOUS đang chạy CoreDroid 1.5. Dùng chuơng trình SysInfo Widget hiện thông tin như sau:
- System Storage: 34Mb Free/400Mb Total
- SD card: 1,4Gb Free/ 1,9Gb Total
- Internal storage: 374Mb Free/519Mb Total
- Ram memory: 215LMb Free/ 412 Mb Total..

Có một vài thắc mắc.
1. Tại sao RAM lại là 412Mb Total trong khi TMOUS là 576Mb ?
2. Cái system Storage là gì và sao lại chỉ trống 34Mb/400Mb total
3. Rom 1Gb sao Internal Store lại báo là 374Mb Free/ 512Mb Total ?

Mong AE giải đáp và cho ý kiến. Và muốn hiển thị đúng thông tin, dung lượng Ram, Rom thì làm thế nào ?

Trước mình UP bản Gaunner1986 thì phần Internal Free sau khi Up ROM là 750Mb cài full phần mềm cần thiết vãn còn hơn 600Mb. Sao sang bản này lại chỉ nhận như vậy ? Thanks !

abc3650

Cho mình hỏi vài điều :

1. Có bản ROM nào mà khi nghe nhạc, tắt màn hình nhưng bấm volume lớn nhỏ đc k? Vì muốn lớn nhỏ phải bấm nút đỏ lên màn hình ( k cần mở khóa ) thì mới bấm đc volume lớn hay nhỏ !!
2. Up NAND có mấy loại vậy ? Vì em thấy các bản rom tải có cái ghi DFT có cái CWR gì đó .. phân biệt ra sao vậy ? Cách cài khác nhau hay sao vậy ?
3. Cái ch trình task manager gì đó mình đã bật autokill rùi mà sao khi vào lại cái đó vẫn thấy 1 số chtrinh mình k gọi lên bao giờ nó vẫn hiện, thí dụ như Stock này nọ .. có cách nào k gọi lên các soft đó k vậy ?

Mong giúp dùm .. vì cũng đang tính up con HD2 Tmobile mà thấy có nhiều loại ..

Thx all ..

khang_bk

Cho mình hỏi vài điều :

1. Có bản ROM nào mà khi nghe nhạc, tắt màn hình nhưng bấm volume lớn nhỏ đc k? Vì muốn lớn nhỏ phải bấm nút đỏ lên màn hình ( k cần mở khóa ) thì mới bấm đc volume lớn hay nhỏ !!

2. Up NAND có mấy loại vậy ? Vì em thấy các bản rom tải có cái ghi DFT có cái CWR gì đó .. phân biệt ra sao vậy ? Cách cài khác nhau hay sao vậy ?

3. Cái ch trình task manager gì đó mình đã bật autokill rùi mà sao khi vào lại cái đó vẫn thấy 1 số chtrinh mình k gọi lên bao giờ nó vẫn hiện, thí dụ như Stock này nọ .. có cách nào k gọi lên các soft đó k vậy ?

Mong giúp dùm .. vì cũng đang tính up con HD2 Tmobile mà thấy có nhiều loại ..

Thx all ..

1. Hiện tại mình đã thử khá nhiều bản ROM Nand Android và chưa bản ROM nào tích hợp tính năng này nhé. Hoặc có mà mình chưa biết ^^
2. Chạy Android có 3 loại là SD ( Chạy trên thẻ nhớ ) Và Nand ( Bao gồm DAF và CWR )... Trong đó DAF là file exe và là phiên bản Nand Android đầu tiên chạy bằng cái này. Chỉ cần cài MAGLDR 1.13 và chạy Flash USB bằng file DAF là có thể Nand Android. Tuy nhiên nếu bạnd dã dùng máy sử dụng Android chính thống thì sẽ thấy có chương trình Recovery để Flash ROM. Và CWR - ClockworkMOD Recovery là một giải pháp để làm cho HD2 giống hoàn toàn với các máy chạy Android chính thống và có thể Nand Android bằng file ZIP giống hệt Android thật. Nói chung CWR là một sự hoàn thiện để biết HD2 của bạn trở thành một máy chạy Android thực thụ với đầy đủ tính năng wipe data/cache; backup/restore.....
3. Đối với bản Android 2.2 trở đi. Việc sử dụng Task Kill là không cần thiết lắm vì HĐH sẽ tự tắt các chương trình không cần thiết trong một khoảng thời gian nhất định khi không sử dụng. Nếu lạm dụng Task Kill nhiều sẽ gây hiện tượng đơ máy và reset máy. Nếu sử dụng bạn bỏ chức năng Auto Kill đi nhé. Sau đó thi thoảng thấy máy chạy có vẻ hơi chậm thì bật lên và KILL ALL một cái rồi lại dùng tiếp. Nhưng thường thì không cần dùng cũng OKIE. Mình dùng từ sáng đến tối. Trước khi di ngủ reset lại máy một lần sau đó Task Kill một lần là okie dùng tiếp đến tối hôm sau. Còn các chương trình tự động Load thì bạn không cần quan tâm. Còn nếu không dùng thì dùng Titanium backup Pro để xóa bớt các chương trình System App không dùng đến nhé.

Chúc bạn thành công ! Mình cũng mới dùng HD2 TMOUS được 10 ngày thôi. Nên kinh nghiệm chưa nhiều. Hy vọng đủ để giúp bạn ^^

nguyenh

Máy mình HD2 TMOUS đang chạy CoreDroid 1.5. Dùng chuơng trình SysInfo Widget hiện thông tin như sau:
- System Storage: 34Mb Free/400Mb Total
- SD card: 1,4Gb Free/ 1,9Gb Total
- Internal storage: 374Mb Free/519Mb Total
- Ram memory: 215LMb Free/ 412 Mb Total..

Có một vài thắc mắc.
1. Tại sao RAM lại là 412Mb Total trong khi TMOUS là 576Mb ?
2. Cái system Storage là gì và sao lại chỉ trống 34Mb/400Mb total
3. Rom 1Gb sao Internal Store lại báo là 374Mb Free/ 512Mb Total ?

Mong AE giải đáp và cho ý kiến. Và muốn hiển thị đúng thông tin, dung lượng Ram, Rom thì làm thế nào ?

Trước mình UP bản Gaunner1986 thì phần Internal Free sau khi Up ROM là 750Mb cài full phần mềm cần thiết vãn còn hơn 600Mb. Sao sang bản này lại chỉ nhận như vậy ? Thanks !

1. RAM chỉ nhận được 412MB là vì bản MAGLDR 1.13 mới chỉ nhận được như vậy, để kích hoạt phần còn lại chúng ta phải đợi Cotulla viết một bản MAGLDR mới.
2. System storage chính là partition được tạo trên NAND để lưu các file hệ thống
3. TMOUS có 1 Gb NAND nếu bạn trừ đị 400MB của system và phần dung lượng dành cho boot, cache thì sẽ được dung lượng của Internal store

khang_bk

Cảm ơn bạn nguyenh nhé. Mình hiểu rồi. Hiện tại kernel đi kèm với CoreDroid 1.5 là 1.8 và bây giờ thấy có bản 1.9 mới ra và tiết kiệm pin. Vậy máy đang dùng thì làm sao để nâng cấp kernel lên 1.9 mà không ảnh hưởng gì đến ROM. Và việc này theo kinh nghiệm thì nên hay không nên nếu bản 1.8 vẫn đang dùng ổn định. Giúp mình các bước chuẩn nhé. Thanks !

abc3650

1. Hiện tại mình đã thử khá nhiều bản ROM Nand Android và chưa bản ROM nào tích hợp tính năng này nhé. Hoặc có mà mình chưa biết ^^
2. Chạy Android có 3 loại là SD ( Chạy trên thẻ nhớ ) Và Nand ( Bao gồm DAF và CWR )... Trong đó DAF là file exe và là phiên bản Nand Android đầu tiên chạy bằng cái này. Chỉ cần cài MAGLDR 1.13 và chạy Flash USB bằng file DAF là có thể Nand Android. Tuy nhiên nếu bạnd dã dùng máy sử dụng Android chính thống thì sẽ thấy có chương trình Recovery để Flash ROM. Và CWR - ClockworkMOD Recovery là một giải pháp để làm cho HD2 giống hoàn toàn với các máy chạy Android chính thống và có thể Nand Android bằng file ZIP giống hệt Android thật. Nói chung CWR là một sự hoàn thiện để biết HD2 của bạn trở thành một máy chạy Android thực thụ với đầy đủ tính năng wipe data/cache; backup/restore.....
3. Đối với bản Android 2.2 trở đi. Việc sử dụng Task Kill là không cần thiết lắm vì HĐH sẽ tự tắt các chương trình không cần thiết trong một khoảng thời gian nhất định khi không sử dụng. Nếu lạm dụng Task Kill nhiều sẽ gây hiện tượng đơ máy và reset máy. Nếu sử dụng bạn bỏ chức năng Auto Kill đi nhé. Sau đó thi thoảng thấy máy chạy có vẻ hơi chậm thì bật lên và KILL ALL một cái rồi lại dùng tiếp. Nhưng thường thì không cần dùng cũng OKIE. Mình dùng từ sáng đến tối. Trước khi di ngủ reset lại máy một lần sau đó Task Kill một lần là okie dùng tiếp đến tối hôm sau. Còn các chương trình tự động Load thì bạn không cần quan tâm. Còn nếu không dùng thì dùng Titanium backup Pro để xóa bớt các chương trình System App không dùng đến nhé.

Chúc bạn thành công ! Mình cũng mới dùng HD2 TMOUS được 10 ngày thôi. Nên kinh nghiệm chưa nhiều. Hy vọng đủ để giúp bạn ^^

Nhấn 1 lần nút thx k cảm thấy đủ nên thx ở đây thêm 1 cái nữa :)

Kế tiếp bro cho mình hỏi so với cách cài exe truyền thống lúc đầu và cài bằng CWR lúc sau như bro nói khiến HD2 thuần là 1 máy Android luôn thì có khác biệt tốc độ sử dụng k ( Thí dụ tốc độ xữ lý, cảm ứng v.v.. ) hay vẫn y chang nhau chỉ khác về cách cài đặt thôi .. Vì mình đang cài là dạnh đầu tiên exe và có cầm con HD Desire ra vuốt thử thì thấy nó nhẹ nhàng và mượt mà hơn con mình .. Tại em nghĩ cài thẳng vào máy với cấu hình như HD2 thì phải mượt mà tương đương .. nhưng so sánh thì thấy hình như k giống .. Phải chấp nhận như thế hay có cách nào làm nó mượt mà như các con Android thuần k ?

Thx all ...

khang_bk

@abc3650: Bạn lấy em nào cấu hình nó tương đương 1 chút mà so sánh chứ so sánh với em DesireHD thì tất nhiên làm sao mượt mà bằng được. DesireHD được gọi là ông vua Android. Trong khi HD2 là ông vua WinMobile 6.5 nhưng vì "Không còn đất dụng võ nữa" nên sang bên Android làm Tướng thôi bạn à. Tướng thì sao bằng Vua được.... :D... Một đặc điểm hiển nhiên nhất là RAM và ROM: Ram HD2 khi chạy Android hiện tại chỉ nhận 412Mb Ram và ROM 1Gb, trong khi Ram DesireHD là 786Mb nhận đủ và ROM 1,5Gb. Chỉ cần như vậy thôi là bạn đã không thể nào so sánh nổi với em DesireHD được rồi. ( Thằng bạn thân mình dùng DesireHD nên hay lấy nó nghịch nghịch và thèm khát em HD2 mượt được như nó, he he)....

Còn việc cài bằng file DAF.exe và ROM.zip thì về cơ bản đều là Nand và không ảnh hưởng hay mạnh yếu nhanh chậm gì ở đây cả. Có điều với xu thế hiện nay các bản ROM mới nhất đều ra với dạng .ZIP và flash bằng CWR nên bạn cũng nên cập nhật thời đại và chuyển qua CWR dần đi là vừa vì các ROM file DAF sẽ ít xuất hiện và không còn được hỗ trợ nâng cấp thường xuyên nữa.

Bản đầu tiên khi mình cài Android là Gauner1986 và cũng chạy file DAF.exe coi như để cảm nhận và dùng thử Android. Vừa dùng vừa vọc và vừa lên PDAVIET đọc về các bản ROM khác thì thấy toàn là Nand ROM bằng CWR không nên bực mình cũng CWR luôn và hiện tại đang dùng COREDORID 1.5. Thấy khá ổn định và đang chờ bàn mới hoặc nhân 2.3 nhưng ổn định.

Chúc bạn thành công ! Lúc nào rảnh AE giao lưu học hỏi kinh nghiệm. Địa chỉ của mình đây: http://mrkenshop.blogspot.com

abc3650

Hì hì .. thx bro + nút thx bấm 100 lần ngarrr ..

Mình cũng đang học up rom bằng Recoverybằng mấy file system.img cho kịp thời đại, nãy tính lên WM7 nhưng nhìn chung nghe các bác lên WM7 cũng k hẵn là tuyệt vời .. nên đành cho e HD2 này sống với Android tiếp .. Muốn up mấy rom non sene thì nó nhẹ và mượt, nhưng lại k đẹp .. :)) Đúng là k gì thập toàn .. Nhưng so với WM6.5 thì HD2 chạy Android lại quá ngon .. :)) Trước xài IPhone thì soft và game bao la .. qua này tìm mấy game như thế thì k có .. Toàn game mini k ah :p

khang_bk

Mình cũng từng dùng qua rất nhiều hệ điều hành, vừa thử IOS được vài tháng sau đó quyết định lấy em HD2 này để thử nốt Android và Winphone7 cho nó đủ bộ sưu tập HĐH. Bạn đọc kỹ cách Up flash để có CWR sau đó tìm các ROM file .zip ( Định dạng này là chủ yếu và dễ tìm ) và up thôi. File .img cũng đơn giản những phải có thêm Update_system ( Như bài bác PHAMQUANG hướng dẫn). Tốt nhất và nhanh nhất là file .ZIP.

Nếu máy bạn TMOUS ROM 1Gb thì cứ UP mấy bản có Sense ấy để trải nghiệm. Chứ bản Non sense nhẹ thật nhưng không đẹp và không tiện dụng vì HTC Sense vẫn là đỉnh nhất. Bỏ ra tầm 350Mb-400Mb bộ nhớ trong để cài Nand ROM trên đó thì bạn vẫn còn khoảng 600Mb để cài App, Games....

Tuy nhiên, lời khuyên chân thành của mình là hạn chế chơi Game Android trên HD2 vì sẽ dễ gây nóng máy và bị treo, đơ máy và phải reset lại bằng cách tháo pin. Mình chỉ cài duy nhất 1 game là Angry Bird chơi nhưng chơi nhiều máy nóng là treo ngay rất bực mình. Cái này do cảm ứng nhiệt của HD2 khi nhiệt độ máy đến 1 nhiệt độ nhất định sẽ tự động dừng hết mọi hoạt động để đảm bảo an toàn cho máy và bị treo....

Còn bạn thích trải nghiệm thì cứ tự nhiên nhé. Mình không thích Game mà chỉ cài các Apps cơ bản và hay dùng nhất. Thi thoảng có PM nào hay cài về nghịch xong lại gỡ ra thôi ^^.....

Ngủ thôi, đêm khuya rồi. Chúc AE ngủ ngon ! ^^

alanlee

Cảm ơn bạn nguyenh nhé. Mình hiểu rồi. Hiện tại kernel đi kèm với CoreDroid 1.5 là 1.8 và bây giờ thấy có bản 1.9 mới ra và tiết kiệm pin. Vậy máy đang dùng thì làm sao để nâng cấp kernel lên 1.9 mà không ảnh hưởng gì đến ROM. Và việc này theo kinh nghiệm thì nên hay không nên nếu bản 1.8 vẫn đang dùng ổn định. Giúp mình các bước chuẩn nhé. Thanks !

Bạn đã khoái CRW thì sao không backup 01 bản rồi up lên 1.9, cảm giác hồi hộp đó đôi lúc hay hơn có người giúp đó :D

nguyenh

Bạn cứ up kernel này đi, chạy rất chuẩn đó. Copy vào file zip vào thẻ nhớ và update bằng CWM! Không có gì khó cả.

khang_bk

Bạn cứ up kernel này đi, chạy rất chuẩn đó. Copy vào file zip vào thẻ nhớ và update bằng CWM! Không có gì khó cả.

Mình đã vô Recovery và Up từ file .Zip rồi. Đang test xem kernel 1.9 OC này có gì mới. Thấy AE khen là chế độ dòng chờ tối ưu và tiết kiệm pin hơn. Thanks ALL !

Mới đi Kê Gà về vài ngày, tranh thủ gặp anh em trước khi đi ngủ :D - chổ íh không có sóng nên nó bị xài roaming, teo wá đâu dám gọi nghe j đâu.
Có vài ý kiến đóng góp cảm nhận :D

-Đang dùng Raf 1.9 và thấy rất okay, không thua gì kernel MDJ cả (hơn luôn về khoản auto bright)
-Game khủng thì rất nhiều, bạn search trong box game Android và down file data về (đã có những hướng dẫn rất đầy đủ)
-NAND thì dĩ nhiên là hơn SD về tốc độ (sorry vì đang xài thẻ 16GB class 2 :p)
-Ý kiến cá nhân thì thấy rất thích nonsense vì chả dùng gì cả của HTC sense (rất khó chịu vì đôi khi máy bị lag)
-Rất đồng ý việc hạn chế dùng autokill, nhưng mình dùng eray thì cũng chả bao giờ bị reset >.<
-Để OC 1382 thôi, không dám max, nhưng máy mình cắm sạc chơi game over night cũng chả bao giờ bị reset >.< không biết máy có bị gì không... (chơi toàn Dungeon defender, Dungeon Hunter, Asphalt...)
-Hình như các máy sau này đều bị tróc bàn phím (máy mình mua tại Gia Kiên, nhưng thuộc đời đầu 1024, dùng được hơn nửa năm, thấy cũng dùng rất bình thường không care gì bàn phím cả mà chưa hề có một vết tróc hay lung lay... - không biết vấn đề này ra sao vì đã dụ được 6 đứa bạn chuyển từ IP4 sang em yêu HD2, đi mua test cho tụi bạn thì không sao, dùng vài tháng là tróc trong khi chúng bạn cũng nâng niu lắm...

sheva2202

các bác cho e hỏi dùng app j để ko fai sử dụng phím cứng ko ạ? cho e hướng dẫn chi tiết với

khang_bk

các bác cho e hỏi dùng app j để ko fai sử dụng phím cứng ko ạ? cho e hướng dẫn chi tiết với

Bạn dùng chương trình Button Savior nhé. Lên market mà download về. Free mà. Chương trình nhỏ gọn và rất dễ sử dụng. Bạn chỉ cần căn chỉnh vị trí (bên trái hay bên phải), lựa chọn themes ( có 3 themes mặc định) và .... sử dụng thôi....^^ Chúc vui !

Mới đi Kê Gà về vài ngày, tranh thủ gặp anh em trước khi đi ngủ :D - chổ íh không có sóng nên nó bị xài roaming, teo wá đâu dám gọi nghe j đâu.
Có vài ý kiến đóng góp cảm nhận :D

-Đang dùng Raf 1.9 và thấy rất okay, không thua gì kernel MDJ cả (hơn luôn về khoản auto bright)
-Game khủng thì rất nhiều, bạn search trong box game Android và down file data về (đã có những hướng dẫn rất đầy đủ)
-NAND thì dĩ nhiên là hơn SD về tốc độ (sorry vì đang xài thẻ 16GB class 2 :p)
-Ý kiến cá nhân thì thấy rất thích nonsense vì chả dùng gì cả của HTC sense (rất khó chịu vì đôi khi máy bị lag)
-Rất đồng ý việc hạn chế dùng autokill, nhưng mình dùng eray thì cũng chả bao giờ bị reset >.<
-Để OC 1382 thôi, không dám max, nhưng máy mình cắm sạc chơi game over night cũng chả bao giờ bị reset >.< không biết máy có bị gì không... (chơi toàn Dungeon defender, Dungeon Hunter, Asphalt...)
-Hình như các máy sau này đều bị tróc bàn phím (máy mình mua tại Gia Kiên, nhưng thuộc đời đầu 1024, dùng được hơn nửa năm, thấy cũng dùng rất bình thường không care gì bàn phím cả mà chưa hề có một vết tróc hay lung lay... - không biết vấn đề này ra sao vì đã dụ được 6 đứa bạn chuyển từ IP4 sang em yêu HD2, đi mua test cho tụi bạn thì không sao, dùng vài tháng là tróc trong khi chúng bạn cũng nâng niu lắm...

Máy mình cũng HD2 TMOUS nhưng xách tay Mỹ chính gốc nhưng là hàng cũ thôi. Lúc mua về thì bàn phím của HD2 đã lỏng lỏng có thể di chuyển nhẹ khi day sang 2 bên chứ không chắc nịch hay cố định. Chẳng biết nó thế nào. Các phím bấm vẫn rất nhạy và không bị sao cả. Tại chưa bao giờ cầm HD2 khác trên tay nên không biết nó thế nào ? Còn lại thì hài lòng về những gì em nó đem lại. Đây sẽ là điện thoại mà mình sử dụng lâu và trung thành nhất vì cái gì cũng dùng rồi giờ đến em này. Thích HĐH nào thì Flash thôi. ^^ Tiện lợi thật. 3,4 trong 1 luôn !

hoangdungvananh

Các Bác cho em hỏi, sao em cài Android xong, tìm mãi mà không có phần mềm nào để đồng bộ danh bạ từ Outlook sang cả, em đã cài Android Mânger vào, nhưng nó không nhận ra máy , không biết có cách nào nữa không ạ ?

natta

Các Bác cho em hỏi, sao em cài Android xong, tìm mãi mà không có phần mềm nào để đồng bộ danh bạ từ Outlook sang cả, em đã cài Android Mânger vào, nhưng nó không nhận ra máy , không biết có cách nào nữa không ạ ?

Outlook làm việc ko được ba trợn (ý kiến cá nhân, cả iOS và Andro) bạn nên xuất ra file csv rồi add vào Google Contacts, sau đó mặc định đt của bạn sýn với Google contact