• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nokia Firmware Editor 0.2 - Bản Việt Hóa | Giới Thiệu Và Hướng Dẫn

JokerB

Đây là công cụ để chỉnh sửa Firmware mới được PNHT công bố cùng với FW C6 - 5k8, mình đã việt hóa gần hết nó để mọi người dễ dùng. Mọi thắc mắc sẽ được giải đáp ở đây, mình sẽ dần dần hướng dẫn các bạn sử dụng các tính năng rất hay của nó (như xóa ứng dụng, thêm bớt ngôn ngữ của FW,...)

Mã:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?9t184324o7sd4i9[/DOWNLOAD]

JokerB

Cách xóa và thêm ngôn ngữ cho FW

Ví dụ bạn muốn thêm ngôn ngữ tiếng việt cho FW C6-5k8
Bước 1: Bạn phải có FW C6 tiếng việt, bạn có thể download bằng NaviFirm hoặc bằng chính NFE này (Chọn Download FW >> nhập mã FW)

Bước 2: Bạn trích xuất lấy tệp dữ liệu ngôn ngữ tiếng việt từ FW C6 việt nam đã download
Bạn chọn Mở tệp rồi tìm đến tệp FW vừa download về

Bước 3: Bạn chọn Công cụ >> Quản lý ngôn ngữ

Rồi chọn thẻ Nhập/Xuất ngôn ngữ

Bây giờ bạn chọn ngôn ngữ để xuất và ấn nút Xuất

Sau khi xuất sẽ có một tệp dữ liệu có đuôi .lang như sau

Bạn dùng tệp này để nhập vào FW cần thêm

Bước 4: bạn thực hiện mở tệp FW cần thêm ngôn ngữ rồi làm như bước 3, đến thẻ Nhập/ Xuất ngôn ngữ rồi bạn ấn vào nút Nhập để tìm đến tệp .lang vừa nãy xuất ra - Chú ý nếu muốn ngôn ngữ vừa nhập làm ngôn ngữ mặc định sau khi JAF máy thì tích vào ô Mặc định sau JAF

Chỉnh sửa cuối:

3RuaDongNai

Ai biết reg trong forum của PNHT không? có mấy câu hỏi không biết trả lời làm sao

ngyntom

bạn hướng dẫn thêm cách xóa ứng dụng đi,cái này mình thấy hình như fai dạy nó trước rồi nó mới hiểu đúng k,hay mình copy phần mềm nào mình muốn xóa vào app rồi nó tự học

Ntv_79

Ghét thật! Mình đã chỉnh ngôn ngữ boot mặc định tiếng Việt cho N97 trong resource/boodata OK mà flash xong vẫn tiếng Anh. Nay có cái này mở rof2 của mình thì báo ngôn ngữ mặc định tiếng Việt. Vậy là sao ta!

TungBach

bạn hướng dẫn thêm cách xóa ứng dụng đi,cái này mình thấy hình như fai dạy nó trước rồi nó mới hiểu đúng k,hay mình copy phần mềm nào mình muốn xóa vào app rồi nó tự học

bạn phải có các file đuôi .app trước. rồi copy vào thư mục Apps của phần mềm. bước tiếp theo bạn vào công cụ ->Applica...->quản lý ứng dụng -> xóa
mình có sẵn 1 số file .app, còn đâu bạn sưu tầm thêm nha file .app đây :))

Ghét thật! Mình đã chỉnh ngôn ngữ boot mặc định tiếng Việt cho N97 trong resource/boodata OK mà flash xong vẫn tiếng Anh. Nay có cái này mở rof2 của mình thì báo ngôn ngữ mặc định tiếng Việt. Vậy là sao ta!

có phải bạn để thế này kô?
nếu để thế thì bạn sửa lại là
thử xem sao :D

Chỉnh sửa cuối:

ngyntom

mình hiểu rôi,có lẻ file đó mình tự tạo cũng được vì mình set đường dẫn rồi save với dạng .app như thế là được rồi đúng k

vutaikt

cho mình hỏi pm này có trích dc ứng dụng và games ra k.đang càn 1số ưd của c6 mà mấy bản cook các bạn đều xóa hết đi

Ntv_79

Mình làm đi làm lại kiểm tra đi kiểm tra lại rồi mà không được. Thế mà cái này nó lại báo ngôn ngữ là Việt Nam, mặc định là Việt Nam nên mình hỏi để anh em nào biết thì chỉ dùm thôi. Có lẽ nào do JAF không?
Mình để chính xác là thế này mà:
96,d
01

Sau flash vẫn là Automatic và tiếng Anh!

AH, khi bấm INI chọn RM cho N97 thì JAF load và báo như thế này:

Phone Type:
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\RM-505_22.0.110_prd.core.C00
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\RM-505_22.0.110_prd.rofs2.V21
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\RM-505_22.0.110_C01_prd.rofs3.fpsx
APE Variant file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\RM505_507_22.0.110_uda_1_001.uda.fpsx
Languages in ppm: English,APAC T

Chỉnh sửa cuối:

JokerB

uh k để ý, vì chỉ cần thêm 1 tệp Vietnamese.ini thôi :D. Mình sửa English.ini nên chỉ có 1 ngôn ngữ mặc định cho ứng dụng. Thks Jack
Vụ của bác ntv thì k hiểu nữa, với 5k8 thì ổn mà :)
Cái tính năng xoá app thì phải chỉ cho nó trước rồi lần sau nó sẽ biết làm, có thể chia sẻ nhau cách xoá = tệp .app
Hoặc nếu đã biết xoá ở đâu rồi thì tạo 1 tệp .app bằng notepad :)
Tối nay về mình sẽ viết nốt bài về cách xoá app.

Ntv_79

bạn phải có các file đuôi .app trước. rồi copy vào thư mục Apps của phần mềm. bước tiếp theo bạn vào công cụ ->Applica...->quản lý ứng dụng -> xóa
mình có sẵn 1 số file .app, còn đâu bạn sưu tầm thêm nha file .app đây :))

Thanks, bạn có 1 số app như Jukuspot, vlingo, qik không? Mình muốn xoá mấy cái đấy đi quá!

duong8488

Vâng, chỉ luôn cách xóa mấy app đó đi ạ. Bác ntv_79 test xem làm thế kia có mặc định TV trước được ko nhé

vipboy217

sao mình đóng gói bằng sòt này nó báo lỗi: "Lỗi khi tạo dữ liệu tạm ROFT.Hủy tiến trình!" vậy bạn