• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

OCTAIVOI's Wizard 3.0

khangvd

@boy_de_ghet:
Thanks bác, em cứ tưởng phải làm thành OEM mới được. Mà em ko thích dùng TouchFLO nên OK.
B/R

khangvd

@boy_de_ghet:
Thanks bác, em cứ tưởng phải làm thành OEM mới được. Mà em ko thích dùng TouchFLO nên OK.
B/R

boy_de_ghet

@boy_de_ghet:
B/R
Mà tạo OEM cũng đơn giản thôi mà.
Tiện thể cho hỏi, có bạn nào biết Tool or Soft nào để Edit file *.mui không ?
Thanks !

Tom_codon

Super V.I.P
Mà tạo OEM cũng đơn giản thôi mà.
Tiện thể cho hỏi, có bạn nào biết Tool or Soft nào để Edit file *.mui không ?
Thanks !

Lấy cái Passolo nghịch Boy_de_ghet ạ hoặc là Restource.Nói chung nhiều soft lém :))

next

Bạn phải down bản update OEM đó về , rồi copy xong paste đè lên các file trong thư mục OEM của bản KitChenROM , sau đó thì tiến hành thao tác tạo rom như hướng dẫn thôi .
Muốn tạo một OEM mới thì bạn tìm bài hướng dẫn của bác Tom_co_don đã hướng dẫn chi tiết ở mấy bài trước http://pdaviet.net/showthread.php?t=11175&page=7 . Tất cả các thao tác này đều phải thực hiện trên PC nhé bạn , PPC ko làm được đâu :D:D .
Hiện nay bác boy_de_ghet vẫn chưa giới thiệu một bản KitchenRom mới nào cả , do đó bạn cứ down bản cũ về rồi thao tác nhé ............
Chúc bạn thành công

Mình đã down bản kitchen 3.3 về và file update nữa,nhưng build xong và up lên thì thấy không hoàn thiện bằng bản 3.4 bản kitchen chỉ đượvc có cái là thêm được thằng lịch phù mỏ thôi:)) ,còn lòi thêm ông lạcviệt 2004 củ chuối nhưng không chạy được ,thế mới đau chứ :p.,màn hình nến thì không có màu,nói chung mất khoảng hai tiếng ngồi mày mò bản kitchen này được cái biết thế nào là buildOS,rồi createRom và tạo file *.nbf.Ngày mai rãnh nhiều hơn sẽ viết một bài step by step cho các newbie thích dọc phá rom và mình cũng sẽ ghi ra các lỗi mình đã gặp trong quá trình build thử này,bây giờ thì phải up lại bản rom 3.4 thôi ,để sáng mai còn có cái để alô nữa chứ.ngày mai sẽ tiếp tục mò thử làm file OEM giống tom co don hướng dẫn xem sao,đọc cũng hiểu sơ sơ thôi,có gì bạn nào làm rồi thì viết lên bài step by step cho anh em hưng phấn chút.Dọc không kỹ thì cũng đi mua máy khác là chuyện có thể đấy chứ=)).
To boy de ghet:BẠn có bản kitchen nào của 3.4 thì gửi lên cho anh em build luôn nhé.Mình thấy còn thiếu ghi âm cuộc gọi và quản lý bluetooth và wifi nữa.Có gì bạn up lên bản kitchen 2.4 để mình buil thử rồi up lên share với anh em cho viu nhé ,boy

Chỉnh sửa cuối:

boy_de_ghet

Mình đã down bản kitchen 3.3 về và file update nữa,nhưng build xong và up lên thì thấy không hoàn thiện bằng bản 3.4 bản kitchen chỉ đượvc có cái là thêm được thằng lịch phù mỏ thôi:)) ,còn lòi thêm ông lạcviệt 2004 củ chuối nhưng không chạy được ,thế mới đau chứ :p.,màn hình nến thì không có màu,nói chung mất khoảng hai tiếng ngồi mày mò bản kitchen này được cái biết thế nào là buildOS,rồi createRom và tạo file *.nbf.Ngày mai rãnh nhiều hơn sẽ viết một bài step by step cho các newbie thích dọc phá rom và mình cũng sẽ ghi ra các lỗi mình đã gặp trong quá trình build thử này,bây giờ thì phải up lại bản rom 3.4 thôi ,để sáng mai còn có cái để alô nữa chứ.ngày mai sẽ tiếp tục mò thử làm file OEM giống tom co don hướng dẫn xem sao,đọc cũng hiểu sơ sơ thôi,có gì bạn nào làm rồi thì viết lên bài step by step cho anh em hưng phấn chút.Dọc không kỹ thì cũng đi mua máy khác là chuyện có thể đấy chứ=)).
To boy de ghet:BẠn có bản kitchen nào của 3.4 thì gửi lên cho anh em build luôn nhé.Mình thấy còn thiếu ghi âm cuộc gọi và quản lý bluetooth và wifi nữa.Có gì bạn up lên bản kitchen 2.4 để mình buil thử rồi up lên share với anh em cho viu nhé ,boy

Chòi, Tèo này đòi hỏi nhiều quá ta.
- Cái Lạc Việt đó chỉ là Shortcut thui mà, nó sẽ link tới Soft LacViet trên thẻ nhớ (Cái này tui sử dụng mà), ha ha ha.
- Còn OEM tui đưa lên để update là đã giống trong hình tôi post rồi mà (Color icon).
- Khi nào rãnh tôi upload nguyên bản KitChenROM 3.5 luôn (New, coming soon...).
- Mấy hôm trước tôi có edit file pdf bằng TV cách tạo OEM, nhưng con bồ nó mượn máy rồi nó delete đâu mất tiêu rồi, làm biếng edit lại lắm.
- Ghi âm cuộc gọi tôi chỉ cài trên thẻ nhớ thui (cho vào trong ROM tốn bộ nhớ quá).
- Quản lý Wifi thì tôi sử dụng WiFiFoFrum thôi, còn sử dụng SocketCompanion thì mỗi lần Uprom xong phải Crack nó. (You muốn thằng nào thì tôi sẽ đưa thằng đó để sd).

namket

- Khi nào rãnh tôi upload nguyên bản KitChenROM 3.5 luôn (New, coming soon...).
- Mấy hôm trước tôi có edit file pdf bằng TV cách tạo OEM, nhưng con bồ nó mượn máy rồi nó delete đâu mất tiêu rồi, làm biếng edit lại lắm.
.

EM đang cần 2 cái này. Anh boydethuong edit lại rồi up lên nhé. thanksss....:)

next

Như đã hứa với anh em newbie,hôm nay tui xin chia sẻ một vài kinh nghiệm cũng như hướng dẫn cách thức build một bản rom cho bản thân mình sử dụng dựa trên bản rom kitchen của bạn boy de ghet.

Thứ nhất bạn phải download bản kitchen rom 3.3 august 1 2007 (bản này nén lại rồi thì có 76 mb,nếu download trong công ty tui thì mất khoảng 4 đến 5 tiếng)của bạn boy về sau đó giải nén.Có tất cả 5 thư mục(Rom,Flash,OEM,SYS,Tools) và 3 tập tin(CreateRom.bat,BuidOS.exe và pkgcommon.dll) chúng ta sẽ tìm hiểu từ từ từng chức năng và công cụ cần thiết thôi nhé

Đầu tiên là ta sẽ làm wen với anh BuildOS,đây là tool do một bạn nào đó bên Châu Âu cung cấp free cho anh em sử dụng dòng wizard,để có thể tự xây dựng cho mình một bản Rom mang phong cách riêng,trong chương trình này chủ yếu nó chỉ chạy các OEM,cách tạo OEM như thế nào thì xin đọc lại trang 7 của bạn Tom co don,vì đây là bản kitchen đã được dựng sẵn do bro boy đã mất thời giờ bỏ vợ bỏ con để ngồi cook cho nên các newbie chỉ cần có thao tác check vào chọn hoặc bỏ những chức năng nào mình thích hoặc không thích thôi,lưu ý chỉ chọn bỏ những OEM nằm ở dưới dòng chữ tiếng việt thôi nhé ,vì những OEM nằm ở trên có liên quan đến hệ điều hành cho nên nếu bro nào ngứa con mắt bên trái đỏ con mắt bên phải mà xóa đi thì coi như bước đầu này coi như không thành công.Sau khi chọn xong các bác bấm biểu tượng play ở trên tool,sau đó ngồi chờ khoảng 5 phút để máy nó process mấy cái files *.dll nằm trong OEM này.Khi nào các bạn thấy xuất hiện dòng chữ DONE bên dưới thì có nghĩa là bạn đã buildOEM thành công.CÁc lỗi thường gặp ở thao tác này là báo lỗi đã tồn tại file camera hay armg.Các bạn thấy báo lỗi này thì đừng nôn nóng vì lỗi này do các bạn nào đã chép đè bản update OEM ngày 5/8 lên,cho nên tốt hơn các bạn cứ xóa hết những file trong thư mục OEM của bản kitchen này sau đó copy bản 5/8 và dán chúng vào. Sau đó chạy sẽ hết bị lỗi này.

Sau khi BuildOEM xong các bạn sẽ dọc tiếp anh CreateRom.bat nhé.Đây là chương trình chạy những files OEM mà các bạn vừa build được từ anh BUILDOS.Các bạn mở chương trình này ra sẽ thấy một bản command line ngoài dos,chờ một chút rồi bấm enter,sau đó chương trình sẽ chạy.khoảng 2 phút thì sẽ có câu thông báo successfull ,bấm enter một lần nữa thì sẽ thoát ra ngoài.Ở bước này thì đơn giản nhất không có lỗi gì thường gặp nếu bước 1 các bro làm thành công và trơn chu.

bước 3: Bây giờ các bạn vào thư mục tools nhé,sẽ thấy nhiều em wen wen trong việc up rom không nào,nhưng mình xin giới thiệu đến các bạn em nb2nbf.exe ,đây là tool quan trọng để tạo ra file *.nbf để cho các bạn uprom đấy nhé,các bạn cẩn thận trong thao tác này vì đây là bước cuối cùng cho ra sản phẩm nếu làm sai thì có thể bị treo máy trong lúc up rom hoặc rom này không hoạt động được luôn.Trở lại vấn đề nhé,sau khi mở chương trình này ra các bạn sẽ thấy một bản giống như điền thông tin vào.
_ Model thì các bạn để mặc định là wizard luôn nhé
_Language thì show ra và ta chọn là ENG vì bản rom của chúng ta là tiếng anh mà heheheh
_Ba cột kế tiếp tốt hơn là để trống.
_phần output file là chỗ chỉ đường dẫn sản xuất ra file nk.nbf,theo default thì nó sẽ xuất ra trong thư mục Tools này luôn ,tốt nhất cứ để nó nằm yên như vậy.
_kế tiếp các bạn check vào ô file #1 ở dưới,tìm đường dẫn chỉ vào file liên quan đến vấn đề up này ,các bạn chỉ đường dẫn vào thư mục ROM mà bản kitchen này lúc đầu giải nén ra có đấy.Các bạn tìm file có tên 80040000-OS.nb vào.Start address để nguyên,image name thì show xuống chọn OS,sau đó các bạn sẽ thấy bên cột start address sẽ tự động hiển thị số mặc định luôn.Cuối cùng bấm nút translate ở trên nhé.
.

Bước cuối cùng các bro chỉ có việc up rom mình mới tạo bằng cách tìm đến tool uprom:ROMUpdateUtility.exe nằm trong thư mục tool luôn nhé.bước này thì đơn giản và hồi hộp nhất đấy.Chúc các bạn sẽ làm thành công và có gì không hiểu thì liên lạc với mình để trao đổi học hỏi tiếp nhé.

MUỐN BIẾT PHẢI HỎI,MUỐN GIỎI PHẢI TỐN TIỀN ONLINE.
ANH EM NÀO THẤY BÀI VIẾT CÓ ÍT VUI LÒNG THANKS MỘT CÁI CHO MÁT LÒNG MÁT DẠ NHÉ,NGỒI GÕ TRONG CÔNG TY BÀI NÀY CŨNG HỒI HỘP KHÔNG KÉM NGỒI BUILD ROM

Chỉnh sửa cuối:

boy_de_ghet

Chỉnh sửa cuối:

Aivanhoknight

BÁc này chơi hiểm thật. vừa down bản 3.4 sáng nay, giờ bác lại cho ra bản 3.5. Lại phải down lại.

Chỉnh sửa cuối:

hooliganboy

Link ROM 3.5 TouchFlo mình mới cập nhật đây . Đã up lên host khác , tốc độ rất tốt , dành cho những bạn gặp khó khăn khi down ở rapidshare nhé ....
http://www.mediafire.com/?afrxjej9mmb]
Chúc vui nhé ........Anh em nào down nhớ thank mình một cái cho mát lòng mát dạ nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

ronie

Bác holiganboy ơi, Kiểm tra cho em cái link cái. Em down không được.

:(

hooliganboy

Link vẫn tốt bạn ơi , click vào link đó , đợi một lát cho trang web hiện ra dòng chữ "clck here to start download" nhé bạn , sau đó thì có thể dùng trình tăng tốc tùy ý để down về , tốc độ rất nhanh đó ............ Anh em nào down nhớ thank mình một cái là okêy à :D

Chỉnh sửa cuối:

ronie

Gửi bác boy_de_ghet:

Em vừa up bản 3.5 của bác thực sự là rất kết và quá ổn. anh em cám ơn bác nhiều nhiều nhưng vẫn còn 2 vấn đề em lo ngại:

- PP=8M thi cao quá chạy một vài ứng dụng hay game thì hơi bị giật. Em nghĩa cho dù dùng touch nhung dể 6M la chấp nhận được rồi.

- Đúng là món nghe nhạc của bác kém hơn mấy dòng khác thật. Nghe chỉ bang 1/2 thôi.:(. em đã up lại cac ROM khác và double check thì có kết quả như vậy. Bác có cách nào giúp anh em không? hay bác có thể dạy em cách chuyển hệ thống nghe nhạc của ROM khác vào ROM của bác được không?

Ngoài ra ROM của bác quá tuyệt. em không muốn vì món nghe nhạc mà xa rời nó. :(. :)

Tkls bac boy_de_thuong nhieu. Viva octavoi!

next

Gửi bác boy_de_ghet:

Em vừa up bản 3.5 của bác thực sự là rất kết và quá ổn. anh em cám ơn bác nhiều nhiều nhưng vẫn còn 2 vấn đề em lo ngại:

- PP=8M thi cao quá chạy một vài ứng dụng hay game thì hơi bị giật. Em nghĩa cho dù dùng touch nhung dể 6M la chấp nhận được rồi.

- Đúng là món nghe nhạc của bác kém hơn mấy dòng khác thật. Nghe chỉ bang 1/2 thôi.:(. em đã up lại cac ROM khác và double check thì có kết quả như vậy. Bác có cách nào giúp anh em không? hay bác có thể dạy em cách chuyển hệ thống nghe nhạc của ROM khác vào ROM của bác được không?

Ngoài ra ROM của bác quá tuyệt. em không muốn vì món nghe nhạc mà xa rời nó. :(. :)

To Roonie: Theo mình nghĩ thì cái file chỉnh âm nhạc nghe cho hay thì bạn lật lại trang 8 để tìm nhé,có một bro đã up lên rồi đấy,còn nếu thích sử dụng cho phần nhạc nào thì mình nghĩ bạn nên lật lại trang số 7 để tìm cách tạo
OEM,cái này cũng không khó mà cũng chẳng dễ,để vài bữa mình free sẽ viết bài step by step cho anh em tham khảo và trao đổi cho vui:))=D>=))

boy_de_ghet

Gửi bác boy_de_ghet:

Thật tình tôi chẳng biết thế nào là nghe nhạc hay nữa, Tôi đã xem registry của ROM NBD và ROM của tôi thì Registry về sound như nhau mà. Thế bạn test thử ROM Dianmond Touch gì đó xem nó thế nào, ROM đó dựa trên KitChenROM của tôi đó. You thử test rồi cho tôi biết Kq để tui mới Fix được.

Chuyện set PP là ý thích của mỗi người mà, you có thể set lại PP theo ý thích của you.

ronie

Bác holiganboy cũng có ý kiến ROM của bac octavoi nghe nhac kém lắm. ROm NBD cung trong tinh trạng tương tự chỉ có mấy ông WM05 nhu 2.21 cua O2 la Ok thui. WM6 pro30 cung co ve ngon hơn.

BÁcboy_de_ghet check lại anh em nhé. Có gì sửa luôn giúp em cái. Chan quá em down về WM05 2.21 o2 rui. :(

Tiếc con 3.5 của bác quá!!

next

Link ROM 3.5 TouchFlo mình mới cập nhật đây . Đã up lên host khác , tốc độ rất tốt , dành cho những bạn gặp khó khăn khi down ở rapidshare nhé ....
http://www.mediafire.com/?afrxjej9mmb]
Chúc vui nhé .........

Link tốt lắm bro,cố gắng lên giúp anh em về phần này nhé,có công có thưởng ngay,giang hồ hảo hớn mà.Mình gửi lên cái screensaver dành cho PC này,cho các bro rãnh rổi thư giản nhìn ngắm và cho cá ăn trong lúc dọc phá rom :D=)):)) bấm vào link sau http://jimmybi84.googlepages.com/DreamAquarium.rar

hooliganboy

Link tốt lắm bro,cố gắng lên giúp anh em về phần này nhé,có công có thưởng ngay,giang hồ hảo hớn mà.Mình gửi lên cái screensaver dành cho PC này,cho các bro rãnh rổi thư giản nhìn ngắm và cho cá ăn trong lúc dọc phá rom :D=)):)) bấm vào link sau http://jimmybi84.googlepages.com/DreamAquarium.rar

Okêy , thank u nhé ........ Mình sẽ cố gắng phát huy hơn , tại thấy nhiều anh em gặp khó khăn phần download ghê , mình chỉ giúp một chút xíu thôi à :D .
PDAViet là nhà , thành viên PDAViet là anh em mà ...................

boy_de_ghet

Thông tin về ROM version mới :
1. Có 2 tab Band and TTY trong PhoneSetting.
2. NetworkPlugin
3. Fixed CommManager with 10 Button.
4. TouchFlo làm việc tương ứng với Softkey.

Chỉnh sửa cuối: