• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM PDAVIET 2007 For Universal 2.00.02 ( New )

Status
Không mở trả lời sau này.

Nemmatlanh

Tôi đã tải xong và thực hiện Up thế nhưng máy báo lỗi: EROR 150: ROM UPGADE UTILITY EROR.
mặc dù đã thực hiện nhiều lần uprom cho Exec rồi nhưng đây là lần đầu tiên làm mãi không được, nhờ các bác cho ý kiến thêm. Xin cám ơn nhiều

Cái lỗi này em cũng đã từng gặp rồi.Bác thử Restart lại PC và SR lại PPC rồi Up lại xem sao nhé.Chúc vui!

ntnam1972

Các bác thử dùm tớ xem có dùng được Lịch Phù Đổng không? khi cài vào thì OK, soft reset lại là treo luôn, phải HR! hic!
Vừa HR lại, cài lại ngay vẫn bị, HR lần nữa cài lại nhưng khoan khởi động lại máy, bỏ chọn tick lịch nhắn thì dùng được bình thường! hic, khó hiểu quá!

Chỉnh sửa cuối:

thanhtung183

Trường hợp này chính em cũng đã gặp,xin nhắc lại một lần nữa nếu mà thoát được hệ điều hành cũ thì Rom chạy sẽ không gập những trường hợp lỗi như trên ngay cả đối với bản 01 chứ không nói đến bản 02 đã được fix gần như tất cả các lỗi này.

Chú ý :

Vì cấu hình OS mới chạy thanh Startbar với hình ảnh 3D nên hơi nặng.Khi các bạn vào màn hình today không nên quá nóng vội dùng làm gì.Để máy khởi động xong tất cả mới chạy thì Rom chạy rất mượt mà.Hiện tại test chưa gặp lỗi nào đáng kể cả.

Bác cho em hỏi thoát hệ điều hành cũ là thoát thế nào ạ?Mong bác nói rõ hơn được ko? Em xài rom gốc 1.30 vào bootloader và up bình thường thì dùng cũng ok ko thấy lỗi gì.

Tom_codon

Super V.I.P
Vì cấu hình của OS mới dùng hình ảnh 3D cho màn hình today nên khuyến cáo tất cả các bạn dùng các soft hỗ trợ màn hình today.Điều này sẽ làm cho màn hình today trở nên nặng nề và làm giảm gần như một nửa tốc độ của Rom.Trước khi có đc Aku mới để hỗ trợ Rom tăng tốc độ thì chỉ còn cách hạn chế tối thiểu các soft ứng dụng nhanh màn hình today mà thôi các bạn ạ

thiennhat

Sau khi test rom được 1/2 ngày tôi thấy có 1 số cảm nhận như sau :
Tốc độ tăng rõ rệt so với bản đầu tiên nhưng 1 số vấn đề ở bản 1 vẫn chưa xử lý được :
1 / Nhưng vẫn còn hay bị treo khi có điện thoại gọi đến như bản 1, hình như là có trở ngại với vấn đề chuông mp3, WMA hoặc soft set tiếng chuông (electric pocket ringo hoặc phone alarm) các anh có thể kiểm tra kỹ lại vì tôi không cài 2 chương trình đó nữa và để tiếng chuông mặc định thì chưa thấy bị nữa nhưng chưa xác định được vấn đề gì gây lỗi chỉ biết hay bị treo khi có điện thoại gọi đến là máy reng hoài luôn không ngừng được nữa phải sr
2/ File text không đọc được mà phải mở bằng word
3/ Set chức năng cho buuton 2 không được, không hiện lên button 2 nữa mà thêm được button 5

Trước khi cài bản này thì máy tôi đang cài bản Helmi 1.3, đã unlock Extrom, sau khi cài hoạt động bình thường, cài chương trình vào storage tốt không có vấn đề nên tôi nghĩ chắc khong con vấn đề của bản rom 5 ảnh hưởng qua.
Rất mong những ý kiến của tôi có thể giúp nhóm chúng ta có thể kiểm tra fix cho hoàn thiện 1 bản rom thật tốt thật hoàn chỉnh.

Chỉnh sửa cuối:

hoangcuky

Vì cấu hình của OS mới dùng hình ảnh 3D cho màn hình today nên khuyến cáo tất cả các bạn dùng các soft hỗ trợ màn hình today.Điều này sẽ làm cho màn hình today trở nên nặng nề và làm giảm gần như một nửa tốc độ của Rom.Trước khi có đc Aku mới để hỗ trợ Rom tăng tốc độ thì chỉ còn cách hạn chế tối thiểu các soft ứng dụng nhanh màn hình today mà thôi các bạn ạ

Thể nào mình cài mấy cái ứng dụng của spb cho cái màn hình today nên Ram lúc nào cũng tụt xuống 17M và không tụt thêm , nhưng mình vẫn cảm thấy tốc độ hầu như không suy giảm vẫn nhanh lắm mà !
Mình thấy quá hài lòng với bản Rom này , không gặp lỗi nào cả ! =D>
Thanks Tom lần nữa !
@thiennhat : Mình để nguyên nhạc chuông nguyên bản và có cuộc gọi nào tới đều Alo được hết !:D

longnhi88

Mình khuyến cáo thêm các bạn không nên cài SPB Pocket Plus,WM5 khi cài SPB Pocket Plus cũng thường xuyên xảy ra tình trạng treo máy và RAM tụt khủng khiếp.Nếu muốn cài soft hỗ trợ màn hình Today các bạn nên cài Ilauncher,RAM sẽ bớt tụt và tốc độ truy xuất các ứng dụng sẽ nhanh hơn.Chúc vui!...

thiennhat

Thì mình nói là để nguyên tiếng chuông nguyên bản là không bị, mình dùng chương trình st tiếng chuông mp3 và WMA thì thấy hay bị treo khi có người gọi đến nên nghi ngờ nhưng chưa biết là do tiếng chuông hay do soft quản lý tiếng chuông

ntnam1972

tớ thấy ở bản của pdaviet có nút đèn hay quá, bản này sao TOm không để nút đó? test từ sáng tới giờ thấy chạy nhanh phết, nhưng hình như cài soft vào vài lần bị treo máy!

longnhi88

Thì mình nói là để nguyên tiếng chuông nguyên bản là không bị, mình dùng chương trình st tiếng chuông mp3 và WMA thì thấy hay bị treo khi có người gọi đến nên nghi ngờ nhưng chưa biết là do tiếng chuông hay do soft quản lý tiếng chuông

Hiện tượng bị như vậy là ROM này có độ tương thích soft chưa cao bạn ạ.Vì là WM6 nên độ tương thích các soft của WM5 không được cao.Có lẽ chúng ta sẽ phải chờ thêm 1 thời gian nữa để bản ROM thật hoàn thiện,lúc đó sẽ chơi đc hết các soft,còn bâyh chúng ta chỉ nên để ý đến khả năng hỗ trợ TV,tốc độ chạy... của bản ROM để hoàn thiện những phần chính đó,còn các lỗi nhỏ sẽ được tác giả fix sau.Thân!...

Tom_codon

Super V.I.P
Sau khi test rom được 1/2 ngày tôi thấy có 1 số cảm nhận như sau :
Tốc độ tăng rõ rệt so với bản đầu tiên nhưng 1 số vấn đề ở bản 1 vẫn chưa xử lý được :
1 / Nhưng vẫn còn hay bị treo khi có điện thoại gọi đến như bản 1, hình như là có trở ngại với vấn đề chuông mp3, WMA hoặc soft set tiếng chuông (electric pocket ringo hoặc phone alarm) các anh có thể kiểm tra kỹ lại vì tôi không cài 2 chương trình đó nữa và để tiếng chuông mặc định thì chưa thấy bị nữa nhưng chưa xác định được vấn đề gì gây lỗi chỉ biết hay bị treo khi có điện thoại gọi đến là máy reng hoài luôn không ngừng được nữa phải sr
2/ File text không đọc được mà phải mở bằng word
3/ Set chức năng cho buuton 2 không được, không hiện lên button 2 nữa mà thêm được button 5

Trước khi cài bản này thì máy tôi đang cài bản Helmi 1.3, đã unlock Extrom, sau khi cài hoạt động bình thường, cài chương trình vào storage tốt không có vấn đề nên tôi nghĩ chắc khong con vấn đề của bản rom 5 ảnh hưởng qua.
Rất mong những ý kiến của tôi có thể giúp nhóm chúng ta có thể kiểm tra fix cho hoàn thiện 1 bản rom thật tốt thật hoàn chỉnh.

Mình đã có lời khuyến cáo với những người lên WM6 chưa thành công,nên mới có những lỗi trên.Chứ Word mà không mở được .txt thì mất luôn tác dụng sao ??? :D :D :D
Nếu đã đọc kĩ những bài viết của mình mà vẫn không thể nào thoát được hệ điều hành cũ đễ thích ứng với OS mới thì tốt nhất đến thời điểm này vẫn là dùng bản Rom 1.00.01 của Mod Anh Tú.Biểu hiện rõ ràng nhất của việc chưa thoát được hệ điều hành cũ đó chính là việc Storage không hoạt động hoặc hoạt động rất chập chờn,ví dụ như là khi Reset lại máy các chương trình đã cài vào storage bị mất tác dụng không hoạt động nữa.

@Anh Nam bảo nút button đèn đó hả.Em ko fix vì lí do có nhiều người thích tự đặt lại nút cho máy chứ không sử dụng default.Phần fix đèn flash đã được đưa kèm theo ở phần giới thiệu Rom 2.00.01 trang 10.Anh về đó lấy dùng nha

Chúc vui.

buitruc

Mình up từ hôm qua đến giờ nói chung là những lỗi mà mình gặp ở bản 01 đã được Tom fix hết bên cạnh đó còn phát triển thêm một số soft rất hữu ích. Tóm lại đây là bản rom mà mình thấy tốt nhất so với tất cả các bản mà mình đã dùng qua vì nó rất tốt cho các soft tiếng việt và cho người việt. Thanks Tom

PhamQuang

Manager
Mình up từ hôm qua đến giờ nói chung là những lỗi mà mình gặp ở bản 01 đã được Tom fix hết bên cạnh đó còn phát triển thêm một số soft rất hữu ích. Tóm lại đây là bản rom mà mình thấy tốt nhất so với tất cả các bản mà mình đã dùng qua vì nó rất tốt cho các soft tiếng việt và cho người việt. Thanks Tom

Nói là tốt nhất có lẽ sẽ làm Tom_codon "phổng mũi" quá chăng??? :))

Tuy nhiên bản ROM có được mấy ưu điểm:

- Khi đã vào Win chạy rất nhẹ nhàng và nhạy.
- Giao diện WM6.0 gây tò mò thích thú.
- Hỗ trợ rất tốt các bàn phím và phần mềm Việt, kể cả MF-VietLip.

Tuy nhiên chúng ta cũng không nên quên một số nhược điểm mà tôi đã nhắc đến trong bài trước để chờ đợi sự phát triển và Fix trong các ROM sau.

thiennhat

Mình đã có lời khuyến cáo với những người lên WM6 chưa thành công,nên mới có những lỗi trên.Chứ Word mà không mở được .txt thì mất luôn tác dụng sao ??? :D :D :D
Nếu đã đọc kĩ những bài viết của mình mà vẫn không thể nào thoát được hệ điều hành cũ đễ thích ứng với OS mới thì tốt nhất đến thời điểm này vẫn là dùng bản Rom 1.00.01 của Mod Anh Tú.Biểu hiện rõ ràng nhất của việc chưa thoát được hệ điều hành cũ đó chính là việc Storage không hoạt động hoặc hoạt động rất chập chờn,ví dụ như là khi Reset lại máy các chương trình đã cài vào storage bị mất tác dụng không hoạt động nữa.

@Anh Nam bảo nút button đèn đó hả.Em ko fix vì lí do có nhiều người thích tự đặt lại nút cho máy chứ không sử dụng default.Phần fix đèn flash đã được đưa kèm theo ở phần giới thiệu Rom 2.00.01 trang 10.Anh về đó lấy dùng nha

Chúc vui.

Chắc anh Tom chưa đọc kỹ bài của mình rồi, ý mình nói là file txt với rom bình thường thì khi mình nhấn vào là mở được ngay trong khi với rom mới này thì không mở được do không hỗ trợ mà nó hiện lên bản các soft khác cho mình chọn dùng chương trình khác để mở, chọn dùng word mở mới được chứ không phải word không mở được txt.
Mình đã cài và sử dụng storage để cài đặt chương trình bình thường đâu hề thấy có lỗi gì là không sử dụng được với storage đâu.
Mình đã test kỹ và thấy hình như là do hỗ trợ hình nền quá ít hay do loại 3D nên nặng hay sao mà khi mình cài phone alarm vào hiện 1 thanh công cụ lên màn hình nền thì máy rất hay bị treo, nhiều khi sr là treo luôn phải sr vài lần mới vào chạy được, nếu chọn hình nền khác bên ngoài thêm vào thì càng thấy bị treo nhiều hơn nữa chắc vấn đề là ở đây chứ không phải do tiếng chuông.

Tom_codon

Super V.I.P
Chắc anh Tom chưa đọc kỹ bài của mình rồi, ý mình nói là file txt với rom bình thường thì khi mình nhấn vào là mở được ngay trong khi với rom mới này thì không mở được do không hỗ trợ mà nó hiện lên bản các soft khác cho mình chọn dùng chương trình khác để mở, chọn dùng word mở mới được chứ không phải word không mở được txt.
Mình đã cài và sử dụng storage để cài đặt chương trình bình thường đâu hề thấy có lỗi gì là không sử dụng được với storage đâu.
Mình đã test kỹ và thấy hình như là do hỗ trợ hình nền quá ít hay do loại 3D nên nặng hay sao mà khi mình cài phone alarm vào hiện 1 thanh công cụ lên màn hình nền thì máy rất hay bị treo, nhiều khi sr là treo luôn phải sr vài lần mới vào chạy được, nếu chọn hình nền khác bên ngoài thêm vào thì càng thấy bị treo nhiều hơn nữa chắc vấn đề là ở đây chứ không phải do tiếng chuông.

Bạn đã biết vấn đề ở đâu rồi thì đương nhiên biết cách giải quyết.Những đóng góp để có một bản Rom tốt cho người dùng pdaviet của bạn rất đáng trân trọng.Cảm ơn bạn.!

@ Man Phạm Quang : Tom đang cố gắng fix tiếp để có một bản Rom tốt nhất,Phổng mũi lúc nào đâu X-(
Vista L7 Chạy thành công rồi đó Man đẹp lắm...!:D :D :D

hoangcuky

Hiện tượng bị như vậy là ROM này có độ tương thích soft chưa cao bạn ạ.Vì là WM6 nên độ tương thích các soft của WM5 không được cao.Có lẽ chúng ta sẽ phải chờ thêm 1 thời gian nữa để bản ROM thật hoàn thiện,lúc đó sẽ chơi đc hết các soft,còn bâyh chúng ta chỉ nên để ý đến khả năng hỗ trợ TV,tốc độ chạy... của bản ROM để hoàn thiện những phần chính đó,còn các lỗi nhỏ sẽ được tác giả fix sau.Thân!...

Theo mình thì đợi đến lúc WM06 hoàn chỉnh thì lại phải đợi tiếp các soft update phiên bản mới để tương thích với WM06 thì có lẽ đúng hơn ???

Tom_codon

Super V.I.P
nói chung về OS mới như vậy mình nghĩ cũng đã là không kén chọn soft lắm,nó hợp với khá nhiều soft cơ bản.Chứ ko đụng soft nhiều.Mong rằng phiên bản OS sau sẽ tốt hơn.Lúc đó sẽ có bản nâng cấp cho các bạn sau...!

Chỉnh sửa cuối:

ntnam1972

@Anh Nam bảo nút button đèn đó hả.Em ko fix vì lí do có nhiều người thích tự đặt lại nút cho máy chứ không sử dụng default.Phần fix đèn flash đã được đưa kèm theo ở phần giới thiệu Rom 2.00.01 trang 10..
a tìm mãi không thấy Tom ơi, có thể send lại cho anh với, tks ! ý anh nói là click vào nút đó là sáng đèn pin ấy! có bạn nào post cái pin.reg lên, a cài vào nó báo lỗi, hi hi!
với lại còn 1 điều nữa, là khi bỏ chọn chế độ tự động word trong keyboard không được, bỏ rồi nhưng khi soft reset lại nó vẫn cứ còn, rất khó chịu khi type!

hoangcuky

Có phải cái này ko ? Thấy bên trong có cái file Buttonlock , mình cũng chưa thử nên ko biết có phải cái bác đang cần ko ?

thuyduong

Sau một ngày sử dụng Rom 2.00.02 của mod Tom_codon em có một số nhận xét và đánh giá như sau :

Tốc độ Rom và sự ổn định có thể nói là tốt nhất trong các bản Rom từ trước đến giờ em được test thử,thêm vào đó là giao diện quá đẹp,gây được nhiều cảm giác mới lạ cho người sử dụng mặc dù các icon đã quen thuộc với chúng ta từ các bản Rom của Helmi và idra trước đây.

+ Khi khởi động vào màn hình today đúng là có chậm một tí,nhưng khi đã chạy ứng dụng thì tốc độ trở nên cực kì nhanh nhạy.
+ Tiện ích X-Button giảm thiểu được lỗi tụt Ram xong lại làm chúng ta,mỗi khi thoát ra ngoài một ứng dụng trở nên lâu hơn.Vì bình thường là thoát ra bằng dấu X chỉ là lệnh tương tự lệnh Back trở lại những gì mình vừa mới làm,còn với tiện ích X-button thì nó phải thực hiện liền lúc 2 lệnh là back và tắt bỏ ứng dụng vừa sử dụng nên có chậm hơn một chút xíu .Đối với máy em vấn đề tụt Ram ko nhiều lắm,chỉ bị một ít không đáng kể nên em dùng mặc định của Rom không dùng X-button.
+Chuông cho tin nhắn và phone em nghĩ mình nên thay đổi một tí cho mới lạ.Em xin Mod Tom_codon lưu tâm đến điểm này.Em muốn Rom sau có một phần âm thanh thực sự có sự khác biệt,mang tính chất chuyên nghiệp hơn và mang dấu ấn của pdaviet hơn..!
Còn lại máy em đã ngon hết cả rồi,không mắc phải các lỗi như các bạn nói trên.Chắc là em đã thoát được hệ điều hành cũ :) :) :)
Một lần nữa em xin chân thành cảm ơn Mod Tom_codon tác giả của bản Rom tuyệt vời này và đội ngũ ban quản trị diễn đàn pdaviet

Status
Không mở trả lời sau này.