• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG HD2 TMOUS (LEO-1024) - P2

chanhtincuc

Trên đỉnh máy có logo T-Mobile thì máy bạn là HD2 TMOUS nhé.

Bạn đưa máy về Bootloader và úp rom WM6.5 bình thường. Yêu cầu PC phải cài ActiveSync (với XP) hay Mobile Device Center (với Vista & 7) nhé.

HĐH ổn nhất với HD2 là HĐH nguyên bản WM6.5 nhé.

em cám ơn anh rật nhiều!

chanhtincuc

- UP ROM cho T-Mobile cần lưu ý để tránh rủi ro ở mức thấp nhất :

1. Máy phải được chạy HSPL 2.08 hoặc 2.1 tốt nhất là trước khi chạy HSPL thì vào Bootloader kiểm tra SPL là bao nhiêu để chọn đúng HSPL (2.08 hoặc 2.1)
2. Nếu Up ROM SHIP (Rom+Radio) thì phải chọn đúng bản cho T-Mobile (Radio không được dưới 2.08)
3. Nếu Up riêng Radio cũng không được up Radio dưới 2.08 và phải up Radio trước khi up rom (Trong trường hợp up rom Cook)
4. Nếu Up Rom Cook thì base Rom không được dưới 2.10
5. Không up rom bằng thẻ nhớ, chỉ được up rom qua kết nối với PC
6. Tránh up những bản ROM TEST
7. Trước mỗi lần up rom nên kiểm tra HSPL
8. Những máy unlock SIM (Bản Lock) Tránh up Rom Ship (có kèm Radio) và hạn chế up Radio khác.

Em đọc xong và có những thắc mắc như sao!

Máy em hiện vào bootloader có ghi là

Security Unlocked

SPL-2.08.HSPL 8G XE

0x05
CotullaHSPL 0x05

vậy có phải là máy em đã HSPL 2.08 rồi phải không anh?

Và máy em có thể up rom WM6.5 được rồi phải không?

Cho em xin cái Link down Rom WM6.5 cho máy T-mobile nhé anh!

Em đọc xong và có những thắc mắc như sao!

Máy em hiện vào bootloader có ghi là

Security Unlocked

SPL-2.08.HSPL 8G XE

0x05
CotullaHSPL 0x05

vậy có phải là máy em đã HSPL 2.08 rồi phải không anh?

Và máy em có thể up rom WM6.5 được rồi phải không?

Cho em xin cái Link down Rom WM6.5 cho máy T-mobile nhé anh!
Máy bạn đã có HSPL rồi nên úp rom thỏa mái. Topic rom Ship WM6.5 đây nhé.

lbt_ars

Chào mọi người !
Máy em là t-mobile,từ trước khi cài android,em đã ko up đc radio rồi,em vào boot loader,cắm cáp vào máy tính rồi đợi hiện chữ usb đúng như các hướng dẫn trên mạng,nhưng khi process thì nó đứng ngay 0% một hồi khoảng 10s thì xuất hiện lỗi connection,kiểm tra lại cab ........Nhưng trước bước up radio này,em cài HSPL thì vẫn đc như thường.Vì hỏng bước này nên em dừng,ko dám cài tiếp nữa :D

Sau đó,em ra tiệm nhờ người ta cài dùm,về chạy ổn định hết(bản 2.3.7).Gần đây em cài thêm RECOVERY (CLOCKWORKMOD) bằng hd2toolkit,cài xong thì ko boot vào android đc nữa(lúc cài nó yêu cầu backup nhưng em ko nghĩ nó có ảnh hưởng j nên ko làm :( ).Em mò một hồi,vào ad recovery của MAGLDR,vào màn hình recovery,install zip from sd card,rùi up lại rom cũ em lưu trong sd,xong thì vào chạy android bình thường(tất nhiên là mới hoàn toàn).Nhưng có một cái bất thường là sóng dt cứ chập chờn liên tục,ko biết có phải do radio ko mọi người nhỉ :-?? xem ver của radio ở đâu ? :|

Em tính wipe máy rùi cài lại từ đầu hết,cho máy về bootloader rùi chạy task29 trong hd2toolkit,nhưng lại gặp cái lỗi connection như trên,rút cáp ra chữ usb cũng ko mất,chắc treo luôn.Em thử mọi cách rùi.Hi vọng mọi người giúp đỡ :) :)
P/s:Cho em hỏi thêm là cách vào bootloader rồi dùng hd2toolkit có tương đương với cách vào usb flasher(MAGLDR) rồi dùng hd2toolkit ko.

Chỉnh sửa cuối:
Em tính wipe máy rùi cài lại từ đầu hết,cho máy về bootloader rùi chạy task29 trong hd2toolkit,nhưng lại gặp cái lỗi connection như trên,rút cáp ra chữ usb cũng ko mất,chắc treo luôn.Em thử mọi cách rùi.Hi vọng mọi người giúp đỡ :) :)
Bạn thay cáp hay đổi cổng USB khác xem sao. Ngoài ra trên PC của bạn phải cài ActiveSync (với XP) hay Mobile Device Center và NetCF nhé.

P/s:Cho em hỏi thêm là cách vào bootloader rồi dùng hd2toolkit có tương đương với cách vào usb flasher(MAGLDR) rồi dùng hd2toolkit ko.
Khác nhau hoàn toàn bạn nhé.

lbt_ars

Bạn thay cáp hay đổi cổng USB khác xem sao. Ngoài ra trên PC của bạn phải cài ActiveSync (với XP) hay Mobile Device Center và NetCF nhé.

Khác nhau hoàn toàn bạn nhé.
WMDC thì em có,trong phần driver của máy cũng ghi rõ là đã update driver cho HTC USB Sync mà,em cài HSPL qua bootloader đc mà,sao task29 lại ko đc :(
Còn dây cáp thì chắc ko phải,vì em hay chép phim vào mà chưa thấy bao h bị mất kết nối hết.
Ở đây rõ ràng lúc dò kết nối (verifying......) đã nhận đc thiết bị,nhưng bắt đầu process thì đứng ngay 0% và lỗi kết nối :(
Em thấy hướng dẫn hay ghi "Kết nối HD2 với máy tính" là qua WMDC phải ko,mảy em đang chạy android thì WMDC có thông báo đã connected đc ko,vì bootloader em pó tay rùi :(

Chỉnh sửa cuối:
WMDC thì em có,trong phần driver của máy cũng ghi rõ là đã update driver cho HTC USB Sync mà,em cài HSPL qua bootloader đc mà,sao task29 lại ko đc :(
Còn dây cáp thì chắc ko phải,vì em hay chép phim vào mà chưa thấy bao h bị mất kết nối hết.
Ở đây rõ ràng lúc dò kết nối (verifying......) đã nhận đc thiết bị,nhưng bắt đầu process thì đứng ngay 0% và lỗi kết nối :(
Em thấy hướng dẫn hay ghi "Kết nối HD2 với máy tính" là qua WMDC phải ko,mảy em đang chạy android thì WMDC có thông báo đã connected đc ko,vì bootloader em pó tay rùi :(
Trong Bootloader thì không liên quan gì đến WMDC nữa mà chỉ cần hiện USB là đủ. Giờ bạn không Task29 nữa mà cài thử WM hay MAGLDR xem sao.

lbt_ars

Trong Bootloader thì không liên quan gì đến WMDC nữa mà chỉ cần hiện USB là đủ. Giờ bạn không Task29 nữa mà cài thử WM hay MAGLDR xem sao.
WinMo hã anh,còn MAGLDR có sẵn rồi,cài đè lên có sao ko :-?
Em làm theo đây http://www.pdaviet.net/showthread.php?86880-format-hd2-voi-task-29-update-24042010
Trong đó có hướng dẫn "Kết nối hoàn tất HD2 với máy tính (Hoặc dùng chế độ Bootloader cũng được)"---kết nối hd2 với máy tính là kết nối qua WMDC ??Máy em đang chạy android thì WMDC có nhận đc ko ??

Chỉnh sửa cuối:
WinMo hã anh,còn MAGLDR có sẵn rồi,cài đè lên có sao ko :-?
Cài WM sẽ mất MAGLDR nhé.

Trong đó có hướng dẫn "Kết nối hoàn tất HD2 với máy tính (Hoặc dùng chế độ Bootloader cũng được)"---kết nối hd2 với máy tính là kết nối qua WMDC ??Máy em đang chạy android thì WMDC có nhận đc ko ??
Máy bạn đang chạy Android thì không thể kết nối được với WMDC nhé. Bạn đưa máy về Bootloader là được.

j3amboo

Một vài thắc mắc mong mọi người giải đáp

Mình có con htc hd2 tmobile (mua lại cài sẵn android). Có một số thắc mắc mong mọi người giúp.
1. Máy xài sim 3g mobi mà không ổn định lắm, bật data lúc được lúc không???
2. Mình hay roaming sang vina để xài 3g không giới hạn sau khi hết dung lượng miễn phí(gói miu) nhưng mỗi lần vào setting để chọn mạng, lâu lâu chọn xong nó lại treo máy luôn @@ => Toàn phải tháo pin, mà tháo pin thì lắp lại thì bị khởi động lặp (khởi động đến chữ HTC thì quay lại từ đầu). Lỗi này có thể khắc phục được không? Nếu không được chắc đem sell lại máy quá. Cũng thích vọc vạch mà pin yếu với lại bị này cũng mệt _ _ !
3. Mình muốn chuyển từ android sang WP 7.8 thì phải bắt đầu từ đâu, trên mạng có nhiều hướng dẫn quá, sợ làm linh tinh nó hư luôn thì khổ.

lbt_ars

Cài WM sẽ mất MAGLDR nhé.

Máy bạn đang chạy Android thì không thể kết nối được với WMDC nhé. Bạn đưa máy về Bootloader là được.
Em có thắc mắc:
1.Bây h mình cài WM vào,thì android,MAGLDR,recovery sẽ mất hết,hay android vẫn còn trong bộ nhớ trong,vì em chỉ còn khoảng 250mb thôi
2.Rom ship WM của t-mobile em có rồi,bây h đưa máy về bootloader rồi cài qua hd2 tookit như bình thường ?Có topic nào hướng dẫn từ android về WM ko anh.
3.Máy t-mobile thì up rom bằng thẻ nhớ thông qua recovery(clockwordmod) có ảnh hưởng gì máy ko.

1.Bây h mình cài WM vào,thì android,MAGLDR,recovery sẽ mất hết,hay android vẫn còn trong bộ nhớ trong,vì em chỉ còn khoảng 250mb thôi
Khi cài WM thì MAGLDR, Recovery và Android cài trên NAND sẽ mất hết nhé.

2.Rom ship WM của t-mobile em có rồi,bây h đưa máy về bootloader rồi cài qua hd2 tookit như bình thường ?Có topic nào hướng dẫn từ android về WM ko anh.
Từ Android cài trên NAND về WM đơn giản là đưa máy về Bootloader và úp rom WM như bình thường thôi.

3.Máy t-mobile thì up rom bằng thẻ nhớ thông qua recovery(clockwordmod) có ảnh hưởng gì máy ko.
WM không thể cài qua Recovery (CWM) như Android được đâu nhé. Để cài WM qua thẻ nhớ thì bạn giải nén file Ship Rom ra bằng Winrar (click chuột phải vào file rom .exe và chọn Extract here.) và copy file RUU_signed.nbh vào thẻ nhớ (không để trong bất kỳ thư mục nào nhé) và đổi tên nó thành LEOIMG.nbh, sau đó bạn cho thẻ vào máy và đưa máy về Bootloader, máy sẽ check và khi hỏi Update thì bạn nhấn phím Volume Up để úp rom nhé.

1. Máy xài sim 3g mobi mà không ổn định lắm, bật data lúc được lúc không???
Bạn thử úp Radio mới nhất là 2.15.50.14 xem sao.

2. Mình hay roaming sang vina để xài 3g không giới hạn sau khi hết dung lượng miễn phí(gói miu) nhưng mỗi lần vào setting để chọn mạng, lâu lâu chọn xong nó lại treo máy luôn @@ => Toàn phải tháo pin, mà tháo pin thì lắp lại thì bị khởi động lặp (khởi động đến chữ HTC thì quay lại từ đầu). Lỗi này có thể khắc phục được không? Nếu không được chắc đem sell lại máy quá. Cũng thích vọc vạch mà pin yếu với lại bị này cũng mệt
Bạn úp thử bản Android khác hay WM, WP xem sao.

3. Mình muốn chuyển từ android sang WP 7.8 thì phải bắt đầu từ đâu, trên mạng có nhiều hướng dẫn quá, sợ làm linh tinh nó hư luôn thì khổ.
Nếu máy bạn đã có MAGLDR rồi thì bạn vào mục 5 USB Flasher trong menu MAGLDR, cắm cáp kết nối với PC, nếu nó hiện Wait... USB...USB thì bạn chạy file DWI.exe trong bộ cài WP7.8 muốn cài. Còn nếu chưa có MAGLDR thì bạn đưa máy về Bootloader để cài MAGLDR trước. Chú ý khi cài WP thì không được tháo thẻ nhơ nhé.

lbt_ars

Khi cài WM thì MAGLDR, Recovery và Android cài trên NAND sẽ mất hết nhé.

Từ Android cài trên NAND về WM đơn giản là đưa máy về Bootloader và úp rom WM như bình thường thôi.

WM không thể cài qua Recovery (CWM) như Android được đâu nhé. Để cài WM qua thẻ nhớ thì bạn giải nén file Ship Rom ra bằng Winrar (click chuột phải vào file rom .exe và chọn Extract here.) và copy file RUU_signed.nbh vào thẻ nhớ (không để trong bất kỳ thư mục nào nhé) và đổi tên nó thành LEOIMG.nbh, sau đó bạn cho thẻ vào máy và đưa máy về Bootloader, máy sẽ check và khi hỏi Update thì bạn nhấn phím Volume Up để úp rom nhé.
Em là pó tay toàn tập rùi :(( để cuối tuần mượn máy người khác làm thử xem,lúc đầu tưởng do xài win8,chuyển win7 cũng thế :((
1.Cái cách chép file RUU vào thẻ nhớ rùi cài thì chắc là đc,nhưng mà mai mốt cài android lại gặp lỗi như trên thì lại ra tiệm,thui để android xài,nãn X_X
Trong topic link ship này http://www.pdaviet.net/showthread.php?72615-links-ship-rom-wm65-cho-htc-hd2-leo/page18 em down bản thứ 4/ TMOUS_3.14.531.1_Radio 2.14.50.04.Đâu có liên quan gì đến #173(page 18) phải ko anh :"Tuyệt đối trong thời điểm này không up bản ROM TMOUS 2.13 bằng thẻ nhớ vì khi up rom này bằng thẻ nhớ thì SPL của bản sẽ bị đẩy lên 2.10 >>> phải cứu máy bằng Goldcard và kết quả là không chạy HSPL được nữa >>> Phải đợi có Tool HSPL mới (Bởi vì Tool HSPL hiện nay mới chỉ hỗ trợ đến 2.08)"
Nếu máy bạn đã có MAGLDR rồi thì bạn vào mục 5 USB Flasher trong menu MAGLDR, cắm cáp kết nối với PC, nếu nó hiện Wait... USB...USB thì bạn chạy file DWI.exe trong bộ cài WP7.8 muốn cài. Còn nếu chưa có MAGLDR thì bạn đưa máy về Bootloader để cài MAGLDR trước. Chú ý khi cài WP thì không được tháo thẻ nhơ nhé.
2.Nếu làm vậy thì nó sẽ tự động xóa andoid ?? Vẫn còn MAGLDR vs recovery(CWM) ?file cài của WP có dạng zip để cài qua recovery ko anh ?WP có thể cài lên thẻ nhớ để chạy song song vs android ko ??
3.Nếu máy chạy android thì xem phiên bản radio ở đâu hã anh,bây h up rom WP 7.8 thì có cần làm lại thao tác up radio trước ko,bản WP 7.8 em tính cài ở đây :http://www.pdaviet.net/showthread.p..._ml_51240101_r_5710902a_22515021-by-ansar.Máy em t-mobile nhé

Chỉnh sửa cuối:
1.Cái cách chép file RUU vào thẻ nhớ rùi cài thì chắc là đc,nhưng mà mai mốt cài android lại gặp lỗi như trên thì lại ra tiệm,thui để android xài,nãn X_X Trong topic link ship này... em down bản thứ 4/ TMOUS_3.14.531.1_Radio 2.14.50.04.Đâu có liên quan gì đến #173(page 18) phải ko anh :"Tuyệt đối trong thời điểm này không up bản ROM TMOUS 2.13 bằng thẻ nhớ vì khi up rom này bằng thẻ nhớ thì SPL của bản sẽ bị đẩy lên 2.10 >>> phải cứu máy bằng Goldcard và kết quả là không chạy HSPL được nữa >>> Phải đợi có Tool HSPL mới (Bởi vì Tool HSPL hiện nay mới chỉ hỗ trợ đến 2.08)"
Giờ có Tool HSPL v4.0 hỗ trợ SPL cao nhất là SPL 3.03 rồi nên bạn cứ yên tâm.

2.Nếu làm vậy thì nó sẽ tự động xóa andoid ?? Vẫn còn MAGLDR vs recovery(CWM) ?file cài của WP có dạng zip để cài qua recovery ko anh ?WP có thể cài lên thẻ nhớ để chạy song song vs android ko ??
WP không giống Android nên không thể cài qua Recovery (CWM) mà phải cài thông qua MAGLDR nhé.

3.Nếu máy chạy android thì xem phiên bản radio ở đâu hã anh,bây h up rom WP 7.8 thì có cần làm lại thao tác up radio trước ko,bản WP 7.8 em tính cài ở đây... em t-mobile nhé
Bạn xem trong System/About/Software information/Baseband version. Còn về Radio thì bạn nên úp Radio trước khi úp WP7.8 nhé.

lbt_ars

Giờ có Tool HSPL v4.0 hỗ trợ SPL cao nhất là SPL 3.03 rồi nên bạn cứ yên tâm.

WP không giống Android nên không thể cài qua Recovery (CWM) mà phải cài thông qua MAGLDR nhé.

Bạn xem trong System/About/Software information/Baseband version. Còn về Radio thì bạn nên úp Radio trước khi úp WP7.8 nhé.
Vậy là down về file zip thì phải giải nén,rồi chạy file DWI để cài WP
Hiện giờ radio của em nó ghi là 15.42.50.11U_2.15.50.14,bây h mình cài WP luôn đc chưa,vì chắc up radio lại lỗi nữa thôi :(
Cài WP vô thì sẽ mất andoid phải ko,cài WP thì có lưu ý nào ko:tháo(lắp) thẻ nhớ,backup thẻ nhớ .......... ?

Vậy là down về file zip thì phải giải nén,rồi chạy file DWI để cài WP
Chuẩn. Chú ý trong 5 USB Flasher hiện Wait USB...USB thì mới chạy file DWI.exe nhé.

Hiện giờ radio của em nó ghi là 15.42.50.11U_2.15.50.14,bây h mình cài WP luôn đc chưa,vì chắc up radio lại lỗi nữa thôi :(
Cài WP vô thì sẽ mất andoid phải ko,cài WP thì có lưu ý nào ko:tháo(lắp) thẻ nhớ,backup thẻ nhớ .......... ?
Radio của bạn đang ở phiên bản mới nhất là 2.15.50.14 rồi nên không cần thiết phải úp Radio nữa. Cài WP sẽ mất Android và luôn phải để thẻ nhớ trong máy vì WP sẽ nhận bộ nhớ thẻ thành bộ nhớ trong của máy và sẽ mã hóa thẻ nhớ theo chuẩn riêng của WP (chỉ còn dung lượng 200Mb FAT32 thôi nhé).

lbt_ars

Chuẩn. Chú ý trong 5 USB Flasher hiện Wait USB...USB thì mới chạy file DWI.exe nhé.

Radio của bạn đang ở phiên bản mới nhất là 2.15.50.14 rồi nên không cần thiết phải úp Radio nữa. Cài WP sẽ mất Android và luôn phải để thẻ nhớ trong máy vì WP sẽ nhận bộ nhớ thẻ thành bộ nhớ trong của máy và sẽ mã hóa thẻ nhớ theo chuẩn riêng của WP (chỉ còn dung lượng 200Mb FAT32 thôi nhé).
Thế em có phải back up hay format thẻ nhớ ko ạ ?

lbt_ars

Nếu thẻ nhớ có nhiều thứ quan trọng thì nên Backup lại, còn Format thẻ thì không cần vì khi cài WP nó sẽ format thẻ theo định dạng riêng của WP.
Vậy là ko thể gỡ thẻ nhớ ra khi máy đang chạy,hơi chán ,thế mai mốt từ WP quay lại android thì có rắc rối j ko anh