• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DESIRE

commander_HTC

Các bác cho em hỏi :
1. ...
2. máy em cài chương trình cũng không nhiều, nhưng sao sdcard gần đầy, có cách nào dọn file rác trên sd card ạ

Trả lời cho câu thứ 2 của bạn, mình đoán bạn xài rom Froyo 2.2, cài các app lên thẻ, thẻ nhớ có hạn... Bạn nên tham khảo cách Root, up Custom ROM, phân vùng thẻ ext-card cho phù hợp với mục đích dùng của bạn, tất cả các điều liên quan đều có ở các thread ngoài ở TOP Topic, thêm nữa, nếu có thể bạn nên thay thẻ nhớ có dung lượng lớn thì có thể lưu trữ được nhiều thứ thoải mái hơn.

manho85vn

Help me, please! Cần người chỉ giúp.

Mình mới tậu được một em Desire, phải dành dụm rất lâu rồi. Mình cũng đã đọc nhiều bài nhưng vẫn không hiểu lắm về Gold Card và Recovery bền. Bạn nào giải thích giúp mình được không. Theo như cách mình hiểu là: "mua một cái SD card mới về gắn vào em Desire tạo Gold Card và Recovery luôn, sau đó rút ra cất đi, sau đó vọc gì máy tủy thích, khi máy hư lấy Gold Card ra chạy lại nó về ban đầu như kiểu Ghost ở Win", chẳng biết như thế có đúng không. Ai biết thì chỉ mình với, thank mọi người nhiều.

commander_HTC

Mình nghĩ bạn hiểu như vậy là đúng rối đấy.

Tạo Goldcard chỉ để dùng trong trường hợp up lại ROM ship.

Bước tạo recovery bền ở hướng dẫn bạn đã đọc là gồm cả hack root rồi tạo luôn recovery, có recovery rồi bạn có thể up Rom Cook (Rom do người dùng tự phát triển), up Radio, phân vùng thẻ nhớ để dùng cho các ROM hỗ trợ A2SD+....

Từ đó bạn có thể tiếp tục S-OFF cho máy để can thiệp sâu hơn vào bộ nhớ NAND, tạo splash screen mới, resize NAND....

Tất cả các chủ đề đó đều có ở TOP Topic.

Chỉnh sửa cuối:

manho85vn

Cho mình hỏi thêm là tạo Gold Card và Recovery bền trên cùng một thẻ nhớ SD luôn à, mà cái này là phải làm khi mới mua máy về hay giờ khi đã dùng và cài chương trình vào làm vẫn được. Làm xong thì nên rút thẻ SD ra cất đúng không, nó như bùa hộ mệnh của máy à. Nhân tiện cho mình hỏi thuật ngữ "radio" là gì, mình đã hiểu sơ sơ về mấy cái khác nhưng "radio" thì chịu, thank.

commander_HTC

Cho mình hỏi thêm là tạo Gold CardRecovery bền trên cùng một thẻ nhớ SD luôn à, mà cái này là phải làm khi mới mua máy về hay giờ khi đã dùng và cài chương trình vào làm vẫn được. Làm xong thì nên rút thẻ SD ra cất đúng không, nó như bùa hộ mệnh của máy à. Nhân tiện cho mình hỏi thuật ngữ "radio" là gì, mình đã hiểu sơ sơ về mấy cái khác nhưng "radio" thì chịu, thank.

Tạo Goldcard là làm trên 1 thẻ sdcard (theo như hướng dẫn), xong rồi là cất đi, chỉ dùng khi khôi phục lại ROM ship (theo mình hiểu là như vậy vì mình chưa bao giờ tạo goldcard :D) bạn làm lúc nào cũng được, còn tạo Recovery là tạo thẳng trên máy luôn, không liên quan đến Sdcard.

thuật ngữ "radio"

Theo mình biết, RADIO hiểu nôm na như là BIOS của máy tính, nó quản lý các vấn đề như pin, sóng sánh, và cùng với các app của ROM quản lý các sensor, ....

Hiện có nhiều bản Radio cho Android. Thông thường 1 bản radio ra sau thì đều được cho là sửa lỗi bản trước hoặc có 1 cái gì đó mới hơn, tuy nhiên không phải lúc nào cũng vậy. Mình nghĩ tùy theo ROM mà chỉ phù hợp với một số bản radio nhất định, hoặc ít nhất là làm người dùng hài lòng nhất.

manho85vn

Có ai giúp mình với, không hiểu sao mà ngủ một đêm tới sáng màn hình em Desire của mình xuất hiện nhiều chấm li ti như mưa o một góc màn hình, có ai biết nó bị làm sao không huhu, mới mua mà.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 26 minutes:

với lại cho mình hỏi nếu chỉ tao Gold Card thì chỉ cần thẻ nhớ 1GB thôi được không vì tạo xong đem cất mà.

Chỉnh sửa cuối:

shogunr125

Có ai giúp mình với, không hiểu sao mà ngủ một đêm tới sáng màn hình em Desire của mình xuất hiện nhiều chấm li ti như mưa o một góc màn hình, có ai biết nó bị làm sao không huhu, mới mua mà.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 26 minutes:

với lại cho mình hỏi nếu chỉ tao Gold Card thì chỉ cần thẻ nhớ 1GB thôi được không vì tạo xong đem cất mà.
Thẻ 1G ok. Còn vụ màn hình xuất hiện chấm li ti thì bạn dùng máy khác chụp lại, post lên cho mình coi thử nhé.

DUYAT

trời ko hiểu tại sao máy ko up rom được nữa, ko vào thẻ nhớ được nên ko up rom được nữa, có ai biết lý do tại sao và cách khắc phục ko xin chỉ giúp?thank

commander_HTC

trời ko hiểu tại sao máy ko up rom được nữa, ko vào thẻ nhớ được nên ko up rom được nữa, có ai biết lý do tại sao và cách khắc phục ko xin chỉ giúp?thank

Bạn có nhớ đã làm những gì trước lúc đấy không???

DUYAT

hình như là mình dùng rom manager phân vung thì phải, mình nghĩ là bị brick sd card nhưng ko xử lý được

commander_HTC

Mình đoán ROM không nhận được phân vùng của thẻ rồi, bạn nên dùng bản RECOVERY CHO HTC DESIRE v2.0.0 (by Amon_RA) để phân vùng lại thẻ cho chi tiết, nên chọn ext3. Dùng ROM manager phân vùng ext sdcard không được tối ưu vì không có option chọn ext-card là 2,3 hay 4.

Cách phân vùng bạn có thể tham khảo trong thread này

DUYAT

mình làm rồi vẫn như vậy, vấn đề là ko nhạn thẻ, mình cũng đang dùng recovery 2.0.0vaf máy đã S_OFF, mình làm theo cách bác Quang sửa lỗi brick card nhưng cứ báo lỗi mãi, ko biết bị gì nữa

commander_HTC

Bạn thử gắn thẻ vào đầu đọc xem thử Windows có nhận được thẻ không, nếu được thì format thẻ theo đinh dạng Fat32 rồi làm lại từ đầu,

nếu vẫn không được thì bạn thử làm theo cách của bạn iou2 này xem ntn nhé.

DUYAT

ko ăn thua bạn ơi, tình hình là máy vào được recovery nhưng khi đến phần cài đặt rom thì ko nhận thẻ, bạn biết cách nào tìm đúng bản rom ship cho máy ko? chỉ giúp mình thank

commander_HTC

Bạn phải làm từng bước một, đừng mất bình tĩnh như vậy:

1. Đối với thẻ cũ của bạn:
- check lại trong Windows = đầu đọc hoặc 1 thiết bị tương tự; nhận được thẻ thì format lại định dạng FAT32, rồi lắp vào đt, làm ext-card lại từ đầu; không nhận được thì chắc sdcard die -> thử với thẻ khác.

2. Nếu chia ext-card được thì up ROM, bạn thử tắt chế độ "Signature Verify" trong recovery bằng cách vào "other", enter vào "Toggle Signature Verify". lúc đó dưới màn hình sẽ hiện dòng Signature Check: Disabled. Nếu vẫn không được, dừng ở đâu , ghi lại báo lỗi rồi mình sẽ nghiên cứu tiếp,

3. Như bạn nói, đã S-OFF , cách quay về S-ON với máy có HBOOT gốc 0.75 hoăc 0.80 bạn làm theo hướng dẫn tại đây . Lúc đó máy sẽ cài về bản android 2.1.

Máy không thuộc trường hợp trên thì bạn tại ROM Ship trong link của bác Quang rồi up, làm lại từ đầu, xem thử có nhận thẻ không nhé.

Còn vấn đề gì mình sẽ cùng nghiên cứu :D

DUYAT

mình đã thử theo cách bạn chỉ, nhưng vẫn ko được, minh nghi máy đã S_OFF rồi thì đâu cần tạo goldcard làm gì đúng ko? mình cũng dùng cách hạ hboot xuống nhưng đến 90% là bi lỗi, cũng ko biết sao nữa, khi mình vào FLASH ZIP FROM SDCARD thì báo lỗi can't mount/sdcard, mong bạn chỉ giúp, cảm ơn bạn nhiều

commander_HTC

mình đã thử theo cách bạn chỉ, nhưng vẫn ko được, minh nghi máy đã S_OFF rồi thì đâu cần tạo goldcard làm gì đúng ko? mình cũng dùng cách hạ hboot xuống nhưng đến 90% là bi lỗi, cũng ko biết sao nữa, khi mình vào FLASH ZIP FROM SDCARD thì báo lỗi can't mount/sdcard, mong bạn chỉ giúp, cảm ơn bạn nhiều

thế bạn đã thử với thẻ nhớ khác chưa :-?

ducthang

Up 1 bản rom ship 2.2 đi khỏi hạ boot làm gì không quan trọng việc rom ship cũ là rom nao vẫn phải dùng goldcar nhé:http://hotfile.com/dl/83542281/ad2e...32U_5.11.05.27_release_151783_signed.exe.html

DUYAT

vấn đề ở đây là máy ko vào được thì tạo bằng cách nào đây, bằng đầu đọc thẻ có được ko? bạn cho mình xin link khác đi link này dow đến 20% là ko dow được nữa thử mấy lần rồi

nicklanick

Member
vấn đề ở đây là máy ko vào được thì tạo bằng cách nào đây, bằng đầu đọc thẻ có được ko? bạn cho mình xin link khác đi link này dow đến 20% là ko dow được nữa thử mấy lần rồi

tại mạng nhà bạn rồi :D mình vẫn load ầm ầm nhưng mà hotfile bị chặn nên hơi chậm :