• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC BLACKSTONE

Status
Không mở trả lời sau này.

l7cool

CÁC PÁC ƠI EM MỚI PHÁT HIỆN RA CON TOUCH HD CỦA EM CÓ THÔNG SỐ MAIN LÀ

Storage ......... . . ....... Program
Total: 271.37 MB ......... .. Total: 194.93 MB
In use: 41.23 MB ........ . In use: 97.96 MB
Free: 230.14 MB ........ Free: 96.97 MB
theo em hiểu là thế này

dung luơng nhớ máy là 271.37 MB đã dùng 41.23 MB còn trống 230.14 MB
dung lượng ram 194.93 MB dùng 97.96 MB trống 96.97 MB
điều này không đúng với thông số kỹ thuật của htc touch hd (HTC) bộ nhớ máy là 800MB ram 288MB
pác nào bít cái này giải thích rùm em. thanks!

Chỉnh sửa cuối:

duybao

Các pác cho m hỏi chút:
1/Giao diện touchflo 3D v2.5 mình muốn thay đổi giao diện khác thì làm thế nào?
Cài themes mấy hôm nay mà thấy touchflo 3d ko thay đổi gì hết.
2/Mình nhấn Start vào MH tùy chọn (ko biết gọi là MH gì ^^). Thay đổi hình nền ở đây thế nào các pác, m chọn hình rồi chọn Set as Today background mà ko hiện thị hình được.

Bạn muốn thêm ảnh vào màn hình Home của TouchFlo 3D.Từ màn hình chính bạn di chuyển đến Settings chọn Wallpaper chọn hình là được.

Bạn chọn hình rồi chọn Set as Today background thì phải bỏ chọn TouchFLo 3D mới được.

ngphuongqt

CÁC PÁC ƠI EM MỚI PHÁT HIỆN RA CON TOUCH HD CỦA EM CÓ THÔNG SỐ MAIN LÀ

theo em hiểu là thế này

dung luơng nhớ máy là 271.37 MB đã dùng 41.23 MB còn trống 230.14 MB
dung lượng ram 194.93 MB dùng 97.96 MB trống 96.97 MB
điều này không đúng với thông số kỹ thuật của htc touch hd (HTC) bộ nhớ máy là 800MB ram 288MB
pác nào bít cái này giải thích rùm em. thanks!

Thông số như thế là đúng rồi đó bạn.

Thực ra, HTC HD có thông số bộ nhớ máy (ROM) là 512MB, RAM là 288MB. Việc thiếu đi 1 ít MB của cả ROM và RAM là vì cần để hệ thông hoạt động. Ví dụ như bạn xem bộ nhớ trên máy tính thì không bao giờ thấy hiển thị đúng chính xác thông số nhà sản xuất do 1 ít đã được dùng cho hệ thống.
MÀ bạn lấy thông tin ở đâu là HTC HD có ROM là 800MB vậy?

Thông số RAM thì khác nhau ở mỗi máy do người dùng điều chỉnh. Nó tùy thuộc vào Pagepool được set. Pagepool càng cao thì RAM còn lại càng ít, bù lại máy chạy nhanh hơn.

Đó là những gì mình biết! Hehe.

l7cool

Thông số như thế là đúng rồi đó bạn.

Thực ra, HTC HD có thông số bộ nhớ máy (ROM) là 512MB, RAM là 288MB. Việc thiếu đi 1 ít MB của cả ROM và RAM là vì cần để hệ thông hoạt động. Ví dụ như bạn xem bộ nhớ trên máy tính thì không bao giờ thấy hiển thị đúng chính xác thông số nhà sản xuất do 1 ít đã được dùng cho hệ thống.
MÀ bạn lấy thông tin ở đâu là HTC HD có ROM là 800MB vậy?

Thông số RAM thì khác nhau ở mỗi máy do người dùng điều chỉnh. Nó tùy thuộc vào Pagepool được set. Pagepool càng cao thì RAM còn lại càng ít, bù lại máy chạy nhanh hơn.

Đó là những gì mình biết! Hehe.
thanks! pác nhưng sao con số chênh lệch lại cao thế với máy tính thi con số chênh lệch chỉ khoảng vài MB
đằng này chênh lệch cả >100M lận còn cái thông số bộ nhớ máy 800mb là mình lấy ở đây
Thế pác cho em hỏi bộ nhớ trong ROM là hai thông số khác nhau hay là 1 vậy

NhatToai

Super V.I.P
thanks! pác nhưng sao con số chênh lệch lại cao thế với máy tính thi con số chênh lệch chỉ khoảng vài MB
đằng này chênh lệch cả >100M lận còn cái thông số bộ nhớ máy 800mb là mình lấy ở đây
Thế pác cho em hỏi bộ nhớ trong ROM là hai thông số khác nhau hay là 1 vậy

Thông tin về bộ nhớ trong của HD tới 800MB từ cái site ấy bạn có tin không?Có thể họ cố ý viết nhầm đấy bạn.
Bộ nhớ flash/ROM theo nhiều người hiểu chính là bộ nhớ trong đấy.
Bạn thử làm phép cộng sẽ thấy ROM 512 + RAM 288 = 800.
Tuy nhiên chính xác thì các chương trình được cài sau vào hay sử dụng nhạc chuông....mà lưu hoặc cài trên máy thì chỉ được phép dùng trên phần còn lại của cái 512 kia thôi.

ROM = 512 là thông số của chip trắng,chưa chứa HĐH,sau khi đã có HĐH để chạy thì chỉ hiển thị phần trống còn lại.
RAM = 288 cũng là thông số gốc,sau khi máy khởi động vào win thì RAM chỉ hiển thị phần thông số còn lại thôi,trên máy tính cũng vậy mà.

l7cool

Thông tin về bộ nhớ trong của HD tới 800MB từ cái site ấy bạn có tin không?Có thể họ cố ý viết nhầm đấy bạn.
Bộ nhớ flash/ROM theo nhiều người hiểu chính là bộ nhớ trong đấy.
Bạn thử làm phép cộng sẽ thấy ROM 512 + RAM 288 = 800.
Tuy nhiên chính xác thì các chương trình được cài sau vào hay sử dụng nhạc chuông....mà lưu hoặc cài trên máy thì chỉ được phép dùng trên phần còn lại của cái 512 kia thôi.

ROM = 512 là thông số của chip trắng,chưa chứa HĐH,sau khi đã có HĐH để chạy thì chỉ hiển thị phần trống còn lại.
RAM = 288 cũng là thông số gốc,sau khi máy khởi động vào win thì RAM chỉ hiển thị phần thông số còn lại thôi,trên máy tính cũng vậy mà.

thank pác bây giờ thì em đã hiểu. chúc pác và anh em pda vui làm việc tốt.

binhminhmuon

Mình đang dùng TP 2 giờ chuyển sang dùng HD 1,trước giờ đều syn qua cáp-laptop để up Rom bình thường nhưng không hiểu sao khi cắm máy với Laptop để kết nối thì Window mobicenter lại không nhận? Mình đã cài lại Window mobile nhưng vẫn không syn với HD được.Laptop mình dùng Vista.
Có bạn nào bị như mình không nhỉ, chia sẻ kinh nghiệm nhé, cảm ơn rất nhiều

Last edited by a moderator:

StephenLuu

AE cho hỏi: quicklink có sẵn trong máy để set Icon ra ngoài MH Manila ko vậy, hay phải cài pm mới có?
Nếu cần pm thì ae nào có share cho m down với. Thanks!

huydong0164

AE cho hỏi: quicklink có sẵn trong máy để set Icon ra ngoài MH Manila ko vậy, hay phải cài pm mới có?

Bạn có thể nói rõ câu hỏi chứ hỏi vậy thì khó hiểu quá. Bạn có thể đưa ra ví du cho dễ hiểu

ngphuongqt

Bạn hỏi thế này mình đoán là bạn đang dùng Manila 2.1.
Điều này tùy thuộc vào bản Manila (Sense) mà bạn dùng. Với Sense 2.1 thì không có quicklinks và cũng không thể cài phần mềm gì để có quicklinks. Nếu bạn dùng Sense 2.5 thì quicklinks mặc định đã có sẵn, không cần cài gì thêm. Còn cài thêm là để tăng số lượng quicklinks (16, 20...)

Chỉnh sửa cuối:

StephenLuu

M muốn có các icon tiện ích ở ngoài Mh Today như khung màu Đỏ của hình đó. Cái đó là quicklink phải ko bạn?
Vậy 2.5 là có quicklinks trong máy ah? Nó nằm ở đâu để set vậy, m tìm hoài ko thấy.

AnhPheCT

Quick link có trong ROM cook nhé!! Theme của nó là HTC Sense (Manila). Bạn chịu khó Up các Bản ROM gần đây là có ngay. Cái này ai dùng PPC cũng biết, ko cần post nhiều bài đâu. Dù là Member mới đọc sơ qua các bản ROM cũng thấy rất rỏ ràng. Chúc Bạn thành công.

huydong0164

M muốn có các icon tiện ích ở ngoài Mh Today như khung màu Đỏ của hình đó. Cái đó là quicklink phải ko bạn?
Vậy 2.5 là có quicklinks trong máy ah? Nó nằm ở đâu để set vậy, m tìm hoài ko thấy.

Phần Quick links này chỉ có trong các bản ROM tích hợp Sence 2.5. Nếu máy của bạn sử dụng ROM Ship (ROM theo máy) là WM6.1 và Touch Flo3D thì không có quick links, 1 số ROM WM6.5 nhưng cũng sử dụng Touch Flo 3D, sence 2.1 thì cũng không có phần quick links này. Khi HTC ra HD2 họ mới bắt đầu đưa Sence 2.5 vào dòng máy này (Nó nâng cấp từ Sence 2.1) khi đó mới có Quick Links. Nếu bạn muốn có Quick links thì cần phải cài Sence 2.5 vào máy của bạn, tuy nhiên nó tương đối phức tạp phải cài nhiều gói mới đủ các tính năng của Sence 2.5. Tốt nhất bạn nên up 1 ROM mà đã tích hợp sẵn Sence 2.5 khi đó sẽ có quick links. Bạn có thể cập nhật bản ROM V103 của PHAMQUANG, đây là 1 bản ROM chạy tốt, có Sence 2.5 và cơ bản như ROM gốc. CLICK TO DOWNLOAD

tanmeo87

Có phần mềm nào xem video mượt mà không bị giật cho mình xin với. Sao mà Media và CorePlayer nó chạy hơi giật. Cho mình hỏi luôn định dạng video nào thì chạy tốt cho Video. Thank các bạn

giaobua

Các bác cho e hỏi, con HD của e hiện giờ rất hay bị tắt máy đột ngột. Chỉ mới bị cách đây một vài ngày thui. Mới đầu e tưởng do ROM. Nhưng đã up mấy bản rùi vẫn bị. Ko bít có phải lỗi phần cứng ko? Máy e có bị rớt vài lần. Có ai bị giống e ko? Rất bực mình. Cứ lâu lâu là e nó tự tắt nguồn rùi trở về màn hình với dòng chữ smart mobility hoặc tắt ngúm lun, bấm nút power nó cũng trơ ra, tháo pin rap vô lại thì lại khởi động được.
Ai bít bịnh của e nó tư vấn e cái nhá.
Cám ơn các bác!

ban kiểm tra lai pin đi. chắc pin xắp hư rồi mình cũng bị như bạn . mình mua pin mới là ok ngay.

ngphuongqt

Blackstone bị lệch cảm ứng! Help help!

Chào các bác,

Chuyện là con Blackstone của em nó trở chứng bị lệch màn hình cảm ứng. Nó cứ nhảy lung tung, lúc lệch trên, lúc lệch dưới, rồi đôi lúc mất hẵn cảm ứng luôn. Chuyện xày ra sau khi up ROM v103 của bác PQ,tuy nhiên sau đó em đã thử nhiều bản ROM khác mà vẫn vậy. THế nên có lẽ không phải là do bản ROM rồi !

BÁc nào có cao kiến xin tư vấn giúp nhé ! Nếu không được mà cho nó nghỉ hưu non thì tội nghiệp !
Cám ơn các bác trước!

Có bác nào giúp với

NhatToai

Super V.I.P
Có bác nào giúp với

Trên forum mọi người chỉ có thể chia sẻ cho nhau chút kinh nghiệm,chút phần mềm....Vấn đề của bạn lại thuộc về phần cứng,nếu không tự tháo máy sửa(cần hiểu biết về phần cứng PPC và phải khéo tay,tinh mắt) thì tốt nhất phải mang ra tiệm thôi bạn.Cảm ứng lệch không sửa được thì thay cảm ứng thôi chứ việc gì mà đến nỗi máy phải nghỉ hưu non,hưu già chứ.

nhh0612

Chào các bác,

Chuyện là con Blackstone của em nó trở chứng bị lệch màn hình cảm ứng. Nó cứ nhảy lung tung, lúc lệch trên, lúc lệch dưới, rồi đôi lúc mất hẵn cảm ứng luôn. Chuyện xày ra sau khi up ROM v103 của bác PQ,tuy vậy, em đã thử nhiều bản ROM khác mà vẫn vậy. THế nên có lẽ không phải là do bản ROM rồi !

BÁc nào có cao kiến xin tư vấn giúp nhé ! Nếu không được mà cho nó nghỉ hưu non thì tội nghiệp !
Cám ơn các bác trước!

Mình cũng vừa bị tình trạng giống bạn đây. Mình đã cho về ROM Ship và đang chờ kiểm tra xem sao. Hy vọng sẽ ổn và ko phải thay cảm ứng. hic

ngphuongqt

Trên forum mọi người chỉ có thể chia sẻ cho nhau chút kinh nghiệm,chút phần mềm....Vấn đề của bạn lại thuộc về phần cứng,nếu không tự tháo máy sửa(cần hiểu biết về phần cứng PPC và phải khéo tay,tinh mắt) thì tốt nhất phải mang ra tiệm thôi bạn.Cảm ứng lệch không sửa được thì thay cảm ứng thôi chứ việc gì mà đến nỗi máy phải nghỉ hưu non,hưu già chứ.

Cám ơn bác Nhat Toai !

Em đã mở máy, vệ sinh, sấy nhưng vẫn không ăn thua (cũng không chắc phải sửa chổ nào nữa :D
Còn nếu thay cảm ứng thì cho em hỏi đến chổ nào thay vậy bác? (Ở Đà Nẵng hoặc Hà Nội). Cám ơn nhiều.

Updates: Em vừa hỏi bên huythuanmobile, họ bảo là thay cả cái màn hình luôn chứ kg thay chỉ mỗi cái cảm ứng vì nó nằm chung 1 bộ :-/

Chỉnh sửa cuối:

StephenLuu

Phần Quick links này chỉ có trong các bản ROM tích hợp Sence 2.5. Nếu máy của bạn sử dụng ROM Ship (ROM theo máy) là WM6.1 và Touch Flo3D thì không có quick links, 1 số ROM WM6.5 nhưng cũng sử dụng Touch Flo 3D, sence 2.1 thì cũng không có phần quick links này. Khi HTC ra HD2 họ mới bắt đầu đưa Sence 2.5 vào dòng máy này (Nó nâng cấp từ Sence 2.1) khi đó mới có Quick Links. Nếu bạn muốn có Quick links thì cần phải cài Sence 2.5 vào máy của bạn, tuy nhiên nó tương đối phức tạp phải cài nhiều gói mới đủ các tính năng của Sence 2.5. Tốt nhất bạn nên up 1 ROM mà đã tích hợp sẵn Sence 2.5 khi đó sẽ có quick links. Bạn có thể cập nhật bản ROM V103 của PHAMQUANG, đây là 1 bản ROM chạy tốt, có Sence 2.5 và cơ bản như ROM gốc. CLICK TO DOWNLOAD
Bây giờ thì mình đã hiểu rôì. Thanks bạn đã giải đáp dùm mình.
Vậy là máy mình Wm 6.5, TouchFlo 3D và manila 2.1. Vậy mà lúc đầu mình cứ nghĩ, WM6.5 thì mặc định là manila 2.5 chứ.

Status
Không mở trả lời sau này.