• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia 5530 XpressMusic

Status
Không mở trả lời sau này.

Kenji1992

Nói vậy là muốn xài GPS thì phải luôn có kết nối mạng mới sử dụng được hả bạn? Mình không sử dụng GPS mà truy cập từ web thì có được hok? ^^ Xin lỗi hok có kinh nghiệm trong GPS.

hok đc bạn ới , máy phải có gprs để kicks hoạt gps trên hệ thống của nó . nên khi bạn chú ý sử dụng vietmap thì sẽ có 1 ít dung lượng kb truyền từ dt lên hệ thống chủ để kết nối với gps của máy

QUOTE=Saphire_Den;761340] Công nghệ 3G nghe lâu lắm rồi mà chẳng thấy đâu, đợi lâu quá nản nên giờ hok cần luôn :D [/QUOTE]

từ từ cũng sẽ có thôi mà bạn , tháng 7 này ra mạng mới nữa rồi . mạng mấy con gà , chắc sắp có giảm cước nữa đây

hidenman

Mạng phép post thông tin mới nhất về 5530XM

5530 XpressMusic là chiếc smartphone thứ ba của Nokia và là model thứ hai dòng XpressMusic cảm ứng chạy trên giao diện S60 phiên bản 5.
5330 XpressMusic có kích thước nhỏ gọn. Ảnh: Cnet.
5530 XpressMusic có nhiều điểm khác với 5800 XpressMusic. Có thể thấy, thiết kế của máy nhỏ gọn hơn, dễ dàng cầm trong lòng bàn tay hoặc để vào túi quân. Máy có bộ khung cứng cáp, một đường viền kim loại bao bọc xung quanh. Kiểu dáng mới làm cho model này trông mạnh mẽ và gọn.
Tuy nhiên, thiết kế gọn, đồng nghĩa với nhiều thay đổi bên trong. Màn hình cảm ứng bị co lại, kích thước hiện tại chỉ còn 2,9 inch, trong khi đó 5800 XpressMusic là 3,2 inch, độ phân giải vẫn được giữ nguyên 640 x 360 pixel, điều này làm cho màn hình của di động mới sẽ sắc nét hơn.
Phần mềm của máy vẫn được giữ lại với phần lớn các trang bị cơ bản như 5800 XpressMusic. Giao diện được nâng cấp tốt hơn so với 5800 hay Nokia N97, theo đó, người dùng có thể truy cập danh bạ nhanh hơn, phần mềm hoạt động thống nhất, và không mâu thuẫn như 5800.
Màn hình cảm ứng của máy được nâng cấp. Ảnh: Cnet.
Nhiều tính năng sẽ giống trên 5800 XpressMusic, như thanh Media Bar để vào nhanh chương trình chơi nhạc, xem ảnh, thư viện ảnh, duyệt web hay các ứng dụng chia sẻ online.

Thanh bar shortcut Danh bạ trên màn hình giờ hiển thị tới 20 số điện thoại bạn bè. Màn hình cũng cho phép người dùng đưa các ứng dụng ra ngoài theo đường kẻ ngang để vào nhanh hơn.
Bên dưới màn hình, các phím bấm gọi, ngắt cuộc gọi và đi vào Menu được trang bị cảm ứng. Khi chạm vào, máy khẽ rung phản hồi. Di động mới của Nokia còn có giắc cắm tai nghe 3,5 mm, cổng microUSB, khe cắm thẻ nhớ microSD.
Phím tăng giảm âm lượng của máy được thiết kế nhỏ và cứng, mặt sau là camera 3,2 megapixel, hỗ trợ tự động canh nét, đèn flash LED. Máy không có trang bị ống kính Carl Zeiss. Model này cũng có thêm bút viết, điều khiển trên màn hình cảm ứng.
Phiên bản giá rẻ này không có kết nối 3G. Ảnh: Cnet.
Điểm hạn chế nhất của 5530 XpressMusic chính là các tùy chọn kết nối. Máy không có 3G, trang bị này sẽ làm thiết bị mất khách ở các nước có mạng 3G, tuy nhiên, Nokia cho biết máy dành cho các thị trường mới nổi, vì vậy hãng trang bị Wi-Fi download các ca khúc hay Bluetooth stereo để nghe nhạc từ headphone không dây.
Điện thoại cảm ứng giá rẻ của Nokia sẽ xuất hiện trên thị trường vào quý III năm nay với 5 màu sắc khác nhau

Dưới đây là 1 số hình chụp về em 5530XM

Thiết kế của máy cơ bản giống "đàn anh" 5800 XpressMusic, tuy nhiên máy có kích thước gọn gàng hơn, 104 x 49 x 13 mm so với 111 x 51,7 x 15,5 mm.
Tuy nhiên, trọng lượng thì gần như tương đương 107 gram so với 109 gram trước đây.
Nguyên nhân của việc 5530 có trọng lượng lớn là lớp vỏ ngoài của máy được làm bằng kim loại, cứng cáp và trông cao cấp hơn.
Máy có màn hình rộng chỉ 2,9 inch (5800 là 3,2 inch), cả hai đều sở hữu độ phân giải 360 x 640 pixel.
Phía dưới máy là giắc cắm tai nghe, cổng kết nối USB và sạc.
Cạnh trái.
Trên đỉnh với nút nguồn.
Mặt sau...
...với camera 3,2 Megapixel, chế độ autofocus và đèn LED.
5530 XpressMusic tích hợp kết nối Wi-Fi, tuy nhiên model này không có 3G. Vi xử lý ARM 11 tốc độ 434 MHz cao hơn 5800 chỉ là 369 MHz.
Pin theo máy có dung lượng 1000 mAh, ít hơn 5800 là 1320 mAh.
Khe cắm SIM và thẻ nhớ được bố trí bên cạnh trái, dễ dàng tháo lắp.
Giao diện S60 phiên bản 5 với một vài thay đổi về màn hình Home, như danh bạ hiển thị 20 số điện thoại yêu thích để vào nhanh.
Máy được Nokia công bố sẽ có mức giá rẻ hơn 5800 XpressMusic, 199 euro (khoảng 5 triệu đồng).

Theo Số Hóa
Vậy là em 5530 này ra chắc em 5800 của mình bị rớt giá ghê lắm đây

Saphire_Den

Sau đây mình xin post thông tin về cấu hình của 5530 (Nguồn: GSMArena.com) Theo mình là đáng tin cậy hơn từ Số Hoá vì theo bài viết ở trên thì 5530 không sử dụng ống kính Carl Zeiss :-?

GENERAL 2G Network GSM 850 / 900 / 1800 / 1900
Announced 2009, June
Status Coming soon. Exp. release 2009, Q3
SIZE Dimensions 104 x 49 x 13 mm, 68 cc
Weight 107 g
DISPLAY Type TFT resistive touchscreen, 16M colors
Size 360 x 640 pixels, 2.9 inches
- Proximity sensor for auto turn-off
- Accelerometer sensor for auto-rotate
- Handwriting recognition
SOUND Alert types Vibration; Downloadable polyphonic, MP3 ringtones
Speakerphone Yes, with stereo speakers
- 3.5 mm audio jack
MEMORY Phonebook Practically unlimited entries and fields, Photocall
Call records Detailed, max 30 days
Internal 70 MB storage, 128 MB SDRAM
Card slot microSD (TransFlash), up to 16GB, 4GB included
DATA GPRS Class 32
HSCSD Yes
EDGE Class 32
3G No
WLAN Wi-Fi 802.11 b/g
Bluetooth Yes, v2.0 with A2DP
Infrared port No
USB Yes, v2.0 microUSB
CAMERA Primary 3.15 MP, 2048x1536 pixels, Carl Zeiss optics, autofocus, LED flash
Video Yes, 220 x 176@15ps
Secondary No
FEATURES OS Symbian OS v9.4, Series 60 rel. 5
CPU ARM 11 434 MHz processor
Messaging SMS, MMS, Email, Instant Messaging
Browser WAP 2.0/xHTML, HTML, RSS feeds
Radio Stereo FM radio with RDS
Games Yes + Java downloadable
Colors Red on black, Blue on white, Grey on black, Pink on white, Yellow on white
GPS No
Java Yes, MIDP 2.0
- WMV/RV/MP4/3GP video player
- MP3/WMA/WAV/RA/AAC/M4A music player
- TV-out
- Voice command/dial
- Document viewer (Word, Excel, PowerPoint, PDF)
- Photo editor
BATTERY Standard battery, Li-Ion 1000 mAh(BL-4U)
Stand-by Up to 336 h
Talk time Up to 4 h 54 min
Music play Up to 27 h

Vẫn thích nhất là CPU mạnh :

Chỉnh sửa cuối:

hidenman

Lúc đâu thì mấy cái comment dưới tấm hình giới thiệu thì có ghi là ống kính Carl Zeiss, nhưng nhìn vào hình chụp thì ko thấy nó ghi j nên mình xóa thông tin đó đi( nokia thường nếu xài ống kính đó thì sẽ ghi thêm dòng Carl Zeiss kế bên, nhưng đây ko thấy ghi nên mình nghi là nó ko xài )

Đúng thật thang này CPU mạnh thật, độ phân giải màng hình cũng ko đổi so với 5800. Thằng này ra chắc it ai xài 5800 qua do dân mình cũng ko mặn mà gì về 3G cho lắm

Chỉnh sửa cuối:

Saphire_Den

Đúng thật là mình cũng không mặn với 3G nên chờ đợi em nó ra thôi ^^

Do cấu trúc forum hay sao mà mình ngồi edit thông tin lại cả buổi (dùng cả khoảng trắng và dùng frame trong excel) mà nó cứ canh trái làm tới nhìn hơi bị rối ren mong các bạn thông cảm =.=

dxpro1991

Mỗi người 1 sở thích, 1 túi tiền, việc gì các bạn phải đắng đo, so sánh, cân nhắc, đâu có gì là hoàn hảo đâu, còn ai chưa định nghĩa đc 3G và nghĩ 3G ko là cái gì thì cứ việc, sau này sẽ rõ :-?

hidenman

Ai ko bít 3G là j, nhưng bạn bít thì chắc j ai cũng phải bít như bạn. Chỉ do dân Việt mình thì xu hướng là ko thích nó cho lắm (ngoại trừ dân mê công nghệ). Thường số lượng mua đt để giao tiếp thì nhìu. Còn dân mua đt để tận hưởng công nghệ thì ít. Trong số mua đt để giao tiếp thì cũng có ng giàu, nhưng do định nghĩa về 3G đối với dân mình thì quá mơ hồ. Ko bít hết đc chức năng của nó. Thì giá 5tr với 6tr( thêm chức năng 3G ngoài ra như nhau ) thì ng mua thường sẽ chọn cái giá thấp hơn, còn ko thì sẽ mua cái N97, và 1 điều nữa là 5530 là vỏ 1 phần là kim loại nhỏ gọn và là mới ra. Nên số ng mua 5530 sẽ nhìu hơn là 5800. Xu hướng mua 5530 thay thế cho 5800 là khá cao

Chỉnh sửa cuối:

Kenji1992

Ai ko bít 3G là j, nhưng bạn bít thì chắc j ai cũng phải bít như bạn. Chỉ do dân Việt mình thì xu hướng là ko thích nó cho lắm (ngoại trừ dân mê công nghệ). Thường số lượng mua đt để giao tiếp thì nhìu. Còn dân mua đt để tận hưởng công nghệ thì ít. Trong số mua đt để giao tiếp thì cũng có ng giàu, nhưng do định nghĩa về 3G đối với dân mình thì quá mơ hồ. Ko bít hết đc chức năng của nó. Thì giá 5tr với 6tr( thêm chức năng 3G ngoài ra như nhau ) thì ng mua thường sẽ chọn cái giá thấp hơn, còn ko thì sẽ mua cái N97, và 1 điều nữa là 5530 là vỏ 1 phần là kim loại nhỏ gọn và là mới ra. Nên số ng mua 5530 sẽ nhìu hơn là 5800. Xu hướng mua 5530 thay thế cho 5800 là khá cao
đã vào đây là có 1 niềm đam mê công nghệ rồi . hok bàn cải chuyện này nữa . ngoài 3g còn có a-gps nữa mà 5530 hok có . đã mua thì mua cho đầy đủ , chứ đừng thiếu cái này cái kia sau này khổ lắm . con 5800 xem như là đỉnh rồi , chỉ thiếu mỗi game n-gaye thôi

dxpro1991

Bạn thích mua sao là chuyện của bạn, nhưng chẳng việc gì phải tâng bốc cái bạn muốn như thế, còn nếu bạn đã nói là bạn mê công nghệ, đã lên cái 4rum này, mà bạn lại đi theo xu hướng là ko 3G, tui nghĩ bạn cũng chẳng đam mê công nghệ là mấy, sao bạn ko nói là: bạn ko đủ tiền sắm 1 em 5800, nên mới sắm 5530, mà lại đi tâng bốc cái sản phẩm của bạn lên cao như vậy, rồi lại đi chê chính cái 3G mà ai cũng trong đợi, còn đt mới ra sẽ bán chạy và hút khách hơn thì ko ai dám cãi, nhưng đừng có lôi cái 5800 ra là lỗi thời hay thế này thế nọ nhé, khu này xài người 5800 cũng nhiều, bạn đang chạm đến lòng tự ái 1 số ai đó sỡ hữu 5800 khi mà nghe chính bạn tâng bốc cái 5530 so với 5800, và chê bai công nghệ 3G

Chỉnh sửa cuối:

poputamus

Bạn thích mua sao là chuyện của bạn, nhưng chẳng việc gì phải tâng bốc cái bạn muốn như thế, còn nếu bạn đã nói là bạn mê công nghệ, đã lên cái 4rum này, mà bạn lại đi theo xu hướng là ko 3G, tui nghĩ bạn cũng chẳng đam mê công nghệ là mấy, sao bạn ko nói là: bạn ko đủ tiền sắm 1 em 5800, nên mới sắm 5530, mà lại đi tâng bốc cái sản phẩm của bạn lên cao như vậy, rồi lại đi chê chính cái 3G mà ai cũng trong đợi, còn đt mới ra sẽ bán chạy và hút khách hơn thì ko ai dám cãi, nhưng đừng có lôi cái 5800 ra là lỗi thời hay thế này thế nọ nhé, khu này xài người 5800 cũng nhiều, bạn đang chạm đến lòng tự ái 1 số ai đó sỡ hữu 5800 khi mà nghe chính bạn tâng bốc cái 5530 so với 5800, và chê bai công nghệ 3G

nói hay như tui nè mới mua 5k8 nghe bạn kia chê so sánh cái ức chế quá may có bạn ra tay dùm:(

Kenji1992

1 vài dòng phản bác quá hay . hok ý kiến gì thêm =D>

hidenman

Công nhận hay thật mình chỉ nói theo xu hướng chung của những ng ko đam mê về công nghệ thì mới xài cái 5530. Mình ko tâng bốc 1 thằng nào cả, chỉ là nhận xét chung thôi. Bạn lại cho là tâng bốc. Vậy mình sẽ ko nhận xét j về nói nữa. Còn 1 cái cuối là hiện h mình đag xài 5800 (vậy mình cũng bị đụng chạm tự ai là đag xài 5800 sao)

Ko tranh luật nữa nghĩ sao tùy

your_rules

Cái câu:"Chỉ do dân Việt mình thì xu hướng là ko thích nó cho lắm (ngoại trừ dân mê công nghệ)", mình kết câu này đó, câu này cho thấy 1 phần ng Việt( trong đó có bạn), k chịu tiếp thu những thay đổi của xã hội, cứ với cái lối suy ngĩ như vậy thì k bao h khá nổi

câu:" mà bạn lại đi theo xu hướng là ko 3G, tui nghĩ bạn cũng chẳng đam mê công nghệ là mấy", hihi, chắc bạn đó là dân công nghệ thix những cái cũ, xưa chứ k thix những cái mới, cái hay

"bạn ko đủ tiền sắm 1 em 5800, nên mới sắm 5530, mà lại đi tâng bốc cái sản phẩm của bạn lên cao như vậy", k đủ tiền sắm 5800 thì sao biết 5800 k bằng 5530, và sao biết 5530 hơn 5800, 3G chưa ra thì sao biết hay hay dở mà chê bai, nói chung hideman chỉ toàn nói những lời lẽ k ý nghĩa rõ ràng

Người xưa có câu dành cho dân công nghệ k thix 3G: " biết thì thưa thớt, k biết thì dựa cột mà nghe"

calvinklein87

em đang dùng 5800mx vừa up fw 21.0.025
e dang hack máy but lại ko có file "Installserver.exe" để cài dc PM
vậy ai có cho em xin nha đúng fw và đúng máy nhé

K

knight1112

Guest
@ Mọi người : Mình không dám có ý kiến gì, nhưng hình như mọi người hơi quá đà trong việc phản đối nhau thì phải
5530 rẻ hơn 5800, hiển nhiên là 5800 sẽ tốt hơn, mình cũng dùng 5800 nhưng không phải là bênh ai cả
Chỉ có điều mọi người nên nhận ra giá trị sử dụng do Nokia mang lại
5530 dành cho người có kinh tế hạn hẹp, không cần quá nhiều về kết nối tốc độ cao như 3G, chỉ cần giải trí như nghe nhạc hay chụp ảnh
còn 5800 thì dành cho những người có kinh tế dư dả hơn chút, có thêm kết nối tốc độ cao hơn, giải trí cũng tốt, chụp ảnh
Phân khúc nào cũng dành cho từng đối tượng, có thể bạn thấy tốc độ cao hơn, máy mới hơn thì coi đó là tốt hơn, nhưng điều đó không phải là 5800 kém hơn, mình thường hay phải check mail bằng di động, nên nếu có tốc độ cao cũng tốt, nhưng bt tớ vẫn cảm thấy ổn
Và hi vọng rằng, 5530 cũng sẽ tốt, để mọi người dùng 5800 và những ai đang muốn mua 5530 có thể tham gia box này, để cùng thảo luận nhứng giá trị của hệ điều hành mới, những tính năng mà nó mang lại
Chứ không phải là máy bạn không có cái này rồi cho rằng nó là không cần thiết rồi chê bai nó là thừa thãi, hay máy chúng ta hơn cái này rồi cho rằng máy mình tốt hơn, và chê bai rằng nó không đủ tốt
Thân

LeMyChinh

rất chuẩn nhờ các mod xem xét lại những bài cần thiết hoặc ko cần thiết.

jackpham

Nokia 5530XM đã được Review khá kỹ. các bạn vào xem nhé! Nó có thêm 1 số chức năng hơi khác 5800XM. Không biết em 5800XM có lấy được giao diện em này không? Mình kết nhất là tai phone của e này. Chờ đến ngày ra mắt em này thôi!

Status
Không mở trả lời sau này.