• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC RHODIUM

nghemylove

mình đã chỉnh d gps .bạn làm thử xem d ko nhé
Trong phần External GPS có 2 tab là Program và Hardware
Program bạn để com4,Hardware bạn để com 6 và chọn 57600 rồi ấn thanh stat để thoát ra.đừng ấn ok nha .ấn ok nó ko lưu lại d.vào vietmap chỉnh com 4 chọn 57600
thế là d
vào ầm ầm
chúc vui

yhanoi

máy mình: Rhodium 1.19.707.1 có phải rom ship ko và sài đc IM+ free ko cả nhà?

sgking21

Các bác muốn GPS fix (bắt tín hiệu vệ tinh) nhanh trong vòng 30 giây đến 1 phút (ở ngoài đường, đang đi xe hoặc đi bộ :D), thì chịu khó tìm hiểu cách chuyển GPS mặc định của TP2 này sang A-GPS nhen.
TP2 của mình bắt tín hiệu vệ tinh nhanh gớm, hết chỗ chê được, đi trong ô tô chỉ cần dưới 1 phút là bắt được tín hiệu khoảng 7 vệ tinh trở lên (dùng Vietmap R12), kaka...
Bài viết có ở các trang trước rồi, các bạn cố gắng tự tìm hiểu nhe: http://www.pdaviet.net/showpost.php?p=825342&postcount=85

iniuboo

ui dời ạ, mình thật là ngu xuẩn=))
ngồi trong nhà dò sóng GPS bao giờ không=))
ra ngoài đường phát sóng lên full luôn=))
mình quên mất nó là sóng vệ tinh chứ không phải sóng ngang
có bạn nào bị giống mình không vậy:))

vào việt map rồi vào đâu chỉnh com4 hả bạn:-s

mình đang dùng windows vista, mình đã update cái mobile divice 6.1
nhưng có 1 vấn đề không nhỏ tí nào
đấy là mình kết nối bình thường với pc rồi, nhưng mà lại không cài được phần mềm đuôi exe
mình toàn phải cop file cab lên thẻ nhớ mới cài được.
bạn nào giúp mình vụ này với
thank trước nha:D

máy mình: Rhodium 1.19.707.1 có phải rom ship ko và sài đc IM+ free ko cả nhà?

mình đang dùng slick, send nhận file rất sướng. chưa thử im

Last edited by a moderator:

sgking21

vào việt map rồi vào đâu chỉnh com4 hả bạn:-s

mình đang dùng windows vista, mình đã update cái mobile divice 6.1
nhưng có 1 vấn đề không nhỏ tí nào
đấy là mình kết nối bình thường với pc rồi, nhưng mà lại không cài được phần mềm đuôi exe
mình toàn phải cop file cab lên thẻ nhớ mới cài được.
bạn nào giúp mình vụ này với
thank trước nha:D

Nếu là Vietmap R12 thì lúc vừa mở lên vào Công cụ -> Chức năng khác -> Tùy chọn -> chọn tab GPS ở phía dưới -> đánh dấu vào ô tròn "Tự chọn" -> nhấp vào hình tam giác đổ xuống chọn "COM4:"

Nếu là Vietmap V17 thì lúc vừa mở lên chọn chọn vào ô vuông có chữ Vietmap ở dưới góc trái màn hình -> chọn Cấu hình -> kéo thanh trượt bên phải xuống dưới -> Chọn "Thông số GPS" -> Chọn ô vuông "Option" ở trên góc phải màn hình -> chọn vào góc phải trên cùng có ô hình chữ nhật "Com:0?" -> sau đó chọn Com:04

Máy mình chạy Vista, vẫn cài đặt bằng file exe bình thường mà, bạn thử bằng nhiều file cài exe khác xem sau, mong sẽ có bác nào đấy giúp bạn về vấn đề này

thanhtu7777

Gõ tiếng Việt bằng bàn phím cứng Qwrety

Các bạn có biết phần mềm gõ tiếng Việt nào hỗ trợ bàn phím cứng Qwrety không? Mình tìm hoài chẳng thấy:(

lehinh

Tôi muốn tìm hiểu xem SBPInsight chạy trên TP2 có OK không? Bác nào đã thử cho ý kiến dùm nhe...

iniuboo

help em cái chỉnh âm thanh.

em tp2 của em bị vấn đề như sau.
nguyên bản khi mới hard resert thì bình thường, nhưng cài hết phần mềm cần dùng vào, nó bị lỗi cái nút to nhỏ.
bình thường là giữ to là lên to hết cỡ, và nhỏ thì ngược lại. đằng này ấn to nó hiện cửa sổ chỉnh âm thanh, ấn tiếp lần nữa thì tắt. muốn to nhỏ âm thanh phải ấn nút to (hoặc nhỏ) 1 lần, rồi lấy ngón tay di lên di xuống thì mới to nhỏ được.
em rất chi là khó chịu vụ này~X (
cứ hard resert là hết, rồi cài xong soft là lại bị.
coi như nút âm thanh có cũng như không:(
nếu anh em biết cách khắc phục thì giúp em với.
thank trước nha.

lehinh

CHẠY NGON LÀNH BẠN Ạ,MÌNH ĐANG DÙNG ĐÂY,ĐÓ LÀ MỘT SOFT KHÔNG THỂ THIẾU ĐỐI VỚI MÌNH :)

Thật thú vị khi biết bạn cùng sở thích với tôi, SBP News là phần mềm rất quan trọng với tôi vì tôi có thể có những bản tin sớm nhất vào lúc 6g00 sáng hàng ngày.=D>

Định mua Touch HD nhưng nghe đánh giá chất lượng cuộc gọi không cao. TP2 thì có công nghệ Straight Talk nên yên tâm hơn, bây giờ xác định chạy được SBP News nữa là an tâm.:))

yhanoi

mình đang dùng slick, send nhận file rất sướng. chưa thử im

bạn chat đc slick bao nhiêu lâu...mình sài cái này đc 3 4p j đó nó tự thoát ra....kỳ lạ nhỉ...nếu ở HN hôm nào pm địa chỉ mình qua xem ntn mà chat đc lâu thế

yhanoi

nguyên bản khi mới hard resert thì bình thường, nhưng cài hết phần mềm cần dùng vào, nó bị lỗi cái nút to nhỏ.
bình thường là giữ to là lên to hết cỡ, và nhỏ thì ngược lại. đằng này ấn to nó hiện cửa sổ chỉnh âm thanh, ấn tiếp lần nữa thì tắt. muốn to nhỏ âm thanh phải ấn nút to (hoặc nhỏ) 1 lần, rồi lấy ngón tay di lên di xuống thì mới to nhỏ được.
thank trước nha.

bạn có cài taskbar ko....hồi trc mình dùng Touch HD cài cái đó cũng bi xung đột với 1 số chương trình có sẵn của máy...bạn thử lại xem?Chúc vui vẻ

yhanoi

mình không thích sài IM lém còn Beejive bản mới nhất cài hoài chả đc j cả dù đã có sql3.0 và net 3.5...ai có cao kiến giúp mình 1 phần mềm chat nào dùng đc stt và avar thì ngon qá:D

lehinh

Font tiếng Việt Fix cho TP2 để đọc văn bản, hiển thị font chữ tiếng Việt, duyệt web...
@ To Bác Tmap

File FontViet_fixed cho TP2 bị lỗi (error CRC). Nhờ Bác Tmap upload lại dùm, Thanks nhe...

Chỉnh sửa cuối:

lehinh

Mất 4 tiếng đồng hồ mới hiện được Tiếng Việt cho TP2 (WM 6.1), xin chia sẻ với mọi người dù vấn đề không có gì mới mẻ.

1. Trước đây, với máy WM 2003 và WM 2005, tôi chỉ cài tahoma.cab (chứa 2 file TAHOMA.TTF và TAHOMABD.TTF) vào là xong (chương trình cab tự cài 2 file này vào thư mục gốc windows). Tiếng việt OK cho mọi chương trình (Ie, SBP Insight, từ điển) ==> chân lý: chỉ cần 2 font này là đủ

2. Với WM 6.1, tôi cũng làm y chang như thế: kết quả === tòan ô vuông [] [] [] [] [] :(

3. Đọc hướng dẫn trên forum: phải chép 2 font này vào thư mục windows\Fonts: sau mỗi bước đều SR, kết quả thử với trang google.com.vn: có tiếng Việt, nhưng nút (button) tìm kiếm thì thành tìm ki[]m :-?

4. Thử các file lấy từ trên forum về như: FontViet_fixed.rar; PPC_VNFonts.zip, VNSystemFont.rar, VNIUnicode.rar cài vào cũng không có gí thay đổi cả (hình như các file này bổ sung một số font như: arial.ttf, micross.ttf, lsuni.ttf, pala.ttf, vedana.ttf, times.ttf) vào windows.kết quả : như trên. :-?

5. Chép tất cả các font trên vào windows\fonts thử lại: vẫn thế, nhưng với SBP News thì phần nội dung đã có tiếng Việt, riêng phần tiêu đề vẫn là ô vuông.... :-?

6. Có bác khuyên: cài fonts phải cài từ đầu ngay sau khi HR, thế là quyết định HR rồi làm lại từ đầu.... vẫn thế :-?

7. Cũng có bác khuyên ô vuông hiện trên button là do lỗi đường dẫn font hệ thống, muốn chuyển sang tiếng Việt thì phải vào registy sửa phần path cho font là windows\fonts thì mới được.:-/

8. Chưa kịp thử bước 7 như thế nào thì tôi lại làm lại bước 1 như sau

B1: Hard reset
B2: Đổi tên 2 file TAHOMA.TTF và TAHOMABD.TTF thành tahoma.ttf và tahomabd.ttf rồi chép đè lên 2 file gốc của WM 6.1 tại thư mục windows
B3: soft reset
B4: Kết quả trang google.com.vn tòan bộ tiếng Việt, kể cả nút TÌM KIẾM SBP News tòan bộ hiện tiếng Việt. =))

Kết luận:
- Chỉ cần 2 file TAHOMA.TTF và TAHOMABD.TTF là đủ (trước đây do không đổi tên file chữ HOA thành chữ thường nên khi chép vào windows, nó không đè lên file gốc mà thành 4 file song song).
- Không cần chép vào thư mục windows\fonts.

Àh tôi phát hiện một chương trình nhử không cần install để chép Contact SMS, History Call, Email từ máy cũ sang là PPCPIMbackup, tiện hơn sử dụng outlook và Active Sync.

GSBS

Cám ơn những kinh nghiệm "sương máo" của bạn. =D> Mình vẫn cài TV bình thường chứ có thấy gì đâu nhỉ? :-??
Bạn xài WM mà cứ như là xài Nokia ấy nhỉ? Hiển thị TV mà cũng to chuyện vậy sao? 8-|
Nhưng chắc cũng có vài người bị như vậy. Thank anyway
Mình muốn bổ sung thêm một số ý như sau:
Ko chỉ cần tahoma không đâu. Các bạn nên vào thư mục fonts của PC, chọn cái bộ fonts như arial, New times roman, vni-times, .vntimes, vntimes.... các bộ fonts thông dụng chép vào device-windows-fonts.vì khi đọc các file doc cũng như ebook(prc) lượm lặt các nơi thì không phải lúc nào bạn cũng dc unicode đâu.
Còn nếu mua ppc chơi game thì không cần font nào cả (mà cần iphone hay zune hơn)

pvgwru

thank trước nha.
Có phải bác cài Vntyping ko? Em cũng bị thế, khi em gõ bỏ phần mềm đó là được. Bác thử xem

thanhtu7777

Bạn vào mục Option của WMP gán cho 1 phím cứng chức năng tắt đèn màn hình thì sẽ khắc phục được tình trạng của bạn, chúc thành công :)
Mình cũng đã vào Option nhưng không biết chức năng đó nằm ở đâu? với lại cũng không riêng gì WMP mà dùng phần mềm khác cũng vậy như Core Player,...Nhờ bạn hướng dẫn cụ thể nhé! Thanks nhiều!!!

QuangThang89

Mình cũng đã vào Option nhưng không biết chức năng đó nằm ở đâu? với lại cũng không riêng gì WMP mà dùng phần mềm khác cũng vậy như Core Player,...Nhờ bạn hướng dẫn cụ thể nhé! Thanks nhiều!!!

Ở WMP: bạn vào Option rồi tới thẻ Button, kéo xuống dưới thì có dòng chữ Toggle Screen, bạn tạp vào đó rồi set 1 phím cứng.

Ở CorePlayer: bạn vào Tools rồi chọn Hotkeys, hiện ra 1 bảng với các phím cứng đã được gán 1 chức năng rồi, bạn chọn 1 phím cứng rồi vào Menu chọn Modify Action, hiện 1 bảng với các chức năng, bạn chọn dòng Blank Screen, sau đó ok.

Chúc thành công :)