• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THAY ĐỔI 4+9 ICON CÀI TRỰC TIẾP ĐUÔI SIS TIỆN LỢI VÀ NHANH CHÓNG

funnycool

Vậy có bác nào có cách giải quyết tốt hơn không? Chứ mình không thích tháo bỏ flip! Thanks!

dung_sawaco

các bác cho mình hỏi một chút, máy P990 của mình đã cài đổi Icon rồi (đã chạy tốt), trong máy P990 của mình cũng đã cài giao diện tiếng Việt nhưng có một vấn đề nhỏ là khi để máy ở giao diện Tiến ANh thì bị tình trạng một số Icon hiển thị Tiếng Việt, một số hiện Tiếng ANh, còn nếu để ở giao diện Tiếng Việt thì một số Icon bị mất hoặc ở dạng bình thường. cái này là do mặc định bộ Icon mới hay do máy bị thiếu file nào ?

Thoai_DakMil

Super V.I.P
của mình thì chuyển sang dao diện TV thì chỉ đổi được 9icon a con 4 cai icon menu không đổi được

kalongka

file sis mình cài ko được bạn có thể gởi cho mình các foder để mình chép vào ổ C và D như cách cũ được ko?mình muốn thay đổi icon của máy mà mấy file sis đó mình làm mọi cách mà ko cài được!mong các bạn giúp đỡ !!!!!

thanhchi

Bạn xem lại xem có cùng nguyên nhân với các bác đi trước không! Nếu không thì hãy nói nguyên nhân cho mọi người biết còn biết cách giúp đỡ.

doananhtai

các bác cho mình hỏi một chút, máy P990 của mình đã cài đổi Icon rồi (đã chạy tốt), trong máy P990 của mình cũng đã cài giao diện tiếng Việt nhưng có một vấn đề nhỏ là khi để máy ở giao diện Tiến ANh thì bị tình trạng một số Icon hiển thị Tiếng Việt, một số hiện Tiếng ANh, còn nếu để ở giao diện Tiếng Việt thì một số Icon bị mất hoặc ở dạng bình thường. cái này là do mặc định bộ Icon mới hay do máy bị thiếu file nào ?

Xin nói thêm về Icon và hiển thị tiếng Việt của Icon.

Tiếng Anh (UK English): sử dụng file .rsc
Thường là nằm sẵn trong ổ z (ROM), và các file .rsc chỉ định sẽ load file .mbm (file hình của icon) từ đâu - mặc định là cũng nằm trong ổ Z:

Nên muốn đổi Icon, bắt buộc phải làm 2 bước
1. Edit lại file .rsc để đổi đường dẫn nạp file .mbm (icon) (c hoặc d tùy bạn).
2. Edit lại file .mbm để đổi hình icon.
Vì trong z không thể làm gì được nên bạn sau khi đổi .rsc thì copy vào c (may mắn là hệ thống ưu tiên nạp từ c: nếu không có mới nạp từ z: )

Tiếng Việt
P990i (American English) : sử dụng file .r10
P1i (Test Language): sử dụng file .r1024
Đến đây hy vọng là các bạn hiểu là cần phải Edit lại đường dẫn là phải edit lại .r10 hoặc .r1024
Còn .mbm thì chẳng cần làm gì thêm vì TA hay TV đều sẽ nạp file này (sau khi đã đổi trong rsc, r10, r1024.

----- Một điểm đặc biệt mà mình thấy ai ít thắc mắc nay có bạn dung_sawaco hỏi nên trả lời luôn -------

Là khi chuyển đổi TA và TV thì tên của vài icon không chịu đổi sang TA (hoặc TV).
Vài icon này chính là 5 cái icon (trong 9 cái của MainMenu).
- Multimedia (đa phương tiện)
- Office (văn phòng)
- Game (giải trí)
- Tools (công cụ)
- Call (điện thoại)
được định nghĩa trong file alaunch.rsc/r10/r1024

Nhưng oái ăm thay, khi bạn vào setting folder (chọn thư mục) và thiết lập lại ví trí của các chương trình trong các thư mục (ví dụ chọn cho LịchÂm vào Văn Phòng - thay vì mặc định là ở trong công cụ).
Thì Máy lại lưu toàn bộ Tên của 5 cái này vào file Alaunch.ini ===> khi đổi sang TA hay sang TV thì 5 cái tên này không chịu đổi lại vì nó lấy theo file Alaunch.ini rồi chứ không theo file Alaunch.rsc/r10/r1024 nữa.

Do vậy, khi chuyển sang một thứ tiếng nào đó.. mà 5 cái tên không chịu đổi đúng ngôn ngữ thì bạn phải vào. c:\Private\100051f8 và xóa bén cái file Alaunch.ini đi..sau đó restart máy lại.. khi đó file Alaunch.ini sẽ được tự động tạo lại với đúng ngôn ngữ mà bạn đã chọn - nhưng mọi thiết lập vị trí sẽ trở về mặc định hết (các chương trình cài thêm sẽ trở về tools). Nếu bạn không vào "chọn thư mục" để thiết lập vị trí các chương trình thì chuyển ngôn ngữ OK.. còn nếu bạn thiết lập vị trí thì sau này muốn đổi ngôn ngữ khác thì XÓA file alaunch.ini đi rồi restart máy rồi thiết lập lại...

UIQ3.0 hơi bị ngu như vậy đó, tự nhiên lưu tên vào file Alaunch.ini trong khi đã có tên này trong Alaunch.rsc/r10/r1024 rồi quả là hơi ngu thiệt.

myp990i

Đây , em đã check trên w950 , chạy rất mượt và đẹp đặc biệt là bộ icon G900
đi với 2 theme nguyên gốc

Đẹp quá! P990 có làm được thế này không? Nhìn thích quá mà chẳng hiểu gì cả, chẳng biết làm thế nào?

Caohieu88

Đẹp quá! P990 có làm được thế này không? Nhìn thích quá mà chẳng hiểu gì cả, chẳng biết làm thế nào?
Bạn làm theo bài của bạn COngvoi ở trang đầu tiên thì làm được ngay mà.!

myp990i

THAY ĐỔI 4+9 ICON CÀI TRỰC TIẾP

Dựa vào việc Hacks ổ C và việc tổng hợp các icon thành đuôi SIS các bạn sẽ thấy rất thú vị và tiện lợi hơn trong việc thay đổi icon trong máy của các bạn.

Cách làm như sau:

1.Các bạn đã hacks thành công được chương trình : CÁO BIỆT PHẦN MỀM UNSIGN

2.Xóa hết những file dưới đây trong ổ C và có cái cuối cùng là ổ D:
c:\Resource\apps\Agenda_loc.RSC
c:\Resource\apps\ALaunch_loc.RSC
c:\Resource\apps\Alaunchicon.mbm
c:\Resource\apps\CallLogApp.mbm
c:\Resource\apps\CallLogApp_loc.RSC
c:\Resource\apps\Contacts_loc.RSC
c:\Resource\apps\default_agenda_icon.mbm
c:\Resource\apps\default_contacts_icon.mbm
c:\Resource\apps\default_opera_icon.mbm
c:\Resource\apps\default_qmapp_icon.mbm
c:\Resource\apps\mediaplayer_loc.RSC
c:\Resource\apps\MediaPlayerAppIcon.mbm
c:\Resource\apps\qctrlpnl_icon.mbm
c:\Resource\apps\QCtrlPnl_Loc.RSC
c:\Resource\apps\qmapp_loc.RSC
c:\Resource\apps\Tele_loc.RSC
c:\Resource\apps\teleapp.mbm
c:\Resource\apps\Web_loc.RSC
D:\Resource\ActivityMenu\customisation\semc_defaul t\gopanels_medium.png

3.Cài đặt file Sis dưới đây,khởi động lại máy.Nếu như muốn thay đổi cái khác thì vào xóa cái file sis vừa cài đi,cài cái mới vào,khởi động lại là okie.Thật tiện lợi!!!

CÁC BƯỚC Ở TRÊN LÀ DÀNH CHO M600i VÀ P990i CÒN CÁC MÁY KHÁC THÌ ĐỌC THÊM MỘT CHÚT DƯỚI NÀY NỮA LÀ ỔN

Chú ý: Nếu máy bạn nào không có file semc_default.rsc,thì hãy chép file ở dưới về dùng nhé dành cho P990i
=======================================

FOR P990 USERS:

YOU MUST HAVE FOLLOWING FILE:

C:\Resource\ActivityMenu\customisations\semc_default\semc_default.rsc

IF YOU DONT HAVE ABOVE, PLEASE USE THE ONE, ATTACHED HEREWITH (COPY AT ABOVE LOCATION ONLY)

W950/W960 USERS:

THESE PACKS DONT INCLUDE WALKMAN ICON COZ WALKMAN IS NOT INSTALLED IN P990,P1 & M600 BY DEFAULT.
HENCE YOU MAY USE ATTACHED "WalkmanPlayer_loc.RSC" AND AFTER INSTALLING ANY ICON PACKS, GOTO C:\RESOURCE\APPS\ AND RENAME "MediaPlayerAppIcon.mbm" TO "WalkmanPlayerAppIcon.mbm"

COPY "WalkmanPlayer_loc.RSC" TO C:\RESOURCE\APPS\

FOR RETURNING TO DEFAULT LOOK:

UNINSTALL ICON PACK

EXTRA STEPS:

@P990I USERS: DELETE SEMC_DEFAULT.RSC (YOU NEED TO FIRST KILL ACTIVITY MENU USING SWISS MANAGER BEFORE DELETING THE SEMC_DEFAULT.RSC FILE)

@W950/960 USERS: DELETE WalkmanPlayer_loc.RSC FILE

Dưới đây là 15 bộ cho các ban thay đổi thường xuyên.Bạn nào tải về rồi thì đừng quên ấn thanks nhé;;);;)

Cái này cực kỳ khó hiểu!!!!!
Sao hướng dẫn làm gì có dùng gì đến file semc_default.rsc mà sao CHÚ Ý lại đề là không có thì copy về dùng.?????
Mà theo em biết thì hình như cái file này để mod logo mạng thì phải?????
Theo như tiếng anh:

IF YOU DONT HAVE ABOVE, PLEASE USE THE ONE, ATTACHED HEREWITH (COPY AT ABOVE LOCATION ONLY)

Thì thế này là đã mod logo mạng chứ nếu không thì trong C:\ không có thư mục đó.
XIN CHỈ GIÁO???? Xin hướng dẫn cụ thể hơn chút, thấy tùm lum quá không tìm ra phương hướng. Thank!

myp990i

THAY ĐỔI 4+9 ICON CÀI TRỰC TIẾP

Dựa vào việc Hacks ổ C và việc tổng hợp các icon thành đuôi SIS các bạn sẽ thấy rất thú vị và tiện lợi hơn trong việc thay đổi icon trong máy của các bạn.

Cách làm như sau:

1.Các bạn đã hacks thành công được chương trình : CÁO BIỆT PHẦN MỀM UNSIGN

2.Xóa hết những file dưới đây trong ổ C và có cái cuối cùng là ổ D:
c:\Resource\apps\Agenda_loc.RSC
c:\Resource\apps\ALaunch_loc.RSC
c:\Resource\apps\Alaunchicon.mbm
c:\Resource\apps\CallLogApp.mbm
c:\Resource\apps\CallLogApp_loc.RSC
c:\Resource\apps\Contacts_loc.RSC
c:\Resource\apps\default_agenda_icon.mbm
c:\Resource\apps\default_contacts_icon.mbm
c:\Resource\apps\default_opera_icon.mbm
c:\Resource\apps\default_qmapp_icon.mbm
c:\Resource\apps\mediaplayer_loc.RSC
c:\Resource\apps\MediaPlayerAppIcon.mbm
c:\Resource\apps\qctrlpnl_icon.mbm
c:\Resource\apps\QCtrlPnl_Loc.RSC
c:\Resource\apps\qmapp_loc.RSC
c:\Resource\apps\Tele_loc.RSC
c:\Resource\apps\teleapp.mbm
c:\Resource\apps\Web_loc.RSC
D:\Resource\ActivityMenu\customisation\semc_defaul t\gopanels_medium.png

3.Cài đặt file Sis dưới đây,khởi động lại máy.Nếu như muốn thay đổi cái khác thì vào xóa cái file sis vừa cài đi,cài cái mới vào,khởi động lại là okie.Thật tiện lợi!!!

CÁC BƯỚC Ở TRÊN LÀ DÀNH CHO M600i VÀ P990i CÒN CÁC MÁY KHÁC THÌ ĐỌC THÊM MỘT CHÚT DƯỚI NÀY NỮA LÀ ỔN

Chú ý: Nếu máy bạn nào không có file semc_default.rsc,thì hãy chép file ở dưới về dùng nhé dành cho P990i

FOR P990 USERS:

W950/W960 USERS:

THESE PACKS DONT INCLUDE WALKMAN ICON COZ WALKMAN IS NOT INSTALLED IN P990,P1 & M600 BY DEFAULT.
HENCE YOU MAY USE ATTACHED "WalkmanPlayer_loc.RSC" AND AFTER INSTALLING ANY ICON PACKS, GOTO C:\RESOURCE\APPS\ AND RENAME "MediaPlayerAppIcon.mbm" TO "WalkmanPlayerAppIcon.mbm"

COPY "WalkmanPlayer_loc.RSC" TO C:\RESOURCE\APPS\

FOR RETURNING TO DEFAULT LOOK:

UNINSTALL ICON PACK

EXTRA STEPS:

@P990I USERS: DELETE SEMC_DEFAULT.RSC (YOU NEED TO FIRST KILL ACTIVITY MENU USING SWISS MANAGER BEFORE DELETING THE SEMC_DEFAULT.RSC FILE)

@W950/960 USERS: DELETE WalkmanPlayer_loc.RSC FILE

Dưới đây là 15 bộ cho các ban thay đổi thường xuyên.Bạn nào tải về rồi thì đừng quên ấn thanks nhé;;);;)

Sao mà trong máy em không thấy có bất kỳ một file nào trong C:/Resouce/Apps mà bác yêu cầu xóa nhỉ????
Với lại trong D:... làm gì có Activitymenu mà xóa file trong đó?????

myp990i

Bác ơi em dùng P990i, cài theme G900 defaul và cái bộ Icon G900 nhưng nó ra không như của bác. Bác có cái theme như của bác cho P990 khôg cho em với.
Mà 4icon ngoài màn hình của em không giống của bác, và chỉ thay đổi 3 cái sau, cái đầu không đổi đc.

CongVoi

Super V.I.P
Sao mà trong máy em không thấy có bất kỳ một file nào trong C:/Resouce/Apps mà bác yêu cầu xóa nhỉ????
Với lại trong D:... làm gì có Activitymenu mà xóa file trong đó?????

Thì bạn chưa từng mod qua bộ Icon nào nên chưa có thoai!!!

myp990i

Em đã làm được cái bộ ở trong y như của bác rồi,nhưng 4 cái ở ngoài thì khác. Đặc biệt là cái đầu tiên. Cái đầu tiên lúc đầu làm được (khôg giống của bác) nhưng sau đó mod logo mạng ẩn logo mạng đi thì cái đầu tiên lại trở lại nguyên bản. Vậy có cái nào vừa mod logo mạng mà vẫn thay đc cái activitymenu ấy không.,
Em dùng P990i, có cái theme G900 nhưng khác của bác, ko đẹp bằng.
Bác có theme này cho P900 ko? có cái bộ i con ngoài như thế cho em với???
thank

Caohieu88

Em đã làm được cái bộ ở trong y như của bác rồi,nhưng 4 cái ở ngoài thì khác. Đặc biệt là cái đầu tiên. Cái đầu tiên lúc đầu làm được (khôg giống của bác) nhưng sau đó mod logo mạng ẩn logo mạng đi thì cái đầu tiên lại trở lại nguyên bản. Vậy có cái nào vừa mod logo mạng mà vẫn thay đc cái activitymenu ấy không.,
Em dùng P990i, có cái theme G900 nhưng khác của bác, ko đẹp bằng.
Bác có theme này cho P900 ko? có cái bộ i con ngoài như thế cho em với???
thank
Cái này mình đã Post 1 làn bên bài Mod Logo mạng rồi, chắc tại bạn không để ý. Bạn cài cái này vào thì Icon C\resource\Ativitymenu\Customisations\semc_default thì cái Activitymenu icon sẽ trở về mà vẫn Mod được logo mạng.