• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TỔNG HỢP CÁC THẮC MẮC CHUNG VỀ SYMBIAN S60 V3

Status
Không mở trả lời sau này.

luannissan

Em đang dùng máy 3250 tự nhiên bị trắng màn hình rồi máy tự động restart lại máy.Hiện tượng này ngày càng xuất hiện nhiều.Mong các BRO chỉ giúp.Tình trạng đó bị phần mềm hay cứng?Thanks
format lại máy là ổn thôi, dùng *#7370# nhé

yeuemnhieu

Em format dùng *#7370# rồi nhưng vẫn bị, bạn em có con N70 hàng công ty mới mua được 3 ngày cũng bị hiện tượng như vậy. Nếu bị lỗi trung tần tức là bị phần cứng đúng không anh hungpdahl?Máy móc Nokia bây giờ chán quá không biết cái nào hàng tốt nữa.Thanks các Bro nhiều

zuzin

bác nào giúp em 1 tí?em tạo thư mục fonts ở ổ c của máy rồi copy fonts vào rồi mà vẫn chưa đọc TV được

nguyenpa

Super V.I.P
bạn thử chép fonts vào thư mục Resource/fonts rồi restar máy lại, vào mobireader chọn setting-fonst xem.

P

phu

Guest
S06 3rd có thể lấp logo mạng được ko vậy

Em muốn thay logo mạng hoặc lấp đi mà hình như chưa có phần nào phải ko vậy các bác.Nếu Bác nào biết chỉ dùm em với :(

guess

3250 lên đời thành 3250 xprexxmusic được ko ?

cho em hỏi 3250 lên đời thành 3250 xprexxmusic được ko ?

P

phu

Guest
Tiện thể cho Em hỏi N70 có lên đời thành N70 Music đc ko vậy

nguyenpa

Super V.I.P
3250 , n70,n73, đều có thể lên đời thanh music editon cả, n8 thi thành internet editon.

trailieugiai

bác Jade cho em hỏi cái. Nếu mình muốn chuyển từ 352,416 hay là 240,320 xuống 176,208 có được ko? Bác bảo em cách với, thanks bác nhiều nha

tungmilan

Copy fonts tiếng việt rùi rétar lại máy nhưng hình như phải tùy loại máy hay sao ấy để em pót bài sưu tầm được nhé

Nhu cầu nạp mới, chỉnh sửa font là một nhu cầu khá phổ biến trên S60 (thay đổi giao diện, duyệt web, từ điển unicode tiếng Việt / tiếng Trung ...) Trước kia việc nạp font trên S60 đời cũ là công việc tương đối dễ dàng, tuy nhiên lên đến 3rd thì có lẽ nhiều bà con còn vướng mắc. Sau đây sẽ trình bày một vài tip nho nhỏ để làm việc đó.
1. Cách triệt để nhất của việc thay font cho S60 3rd là nạp firmware có sẵn font cần thiết. Cách này đang được bà con sử dụng nhiều. Hạn chế là không thể tự làm lấy được (các bạn có thể tự up firmware bằng Nokia Updater Software tuy nhiên cách làm này sẽ dẫn đến nạp firmware mới nhất với gói ngôn ngữ tương ứng với IMEI của bạn - không change font tùy ý được) và không thể làm nhanh và liên tục được.
2. Cách đơn giản hơn là cách sẽ trình bày dưới đây, ưu điểm là dễ, tự làm và có thể làm xoành xoạch được nhược điểm : hơi loằng ngoằng chút và sẽ làm hạn chế tính năng của máy.
Chuẩn bị: các bạn cần máy điện thoại (đương nhiên), chương trình xem file Ybrowser (trình nào cũng được nhưng đây là cái miễn phí và dùng tốt , có thể lấy trong kho hàng hoặc vào trang chủ của chương trình để download) dùng để xem máy hiện tại đang chạy font gì, máy vi tính có đầu đọc thẻ nhớ ( Máy điện thoại đã dùng để thử nghiệm là Nokia E50 - thẻ MicroSD)
Bước 1 : cài Ybrowser
Bước 2 : Chạy Ybrowser, mở ổ Z\resource\fonts\ (hơi bị đầu lâu, bạn phải đợi thôi) xem tên các file trong đó
Có hai khả năng, nếu là firmware châu âu thì sẽ là nosnr60.ttf , nssb60.ttf, nstsb60.ttf và s60zdigi.ttf hoặc APAC có chữ nho thì là S60sc.ccc, s60tchk.ccc và s60zdigi.ttf.
Bước 3: Trong windows trên máy tính mở c:\windows\fonts, chọn font (.ttf) mà mình thích sau đó copy ra một chỗ khác, rename thành các file .ccc và .ttf tùy theo máy mình (riêng file s60zdigi là file font của chữ số điện tử (cái số 7 nét hay hiện trên screensaver và trong calculator) không cần phải thay mới. Như vậy với loại 1 thì sẽ cần 3 file .ttf và loại 2 cần 2 file .ccc (đây là các dạng bình thường, đậm tuy nhiên dùng chung 1 file font cũng được, các bác tự làm kiểm chứng rồi post kinh nghiệm vào đây)
Bước 4: Chép các file mới có vào thẻ nhớ, folder \resource\fonts (nếu chưa có thì create ra bằng đầu đọc thẻ)
Bước 5: Cho thẻ nhớ vào máy và khởi động lại, xem kết quả
Bước 6: Muốn gỡ ra, thay bộ khác bạn phải dùng đầu đọc thẻ để thao tác trên folder \resource\fonts vì S60 3rd có cơ chế bảo vệ nên không dùng máy để can thiệp vào folder này được
Lưu ý: Hạn chế khi chạy font trên thẻ nhớ, thẻ sẽ bị khóa truy cập nên chỉ tắt máy đi mới tháo thẻ bình thường được và không dùng được mode usb mass storage nữa. Mặc dù có thể làm được vào ổ C để khắc phục nhược điểm trên nhưng sẽ không thay / xóa được nữa vì bị protect ! Đặc biệt không nên thử trò này trên N91 vì ổ cứng của N91 không tháo ra đơn giản như thẻ nhớ được.

Đây là cách sưu tầm được trên mạng, đã thử với E50 có chinesse, sau khi cho font vào đã duyệt web unicode tiếng việt và chạy từ điển anh việt unicode tốt; bà con thử nghiệm xong có gì vào report một tiếng nhé !

tungmilan

Chính xác là 3250 nào cũng bị như vậy ko phải chỉ máy bạn đâu.Mình đã gặp nhiều con 3250 rùi nhưng chưa con nào search được kiểu đấy cả

Jade

bác Jade cho em hỏi cái. Nếu mình muốn chuyển từ 352,416 hay là 240,320 xuống 176,208 có được ko? Bác bảo em cách với, thanks bác nhiều nha

Cái này tớ chưa thử và cũng không có máy để thử nên không biết nhưng sao bạn này không do it urself rồi kể lại cho a em nhỉ:D:-??

Status
Không mở trả lời sau này.