• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp cách Mod - Thủ Thuật Mod|Cook FW Cho C6 -> 5800/5530/523x

Các Mod mình đưa ra có dùng tốt không, có Mod nào lỗi không

• Total voters
    105

TungBach

Vì topic cũ của jinsk8r quá dài mà nhiều Mod có lẽ không phù hợp với anh em chơi C6 -> 5800 và sau này là N97,C6.... nữa nên em mạo muội lập ra 1 topic này. để anh em có thể vào đây thảo luận, tập hợp các Mod cần thiết. Mong các Mod đồng ý.

Đường dẫn tới các bài viết cần thiết cho Mod này

Tổng hợp Mod

File lang thêm tiếng việt C6->5k8
Bộ gõ tiếng việt full thansk gala va ansen
Âm lịch bật mặc định
7 Trang ký tự đặc biệt
Chữ viết tay tiếng việt sửa lổi by Mathanh
sửa lỗi đọc tin nhắn
Lưu 999 tin nhắn
Pc suite nhận 5800 thansk Mathanh
fix lỗi nghe nhạc by galabun
tắt phím xanh khi sạc
Tắt quay màn hình số, xoay màn hình cuộc gọi
tắt đồng hồ và profile khi để ẩn màn hình
xóa file Fota
trình nghe nhạc mặc định lặp lại và ngẫu nhiên
đọc nhạc tại e:\music
Trả ram khi tắt camera
Khuyến cáo: kô nên sử dụng mod này vì khi vào camera chup hình hơi dật, mặc dù chất lượng ảnh tăng lên đôi chút :p
Tin nhắn ì ạch khi lớn hơn 1000
tạo ra thêm 3 phím tắt ngoài màn hình chủ
tăng kích thước UI
tăng chất lượng và thời gian ghi âm
tăng chất lượng quay phim
Khuyến cáo: kô nên sử dụng mod này vì khi vào camera chup hình hơi dật, mặc dù chất lượng ảnh tăng lên đôi chút :p
tăng cahe
chuyển cache sang E
tăng tốc wifi
tăng Heap
Khôi phục download khi gặp sự cố
gửi mọi định dạng qua bt
bật/tắt BT bằng giữ phím 0
Tắt rung khi khóa phím
Hộp hội thoại Việt Hóa
Hộp hội thoại
từ điển anh-việt
Menu 4x4

Chú ý : - các mod ở trên đã có đường dẫn cụ thể rồi các bạn nhé !
- các mod trên tôi đã test và đang sử dụng 1 cách ổn định rồi mới pos lên nhé. sẻ có fix lỗi và cập nhật thường xuyên !!!>:)>:)>:)

Giờ đây anh em PV bắt tay vào xào nấu theo ý mình thôi ;;);;);;)

Last edited by a moderator:

TungBach

hic cả này hôm nay mất mạng :(( khóc kô ra nước mắt, giờ đền anh em bằng 1 số Mod này :p

update 1 số mod mới ngày 7/9
Mod Trình xem ảnh kô quyét thư mục mình thích
ở file private\10202be9\200009FE.txt nhé

cái này mình đã test kỹ rùi nhé. mình thấy bên namtran cũng có 1 topic mà chưa test, chưa xem nữa kia :p ko bít dùng thế nào

Chỉnh sửa cuối:

TungBach

Mod cũ mà mới nè:
Mod chỉnh thời gian mặc định tắt đèn màn hình, thời gian tối màn hình -> lim dim trước khi tắt, và mod chỉnh thời gian khóa phím.
Nó lần lượt ở các file 10200c8c.txt, 101F8781.txt, 101F877A.txt trong thư mục private\10202be9

ở file 10200c8c.txt
cenrep
version 1
[owner]
0x101F7A02
[defaultmeta]
0
[platsec]
cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
[Main]
0x1 int 50 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x2 int 50 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x3 int 1 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x4 int 1011 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x5 int 963 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x6 int 45 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
dòng bôi đỏ là time tính bằng giây.

ở 101F8781.txt
cenrep
version 1
[owner]
0x100058EC
[defaultmeta]
16777216
[platsec]
[Main]
0x1 int 30 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
ở dòng đỏ là tham số chỉnh time tính bằng giây.

ở 101F877A.txt
cenrep
version 1
[owner]
0x100058EC
[defaultmeta]
0
[platsec]
[Main]
0x1 int 0 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x2 int 0 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x3 int 1 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x4 int 0 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x5 int 55 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x6 int 300 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
ở dòng bôi đỏ là tham số chỉnh time tính bằng giây

Chỉnh sửa cuối:

TungBach

1 Mod nữa: tắt các ứng dụng : tin nhắn, danh bạ, đồng hồ, nhật ký, lich. cũng khá là quan trọng về tốc độ
Nó nằm ở file private\10202be9\102858F2.txt

cenrep
version 1
[owner]
0x10207218
[defaultmeta]
0
[platsec]
[Main]
0x1 int 268458181 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x2 int 270486741 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x3 int 268458241 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x4 int 268458243 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x5 int 270486734 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail

bình thường khi vào các ứng dụng trên và thoát ra thì nó vẫn chạy ẩn, khi các bạn sửa ở các mục đỏ thành "0" thì nó sẽ thoát hẳn khi thoát các ứng dụng, kô chạy ẩn nữa -> giải phóng đc ram.
file đính kèm đã sửa Đây

Chỉnh sửa cuối:

TungBach

HƯỚNG DẪN KHÔNG CHỈ LÀM ROM AUTOAPPLY MÀ CÒN AUTOAPPLY TRONG LẦN BOOT ĐẦU TIÊN

Thông thường thì sau khi JAF xong bạn phải apply auto bằng tay cho nó lần đầu, ở các lần kế tiếp nó mới tự động

Vậy cái này là mình hướng dẫn sao cho nó tự động ngay cả lần đầu, cái này sẽ giúp bạn cài soft chưa sign mà ko quan tâm đã vào RP apply chưa.

1.Đầu tiên bạn phải chắc rằng rompath bạn chạy tốt, và đã cài trọn bộ trên z, mà không cần cài rompath lite sau khi JAF

Đây là phương pháp của steven25 trên DM

kiểm tra file sau nếu có dòng chứa .... thì đúng là rp của bạn làm theo phương pháp steven25

tìm file này của bạn xem bên trong có dòng RompatcherAuto.exe thì đúng. Cần soft RSC Editor

Cái này chỉ giúp rompatche thi hành tự động và auto apply ở lần boot thứ 2

Mình thì làm cho nó auto apply ngay từ lần boot thứ 1

2. Bây giờ tới phiên của bạn phải làm

a. Chuẩn bị

Vào RP apply cái nào bạn thích và thường xài mặc định

Ví dụ mình hay xài Install server RP , Open4all và PowerBtnReset

Dùng xplore gửi rpplus.dat qua pc

copy to rofs2\system\data\rpplus.dat

2. Copy alll patch vào rofs2\patches\

3. Thêm vào Scriptinit.txt những dòng sau
CD C:\
MD C:\System\data\
CD C:\System\data\
CP Z:\System\data\RPPlus.dat

tất nhiên là cập nhật vào rofs2\ và JAF

Note -rpplus.dat máy nào xài máy đó, do cách đặt tên của mổi người mổi khác.

Bây giờ JAF hay 4mat xong là cài soft dc ngay khỏi vào rp+ nhấn nhá làm gì cho mệt, ko tin kiểm tra nó đã màu xanh green ngay từ lần boot đầu tiên. ;;)
Mình thay đổi 1 chút ở dòng bôi đỏ là CP Z:\data\RPPlus.dat C:\System\data\RPPlus.dat Nhé

mình thấy bài viết này vẫn đang còn rẩt hữu ích của bác Bùn nên tổng hợp lên đây cho các bạn dễ theo dõi nhé !
bản "RomPatcherPlus sua loi" ở trên mình có tích hợp thêm 1 file "data\RPPlus.dat" đã tự động apply Install server RP , Open4all và Reset On Power Long Press các bạn thích thì để kô thì tự làm theo ý mình nhé !

Một số lệnh cơ bản trong private\100059C9\ScriptInit.txt như sau:
CD : Mở thư mục
MD: Tạo thư mục
CP: copy thư mục/file
DEL: xóa thư mục/file
các bạn có thể tìm hiểu thêm !

Chỉnh sửa cuối:

anh7donco

Lỗi đầu tiên nè, link mod menu 4x4 down về giải nén chỉ thấy cái folder, không có gì trong đó hết, hehe.

minhthang_46dt1

Cảm ơn bạn nhé chủ để này rất bổ ích mình đang tìm các mod dài cổ mà chưa thấy may mà gặp bài của bạn hjj:D.than'k

TungBach

Lỗi đầu tiên nè, link mod menu 4x4 down về giải nén chỉ thấy cái folder, không có gì trong đó hết, hehe.
đã fix lỗi ở trên bạn nhé, tại cái link mediaf nó giở chứng :))
Cảm ơn bạn nhé chủ để này rất bổ ích mình đang tìm các mod dài cổ mà chưa thấy may mà gặp bài của bạn hjj:D.than'k
tại mình thấy nhiều bạn hỏi lan man quá nên lập topic này để chia sẻ những thứ đã làm được và chưa làm đc cho anh em dễ tìm :D

Chỉnh sửa cuối:

mucelago

Active Member
tungbach11 ơi, bạn có áp dụng mấy mod này cho bản firmware N97 mini được không ( file ROFS của N97mini ). Sao mình cook mà lần nào cũng bị lỗi hết vậy ( mất màn hình trượt mở khóa, thanh danh bạ bị lỗi ) trong khi cook với bản C6 của PNHT thì không bị.

TungBach

tungbach11 ơi, bạn có áp dụng mấy mod này cho bản firmware N97 mini được không ( file ROFS của N97mini ). Sao mình cook mà lần nào cũng bị lỗi hết vậy ( mất màn hình trượt mở khóa, thanh danh bạ bị lỗi ) trong khi cook với bản C6 của PNHT thì không bị.

có nghĩa là bạn dùng máy N97 hay 5800. mình nghĩ là các Mod trên đều phù hợp cả 2 loại trên.Vì nó đều tương thích nhau. Còn nếu bạn cook cho bản C6->N97->5800 thì hoàn toàn đc. VÌ mình đã mod những thứ trên vào bản của mình đưa lên cho mọi người sài bên Này bạn sang xem nhé !

P/s: đảm bảo các mod ở trên tôi đã test tất cả, và đang hoạt động nhé.kô phát sinh lỗi hay xung đột gì cả!

JokerB

7 trang ký tự đặc biệt không viết thêm là by JokerB à :))
Một số mod nên viết chi tiết 1 chút, ví dụ mod đọc nhạc tại E\Music, thì có thể viết chi tiết để mọi ng` biết cách sửa, không chỉ là đọc tại E:\Music mà có thể là bất cứ thư mục nào theo ý muốn, và thêm 1 mod cực quan trọng nữa đó là chỉnh sửa ScripInit :D

sw33tb0ytn

lại cúc ciếc lại từ đầu,ngại phết,dù sao cũng thks mathanh,galacuoi...đã tạo ra các mod hoàn chỉnh,jờ 5800 ko còn là 5800 nữa zồi ;))

zxcvbnmasd

theo em những box như này có thể để 1 là ko cho mọi người phản hồi,2 là mod phải tìm đủ mod mọi người post trong này lên trang đầu(để mọi ngưởi tim cho nhanh,như cái topic trước tìm mà oải),thứ 3 cho e cảm ơn bác chủ topic và mọi người

hoangphuong285

theo em những box như này có thể để 1 là ko cho mọi người phản hồi,2 là mod phải tìm đủ mod mọi người post trong này lên trang đầu(để mọi ngưởi tim cho nhanh,như cái topic trước tìm mà oải),thứ 3 cho e cảm ơn bác chủ topic và mọi người

Chủ topic đã nói là sẽ cập nhập thường xuyên mà. Còn fải để mọi người có quyền dân chủ trong topic chứ. Muốn tìm gì thì fải chịu khó coi như rèn luyện tính tỉ mỉ cần cù. Hihi có nhiều cái bạn tìm ko thấy thì cứ hỏi lên . Có người biết sẽ đưa link cho bạn .

bạn ơi cho mình hỏi làm sao để sắp xếp menu mỗi khi flash FW giống cái menu mod của bên V51 vậy. thank bạn nhiều

TungBach

bạn ơi cho mình hỏi làm sao để sắp xếp menu mỗi khi flash FW giống cái menu mod của bên V51 vậy. thank bạn nhiều

thế này nhé: ở Version này file xắp xếp nằm trong file private\200113DD\content\matrixmenudata.xml
sau khi bạn xắp xếp song mọi thứ theo ý muốn thì bạn khởi động lại máy rồi vào C:\private\200113DD\content\matrixmenudata.xml copy file matrixmenudata.xml rùi lưu lại, khi nào bạn flash thì cho file ấy vào ROFS2 là sẻ có menu như ý muốn rồi. chúc bạn thành công :D