• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp cách Mod - Thủ Thuật Mod|Cook FW Cho C6 -> 5800/5530/523x

Các Mod mình đưa ra có dùng tốt không, có Mod nào lỗi không

• Total voters
    105

ohannguyent

cho mình hỏi cách bỏ những languages không cần thiết trong firmware như thế nào vậy các bạn?

mathanh

cho mình hỏi cách bỏ những languages không cần thiết trong firmware như thế nào vậy các bạn?

bạn phải biết mã ngôn ngữ là gì thì mới bỏ được, ví dụ .r01 là tiếng anh .r96 là tiếng việt, nếu bạn muốn loại tiếng anh thì tìm và xóa hết file .r01 và các thư mục có tên là 01

Cho mình hỏi muốn sắp xếp các wiget ngoài màn hình chủ và tắt rung phản hồi mặc định khi flash thì phải chỉnh sửa những file nào. Thank!

TungBach

HƯỚNG DẪN TẠO CẤU HÌNH MẶC ĐỊNH TIẾT KIỆM PIN

Các yếu tố giúp tiết kiệm pin thì nhiều, đa số phải can thiệp bằng tay, cụ thể

1 Đã sạc thì phải sạc đầy
2 Không tắt phone, vì lúc khởi động rất hao pin
3 Tắc rung phản hồi, dùng chỉ 1 trong 2 - hoặc là rung, hoặc là chuông
4 tắc ứng dụng ko cần thiết
5 giảm độ sáng tối đa
6 tắt màn hình khi không dùng đến
7 dùng headphone thay cho loa ngoài
8 hạn chế dùng flash khi chụp hình
9 dùng 2g thay vì 3g
10 cố gắng vào vị trí có sóng tốt. nếu mất sóng thì để hẳn offline luôn
11 dùng offline khi ko còn làm việc nữa
12 tắt Bluetooth / Wi-Fi khi thôi sử dụng

Thói quen cá nhân của các bro ko biết thế nào, nhưng mình thì vào là làm ngay mục 5,6

1) mod mục 5,6

Mở z\private\10202be9\10200CBC.txt

đổi 0x2 int 75 --> 1 để giảm sáng nền tối đa
đổi 0x6 int 45 --> 5 để sau 5 giây ko có tác động , màn hình sẽ giảm sáng trước khi tắt hẳn

file mẩu

Cái rung phản hồi , lúc mới xài thì thấy ok, vì giống như ấn nút thật. nhưng khi xài quen tay với
màn hình cảm ứng rồi thì thấy nó hao pin thôi. chứ màn hình 5800 cũng đủ nhạy. nên mình cũng tắt
rung phản hồi

2) mod mục 3

Mở z\private\10202be9\101F8798.txt

mình lấy GENERAL profile làm ví dụ, nhìn là hiểu, chắc khỏi giải thích nhiều

ví dụ tham số 0x19 int 0 là set rung phản hồi về 0
...

file mẩu

Cuối cùng là ghi đè lên file gốc trong rofs2 và JAF

TỪ ĐÂY VỀ SAU BẠN CÓ THỂ YÊN TÂM VỀ BATTERY SAU KHI FORMAT/JAF LẠI ;;)

Các Bạn tham khảo mod này nhé. mặc dù qua thời gian nhưng nó vẫn còn khá hữu ích đấy. ;;);;);;)
Cho mình hỏi muốn sắp xếp các wiget ngoài màn hình chủ và tắt rung phản hồi mặc định khi flash thì phải chỉnh sửa những file nào. Thank!

Vậy còn sắp xếp thứ tự các wiget ngoài màn hình chủ thì phải làm sao vậy bạn. Cảm ơn bạn vì đã nhiệt tình giúp đỡ

mathanh

Vậy còn sắp xếp thứ tự các wiget ngoài màn hình chủ thì phải làm sao vậy bạn. Cảm ơn bạn vì đã nhiệt tình giúp đỡ

ngoài màn hình chủ tùy chọn chỉnh sửa nội dung, ấn vào màn hình vài giây để di chuyển

ohannguyent

ko có đâu, đó là hiệu ứng nó vậy đó, các bạn dùng thử đi rồi biết, kô đẹp ko ăn tiền...

batanguyen

thế này nhé: ở Version này file xắp xếp nằm trong file private\200113DD\content\matrixmenudata.xml
sau khi bạn xắp xếp song mọi thứ theo ý muốn thì bạn khởi động lại máy rồi vào C:\private\200113DD\content\matrixmenudata.xml copy file matrixmenudata.xml rùi lưu lại, khi nào bạn flash thì cho file ấy vào ROFS2 là sẻ có menu như ý muốn rồi. chúc bạn thành công :D

Pro cho hỏi là làm sao sắp xếp được mấy shortcut bar của HS theo ý mình để cook vậy pro

Chỉnh sửa cuối:

TungBach

Pro cho hỏi là làm sao sắp xếp được mấy shortcut bar của HS theo ý mình để cook vậy pro

bạn vào tham khảo link "Mod mới mà cũ by galabuon" ở phía trên đầu bài bạn nhé, nó nằm ở bài #1 lun đó. Thân !

Chỉnh sửa cuối:

minhthang_46dt1

1 Mod nữa: tắt các ứng dụng : tin nhắn, danh bạ, đồng hồ, nhật ký, lich. cũng khá là quan trọng về tốc độ
Nó nằm ở file private\10202be9\102858F2.txt

cenrep
version 1
[owner]
0x10207218
[defaultmeta]
0
[platsec]
cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
[Main]
0x1 int 268458181 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x2 int 270486741 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x3 int 268458241 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x4 int 268458243 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x5 int 270486734 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail

bình thường khi vào các ứng dụng trên và thoát ra thì nó vẫn chạy ẩn, khi các bạn sửa ở các mục đỏ thành "0" thì nó sẽ thoát hẳn khi thoát các ứng dụng, kô chạy ẩn nữa -> giải phóng đc ram.
file đính kèm đã sửa Đây

Bạn cho minh hỏi cái mã đỏ ở trên cái nào là danh bạ cái nào là tin nhắn ah và cho mình hỏi luôn nếu tắt hết chúng đi thì có ảnh hưởng gì tới hệ thống không ah.than'k

TungBach

Bạn cho minh hỏi cái mã đỏ ở trên cái nào là danh bạ cái nào là tin nhắn ah và cho mình hỏi luôn nếu tắt hết chúng đi thì có ảnh hưởng gì tới hệ thống không ah.than'k

mình đã test nhiều lần rồi, nhưng nó kô phụ thuộc vào nhau bạn ah. nếu để ô thứ 1 số 0 thì sẽ kô có tác dụng, ô thứ 1 với thứ 2 số 0 thì thấy còn danh bạ, đồng hồ, log.vvv..vv mình test tất cả rồi mà vẫn kô biết đc cái nào là danh bạ, tin nhắn :D. tại vì chúng có quan hệ với nhau, mình thấy 1 số bản cook các bạn ấy bảo vẫn để danh bạ, tin nhắn chạy thì thấy các bạn ấy sửa 2 ô đầu thành 0 cả. các ô sau để nguyên, nhưng thực chất như thế chỉ có danh bạ đc chạy ẩn, còn tin nhắn thì tắt ^^! bạn thử tìm hiểu sâu hơn xem tn !

minhthang_46dt1

mình đã test nhiều lần rồi, nhưng nó kô phụ thuộc vào nhau bạn ah. nếu để ô thứ 1 số 0 thì sẽ kô có tác dụng, ô thứ 1 với thứ 2 số 0 thì thấy còn danh bạ, đồng hồ, log.vvv..vv mình test tất cả rồi mà vẫn kô biết đc cái nào là danh bạ, tin nhắn :D. tại vì chúng có quan hệ với nhau, mình thấy 1 số bản cook các bạn ấy bảo vẫn để danh bạ, tin nhắn chạy thì thấy các bạn ấy sửa 2 ô đầu thành 0 cả. các ô sau để nguyên, nhưng thực chất như thế chỉ có danh bạ đc chạy ẩn, còn tin nhắn thì tắt ^^! bạn thử tìm hiểu sâu hơn xem tn !

Vậy thì tù mù nhỉ. Không biết đây có phải là file gốc để tắt ẩn những pm này không hay là chỉ là một file phụ thôi. Nhưng nếu ta tắt cả bằng đấy cái đi thì có vấn đề gì không bạn. Tại sao các bản khác họ lại mod để lai tn và danh bạ chứ không phải là tắt hết.

TungBach

Vậy thì tù mù nhỉ. Không biết đây có phải là file gốc để tắt ẩn những pm này không hay là chỉ là một file phụ thôi. Nhưng nếu ta tắt cả bằng đấy cái đi thì có vấn đề gì không bạn. Tại sao các bản khác họ lại mod để lai tn và danh bạ chứ không phải là tắt hết.

nếu mình để các giá trị đó về 0 thì các mục danh bạ, đồng hồ, log, lịch, tin nhắn đều tắt hết sau khi thoát và kô ảnh hưởng gì đến FW hết.tuy nhiên cái Email, khi vào thoát ra vẫn chạy ẩn, hiện chưa tìm thấy cái này để tắt nốt :D. Các bạn khác Mod để lại tn và danh bạ vì theo ý 1 số bạn để chạy ẩn thì khi vào lại nhanh hơn. còn theo ý mình thì kô cần thiết. cứ tắt hết cho nó giải phóng ram-> hữu ích. khi cần vào lại vẫn thấy bt

P/s: mod trên rẩt hay, lại có thể sử dụng đc cho hầu hết các đời máy s60v5

hoangvukkk

@Tungbach11
Bạn ơi, bạn có thể up thêm bản rompatch chuẩn dành cho filmware C6 ---> 5800 không, vì mình dùng thử các bản rompatch trong diễn đàn nhưng không ổn, các file patch không tự chạy mà mình toàn phải khởi động chúng bằng tay thôi. Mình đang sử dụng bản rompatch trong trang http://www.pdaviet.net/showthread.p...Mắc-Về-Cook-FirmWare&highlight=hướng+dẫn+cook , và sử dụng thêm 1 số patch trong bản Rompatch pro 2.3 (30file).
Bạn giúp mình với nhé, mình nghĩ đây có thể là câu hỏi của 1 số bạn khác nữa
Rất mong bạn trả lời sớm.

TungBach

@Tungbach11
Bạn ơi, bạn có thể up thêm bản rompatch chuẩn dành cho filmware C6 ---> 5800 không, vì mình dùng thử các bản rompatch trong diễn đàn nhưng không ổn, các file patch không tự chạy mà mình toàn phải khởi động chúng bằng tay thôi. Mình đang sử dụng bản rompatch trong trang http://www.pdaviet.net/showthread.p...Mắc-Về-Cook-FirmWare&highlight=hướng+dẫn+cook , và sử dụng thêm 1 số patch trong bản Rompatch pro 2.3 (30file).
Bạn giúp mình với nhé, mình nghĩ đây có thể là câu hỏi của 1 số bạn khác nữa
Rất mong bạn trả lời sớm.

oke chút nữa mình sẽ có bản đó và hướng dẫn chi tiết lun. thân!

@: có nhiều việc bận quá, mún viết bài này từ lâu rùi mà chưa có thời gian :((

Chỉnh sửa cuối: