• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Update CFW "No name" cho 5233 v40

barracuda

Bạn tưởng tượng về pin hay vậy. Trc mình dùng FW 5230 nguyên bản, chỉ mỗi hack mà pin chưa bao jo đc đến 2 ngày. Ram thì mới khởi động cũng chỉ tầm 55mb, dùng một ngày xuống còn 30mb ==> Chán k còn từ ngữ diễn tả. Nay tự cook một bản C6 dùng thấy cái lợi vẫn vượt trội hơn một số bất tiện của nó. Thứ nhất về khoản pin thì mình k dám nói là tốt hơn FW gốc nhưng cũng chả kém hơn tý nào (mình dùng EP đo hẳn hoi chứ k theo cảm tính ). Thứ 2 về độ ổn định so vs FW gốc thì mình thấy cũng như nhau, bằng chứng là mình dùng mấy tháng rồi vẫn k vấn đề j. Hơn nữa điểm nổi trội của CFW C6 là giao diện đẹp, một số thay đổi hợp lý hơn so với FW cũ...

chuẩn men :D mình dùng 5233 bản gốc pin cũng chỉ tuơng đuơng thôi ,nhưng CFW C6 có nhiều cải tiến vượt trội hơn hẳn như mượt hơn,nhạc có lyric ,giao diện đẹp hơn .....

atrau

Bạn tưởng tượng về pin hay vậy. Trc mình dùng FW 5230 nguyên bản, chỉ mỗi hack mà pin chưa bao jo đc đến 2 ngày. Ram thì mới khởi động cũng chỉ tầm 55mb, dùng một ngày xuống còn 30mb ==> Chán k còn từ ngữ diễn tả. Nay tự cook một bản C6 dùng thấy cái lợi vẫn vượt trội hơn một số bất tiện của nó. Thứ nhất về khoản pin thì mình k dám nói là tốt hơn FW gốc nhưng cũng chả kém hơn tý nào (mình dùng EP đo hẳn hoi chứ k theo cảm tính ). Thứ 2 về độ ổn định so vs FW gốc thì mình thấy cũng như nhau, bằng chứng là mình dùng mấy tháng rồi vẫn k vấn đề j. Hơn nữa điểm nổi trội của CFW C6 là giao diện đẹp, một số thay đổi hợp lý hơn so với FW cũ...
"Ảo tưởng về pin", nếu pin máy bạn dùng chưa được 2 ngày thì mình chẳng còn gì để nói. Nói là dùng phần mềm để đo thì cũng không đúng được, chẳng hạn nó hiện thông báo còn 2 ngày nhưng đấy là nếu bạn để yên, nếu bạn mở nhạc liên tục thì không được 1 ngày chứ đừng nói là 2 ngày.
Cái mà bạn nói là "cảm tính" thì mình xem nó là "kinh nghiệm". Chỉ có bản thân người dùng mới biết chính mình dùng ở mức độ nào và những gì mình nói ở trên hoàn toàn là những gì đã test trong 1 tháng qua.
C6-01 ra sau 5233 nhưng C6 thì lại ra trước, vậy bạn lấy gì để bảo cái ra trước thay đổi hợp lý hơn cái ra sau
"Giao diện đẹp", hoàn toàn không khác gì so với FW gốc, chỉ được thêm cái HS widget thì thay vào đó không dùng được HS khác
Nếu FW C6 phù hợp với 5233 thì sao Nokia không dùng luôn, đỡ mất công tạo mới lại thu hút được nhiều người dùng.
Mình cũng nghĩ như bạn này, mình thấy FW C6 vượt trội so với FW gốc. Giao diện đẹp hơn, có mở khóa đỡ phải gạt và xem giờ khi vẫn khóa phím, cảm ứng mượt hơn ( các bạn có thể so sánh trình xem ảnh của 2 FW sẽ thấy rõ), nghe nhạc hay hơn và xem phim ổn định. Lần trước mình dùng FW gốc xem phim thỉnh thoảng toàn bị dừng hình khi chuyển sang FW C6 thì ko bị nữa. Còn pin thì mình thấy FW C6 có chút ít kém hơn FW gốc ( chắc là mod cái % CPU để xử lý nhanh hơn). Đây chỉ là ý kiến của mình thôi nhé
Nghe nhạc hay hơn khi cùng phần cứng thì chỉ khác nhau ở bộ codec thì trong bản này mình dã add codec 5800, nếu có bản khác hay hơn thì mình cũng chịu.
Swipe to unlock cũng chỉ là 1 chuơng trình chạy ngầm của FW, không tin bạn tắt đi xem còn dùng được không. Đấy làl lý do tại sao khi CFW C6 khởi động có 120 chuơng trình chạy nền còn FW gốc chỉ có 100. Nếu thích kéo để mở khóa thì dùng slide to unlock còn đẹp hơn gấp bội.
Muốn tốc độ nhanh thì chỉ cần mod CPU là được nhưng làm gì có cái gì chỉ có lợi mà không có hại, cái mà mọi người hay chỉnh từ 75% ->100% không phải là mod CPU
thank vì bác đã chia sẽ, đối với các CFW giữ nguyên bản chất của từng dòng máy nghĩa là ko đưa đặc trưng của dòng may khác lên thì em vẫn yêu PHOTON hơn ạh:D
Photon cũng là 1 bản tốt với nhiều người nhưng với mình thì có vẻ nó chỉ hơn CFW C6. Photon tập trung nhiều vào tốc độ nên đã mod CPU, tăng tốc ứng dụng và FPS thành ra pin chỉ dùng được chưa đầy 3 ngày, cái này chỉnh người tạo ra nó nói bên pnht

Đừng đem FW gốc 21.1.004 ra so với CFW C6 vì nó được tạo cho FW 21.1.102. Mình đã dùng thử tất cả các bản FW mới quyết định tạo ra bản này để dùng, ban đầu hoàn toàn không có ý share nhưng cuối cùng lại thay đổi vì muốn có gì đó đóng góp nên ngay từ đầu đã không hy vọng có nhiều người dùng thì càng không có lý do gì phải bịa chuyện về thời gian dùng pin để câu khách. Bản này không phải do mình tạo ra vì mình vốn không biết tạo ra các file mod, mình chỉ tổng hợp lại những gì thu thập được mình thấy tốt cho hết vào bản này. Nếu ai đã chán CFW C6 mà không quay lại được bản cũ thì có thể dùng, không thì mình cũng chẳng ép được.
Ai đã dùng thử rồi cho ý kiến, còn nếu muốn tiếp tục tranh luận về CFW C6 thì xin mời đưa ra nhưng ưu điểm hơn của nó. Tuy nhiên đừng nói gì về tốc độ hay những gì được add thêm như âm lịch hay lyric vì nó phụ thuộc vào các mod, về giao diện thì giống nhau, hầu hết CFW C6 dùng icon N8, về HS thì 1 bên có 10, 1 bên có 1.

Chỉnh sửa cuối:

zexuong

Swipe to unlock cũng chỉ là 1 chuơng trình chạy ngầm của FW, không tin bạn tắt đi xem còn dùng được không. Đấy làl lý do tại sao khi CFW C6 khởi động có 120 chuơng trình chạy nền còn FW gốc chỉ có 100. Nếu thích kéo để mở khóa thì dùng slide to unlock còn đẹp hơn gấp bội..
Ý mình nói về những cái mặc định của nó chứ ko phải cài các app. Cái Swipe to unlock của C6 đơn giản mà hiệu quả còn cái slide to unlock như bạn nói đẹp thì đẹp thật nhưng liệu nó có ổn định ko, hay là lag lên lag xuống.

Ai đã dùng thử rồi cho ý kiến, còn nếu muốn tiếp tục tranh luận về CFW C6 thì xin mời đưa ra nhưng ưu điểm hơn của nó. Tuy nhiên đừng nói gì về tốc độ hay những gì được add thêm như âm lịch hay lyric vì nó phụ thuộc vào các mod, về giao diện thì giống nhau, hầu hết CFW C6 dùng icon N8, về HS thì 1 bên có 10, 1 bên có 1.
Nếu nói về ưu điểm theo mình trình xem ảnh và trình xem video của C6 ăn đứt FW gốc,cảm ứng của trình xem ảnh C6 nhạy hơn rất nhiều FW gốc. Ko tin bạn có thể tự mình kiểm chứng, nó khác nhau rõ rệt đấy ko phải theo cảm tính đâu nhé

MinhThang

Manager
Các bạn tranh luận xem ra ai cũng có cái lý đúng của người đó, tuy nhiên đây chỉ là các bản mod vì vậy ắt nó sẽ có các ưu khuyết khác nhau, về cơ bản thì các bản mod sẽ đem lại cảm giác cho người dùng thấy thỏa mái và an tâm hơn, phần nữa nó sẽ phụ thuộc vào người dùng, nên chúng ta cứ thỏa mái lựa chọn bản phù hợp, chứ so sánh mình thấy khập khiễng lắm, hiện tại mình cũng đang dùng 1 bản mod, mà theo nhiều người cho là chưa tốt, nhưng với nhu cầu của mình thì mình đánh giá là bản này rất tốt.

hungcck1oto

Mình cũng đã dùng nhiều bản CFW của 5233.Mình ko chê FW gốc nhưng quả thật mình đang dùng CFW C6 và ko có ý định chuyển về FW gốc vì nó khá nhiều tiện lợi, ví dụ HS có thế dùng nhanh các ứng dụng, các số liên lạc ưa thik mà ko phải vào danh bạ, rồi điều khiển nhạc ngoài HS, và khá nhiều điều ko tìm đc ở FW gốc, đương nhiên tất cả những cái kể trên có ngay từ khi flash,có thế nó là ứng dụng chạy ngầm,nhưng suy cho cùng nó cũng là mặc định của CFW C6 nên ko phải cài đặt mỗi khi flash lại(lười mà);;).Còn về khoản pin thì mình cũng không thấy khác FW gốc là mấy. Nhân tiện mình đang dùng bản XMAS của ngviethoa và thấy cực ổn.Đó là ý kiến riêng của mình

atrau

Ý mình nói về những cái mặc định của nó chứ ko phải cài các app. Cái Swipe to unlock của C6 đơn giản mà hiệu quả còn cái slide to unlock như bạn nói đẹp thì đẹp thật nhưng liệu nó có ổn định ko, hay là lag lên lag xuống.

Nếu nói về ưu điểm theo mình trình xem ảnh và trình xem video của C6 ăn đứt FW gốc,cảm ứng của trình xem ảnh C6 nhạy hơn rất nhiều FW gốc. Ko tin bạn có thể tự mình kiểm chứng, nó khác nhau rõ rệt đấy ko phải theo cảm tính đâu nhé
Bản cook FW C6 duy nhất mình đã dùng là bản focus của Duy Thành nên không thể so sánh toàn bộ được, tuy nhiên mình có thể nói cảm ứng của bản này không hề thua bản focus kể cả trong trình xem ảnh lẫn ở ngoài. Trình xem ảnh của bản này còn có thêm 1 hiệu ứng chuyển ảnh mình thấy cũng rất lạ mắt, tất nhiên là chỉ ban đầu.
Mình bảo bản của mình pin tốt hơn chẳng qua vì đã tắt hết các ứng dụng chạy ngầm và giảm bớt ứng dụng tự khởi động nên mới kéo dài được như vậy. Add 1 pm vào FW và để nó chạy nền như app mặc định theo mình thì vẫn có thể làm được.
Nhưng thôi, CFW nhiều như nấm còn cách nghĩ thì không ai giống ai. Thật quá sai lầm khi bắt người khác phải có cùng ý kiến hoặc có chung sở thích với mình. Dù có tiếp tục tranh cãi thì cũng không thể khiến 1 người thay đổi suy nghĩ về điều họ đã quá tin rằng đó là đúng. Mình rút lại ý kiến ở trên và không muốn tiếp tục tranh luận xem đâu là bản tốt nhất nữa
Tất nhiên, đối với mình thì bản này do mình tạo ra theo sở thích cá nhân nên đối với mình nó là tốt nhất và mình chia sẻ ở đây cho những ai có cách nghĩ na ná mình :)

Se7enhiru

Đấy có phải HS HTC đâu, nó là phần mềm Widgetizer thôi ma, nó cho đặt đồng hồ HTC và 1 số icon trên HS, bạn tải về cái là được. Muốn bung file sis thì bạn dùng siscontent hoặc sisware, rất dễ dùng.

bung ra thj dễ rui nói lam j. Ý mình là bung ra rui thj làm sao để cook vào fw làm 1 HS kja. Cho vào fw thì để ở chỗ nào. Noj rõ tj nha. Đang gà mới tap cook

duong_hvan

Theo minh ban nao cung co cai hay cua no. So di nokia san xuat ra 5233,5230 la vi hop voi tui tien nguoi tieu dung hon la C6. Neu chung ta co the bien 523x thanh c6 thi tot qua con gi nua, giong nhu bien caiso 500es thanh 570es vay. Minh dung ban focus cua DT, minh thay tien loi hon FW nhiu!!!!
Nhung dung cai nao la theo do thich cua moi nguoi cac ban ah. Chia se thanh qua cua minh cho moi nguoi do la Tinh Than cua PDAAVIET ma!
Du sao cung cam on Atrau!
Y kien cua minhn chi the thoi

thainguu

bác có thể liệt kê chi tiết hơn ko??? hiệu ứng theme như thế nào...?? Thấy có vẻ hay đấy!! Muốn lên bản 21.9.104 quá nhưng ko biết cách downgrade...

duong_hvan

bác có thể liệt kê chi tiết hơn ko??? hiệu ứng theme như thế nào...?? Thấy có vẻ hay đấy!! Muốn lên bản 21.9.104 quá nhưng ko biết cách downgrade...

Downgrade thi chua thay ai tren dien dan lam duoc ban ah.

thiensudohoi

m đã dùng đc 2 ngày và cảm thấy rất ok! Nhất là phần pin! Nhưng mình ko thấy icon ip mà chỉ thấy icon N8 thôi, nhưng ko sao!
Đánh giá: hiệu ứng nhanh. Pin tốt. Ram ổn! Có lúc lên đến 68 nhưng bt là 55(tb). Nhưng cảm ứng trng phần nhạc và ảnh ko đc mượt lắm, có lễ thêm cái Mod scroll thì ổn hơn! Phần Gallery quyét ko nhanh lắm, từ khi tệp đầu tiên trong trang màn hình đc hiển thị cho đến khi tệp cuối cùng trong trang đó đc hiển thì chừng 2s!

Bản này nếu thêm smart dailer và bàn phím c5-03(theo mình nó nt nhanh và tiện hơn so vs fw gốc)! Thêm cái smart dailer thì quay số nhanh hơn, do ko phải vào danh bạ, do danh bạ tắt chạy ẩn nên cảm giác chậm đi nhiều!
Mình chỉ góp ý chừng đó! Mong rằng bản bonus sẽ có những cái mình mong!
Nếu ko thì mình nhờ bạn làm cho mình 1 bản như thế và khắc phục những cái trên ko!!! Bạn ko up lên diễn đàn cũng đc mà chỉ cần gửi link file hack thôi,ko cần cả bộ! Mình cảm ơn trc!
Mail mình là thiensudohoi@gmail.com.
Thân!

atrau

bung ra thj dễ rui nói lam j. Ý mình là bung ra rui thj làm sao để cook vào fw làm 1 HS kja. Cho vào fw thì để ở chỗ nào. Noj rõ tj nha. Đang gà mới tap cook
Khi ban bung ra thì nó tự chia các file vào các folder rồi, bạn chỉ cần chép vào rof2 là được. Tiện thể bạn tạo 1 file sis trống có các đường dẫn đến các file trong bộ cài vừa bung ra rồi để trong folder install trong system gì đó, mình không nhớ chính xác, đấy là cách mình add HS vondafone trong bản này.
Nếu mình nhớ không nhầm thì trong forum cũng có 1 topic hướng dẫn add ứng dụng vào FW, bạn nên tham khảo ở đó rồi hỏi trực tiếp người làm ra bản kia, mình không làm nên không test được, làm sao nói cụ thể được.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 58 minutes:

Oh, mình nói thêm chút ít:
  • ứng dụng dù tốt cũng đến lúc chán hoặc thay nên mình không add ứng dụng gì vào
  • hiệu ứng đơn giản để tăng tốc độ nên cũng có thể không cần tắt đi để giảm RAM
  • ngoài 5 HS bình thường, chỉ có thêm HS vondafone mod icon iphone
  • tắt bớt tiến trình tự khởi động, khi bật máy chỉ có 100
nếu bạn cần thông tin gì có thể pm mình, trong bản này mình chỉ mod nhẹ nhàng để ổn định
m đã dùng đc 2 ngày và cảm thấy rất ok! Nhất là phần pin! Nhưng mình ko thấy icon ip mà chỉ thấy icon N8 thôi, nhưng ko sao!
Đánh giá: hiệu ứng nhanh. Pin tốt. Ram ổn! Có lúc lên đến 68 nhưng bt là 55(tb). Nhưng cảm ứng trng phần nhạc và ảnh ko đc mượt lắm, có lễ thêm cái Mod scroll thì ổn hơn! Phần Gallery quyét ko nhanh lắm, từ khi tệp đầu tiên trong trang màn hình đc hiển thị cho đến khi tệp cuối cùng trong trang đó đc hiển thì chừng 2s!

Bản này nếu thêm smart dailer và bàn phím c5-03(theo mình nó nt nhanh và tiện hơn so vs fw gốc)! Thêm cái smart dailer thì quay số nhanh hơn, do ko phải vào danh bạ, do danh bạ tắt chạy ẩn nên cảm giác chậm đi nhiều!
Mình chỉ góp ý chừng đó! Mong rằng bản bonus sẽ có những cái mình mong!
Nếu ko thì mình nhờ bạn làm cho mình 1 bản như thế và khắc phục những cái trên ko!!! Bạn ko up lên diễn đàn cũng đc mà chỉ cần gửi link file hack thôi,ko cần cả bộ! Mình cảm ơn trc!
Mail mình là thiensudohoi@gmail.com.
Thân!
  • Trong bản này mình chỉ để 1 thêm duy nhất cho nhẹ ROM nên chỉ có icon N8, theme iphone khá nặng (cài ra là 8mb) nên mình không add vào mà cài vào thẻ nhớ, nếu bạn thích mình sẽ gửi cho.
  • Mình có mod scoll mà, bạn thử kéo nhẹ danh bạ xem, nó chạy đến cuối luôn.
  • Để gallery quét nhanh hơn thì chỉ cần giảm bớt folder quét của nó là được. Trong này mình để nhạc chỉ quét E:\music nhưng ảnh và phim thì quét tùm lum nên hơi trễ, có lẽ sẽ chỉ lại 1 chút cho nhanh hơn trong bản tới. Bạn thử giải nén file
  • Tuy danh bạ tắt nhưng mình chỉ dùng HS vodafone có danh bạ vip nên cũng không thấy trễ, khi đã tắt danh bạ chạy nền thì có nói nhanh cũng không nhanh bằng đang chạy được.
  • Smart dialer mình cũng sẽ thử nhưng không chắc chắn vì nó dùng cho CFW C6, cho vào khéo die phone
  • Bàn phím C5-03 chỉ mod lại các icon thôi mà, những thay đổi của nó hoàn toàn trong các file mif thì sao nhắn tin nhanh hơn đươc??? Hay mình nhầm, bạn gửi cho mình ảnh bạn thấy bạn phím C5-03 xem thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

luv_mit

Member
Tự tay mình cook 1 bản đi bạn. Sẽ thấy cái hay của nó. Công cụ thì trên diễn đàn đã có sẵn hết rồi. Nếu thấy CFW của mình tốt có thể share lên cho mọi người chiêm ngưỡng

công nhận tự tạo cũng có cái hay của riêng nó...:D

phuonglinks

giúp e với bác ơi,em flash tối qua,4mat thẻ nhớ rùi,mọi thứ đều oke
nhưng ko hiểu sao time khóa màn hình nhanh quá(7s thì phải ) mà vào cài đặt chỉnh lại bao nhiêu cũng chỉ 7s là khóa phím dù em đã chỉnh lên max là 60s
đã *#7370# mà vẫn bị bênh đó:(
bác giúp em với,thank bác nhìu

duong_hvan

nhưng ko hiểu sao time khóa màn hình nhanh quá(7s thì phải ) mà vào cài đặt chỉnh lại bao nhiêu cũng chỉ 7s là khóa phím dù em đã chỉnh lên max là 60s

Hj. Ban dung may nao? Mak djh la 25s kh0a phjm,10s tat den man hjh pan ag. Neu *#7370# r0j ma k dc thj pan nen flash laj thu c0aj nha.

atrau

bạn chỉnh nhầm chỗ rồi, không phải chình thời gian khóa phím mà phải chỉnh thời gian tắt đèn màn hình. Mình để bản này mặc định tắt đèn màn hình là 7s, khóa phím là 9s, bạn chỉnh lại trong cài đặt điên thoại là được mà. Không phải lỗi đâu.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 11 minutes:

Mod qwerty mini cho CFW thường (not C6)

Chỉnh sửa cuối:

phuonglinks

bạn chỉnh nhầm chỗ rồi, không phải chình thời gian khóa phím mà phải chỉnh thời gian tắt đèn màn hình. Mình để bản này mặc định tắt đèn màn hình là 7s, khóa phím là 9s, bạn chỉnh lại trong cài đặt điên thoại là được mà. Không phải lỗi đâu.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 11 minutes:

Mod qwerty mini cho CFW thường (not C6)

vẫn không được,haiz.làm kiểu j cũng ko dc,mình dùng 5233 trắng mà:((

luckyno2

Chỉnh time khóa phím ở file : 101F877A.txt
---- 0x5 int 30 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
từ sáng đến sáng yếu: 10200c8c.txt
---- 0x6 int 10 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
sáng yếu đến tắt hẳn: 101F8781.txt
----- 0x1 int 20 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
bạn thử chỉnh rồi flash lại xem nào, mình dùng bản fw không thấy lỗi như bạn

atrau

5233 trắng thì mình test rất kĩ mà, mình cũng dùng màu trắng. Bạn chỉnh thời gian tắt màn hình từ 7 lên 60 nó tự nhảy lạ như cũ hay thế nào.
Cụ thể hơn nè: bạn vào 2 phần
cài đặt->điện thoại->hiện thị->thời gian tắt đèn màn hình: mặc định mình để là 7s, bạn sửa theo ý bạn rồi save lại
cài đặt->điện thoại->quản lý điện thoại->bảo vệ bàn phím tự động: mặc định mình để 9s, bạn sửa theo ý bạn rồi save lại
Bạn nói rõ hơn tình trạng đi, nếu không được bạn sửa file mod như luckyno2 rồi flash lại, nhớ sửa trong file rofs3, toàn bộ mod mình để trong đấy, bạn sửa rofs2 nó lại ghi đè lên không có tác dụng gì đâu.

Chỉnh sửa cuối: