• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WIN: Dễ dàng nâng cấp lên Firmware 2.1 và fix lỗi cơ bản

TaQuangDuc

iTunes cài sạch hay update?!

Mấy bác cho em hỏi, em thấy hơi lạ 1 chút. Trước giờ lúc nào update cho iPhone em cũng phải Jailbreak nó, nhưng mà tự nhiên update lên firmware 2.1 thì nó tự động vào luôn, không cần jailbrake hay làm gì hết ( em không xài At&t). Như vậy nó có bị lỗi gì ko?
bạn up bản custom thì chạy phe phé ngay lập tức.

Theo kinh nghiệm của mình thì việc cài iTunes mà không xóa sạch bản cũ cũng chẳng sao, thậm chí là update thẳng từ Apple luôn. Tuy nhiên thỉnh thoảng nó cũng gây lỗi và rất khó tìm nguyên nhân tại sao. Chính vì vậy mình mới khuyên mọi người "làm sạch" cho an toàn để tránh phát sinh các lỗi trong quá trình thực hiện.

Bản thân laptop của mình cũng đã mất 2 ngày với nó vì cái vụ Apple Mobile Device Support nó xung với mấy cổng USB (dẫn đến iTunes vẫn nhận IP bình thường (cả normal, recovery và dfu) nhưng mỗi lần dùng QuickPwn đến bước đưa về DFU lập tức PC báo unknow luôn và sau đó iTunes cũng ko nhận được nữa). Tìm nguyên nhân mỏi mắt mà không sửa được, cũng không làm sao xóa được mấy cái drivers của nó trong registry đành chơi giải pháp cuối cùng là cài lại WIN:-/

theo mình thì không liên quan lắm đến iTunes phải sạch hay không. Cụ thể mình đang dùng 3 máy tính 1 lúc, 1 cái chuyên để up lên firmware mới (XP Service pack 3 bản 7000đ) với máy này, mình không cần làm sạch iTunes gì cả, chỉ remove đơn thuần rồi cài bản iTunes mới như thế không phải cập nhật lại song book, không bị mất data, không bị mất backup file và phone book (phone book hầu như là không liên quan).
1 máy dùng windows bản quyền, và để iTunes 7.7 update trực tiếp không cần làm sạch nhưng chỉ đôi khi mới dùng để up Applications.
1 máy Mac cũng update thẳng iTunes từ version trước lên thẳng version 8 và update firmware, JB v.v.. và cũng chưa có gì sảy ra, máy chạy ngon :D
Túm lại là: tất cả chỉ để có 1 iPhone dùng ổn định. Nên tùy người dùng cẩn thận hay không mà việc cài cắm iTunes thế nào.
vài dòng chia sẻ thôi.
:D

HoaCK

bạn up bản custom thì chạy phe phé ngay lập tức.

theo mình thì không liên quan lắm đến iTunes phải sạch hay không. Cụ thể mình đang dùng 3 máy tính 1 lúc, 1 cái chuyên để up lên firmware mới (XP Service pack 3 bản 7000đ) với máy này, mình không cần làm sạch iTunes gì cả, chỉ remove đơn thuần rồi cài bản iTunes mới như thế không phải cập nhật lại song book, không bị mất data, không bị mất backup file và phone book (phone book hầu như là không liên quan).
1 máy dùng windows bản quyền, và để iTunes 7.7 update trực tiếp không cần làm sạch nhưng chỉ đôi khi mới dùng để up Applications.
1 máy Mac cũng update thẳng iTunes từ version trước lên thẳng version 8 và update firmware, JB v.v.. và cũng chưa có gì sảy ra, máy chạy ngon :D
Túm lại là: tất cả chỉ để có 1 iPhone dùng ổn định. Nên tùy người dùng cẩn thận hay không mà việc cài cắm iTunes thế nào.
vài dòng chia sẻ thôi.
:D

Cảm ơn bạn chia sẻ, mình cũng đồng quan điểm với bạn. Tuy nhiên không phải là không có lỗi phát sinh nên tốt nhất cẩn thận vẫn hơn.

Ví dụ như bạn có thể up thẳng FW từ 1.1.1 lên 2.1 cũng chẳng sao nhưng sẽ có khả năng bị lỗi vì vậy vẫn lên 1.1.4 trước cho chắc ăn:D

slamdunk

chà ... lên 2.1 rồi ... mà sao cài trương trình IPA install vào luôn rồi mà nó cứ cannot open hoài :|

XuanTruong

Super V.I.P
Nói chung tất cả đều là "Bẻ khóa" nên các lỗi vặt phát sinh là điều không tránh khỏi dẫn đến => Không có một công thức chính xác và thật sự thuyết phục 100% trong vấn đề Restore và các công cụ khác cho iPhone! Cùng một cách làm + Cùng trên một PC + Cùng trên cổng USB thậm chí cùng một phiên làm việc trên PC nhưng một máy thì Restore êm ấm, máy còn lại thì báo lỗi hoài (Hai máy đang dùng cùng một FW, và các bước để lên đến FW này giống nhau, vì hai vợ chồng dùng hai máy mà lỵ:))) Nên tốt nhất khi không làm được bằng cách này thì hãy tham khảo và làm theo cách khác chắc là được!:)

BADBIGBOY

Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình đã hoàn thành xong và không gặp bất cứ trực trặc nào hoặc báo lỗi nào. hehe :D

nguyencanh

CÁC ANH CHO EM HỎI ..... EM CÓ CON IPHONE 3G 2.0 MANG TỪ MỸ VỀ . HIỆN TẠI MÁY KHÔNG NHẬN SIM Ạ BỎ SIM VIỆT NAM VÀO LÀ NÓ NO SẺVICE KHÔNG GỌI ĐƯỢC . EM CÓ THỂ DÙNG CÁHC CỦA ANH HOACK Ở TRÊN UNCLOCK MÁY ĐƯỢC KHÔNG . EM NGHE NÓI HIỆN TẠI CHƯA UNCLOCK ĐƯỢC IPHONE 3G NÊN KHÔNG DÁM THỬ

CÁC ANH TRẢ LỜI GIÚP EM VỚI EM CÁM ƠN NHIỀU LẮM

Lần sau Bạn không được viết chữ IN HOA hết cả bài viết nhé!
XuanTruong

Last edited by a moderator:

HoaCK

CÁC ANH CHO EM HỎI ..... EM CÓ CON IPHONE 3G 2.0 MANG TỪ MỸ VỀ . HIỆN TẠI MÁY KHÔNG NHẬN SIM Ạ BỎ SIM VIỆT NAM VÀO LÀ NÓ NO SẺVICE KHÔNG GỌI ĐƯỢC . EM CÓ THỂ DÙNG CÁHC CỦA ANH HOACK Ở TRÊN UNCLOCK MÁY ĐƯỢC KHÔNG . EM NGHE NÓI HIỆN TẠI CHƯA UNCLOCK ĐƯỢC IPHONE 3G NÊN KHÔNG DÁM THỬ

CÁC ANH TRẢ LỜI GIÚP EM VỚI EM CÁM ƠN NHIỀU LẮM

Bạn làm theo cách này chỉ Jailbreak được IP 3G để có thể dùng nó như iPod Touch được thôi, chưa thể unlock để dùng tính năng điện thoại.

bonblue

Bước 4: Fix lỗi

Cách 1: đối với những bạn có wifi:
+ Tắt ngay iTunes -> Vào IP mở wifi lên, vào Setting chọn General, chọn auto lock: never thoát ra.
+ Vào cydia search: open ssh và cài nó, BossPref và cài nó (để bật tắt SSH đó mà)
+ Tiếp theo: Chạy SSH_NO_WIFI (Down tại đây - trong thư mục Tools, pwd giải nén là hoack) gõ Pass:alpine

Ngang đoạn này là bó tay với nó rồi.( lâu lắm rồi mới đụng lại cái iPhone thân iu nên "nghề bị rỉ" chút đỉnh rồi thông cảm :-??) Nhưng mà chạy cái SSH_NO_WIFI này là để dùng giống như cái WIN SCP như trước đây phải không vậy ?
.

HoaCK

Ngang đoạn này là bó tay với nó rồi.( lâu lắm rồi mới đụng lại cái iPhone thân iu nên "nghề bị rỉ" chút đỉnh rồi thông cảm :-??) Nhưng mà chạy cái SSH_NO_WIFI này là để dùng giống như cái WIN SCP như trước đây phải không vậy ?
.

Đúng đó bạn. Nếu bạn có wifi thì dùng WINSCP cũng được:|

bonblue

Nếu là iPhone 3G thì phải activate trước khi làm mới gọi đc. Còn không activate thì nó sẽ báo là No Service và nếu có cột sống thì vẫn không thể gọi đc. Đã test 2 lần rồi. Máy mình nó báo vậy nên có vài lời chia sẻ thôi.

HoaCK

ăn táo liên tục Hoack ới,
sau khi xong mọi thủ tục, mình copy các file back up address, sms, call log vào có set 0775 mà vẫn ăn táo :((
Cứu! ai cứu với!​

Bạn nói rõ hơn được không? Máy chạy ngon lành sau đó bạn chép các file backup vào mới bị ăn táo hay lên 2.1 xong ăn táo luôn?

TaQuangDuc

mình làm xong, máy chạy nghe gọi ngon lành, sync đầy đủ thủ tục (máy tính cài lại nên mất restore) gọi, nhắn tin phe phé.
Chép file vào set 0775 thì tèo luôn ở quả táo.
nhưng mình restore lại, copy và set thành 0777 thì ngon luôn, giờ thì ngon rồi, cảm ơn nhiều
4h mới đi ngủ :((

Sau đây là quy trình ăn táo::))
1. Đưa iPhone về Restore mode (hoặc DFU gì đó) rồi mở iTunes up (shift + restore) từ firmware 2.0.2 lên 2.1 ngon lành. Sau khi restore đã có thể dùng iP để nghe và gọi điện thoại
2. Jail break bằng QuickPwn 2.1_1 (chỉ chọn Cyndia không dùng Installer)
2b. Sync với PC qua iTunes để lấy Contact (mình làm bước này để test connection thôi)
3. chạy Cyndia để cài Open SSH và Boss Pref
4. Restart và chạy winSCP
5. copy file để fix lỗi install Applications (/System/Library/PrivateFrameworks/MobileInstallation.frameworks/) hoặc các file back up contact, SMS, Call log (Private/var/mobile/Library/... không nhớ đường dẫn lắm nhưng dễ tìm thôi), VD: như AddressBook thì copy đè 2 file: AddressBook.sqlitedb và AddressBookImages.sqlitedb vào phần AddressBook, không quên set 0775, restart (nhớ backup nhé)
6. Ăn táo
7. làm lại từ 1 đến 5 nhưng set 0777 thì ngon lành không có tý trở ngại nào bỏ qua bước 6-7 ;) :D và làm thêm 8
8. sync nhạc, movies, Applications ngon lành rồi :D

vì mọi người làm tốt với set 0775 nên mình nghĩ có lẽ chỉ chết với máy mình thôi, đưa lên đây để chẳng may ai bị như mình thì làm thử tham khảo cho đỡ đau đầu. Riêng mình sau khi bị 3 lần restore (lần đầu là bản thân quên set 0775) đến lần thứ 4 thử set 0777 thì sau mỗi file copy vào, mình đều restart máy để xem tình hình chết chóc ra sao nhưng file nào vào cũng hoàn hảo và OK hết, thế mới đau

Chỉnh sửa cuối:

bonblue

Bác cho vào đường Link nào ? Và làm như thế nào để bị ăn táo vậy ? Bạn nói cụ thể cách làm xem mình có thể hiểu đc không ?

thinhqmc

mình làm xong, máy chạy nghe gọi ngon lành, sync đầy đủ thủ tục (máy tính cài lại nên mất restore) gọi, nhắn tin phe phé.
Chép file vào set 0775 thì tèo luôn ở quả táo.
nhưng mình restore lại, copy và set thành 0777 thì ngon luôn, giờ thì ngon rồi, cảm ơn nhiều
4h mới đi ngủ :((

Sau đây là quy trình ăn táo::))
1. Đưa iPhone về Restore mode (hoặc DFU gì đó) rồi mở iTunes up (shift + restore) từ firmware 2.0.2 lên 2.1 ngon lành. Sau khi restore đã có thể dùng iP để nghe và gọi điện thoại
2. Jail break bằng QuickPwn 2.1_1 (chỉ chọn Cyndia không dùng Installer)
2b. Sync với PC qua iTunes để lấy Contact (mình làm bước này để test connection thôi)
3. chạy Cyndia để cài Open SSH và Boss Pref
4. Restart và chạy winSCP
5. copy file để fix lỗi install Applications (/System/Library/PrivateFrameworks/MobileInstallation.frameworks/) hoặc các file back up contact, SMS, Call log (Private/var/mobile/Library/... không nhớ đường dẫn lắm nhưng dễ tìm thôi), VD: như AddressBook thì copy đè 2 file: AddressBook.sqlitedb và AddressBookImages.sqlitedb vào phần AddressBook, không quên set 0775, restart (nhớ backup nhé)
6. Ăn táo
7. làm lại từ 1 đến 5 nhưng set 0777 thì ngon lành không có tý trở ngại nào bỏ qua bước 6-7 ;) :D và làm thêm 8
8. sync nhạc, movies, Applications ngon lành rồi :D

vì mọi người làm tốt với set 0775 nên mình nghĩ có lẽ chỉ chết với máy mình thôi, đưa lên đây để chẳng may ai bị như mình thì làm thử tham khảo cho đỡ đau đầu. Riêng mình sau khi bị 3 lần restore (lần đầu là bản thân quên set 0775) đến lần thứ 4 thử set 0777 thì sau mỗi file copy vào, mình đều restart máy để xem tình hình chết chóc ra sao nhưng file nào vào cũng hoàn hảo và OK hết, thế mới đau

Chào !
Mình cũng bị tình trạng như Bạn đó nhưng Bạn vui hơn mình là bạn set 0777 thì ngon lành còn mình thì sau khi làm đến bước 5 thì tốt đẹp nhưng khi set 0775 hoặc 0777 đều ăn táo.
Đang tìm nguyên nhân tại sao ? không biết có Bạn nào bị như mình không ? nếu có vùi lòng chia sẻ kinh nghiệm khắc phục.

Chúc vui - thành công

TaQuangDuc

bạn có back up file gốc không?!
nếu trước khi restart mà bạn vẫn để wifi thì khi đang ở táo vẫn có thể vào iPhone bằng winSCP, bạn thử copy lại file gốc vào xem thế nào
chúc may mắn

longnguyen1204

Iphone 1.1.4 up len 2.1 khong co wifi!!

Hiện tại mình đã up Iphone lên 2.1 nhưng wifi của mình không thể dò sóng được ở bất cứ đâu. Mình vẫn chưa thực hiện được bước jairbrick vì khi tới bước đó nó không hiện button next nên mình không thể làm bước tiếp theo mong các bạn chỉ giúp. Thank nhiều nha!