• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

YÊU CẦU - THẮC MẮC - THẢO LUẬN VỀ CÁC ỨNG DỤNG HỆ THỐNG

FiFa 09 đó, mình cài vào ổ C nó ko chịu :(

Bạn xem lại coi ổ C còn bao nhiêu dung lượng, thông thường game đòi hỏi dung lượng đủ để cài đặt và dung lượng trống để chơi game nữa, nhằm lấy bộ nhớ bù cho ram nếu thiếu. Bạn xem kĩ lại xem nhé, fifa thì cài trên ổ C thì ok, cài trên ổ khác vẫn ok. Thân!

boydeptrai

cho mình hỏi mình muốn cài lên Net frame work 3.0 nhưng làm cách nào để có thể remove được Net frame work 2.0 vậy?? Mình dùng "Add or remove Programs" có sẵn trong win thì ko đc nhưng dùng "Cleanse Uninstaller Pro" vào uninstall nó 2 lần thì thấy nó hết, nhưng khi mở "Add or remove Programs" thì vẫn thấy "xác" của nó tuy ko còn hiện dung lượng gì nữa. vậy làm sao để có thể xóa hết đc? Thanks :)

boydeptrai

Mình chạy lại 2 file cài đặt thế là uninstall đc hết cả 2 cái luôn, nhưng khi chạy cài lại file 3.0 xong thì vào "Add or remove Programs" lại thấy hiển thị cả hai cái 2.0 (size 88MB) và 3.0 (size 58MB)? Sao lại có tình trạng này nhỉ, ai giúp mình với. Thanks :)

Mình chạy lại 2 file cài đặt thế là uninstall đc hết cả 2 cái luôn, nhưng khi chạy cài lại file 3.0 xong thì vào "Add or remove Programs" lại thấy hiển thị cả hai cái 2.0 (size 88MB) và 3.0 (size 58MB)? Sao lại có tình trạng này nhỉ, ai giúp mình với. Thanks :)

Ít để ý cái này, mà win mình đang xài là XP bản quyền, nó update tự động khi shutdow thì đủ cả bộ net fram, chứ không phải install đè lên, bản sau overwrite bản trước, chắc có dụng ý gì đó. Thui thì cứ để vậy :D

Hungnokia3300

Well-Known Member
Sao e tìm mà không thấy nhỉ?

Bổ xung cho bạn một tí.
Mở WMP11 lên, chọn option, ở Tab Player thì đánh dấu vào ADD MEDIA FILES TO LIBRARY WHEN PLAYED thì nó mới có trong hình của bạn được.

@ all: các bác co em thắc mắc chút là có nên hay không cái việc nén dữ liệu ở ổ cứng để tiết kiệm dung lượng ổ. Nếu dùng về lâu về dài có ảnh hưởng gì đến hệ thống không nhỉ?

blackdoor

Manager
@hungnokia3300:
Tôi đã thử compress theo cách trên rồi, hiệu quả nhìn bằng mắt thường là không cải thiện nhiều, đã thử để các tệp đó (sau khi nén tên folder chuyển thành màu xanh) khá lâu mà không thấy ảnh hưởng gì. Có nén hay không là tùy bạn.:D

boydeptrai

cho mình hỏi vào đâu để biết các pm chạy Startup để có thể tắt bớt hoặc xóa nó đi cho nhanh máy, mình vào Start/Programs/Startup nhưng trong đó chỉ có 2 cái "Auto CAD startup Accelerator" và "RocketDock" thui.

XuanTruong

Super V.I.P
cho mình hỏi vào đâu để biết các pm chạy Startup để có thể tắt bớt hoặc xóa nó đi cho nhanh máy, mình vào Start/Programs/Startup nhưng trong đó chỉ có 2 cái "Auto CAD startup Accelerator" và "RocketDock" thui.

Với Win XP nhấn Start => Run... => Gõ: smconfig => Nhấn OK => Qua Tab Startup rồi bỏ dấu chọn các chương trình nào không muốn khởi động cùng Win => Nhấn Apply => Nhấn Close => Restart!

TraiNgheoHn

Bạn cứ cho ảnh động làm nền ngoài desktop là nó tự động thôi mà,đâu cần phải Pm gì chứ!

boydeptrai

vậy bạn có những tấm động lớn có thể để đầy destop đc thì shared cho mình với. Thanks
PS: có pm nào khi chạy nó giúp giải phóng ram thì cho mình xin luôn :D

Chỉnh sửa cuối:

TraiNgheoHn

chà chà cái này khó đây,bạn phải tự sưu tầm rồi,nhưng lần trước mình nghịch photoshop để làm ảnh động rồi cho ra desktop nó động suốt ý mà hiii

welcome1990

Kết hợp Antivirus và Antispyware trên cùng 1 PC ntn hieu quả nhất

Hỏi bác Nguyễn Hoàng Lân tiếp

Tui dùng PC từ win3.1 đến nay (nhưng ko chuyên vì ko đi sâu nghiên cứu)

Tuy nhiên nếu chỉ cài 1 chương trình antivirus thì sợ ko đủ vì nó chỉ chuyên bắt virus còn các loại troijan, mailware, keylog, spyware thì hỗ trợ thôi, bắt ko nhạy lắm.

Tôi cũng thấy các chương trình NAV, Bitderfield, Macafee, Kapersky cài vào máy khá nặng, làm máy chạy chậm (my PC only 256 RAM - hihi), và đặc biệt nếu diệt virus thì diệt luôn file hệ thống (nếu nhiễm) và ko phục hồi được, kq là phải cài lại máy từ đầu. Khi chương trình nhiễm rồi thì ko uninstall được hoặc hay treo máy. (tôi chỉ nhận xét những bản dùng miễn phí nhé - ko có tiền mua bản quyền mà)

PC tôi thường cài Avast HOME và Spy&Destroy (miễn phí) khá nhẹ và cảnh báo tương đối hiện quả (hơi giống ZoneAlarm), Avast lại diệt được trong DOS cho lần đầu cài phần mềm này. Tôi kết hợp BKAV và hai phần mêm trên để bắt cả nội lẫn ngoại (hihi), đặc biệt quan tâm chạy trong DOS và SAFEMODE.

Đề nghị tư vấn dùm trên PC nên cài kết hợp antivirus, antispyware, troijan, keylog nào là hiệu quả nhất (hiện PC tôi đang cài Avast Home và Spyboot&destroy miễn phí + Firewall mặc định của WinXP SP2 nguyên thủy) - nếu có cho xin luôn phần mềm + KKK đăng ký nhé (em ko có tiền xài bản quyền)

* Tư vấn trực tiếp (nếu được), em sợ link các forum khác dễ dính virus lắm (hihi)
*cho hỏi luôn để đọc file *.chm (compiled HTML help file) trên PPC thì dùng phần mềm gì (xin phần mềm và KKK luôn) em đang xài O2 mini cũ cài WM2003 mới dùng được 1 tháng chỉ biết chơi 1 số game và gọi điện (chưa biết làm gì nữa)

Chỉnh sửa cuối:
Hỏi bác Nguyễn Hoàng Lân tiếp

Tui dùng PC từ win3.1 đến nay nên cũng hơi hiểu (nhưng ko chuyên vì ko đi sâu nghiên cứu)

Tuy nhiên nếu chỉ cài 1 chương trình antivirus thì sợ ko đủ vì nó chỉ chuyên bắt virus còn các loại troijan, mailware, keylog, spyware thì hỗ trợ thôi, bắt ko nhạy lắm.

Tôi cũng thấy các chương trình NAV, Bitderfield, Macafee, Kapersky cài vào máy khá nặng, làm máy chạy chậm (my PC only 256 RAM - hihi), và đặc biệt nếu diệt virus thì diệt luôn file hệ thống (nếu nhiễm) và ko phục hồi được, kq là phải cài lại máy từ đầu. Khi chương trình nhiễm rồi thì ko uninstall được hoặc hay treo máy. (tôi chỉ nhận xét những bản dùng miễn phí nhé - ko có tiền mua bản quyền mà)

PC tôi thường cài Avast HOME và Spy&Destroy (miễn phí) khá nhẹ và cảnh báo tương đối hiện quả (hơi giống ZoneAlarm), Avast lại diệt được trong DOS cho làn đầu cài phần mềm này. Tôi kết hợp BKAV và hai phần mêm trên để bắt cả nội lẫn ngoại (hihi), đặc biệt quan tâm chạy trong DOS và SAFEMODE.

Đề nghị tư vấn dùm trên PC nên cài kết hợp antivirus, antispyware, troijan, keylog nào là hiệu quả nhất (hiện PC tôi đang cài Avast Home và Spyboot&destroy miễn phí + Firewall mặc định của WinXP SP2 nguyên thủy) - nếu có cho xin luôn phần mềm + KKK đăng ký nhé (em ko có tiền xài bản quyền)

* Tư vấn trực tiếp (nếu được), em sợ link các forum khác dễ dính virus lắm (hihi)
*cho hỏi luôn để đọc file *.chm (compiled HTML help file) trên PPC thì dùng phần mềm gì (xin phần mềm và KKK luôn) em đang xài O2 mini cũ cài WM2003 mới dùng được 1 tháng chỉ biết chơi 1 số game và gọi điện (chưa biết làm gì nữa)

Mình thường dùng Kapersky hoặc NAV, ít khi xài BKAV lắm, chỉ xài 1 phần mềm virus cực mạnh là đủ, quan trọng là cách xài. Ý kiến của các bạn khác thế nào xin tư vấn thêm, Titan, tucamthanh?

Đọc *chm trên PPC bạn load file đính kèm sau về cài nhé:
CHM_eBookReader_v2.5

MinhTien

Well-Known Member
Tui dùng PC từ win3.1 đến nay nên cũng hơi hiểu (nhưng ko chuyên vì ko đi sâu nghiên cứu)

PC tôi thường cài Avast HOME và Spy&Destroy (miễn phí) khá nhẹ và cảnh báo tương đối hiện quả (hơi giống ZoneAlarm), Avast lại diệt được trong DOS cho làn đầu cài phần mềm này. Tôi kết hợp BKAV và hai phần mêm trên để bắt cả nội lẫn ngoại (hihi), đặc biệt quan tâm chạy trong DOS và SAFEMODE.

Mình dùng KIS cảm thấy đây là chương trình diệt virus có nhiều ưu điểm - Nhẹ và ổn định . Ngoài ra KIS cũng có sẵn tính năng diệt Spyware , troịan
Nếu máy của bạn đủ mạnh bạn có thể cài chung KIS với Counter Spy (Update hơi lâu) cho yên tâm .
Ngoài ra bạn có thể dùng BitDefender Internet Security 2009 phiên bản này tuy nặng hơn KIS nhưng đc đánh giá cao hơn .
Bạn có thể vào ỨNG DỤNG BẢO MẬT & ANTIVIRUS có một số bài hướng dẫn đăng kí bản quyền miễn phí cho các chương trình Antivirus đó ! :)

welcome1990

Tất nhiên có một phần mềm diệt virus mạnh mà dùng là sướng rồi. mình chủ yếu là phòng thôi, chứ virus biến đổi hàng ngày làm gì có thằng nào theo kịp.
Vấn đề là các phần mềm ngoại như các bác nêu thì em có đưa ra ý kiến còn gì
- NAV và BiDerfield cực nặng máy, vào đâu cũng kiểm soát chạy rể rề
- Các bác có đọc bài của BKAV gần đây về việc phần mềm ngoại diệt cả file hệ thống bị nhiễm khiến không phục hồi lại được mà buộc cài lại máy và mất dữ liệu không??? Em bị dính chưởng với các laptop cài Macafee (hay Kapersky gì đó) của bà chị gái rồi, gần Tết vào mạng một số diễn đàn để tìm hướng dẫn sử dụng con O2mini nhà quê của mình, thế mà đùng một cái máy restart và lần sau thì ko thể log in được. Mang ra kỹ thuật (ngừoi quen - có nghề lâu năm nhé) kiểm tra kỹ càng, được trả lời VIRUS, cài lại máy nhé, mất hết dữ liệu nhé, nhục quá trời. Hôm nọ đọc bài trong BKAV thấy nó tả đúng trường hợp của mình - đau quá (Các bác tham khảo chưa nhỉ). Lần sau chỉ dam xài máy của chùa và của mình, cấm dám xài máy lung tung , chết oan có ngày

MinhTien

Well-Known Member
Tất nhiên có một phần mềm diệt virus mạnh mà dùng là sướng rồi. mình chủ yếu là phòng thôi, chứ virus biến đổi hàng ngày làm gì có thằng nào theo kịp.
- Các bác có đọc bài của BKAV gần đây về việc phần mềm ngoại diệt cả file hệ thống bị nhiễm khiến không phục hồi lại được mà buộc cài lại máy và mất dữ liệu không??? Em bị dính chưởng với các laptop cài Macafee (hay Kapersky gì đó) của bà chị gái rồi, gần Tết vào mạng một số diễn đàn để tìm hướng dẫn sử dụng con O2mini nhà quê của mình, thế mà đùng một cái máy restart và lần sau thì ko thể log in được. Mang ra kỹ thuật (ngừoi quen - có nghề lâu năm nhé) kiểm tra kỹ càng, được trả lời VIRUS, cài lại máy nhé, mất hết dữ liệu nhé, nhục quá trời. Hôm nọ đọc bài trong BKAV thấy nó tả đúng trường hợp của mình - đau quá (Các bác tham khảo chưa nhỉ). Lần sau chỉ dam xài máy của chùa và của mình, cấm dám xài máy lung tung , chết oan có ngày

Không có chương trình nào có thể nhận biết và diệt những Virus mà nó chưa cập nhật trong dữ liệu , khi phát hiện có vấn đề khả nghi nó sẽ đưa ra thông báo còn lại là tùy thuộc vào mình nữa .
Bạn có thể Backup dữ liệu thường xuyên , không chạy ở chế độ quản trị ( Admin ) lúc cần tránh Virus .

HaChau

Super V.I.P
Mặc dù máy có cài ứng dụng diệt virus vẫn cần phải có kỹ năng sử dụng, tốt nhất không bấm linh tinh vào banner quảng cáo, cảnh giác với các dạng "Bạn là người thứ 999"... Khi trình diệt virus phát hiện ra virus thì chọn Disinfect hoặc Delete nó đi, update cơ sở dữ liệu thường xuyên (cần kết nối Internet)
Kinh nghiệm ở cơ quan mình là thế, cài KIS ngon lành rồi, dăm bữa nửa tháng lại thấy có vấn đề. Hoàn toàn do user bất cẩn thôi
. :-??