• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHỦ ĐỀ: LINUX TRÊN PPC

Funtiger

Mình xin nói thêm để các Bạn hiểu. Có rất nhiều cách để cài linux, chỉ cần ta định dạng đc thẻ nhớ( bằng nhiều cách: dùng linux trên vi tính, từ 1 máy khác:uni, hermes,...), Linux thì cần ít nhất 2 phân vùng đĩa( thường là 3), vì vậy ta phải fdisk lại đĩa(chia phân vùng) để cài đặt.
Bạn phongred thân mến, Bạn ko cần tạo trước 2 thư mục "linux" và "2577" làm gì, chỉ cần chép các file vô máy ppc, và chạy haret, sau đó telnet với máy tính, rồi bỏ thẻ vô cũng đc, bắt đầu định dạng thẻ. Ko thì dùng LiveCD LINUX HACAO để định dạng cũng đc. Mình sẽ tìm thêm 1 số tài liệu về linux để các Bạn tham khảo.
Định dạng đc thẻ và chép nhân vô, rồi dùng cái 2577 boot vô linux là ok
thanks

phongred

ua` bây giờ mình cũng đã hiễu sơ sơ về nó giống như bạn đã nói.

-nhưng mình vẫn đang bị 1 số trouble là:
- PC chưa thể telent với PPC dù dã nhận Driver. <== kg biết thiếu cái file gì hay thao tác gì?
- thứ 2 là mình dùng Hacao Linux đễ extract kernel nhưng bị báo lỗi, chác là chỉ Telnet mới extract Kernel đựoc fai không? mà mình chưa thể telnet buồn ghê.

Chỉnh sửa cuối:

rosebell

tối mới rảnh chạy vào coi tí,cuối năm nên bận quá,sẽ sớm quay lại bac phongred cố gắnh hỉ..Cái vụ unknow device như của bác hơi lạ hỉ,vì khi chạy haret thì nó mo81i mất device nhưng trong device nó sẽ tạm vẩn còn cái biểu tượngpocket úb sync,bác vào đổi driver như bác làm là ok thui mà,mình làm ok,đả c1o card mạng linux mới luôn nhưng nó cứ bị disable kô.
Mà bạn vào được tới log in ,còn mình thì chạy haret nó hiện hình linux với ống thủy tỉnh báo process là nằm im vậy đó,ngồi nhìn hình con chim cánh cụt chơi...:D mình sẽ cố coi tiếp cho đưcợ bõ linux.tạm thời hơi bận quá:((

phongred

mình đang sài WM5, có lẽ có 2 lý do mình chưa hiễu:
1.startup.txt sai nên kg mở dc cổng usb trên WM5.
2.file haret kg mở dc cổng usb trên WM5.
mình kg hiễu cổng USB do haret mở hay la do startup.txt

ai biết thì giải thích cho mình với.

P/M to all friend : mình đang kiên lạc với anh Hacao Linux(ngưới viết LiveCD Hacao Linux) nhờ giúp đỡ.

Chỉnh sửa cuối:

trungtinhoc

Cách chia partition cho thẻ nhớ bằng Window nè !

Mình xin nêu 1 ý kiến nhỏ để các bạn có thể chia thẻ nhớ của bạn thành nhiều partition cho dể chọc phá Linux. Tất cả những gì bạn cần là:
- PPC dùng WM5
- WM5Storage.
Backup hết dữ liệu trên thẻ nhớ rồi làm như sau.
Chạy WM5storage lên chọn thẻ nhớ của mình. Bỏ chọn ReadOnly + Removeable Class. Chọn Active xong nối với máy tính.
Chờ một tí cho máy tính nhận thiết bị, xong clik phải vào my computer trên desktop chọn Computer manage
Chọn Disk Management bạn sẽ thấy ngoài những ổ đĩa mình đang có sẽ có thêm 1 đĩa nữa đó chính là thẻ nhớ của mình (trường hợp chưa có chúng ta vào Action/rescan all disks)
Chọn ổ đĩa (thẻ nhớ) click phải chọn delete partition. Sau đó đĩa chúng ta sẽ trờ thành Unallocated. Click phải chọn Create partition, chọn primary partition gõ vào dung lượng và nhãn đĩa (volume), chọn tên ổ đĩa + Fat32. Chọn next.
Sau khi chờ cho phân vùng mình chia có chữ Healthy là thành công(hơi lâu 1 tí :-?? chả biết vì sao có lẽ là do connect qua USB chăng), sau đó làm tiếp tục cho các phân vùng sau (nhớ chọn Extended partition).
Chúc thành công b-)

phongred

mình cám ơn thông tin của bạn Trungtinhoc!

nhưng mình đang có một số lỗi chưa khắc phục như đã nêu ở bài trên, bạn có cách nào không? từ PC Linux mình extract kernel vào ext2 của thẻ nhớ nhưng đc nữa chùng nó cứ báo lỗi kg hĩu tại sao?

cong_tu_cun

Các bác, tui làm được đến login rồi nhưng lại ko thể dùng hard keyboard vì khi up len WM05 bị lỗi keyboard mỗi lần nhấn sẽ ra cả chục ký tự như kẹt phím.Quay sang tìm cach telnet vào card mạng kết quả bó tay ở chỗ khi cài drive linux,chưa chạy haret thì cài được nhưng đến lúc cài haret lên là PC nhận unknow device như của bác Phongred.sửa file linux.inf cũng ko thể làm gì để cài được.Bác phongred có cách chi xử lý vụ đó được ko? giúp tôi với!
nick chat YM của tui:
lqv_sonic

trungtinhoc

Mình bị lỗi này

Mình làm theo hướng dẫn; Sửa file linux.inf cho đúng nhưng vẫn ko được :((

phongred

Các bác, tui làm được đến login rồi nhưng lại ko thể dùng hard keyboard vì khi up len WM05 bị lỗi keyboard mỗi lần nhấn sẽ ra cả chục ký tự như kẹt phím.Quay sang tìm cach telnet vào card mạng kết quả bó tay ở chỗ khi cài drive linux,chưa chạy haret thì cài được nhưng đến lúc cài haret lên là PC nhận unknow device như của bác Phongred.sửa file linux.inf cũng ko thể làm gì để cài được.Bác phongred có cách chi xử lý vụ đó được ko? giúp tôi với!
nick chat YM của tui:
lqv_sonic
lỗii ra nhiều ký tự như kẹt phím thì bạn hãy bấm 1 phím bất kỳ trên máy như la nut Call hoặc end ....v..v. nó sẽ chạy lung tung roi treo máy lúc đó Reset Phone lại sẽ kg bị lỗii ấn 1 cái ra nhiều ký tự.

lỗii cỗng USB thì mình đang pó tay ne`, kg biết file nào trong đó có tác dụng mở cổng USB nữa nên chưa thể khắc phục dc.
bạn thữ vào MIRC
sever : irc.freenode.com port 6667
Room: ##htc-linux
hỏi thăm xem sao nha, những ngừoi trong dây giỏi Linux trên Phone lắm, vì tiếng anh của mình kém we' nên chưa hỏi ra hehe.

trungtinhoc

Phải nói là thực sự bực mình rồi đây. Funtinger đâu rồi nhỉ, vào help tí coi đi. Hình thì post ở trên rồi đó.

mtvntn1702

Mình rất mê linux nhưng không biết bắt đầu cài từ đâu bạn nào có thể hương dẫn cho mình với mình đang dùng con O2s. Thanks

phongred

Mình rất mê linux nhưng không biết bắt đầu cài từ đâu bạn nào có thể hương dẫn cho mình với mình đang dùng con O2s. Thanks

bạn ơi chịu khó đọc từ đầu đi là biết a`, kinh nghiệm mọi người đều post lên hết rồi mà, nhưng tới giờ thi chưa chạy dc heh

Funtiger

Linux cho Blu WM2005

Đây là các tool cần thiết để chạy Linux trên WM2005 của Blu. Chúc vui vẻ!!!

khoi

Đây là các tool cần thiết để chạy Linux trên WM2005 của Blu. Chúc vui vẻ!!!
Vậy chắc Funtiger đã thành công trên BA WM2005 rồi sao? Vậy tổng hợp lại kinh nghiệm thành bài trình tự cho AE thực hiện với, mình thấy đề tài này hay mấy hôm nay trên PC chạy thử hacao 2.12 pro để tìm hiểu, nhưng đến giờ giai đoạn đầu mình chưa fdisk cho card được nữa, đọc từ đầu trang trang nhưng nó còn chưa quen Linux nên không vô logich

duy02k25

Sau khi định dạng xong thẻ nhớ, ta bắt đầu cài linux.
bắt đầu nào.

****B1:
khởi động máy lại, chọt reset, vô lại window
rút thẻ ra

***B2:
dùng đầu đọc thẻ chép hết các file trong thư mục sd-card vô thẻ, tùy Bạn muốn chọn bản nào. Mình sẽ hướng dẫn cài bản 2.6.12 kernel, bản kia tương tự thôi và cũng tương tự với các Bản khác.
default.txt
gnuharet.exe
zImage
opie-universal-R0.2.tar.bz2

***B3:
bỏ thẻ nhớ vô máy
vô lai \My Documents\Linux
chạy file gnuharet.exe
gõ run và lại chờ 1 phút boot vô linux
và login như lúc đầu
***B4:
lại tiếp tục gõ vào:
===> mkdir /mnt/vfat
===> mkdir /mnt/ext3
===> mount -t vfat /dev/mmc/blk0/part1 /mnt/vfat
===> mount -t ext3 /dev/mmc/blk0/part2 /mnt/ext3
===> cp /mnt/vfat/opie-universal-R0.2.tar.bz2 /mnt/ext3/
===> cd /mnt/ext3
===> tar jxvpf opie-universal-R0.2.tar.bz2

(ở bước này là gõ tên tùy theo bản linux)
===> sync
===> reboot

đợi 1 chút sau khi boot lại thì chọt reset máy vô lại win.

=====> ha ha bây giờ thì ta chính thức cài xong linux
===> vô lại win và vào thẻ nhớ chạy file gnuharet.exe ===> run

===> quá dễ đúng ko, khoản hơn 15 phút là xong, nhanh quá đúng ko?????

Có thắc mắc cứ post lên, mình sẽ giải thich .
về các câu lệnh mình sẽ giải thích rõ hơn khi mình viết xong ebook về linux for pda.
Kỳ sau mình sẽ hướng dẫn cài linux trên O2s, O2i, O2II,......
làm đc 1 lần, lần sau là quá dễ.

====> kỳ tiếp sẽ là hướng dẫn sử dụng, chuyển đổi soft và kho phần mềm, game, themes cho linux pda.
Chúc những ngày cuối năm vui vẻ.
Hy vọng các Bạn sẽ ủng hộ mình viết 1 linux tiếng viịet trên pda.
chân thành cảm ơn

Quá bèo,che windows mobile mà cuối cùng muốn chạy Linux trên Mobile phải khởi động WM lên rồi mới run LInux,thế thì hóa ra là chạy Linux ảo trên nền WM thôi,có gì hay đâu.Cứ tưởng Boot thẳng vào Linux và từ biệt hẳn WM chứ

khoi

Quá bèo,che windows mobile mà cuối cùng muốn chạy Linux trên Mobile phải khởi động WM lên rồi mới run LInux,thế thì hóa ra là chạy Linux ảo trên nền WM thôi,có gì hay đâu.Cứ tưởng Boot thẳng vào Linux và từ biệt hẳn WM chứ
Đây là nơi để cùng nhau học hỏi, sao bạn lại dùng lời thấy không được hay gì. Nếu bạn đủ giỏi thì bạn tham gia tất cả mọi người hân hoan tiếp đón, còn như thế này bạn không nên chê 'Quá bèo" chứ

phongred

mình dùng Haret 4.5 kg dc mới down cái haret 4.7 chay okie khi run nó nhận ra thiết bị mới nhưng Driver cài vô nó báo lỗi ( Code10 )kg dúng driver hehe.

nên tới thời điểm này vẫn chưa Telnet dc vì chua có Driver, ban Funtiger co thể up driver + defauld + startup của bạn lên cho mình dc kg?thanks