• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: TAI NGHE (HEADSET) VÀ LIÊN QUAN

hcqp

Cám ơn bạn đã hồi đáp ! Nhưng cái dây taui nghe thì mình rất ngại nối dây khi cắt đứt nó ra , vì nối xong không biết bọc nó kiểu gì , vừa xấu lại vừa to cái đoạn dây ra !(nối dây điện còn dễ hơn !!!!:D )
Bởi vì cái dây tai nghe nó rất nhỏ . để mà cách điện 2 cái dây bên trong (cho 1 tai) đã phức tạp mà nó lại rất kị bị xoay đi xoay lại , vì nối vào khi cụng cựa nó sẽ xuắn vào nhău ! Không biết bạn có phương pháp nào hay hơn không / nếu tháo cái cục chia ra (cục có cái nút bấm) để hàn thì cũng khó bởi các mối hàn trong đó rất bé , không thể dùng mỏ hàn bình thường mà hàn được .

Hôm qua sau khi đọc bài bạn thì mình cũng thấy thằng em họ nó mua 1 cái tai nghe giống hệt như bạn tả (trong hình) nó mua cho cái IPOD của nó / nhưng không phải hiệu JVC mà của cái hãng nào không nhớ (85K , chắc là cũng tàu cả thôi) / mình nghe thử (trên IPOD của nó, vì mình chưa có đầu chuyển để cắm vào máy mình thử ) thấy cũng được nhưng về âm trầm thấy nó chưa được ấm như tai của P910i lắm/ chắc là phải tìm mua đúng hàng của bạn rồi !!!!
Có 2 vấn đề cần hồi đáp cho bạn:
1. Việc nối tai nghe đúng là hơi vất vả!!! Thế mới biết nghề "ăn chơi" cũng lắm công phu...;) Bạn nên nhờ một tay biết điện tử để hàn nối hẳn hoi và quấn băng keo đen để che bớt xấu... Thực tế thì chẳng ai để ý đến cái tai nghe bị nối của mình đâu.
2. Mình có lưu ý trong bài viết là tai nghe JVC nghe trên PC không hay! Âm trầm khá kém! Nghe trên Ipod có đỡ hơn, nhưng vẫn không đạt như ý! Mình thử trên máy Motorola E 680i nghe cũng không lên nỗi tiếng Bass. Tuy nhiên, có lẽ con O2 IIs của mình có công suất mạnh nên âm trầm lên rất đỉnh! Đặc biệt là khi nghe nhạc bằng PocketMusicBundle (nhớ là phải mở X-Bass và EQ ở chế độ Full Bass & Treble nhé). Tiếng Treble là sở trường của O2 rồi, còn tiếng Bass thật sự có tiếng vọng vang lại của một âm thanh siêu trầm...khi nghe đảo ngược tai nghe (gắn đầu nghe nhỏ vào)
Chúc bạn sớm có tai nghe thật hay!

thieuta

Các loại tai nghe trên đều không phải của chính hãng, nên chắc chắn sẽ không hỗ trợ nghe khi bấm nút Answer từ trên tai nghe, nếu muốn làm được như vậy thì phải chịu khó "mod" lại tai nghe, điều chỉnh cho đúng dây thì sẽ nhấn được & nghe được thôi.

Bạn ơi cho mình hỏi chỗ nào mod lại được tai nghe vậy? Chẳng là mình có cái tai nghe O2 Neo đem cắm vào O22 cũng bị cái vụ nút bấm Answer này!

youandmebl

các bạn thử dùng tay nghe philips 775 đang có bán ở nguyễn kim (trần hưng đạo) xem , đang giảm giá 50% , nghe hay cưc kì (giá gốc 320k giảm 50% còn 165K) , và mua đầu chuyền 2.5 sang 3.5li (mua ờ nhật tảo ) ,đầu Jac này khi gắn vào đúng với O2 luôn (mình đã test trên O2i va o2mini) ,bời vì dầu jac này nó làm dúng như đầu jac của o2 luôn (đầu jac là sợi dây màu trắng không phai sợi màu đen không đúng đâu nha) ,các bạn nào muốn test thử thi PM mình nha .mình sẽ cho mượn tay nghe và đầu jac để test thử... chúc các bạn co đươc tay nghe như ý muốn , con nếu muốn mua tay nghe P910i zin ,có thể lại siêu thị DTDD ở đường hùng vương (tiệm gì mình quên mất tiêu rối) nhưng nó gần ngã tư hùng vương _ lê hồng phong . hôm trứoc mình hỏi la 150K (người bàn nói bảo đảm hàng Zin) . hoặc lại tiệm dtdd ờ đường 3/2 , nhưng o đây giá tới 170k .

ah, tiệm DTDD o đường 3/2 là tiệm dtdd Tiến Thành (hình như là ở 683 đường 3/2 ,q10 thì phài)

Last edited by a moderator:

khanhgt

Em muốn hỏi 1 chút về tai nghe là tại sao em dùng MDA Compact khi dùng tai nghe E680 thì nó chỉ nghe đc 1 tai các bác nhỉ ? Trong khi đó O2s thì nghe ngon lành !:(

HuuTien

Do ngỏ output của Moto dòng E và con O2s giống nhau nên bạn gắn tai nghe đều nghe được 2 loa,nhưng các dòng khác của HTC như o22,o2i,o2mini thì không giống (nhưng lại tương thích với tai nghe của P910 (Sony)

nimda

Tui dùng O2 II, có bác nào biết là ơn chỉ rõ từng chân jack cắm của con này, chân nào là loa trái, chân nào loa phải, chân nào là chân mác, chân nào là micro? Thứ tự các chân ra sao?

Vì em xài qua nhiều đời điện thoại và đang còn 1 đóng 4-5 cái tai nghe nhưng kô có cái nào cắm vào con O2 II của em ok cả.

kevin15112002

chưa có sơ đồ mod tai nghe sao bác Tiến :) nhân tiện cho hỏi các bác biết có cách nào để phân biệt cái P910i zin với dỏm không?Chứ mình mua ở thế giới mobile đến 260k mà bác youandmebl nói chỉ có 150-170k,nghi ngờ wa' :))
Và không biết bác nào biết mua tai nghe của Ipod hay Tripod zin ở đâu không?thanks.

donla

Tai nghe hành chính hãng siêu thị và hàng trên thị trường là phải chênh lệch nhau rồi bạn àh...tai nghe xịn hay dỏm thì bạn phải nghe qua cả hai rồi về sau mới phân biệt được, nói chung tai nghe dỏm, bass rất yếu...

vutungcmg

Thấy các bạn bàn luận hay quá mình góp thêm vài ý về tai nghe cho dòng HTC chút nhé!
-Nếu dùng dòng Blue Angel thì mua tai nghe MoTo E680,chỉ cần mod cái phím nhận cuộc gọi là ok,âm thanh ,bass cực mạnh (tai zin thì quá tuyệt)
-Nếu các dòng như Himalaya,Alpine hay Migician tìm tai nghe của P900 (hay 910 cần mod lại phím nhận cuộc gọi )tai nghe zin của o2 chưa chắc nghe qua :D
Hôm nào rảnh việc mình hướng dẩn các bạn mod tai nghe! :D

Bác Hữu Tiến hướng dẫn mod tai nghe P910i cho mọi người đi. Thay mọi người thanks bác Tiến trước.

DOP

:(( Bác Tiến nhà ta cứ nói hôm nào, nhưng chờ mãi vẫn chưa đến hôm nào của bác í.

DucLinh

:(( Bác Tiến nhà ta cứ nói hôm nào, nhưng chờ mãi vẫn chưa đến hôm nào của bác í.

Anh em thông cảm cho a.Tiến đi,có biết bao nhiu việc đổ lên đầu Man ý:) .
Còn việc Mod tai nghe thì em cũng biết chút chút,hy vọng có thể chia sẻ được với anh em,nhưng em chỉ thực hiện trên tai nghe P910 và sony-MDR808 thôi còn các loại khác thì em nghĩ cũng tương tự,hơn nữa từ trước đến giờ em chỉ dùng Neo và Minis mà chân cắm của nó tương thích với chân của P910
Chậm nhất là chiều ngày mai em sẽ Up chi tiết lên
Tiện thể các bác cho em xin tí kinh nghiệm up hình nhé,em chưa up hình bao giờ mà:D

thanhtung183

Các bác có biết tai nghe nào thích hợp với con Exec ko? Em nghe nói exec xài tai nghe khác hãng thì hay bị sock điện khi có cuộc gọi đến phải ko ạ?

DucLinh

Sau đây là vài kinh nghiệm của em trong việc chế tai nghe P910
Mục đích của em là ko dùng biện pháp cắt nối bên ngoài bởi vì em như thế em thấy nó hơi xấu:D
Đầu tiên các bác chuẩn bị cho em một con tai nghe zin của P9 và một cái của con O2 mà các bác đang dùng,zin hay ko thì tùy các bác quan trọng là nó có chân cắm và nút nhận cuộc gọi phù hơp,chú ý tai nghe zin của P910 nhìn khác hẳn các bác ạ,nhất là khi các bác cầm vào cọng dây của nó,nếu muốn đảm bảo nứa thì các bác ktra bằng cách tháo loa của nó ra,vì loa của thằng này có nam châm,trong khi hàng dỏm thì ko có đâu.
Bước 2 các bác tiến hành "bung" em tai nghe iu quí của các bác như sau
X-( :( Thôi chết rùi em ko up được hình rùi,nó báo lỗi là kích thước hình ko phù hợp,em chụp bắng con Neo và N91(1600*1200)thế là toi bao công sức của em rùi,mà em lại phải ngồi ngoài tiệm net nữa mới đau:(
Thôi bây giwof em nói sơ qua cahcs thức của em làm bằng lời thôi vậy,có điều kiện sẽ up hình lên sau hy vọng vẫn đóng góp được chút kinh nghiệm cho các bác.
Mục đích của em là ko cắt nối bên ngoài mà tháo toàn bộ phần lao của tai nghe ra để bung mối hàn giữa cọng dây và loa của nó,sau đó thay bằng cọng dây tai nghe O2 mà các bác đang có,như thế thì với bất kỳ loại nào cũng có thể dùng được tai nghe P9 mà ko phải băn khoăn về việc ko tương thích của chân cắm và cũng ko phải mod lại nút nhận cuộc gọi nữa.Hơn nữa với cách này thì chúng ta có thể thay thế được tai nghe zin của O2 bằng bất kì loại tai nghe chuyên nghiệp khác.(vì tất cả các tai nghe được thiết kế đều có thể tháo ra được).Do chân cắm và nút nhận cuộc gọi của P9 tương thích với Neo và Minis nên hiện em đang dùng chính cọng dây của P9 luôn,nhưng phần loa là của Sony MDR E808(loại này dừng sản xuất khá lâu rùi,kiếm ở SG thấy hơi khó),em thấy loại này của Sony em mua được thấy giá mềm mà chất lượng thì P9 xách dép chạy dài các bác ạ,em thử dùng cả tai nhỏ của N91 và một số loại khác nhưng vẫn chưa kiếm được con nào hơn
Trên đó là một số ý kiến của em,mong được các bác chỉ giáo thêm để anh em có thể trang bị cho mình một cặp tai nghe ưng ý nhất:)
Thân!

kenpham

bác ơi,mua bên Anh sao lại tính giá $ vậy?
@duclinh: bạn có thể tư vấn cho mình ko?mình hay nghe dance thì theo bạn cái tai nghe nào đáp ứng được tiếng bass của nó? mình dùng O2i, đã thử qua nhiều loại tai (e680i, O2exec, Sony của máy mp3 SONY xịn...) tuy nhiên mới chỉ hài lòng với cái tai kenwood, chẳng biết model gì nữa. ko phải inear nhưng đầu bọc của nó mềm lắm, nghe lâu ko đau tai.
Hồi trước bị đứt tai nghe zin theo máy nên bỏ luôn, giờ chẳng biết làm sao để chế lại cái tai nghe có trả lời dt được nữa

LEDU

hehehehehe
Em mua 1 con exec chuẩn ở bên Anh về, nó khác hẳn các con mua ở Vn. Phụ kiện bao gồm 1 "kính tai nghe Bluetooth Stereo", 2 chiếc loa con nhỏ xíu, khi lắp vào trông như một dàn máy tính Mini vậy, cả tai nghe bluetooth lẫn hai chiếc loa con này đều nghe nhạc tuyệt vời luôn, bass đập hay khủng khiếp, .

Có cần tui chụp hình 2 cái Exec còn nguyên trong hộp hay ko? Ngay cả trong Manual làm gì có nói mấy cái này.

Nổ thì cũng vừa thôi!

DucLinh

bác ơi,mua bên Anh sao lại tính giá $ vậy?
@duclinh: bạn có thể tư vấn cho mình ko?mình hay nghe dance thì theo bạn cái tai nghe nào đáp ứng được tiếng bass của nó? mình dùng O2i, đã thử qua nhiều loại tai (e680i, O2exec, Sony của máy mp3 SONY xịn...) tuy nhiên mới chỉ hài lòng với cái tai kenwood, chẳng biết model gì nữa. ko phải inear nhưng đầu bọc của nó mềm lắm, nghe lâu ko đau tai.
Hồi trước bị đứt tai nghe zin theo máy nên bỏ luôn, giờ chẳng biết làm sao để chế lại cái tai nghe có trả lời dt được nữa
Mình chưa thử với O2i bao gời nên ko rõ lắm:( ,nhưng cái sony mà mình dùng mình đã thử qua rất nhìu dòng máy khác nhau,kể cả với Nokia đếu rất good,Nếu cái tai nghe zin bị đứt của bạn còn thì mình có thể giúp bạn mod lại được,bạn có thể post hình của nó lên để mình tham khảo hoặc nếu khó khăn thì liên lạc với mình,nếu ở SG thì mình chỉ xin 1 chầu cafe thui:D