• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CUSTOM iOS 4.2.1 - PV001

Status
Không mở trả lời sau này.

tinh_la_gi

Administrator
hay đấy em cũng chưa hiểu kỹ lắm.các bác làm 1 bài hướng dẫn để e tích thu ít kinh nghiệm\-/
ps:bác t_l_g cho e hỏi chút cái này:
CUSTOM iOS 4.2.1 - PV002 - Dành cho Game Thủ - Yêu Tốc Độ

bao giờ có sản phẩm nhở
"Đợi chờ là hạnh phúc" ;;)
Không lâu đâu VUTHANH :D

doananhtai

Tốt nhất là mọi người nên tìm hiểu cách xem control của file .deb để biết chính xác thành phần phụ thuộc của nó và khi cài đặt sẽ không bị lỗi, ví dụ như SBSettings, Winterboard dù có biết rõ thành phần phụ thuộc của nó thì ta cũng không thể cài đặt được bằng iFile hay PCSuite, chỉ có thể cài bằng AutoInstall hoặc Cydia. Lúc nào có thời gian mình sẽ viết một tut về cách lấy file trên source, xem control, build .deb cho anh em ^^

Nói về thuần cài file .deb thì thật chất là một vấn đề vô cùng là đơn giản..

Bản chất file .deb chỉ là một file dạng đóng gói package trên MAC OS và dạng gói package này có hai phần đóng gói: control.tar và phần data.tar

Phần control.tar sẽ đóng gói các file preinst, postinst, postrm, control

-.preinst: là file mã máy chạy một số cái gì đó trước khi bắt đầu install
-.postinst: là file batch (file text ghi các lệnh command) sẽ chạy khi install
-.postrm: là file batch (file text ghi các lệnh command) sẽ chạy khi remove
-. control là file ghi thông tin (ví dụ file này do ai đóng gói phiên bản mấy, diễn giải, ...) - thuần túy chỉ là thông tin và chỉ là thông tin của cái gói đang đóng (thông tin của deb) chứ có chút gì liên quan đến ứng dụng nằm trong data.tar.

Phần Data.tar sẽ đóng gói các file mà nó sẽ bung vào máy (đường dẫn thư mục file đầy đủ).

Nếu bạn muốn cài trực tiếp .deb (thật chất chỉ là BUNG gói package) này lên máy thì có hai cách:

1- dùng terminal (phần mềm này có sẵn trong MAC và trong iPhone là Mobile Terminal)
Gõ lệnh: dpkq -i <ten_file.deb>
và nó sẽ tự động bung đúng các file vào đúng theo các thư mục trong gói

2- Nếu dùng thủ công
chỉ thực hiện nếu trong phần control.tar chỉ có duy nhất file thông tin (control) - không có mấy cái file tập lệnh vì nếu không bạn buộc phải chạy bằng tay mấy cái tập lệnh đó.
Thoải mái bung file .deb và cứ chép đúng các files vào đúng thư mục mà bạn bung được.

ví dụ: mình dùng AnyToISO bung file "AppSync for OS 4.2. deb" thì được một file "\usr\libexec\installd"
vậy là chỉ cần chép đúng file installd vào đúng thư mục \usr\libexec là xong (set quyền 775 hoặc tối đa 777 cho bảo đảm)

Cái này bị nhầm... AppSync có các tập lệnh nên không thể xài thủ công được
vì mỗ nhầm file deb sourcegui - cái này xài thủ công thì được vì không có tập lệnh nào hết.

Cái này trên source hackulo nên thành phần phụ thuộc của nó còn có sourcegui của hackulo nữa, nếu không cài sẽ báo lỗi
http://www.mediafire.com/?us38fhv5uh2p96p

Cái file của bạn đưa com.hackulo.us.sourcegui_1.2_iphoneos-arm.deb
Trong control.tar chỉ chứa có cái cotrol - là cho biết thông tin của file deb này
và trong data.tar là hai file hình png chép vào thư mục application\cydia
Trời đất, chép hai cái file hình .png này vào máy làm chi vậy vì chắc chắc 2 file hình này sẽ chẳng hỗ trợ gì cho AppSync chạy không lỗi cả.

Chỉnh sửa cuối:

HTC_VUTHANH

Moderator
Nói về thuần cài file .deb thì thật chất là một vấn đề vô cùng là đơn giản..

Bản chất file .deb chỉ là một file dạng đóng gói package trên MAC OS và dạng gói package này có hai phần đóng gói: control.tar và phần data.tar

Phần control.tar sẽ đóng gói các file preinst, postinst, postrm, control

-.preinst: là file mã máy chạy một số cái gì đó trước khi bắt đầu install
-.postinst: là file batch (file text ghi các lệnh command) sẽ chạy khi install
-.postrm: là file batch (file text ghi các lệnh command) sẽ chạy khi remove
-. control là file ghi thông tin (ví dụ file này do ai đóng gói phiên bản mấy, diễn giải, ...) - thuần túy chỉ là thông tin và chỉ là thông tin của cái gói đang đóng (thông tin của deb) chứ có chút gì liên quan đến ứng dụng nằm trong data.tar.

Phần Data.tar sẽ đóng gói các file mà nó sẽ bung vào máy (đường dẫn thư mục file đầy đủ).

Nếu bạn muốn cài trực tiếp .deb (thật chất chỉ là BUNG gói package) này lên máy thì có hai cách:

1- dùng terminal (phần mềm này có sẵn trong MAC và trong iPhone là Mobile Terminal)
Gõ lệnh: dpkq -i <ten_file.deb>
và nó sẽ tự động bung đúng các file vào đúng theo các thư mục trong gói

2- Nếu dùng thủ công
chỉ thực hiện nếu trong phần control.tar chỉ có duy nhất file thông tin (control) - không có mấy cái file tập lệnh vì nếu không bạn buộc phải chạy bằng tay mấy cái tập lệnh đó.
Thoải mái bung file .deb và cứ chép đúng các files vào đúng thư mục mà bạn bung được.

ví dụ: mình dùng AnyToISO bung file "AppSync for OS 4.2. deb" thì được một file "\usr\libexec\installd"
vậy là chỉ cần chép đúng file installd vào đúng thư mục \usr\libexec là xong (set quyền 775 hoặc tối đa 777 cho bảo đảm)

Cái file của bạn đưa com.hackulo.us.sourcegui_1.2_iphoneos-arm.deb
Trong control.tar chỉ chứa có cái cotrol - là cho biết thông tin của file deb này
và trong data.tar là hai file hình png chép vào thư mục application\cydia
Trời đất, chép hai cái file hình .png này vào máy làm chi vậy vì chắc chắc 2 file hình này sẽ chẳng hỗ trợ gì cho AppSync chạy không lỗi cả.
vậy như bác nói thì khi mình cài file AppSync thủ công mà ko cài thành phần phụ thuộc thì cũng ko ảnh hưởng j hả bác

doananhtai

vậy như bác nói thì khi mình cài file AppSync thủ công mà ko cài thành phần phụ thuộc thì cũng ko ảnh hưởng j hả bác

Thành phần phụ thuộc của nó là gì ? nếu có thì chắc lúc update Cydia là nó đã cho hết vô rồi, còn thành phần phụ thuộc của chỉ riêng AppSync thì chưa thấy ai nhắc.

HTC_VUTHANH

Moderator
Thành phần phụ thuộc của nó là gì ? nếu có thì chắc lúc update Cydia là nó đã cho hết vô rồi, còn thành phần phụ thuộc của chỉ riêng AppSync thì chưa thấy ai nhắc.
Nguyên văn bởi AquaSta
Cái này trên source hackulo nên thành phần phụ thuộc của nó còn có sourcegui của hackulo nữa, nếu không cài sẽ báo lỗi
bác AquaSta nói cái sourcegui là thành phần phụ thuộc của AppSync đó thui

doananhtai

Nguyên văn bởi AquaSta
bác AquaSta nói cái sourcegui là thành phần phụ thuộc của AppSync đó thui

AquaSta nhầm đây thôi.
Thành phần phụ thuộc của riêng nó nếu có người ta bỏ luôn vào deb rồi chứ để ở ngoài làm gì.

Có một để ý thế này.. có một số ứng dụng khi cài nó sẽ đòi hỏi phải có một số ứng dụng khác cài trước hoặc cài kèm (ví dụ SBSetting nó đòi mobilesubtrate, avtivator, lbhide,......). Nếu bạn chọn cài trên Cydia thì sẽ có liệt kê một bảng danh sách các dependence (các ứng dụng phụ thuộc) và khi chọn install nó sẽ install một đống đó vô - đó là chức năng có khi cài trên Cydia. Còn cài deb trực tiếp thì "chịu" bạn phải chịu khó cài từng file deb mà nó phụ thuộc...

Do đó nếu cài file deb phải đảm bảo là các file deb phụ thuộc đã được cài rồi... Nếu không thì nên cài bằng cydia.
ví dụ
như ultrasn0w, ... là các ứng dụng bạn chỉ có thể cài file deb nếu trứoc đó bạn đã cài mobilesubtrate rồi nếu không thì "bum" chạy lỗi
Còn nếu bạn đã cài SBSetting bằng cydia (đã nạp đầy đủ các ứng dụng cần thiết rồi) thì có thể cài ultrasn0w bằng file deb (ultrasn0w không thể cài thủ công vì có nhiều file tập lệnh cần chạy trong quá trình cài - ví dụ phải stop CommCenter trước sau đó bật lại).

AquaSta

Moderator
@doananhtai: anh viết rất dài, hiểu về .deb nhưng cái đúng anh chưa nói hết được.
Đúng là control chỉ chưa thông tin, diễn giải nhưng nó có hai phần cực kỳ quan trọng là Pre-depens và Depens
Em xin nhấn mạnh lại cho anh là dù thành phần depen đó không cần thiết để cho một cái nó cần có thể hoạt động nhưng nếu cài đặt trực tiếp từ host thì bao giờ cũng cần. Còn pre-depen nếu viết firmware =< 4.1 thì nó là chi phối cho firmware 4.1, nếu lớn hơn thì hủy cài đặt.
Đúng là sourcegui không có gì liên quan đến việc appsync hoạt động nhưng nó liên quan đến khi cài đặt, anh nên hiểu

Lệnh bung nén là dpkg -x package_name.deb

HTC_VUTHANH

Moderator
nhức đâu wa ko biết nghe theo bác nào.e hậu bối đi sau sao dám múa zùi đá qua mắt thợ nên ko có ý kiến j và cũng chưa hiểu tường tận về file deb.dành tổng hợp tích lũy 2 ý kiến trên vậy:p

doananhtai

@doananhtai: anh viết rất dài, hiểu về .deb nhưng cái đúng anh chưa nói hết được.
Đúng là control chỉ chưa thông tin, diễn giải nhưng nó có hai phần cực kỳ quan trọng là Pre-depens và Depens
Em xin nhấn mạnh lại cho anh là dù thành phần depen đó không cần thiết để cho một cái nó cần có thể hoạt động nhưng nếu cài đặt trực tiếp từ host thì bao giờ cũng cần. Còn pre-depen nếu viết firmware =< 4.1 thì nó là chi phối cho firmware 4.1, nếu lớn hơn thì hủy cài đặt.
Đúng là sourcegui không có gì liên quan đến việc appsync hoạt động nhưng nó liên quan đến khi cài đặt, anh nên hiểu

Lệnh bung nén là dpkg -x package_name.deb

hãy xem Depends trong file ultrasn0w.deb "Depends: mobilesubstrate (>= 0.9.3209-1), firmware (>= 3.0)"
Tức là nó cần phải cài ứng dụng mobliesubstate phiên bản >= 0.9.3209-1 và phải là FW >=3.0
(cái này tức ứng dụng phụ thuộc)

còn file AppSync thì
Depends: com.hackulo.us.sourcegui
Pre-Depends: firmware (= 4.2) | firmware (= 4.2.1)
Tức là cần com.hackulo.us.sourcegui (???) và chỉ chạy được trên FW 4.2 HOẶC 4.2.1

com.hakulo.ú.sourcegui chính là Hackulo.us Source GUI
Hackulo.us Source GUI adds the source icons of the Official Hackulo.us Repo! This adds the icon for browsing the "Hackulo.us" section as well as the icon for the Hackulo.us Source! Thanks for adding the Official Hackulo.us Repo and be sure to visit our forums!

- Trên Cydia khi install AppSync thì chẳng thấy ghi ứng dụng phụ thuộc nào.
- và cái Source GUI này chỉ để add hai file hình (icon) vào ứng dụng Cydia => làm sao mà lại cần thiết cho AppSync KHI CÀI được nhỉ ???? (file deb của source GUI không hề có tập lệnh nào chỉ đơn thuần bung 2 file hình vào Application\Cydia)

Có thể depence ám chỉ là muốn Browsing mấy cái "source" của hackulo cụ thể là AppSync thì cần cài cái này để có thể browse cho dễ được nó trên Cydia quá.......

---
-x là eXtract ( chỉ đơn thuần bung nén )
-i là Install (sẽ chạy đầy đủ các tập lệnh trong control.tar trong quá trình bung)

Chỉnh sửa cuối:

AquaSta

Moderator
@doananhtai: anh với anh tinh_la_gi giống hệt nhau. Em đồng ý là cái sourcegui nó không là thành phần phụ thuộc để appsync chạy được, cái đó thì em quá hiểu. Ở đây em đang nói nó là thành phần phụ thuộc để có thể cài đặt được mà không báo lỗi. Không hiểu anh đọc có trọng tâm không? Chứ em lạ gì về một package? Điều đơn giản mà anh ngồi nói hai bài dài nhé. Quan trọng VUTHANH đưa ra cái appsync421.0-1 của source hackulo, khi cài sẽ cần sourcegui thì em up lên phụ, anh không hiểu sao? Giờ anh fw nào? 4.1 hay 4.2.1? Anh down gium em appsync của source hackulo cho fw anh đang dùng, sau đó anh lấy nó ra máy tính, giờ anh vào gỡ bỏ sourcegui đi, kết quả nó gỡ bỏ luôn appsync. Giờ anh dùng cái appsync.deb vừa copy ra máy tính cho vào iPhone và dùng iFile cài xem, nó có lỗi không. Em đang nói lỗi do thiếu phụ thuộc là lỗi cài, chứ không phải lỗi chạy

doananhtai

@doananhtai: anh với anh tinh_la_gi giống hệt nhau. Em đồng ý là cái sourcegui nó không là thành phần phụ thuộc để appsync chạy được, cái đó thì em quá hiểu. Ở đây em đang nói nó là thành phần phụ thuộc để có thể cài đặt được mà không báo lỗi. Không hiểu anh đọc có trọng tâm không? Chứ em lạ gì về một package? Điều đơn giản mà anh ngồi nói hai bài dài nhé. Quan trọng VUTHANH đưa ra cái appsync421.0-1 của source hackulo, khi cài sẽ cần sourcegui thì em up lên phụ, anh không hiểu sao? Giờ anh fw nào? 4.1 hay 4.2.1? Anh down gium em appsync của source hackulo cho fw anh đang dùng, sau đó anh lấy nó ra máy tính, giờ anh vào gỡ bỏ sourcegui đi, kết quả nó gỡ bỏ luôn appsync. Giờ anh dùng cái appsync.deb vừa copy ra máy tính cho vào iPhone và dùng iFile cài xem, nó có lỗi không. Em đang nói lỗi do thiếu phụ thuộc là lỗi cài, chứ không phải lỗi chạy

Mình nghĩ là mình đang vào trọng tâm và đang cố phân tích cái vấn đề chính mà bạn đưa đấy chứ...
Có phải là muốn cài AppSync deb thì phải cài sourcegui, nếu không thì không cài được phải không ?

Mình đã "nói dài nói dai nói dở" là vì không phải đối thoại trực tiếp với bạn, mà là đang trao đổi trên diễn đàn và mong mỏi nhiều người cùng tham gia do vậy nên phải cố gắng lý giải từ cơ sở nào để đưa ra cái kết luận... Mình cần phải giải thích dài dòng cái mình đã hiểu đã mổ bên trong file deb ra sao, có thể bạn đã rành nên cho là dài dòng, nhưng cái mình cần là cho nhiều người cùng đọc, cùng hiểu và cùng tìm ra cái sai trong quá trình phân tích.

Nếu bạn thật sự cùng muốn phân tích thì cùng tìm hiểu nguyên nhân tại sao sourcegui lại giúp cho việc cài đặt, chứ nếu bạn phán một câu xanh rờn rằng không tin thì cứ làm thử đi... ừ cho dù có làm thử và đúng theo như những gì bạn nói thì cuối cùng cũng chả hiểu tại sao và nguyên nhân gì....Cái này thì dù bạn không cần nhưng mình, TLG và phần đông mọi người trong diễn đàn đều cần.

Mổ file deb sourcegui của bạn đưa thì trong đó không có tập lệnh thực thi trong control.tar, và chỉ có 2 file hình png trong data.tar ở thư mục Application\Cydia.... Cái mình không hiểu là tại sao không thực hiện lệnh gì cả, chỉ copy có 2 hình png vào mà giải quyết được vấn đề cài đặt cho AppSync.

Mình đang chờ mọi người cho biết mình không hiểu là do đâu. Có thể là vì mình đã hiểu sai cấu trúc của file deb chăng ? (trình bày hai bài dài dòng - mà bạn chê trách là cũng vì lý do này).

Thân.

ps: Xin đừng cay cú hay bực bội nếu lời văn của mình khiến cho bạn cảm thấy như vậy, trong tâm mình không hề muốn bất kỳ điều gì ngoại trừ được bổ sung thêm kiến thức có thể là đang sai của mình.

ps2:(chắc có lẽ bạn không quen cách chứng minh bằng phản chứng - cứ chăm chăm phản đối để người đối thoại chứng minh ngược lại và khi đó mình sẽ học được rất nhiều. Cái này mình toàn dùng khi còn đang ngồi ghế giảng đường và mình chẳng thấy ai trong đám bạn kể cả thầy giáo bực bội vì cách này cả.. có lẽ mình phải thay đổi thái độ khi tiếp xúc bên ngoài quá).

HTC_VUTHANH

Moderator
2 mod doananhtai AquaSta lập tospic để giải thích,chia sẻ kiến thức cũng như phân tích cấu trúc file deb và đánh giá tìm nguyên nhân xem.lập tospic để tất cả các pv cùng đọc,chia sẻ....
THÂN\-/

AquaSta

Moderator
Khi add source PV xong thì anh và mọi người thấy là biểu tượng nó có màu nâu chỉ có dấu hỏi ở giữa đúng không ạ. Sau đó có thể là cài một vài ứng dụng nào đó từ source PV thì nó sẽ hiện lên hình quả táo tím tím có chữ iPViet ^^ Đó là do trong chương trình cài đặt đã được anh tinh_la_gi thêm dòng depens: ipviet.ipviet

Giờ anh thử extract cái icon source PV ra, anh thấy nó giống hệt cái sourcegui, cũng có các file ảnh .png đươc giải nén vào Application/Cydia. Mục đích là để trong Cydia người dùng sẽ thấy file ảnh đó là icon đại diện của source đó, đại diện cho section của source nữa.

Có rất nhiều cái depends không phụ thuộc cho ứng dụng chạy nhưng nó phụ thuộc cho ứng dụng cài.

Debian có thể chỉ có control không cần preinst, posinst, postrm là tùy mà anh. Em không hiểu nhiều về debian như anh và anh tinh_ (thật sự là vậy) nhưng em thấy có một chút gì đó anh và anh tinh_ hơi lộn, ở đây ý em là triệt để khi cài đặt, nếu như những người dùng có kiến thức thì họ cài đặt không có vấn đề gì, nhưng nếu những người dùng mới thì sẽ khó khăn, có thể gây lỗi cho Cydia.

P/S: Em không có thái độ gì, lúc chiều đọc em cũng có thấy đoạn anh đề cập tới đoạn "Cái mình không hiểu là tại sao không thực hiện lệnh gì cả, chỉ copy có 2 hình png vào mà giải quyết được vấn đề cài đặt cho AppSync." em nghĩ là anh chưa đọc kỹ, và em trả lời thì như trên. Nó không giải quyết vấn đề Appsync chạy, nó chỉ làm cydia hiển thị icon, nó không cần nhiều hơn control. Dạo này em không viết được nhiều nên viết gấp ^^ -->> ngắn gọn và thái độ

dilinhdilinh

Sao mình brown fw 4.2.1 góc cứ bị báo lổi " unable to recognize specified ipsw". Đang xài fw 3.1.3 custom, ip 3g lock. brown fw 3.1.3 goc củng ko được, hic thấy có hàng mới thềm wa mà 2tuan gùi mò hoài ko ra các bác giúp với. ~X(

panrai

Super V.I.P
Sao mình brown fw 4.2.1 góc cứ bị báo lổi " unable to recognize specified ipsw". Đang xài fw 3.1.3 custom, ip 3g lock. brown fw 3.1.3 goc củng ko được, hic thấy có hàng mới thềm wa mà 2tuan gùi mò hoài ko ra các bác giúp với. ~X(

sau ko dùng thằng redsn0w_win_0.9.6b5 chỉnh lại cái FW gốc rùi làm theo hướng dẫn nó và máy sẽ đưa về chế độ DFU sau đó mạng sức mà restor ;;)

khanhtinli

Các bác ơi giúp em với . chuyện là như thế này : e mới mua con iphone 3gs 32g (ko phải QT), khi về nhà em Restore máy để xóa hết cài đặc với ứng dụng để trở lại mặc đinh ban đầu thì máy cứ hiện lên trái táo trên màn hình không à chứ no hok hiện lên gì cả . Mấy bác giúp em với .Máy em hiện đang dùng FW 4.2.1 mấy bác cho em lish dowload luôn nha. E thank mấy bác trước nha ! À mấy bàc hướng dẫn chỉ em luôn nha chu e chưa biết làm gì cả . E cảm ơn mấy bác nhiều lắm

Chỉnh sửa cuối:

SONJACKY

3gs lock hả bạn? thế thì bạn down bản 4.2.1 Custom của bác tình_là_gì về mà phang vào thôi ! máy ăn táo là do bạn xóa hết mọi dữ liệu trong máy thì không ăn táo mới là lạ đó ! :D

Status
Không mở trả lời sau này.