• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HERMES - ROM WM5.0

dangtuan

Hướng dẫn DownGrade v1.06 xuống v1.04​
Bài trên kobold đã hướng dẫn các bạn cách Unlocker Sim & CID cho các loại máy thuộc dòng HTC Hermes.Tuy nhiên cách làm trên chỉ phù hợp với những loại máy có Bootloader SPL-1.04,còn những loại máy có Bootloader version cao hơn thì sẽ không phù hợp.Bài này kobold sẽ hướng dẫn mọi người cách Downgrade từ v1.06 xuống v1.04.Để biết được Bootloader của máy mình có Version bao nhiêu,bạn đưa máy về trạng thái Bootloader(Ấn đồng thời 1 phím OK và POWER sau đó chọc và giứ Reset) rồi nhìn vào vạch đỏ đầu tiên,tại đó sẽ cho biết Version Bootloader của máy.

Các bước tiến hành Downgrade v1.06 về v1.04

-Download Tool Downgrade (được đính kèm dưới bài viết) và giải nén ra.
-Nối PPC và PC với nhau qua và đợ quá trình AS hoàn thành
-Chạy file M3100v3cUnlock.exe trên ,khi bạn nhin thấy trên PPC của mình có màn hình trắng thì đóng cửa sổ DOS của M3100v3cUnlock.exe.
-Chạy tiếp file ROMUpgradeUt.exe
-Sau đó đợi quá trình làm việc khoảng 5s,rồi Soft Reset PPC bằng bút.

Đến đây quá trình Downgrade v1.06 xuống v1.04 của bạn đã thành công.Bạn có thể kiểm tra lại bằng cách vào Bootloader.
Sau khi Downgrade xuống v1.04 ,các bạn có thể theo các bước hướng dẫn ở bài trên để Unlocker SIM và CID cho máy của mình.

Download Tool trong DS
Xin hỏi Kobold1609 và mọi người 1 chút:
1. Máy của tui hiện nay là MDA Vario II; IPL 1.01; SPL 1.09; Super CID: đang chạy ROM WWE 6.0, Radio 1.38.xxx, tui muốn đưa về SPL 1.04, để Up trả ROM T-Mbile 5.0 Shiped thì có làm theo cách này được không?2.
2. Hình như mọi người có nói là: Nếu đã có được Super CID thì không bị khóa trở lại, nhưng trên tực tế có 1 con MDA Vario II, chạy rom T-Mobile WWE 5.0 Shiped (trong khi vẫn để IPL 1.01; SPL 1.09) thì CID đã bị khóa trở lại thành HTCSTMOB007xxx gì gì đó, mọi người có thể cho biét thêm về vấn đề này không?

khanha

dùng cách cổ điển của anh CK đưa về 1.04 cũng nhanh mà dễ, anh dangtuan cứ đưa về cho nó chắc ăn, đâu có mất j đâu :d

dangtuan

dùng cách cổ điển của anh CK đưa về 1.04 cũng nhanh mà dễ, anh dangtuan cứ đưa về cho nó chắc ăn, đâu có mất j đâu :d
Cách cổ điển của anh CK đưa về 1.04 cũng nhanh mà dễ là ở chỗ nào thế? khanha và mọi người chỉ giùm mình với?

nugift

Active Member
Cách cổ điển của anh CK đưa về 1.04 cũng nhanh mà dễ là ở chỗ nào thế? khanha và mọi người chỉ giùm mình với?

Xem lại bài 253 trang trước! b-) Cách bạn đang hiểu chỉ là cách đưa từ các SPL khác xuống SPL1.04 mà thôi. Nhưng khi bạn muốn hạ xuống 1.04 để up lại WM5 thì phải thực hiện như Cutkit hướng dẫn!

Chỉnh sửa cuối:

CutKit

Cách kiểm tra tình trạng Super CID (dành cho mem exec và các mems quan tâm)
1. Bạn down bộ tool này về theo link sau
SPL_1.01MFG_Pack

2. Giải nén file đó và làm theo các bước sau

*1. Đưa máy về bootloader mode (side ok + power button + softreset)
*2. Kết nối Hermes với PC sử dụng USB cable.
*3. Chạy file mtty.exe, chọn "USB" từ hộp thoại, click Ok.
*4. Ấn enter 2 lần và bạn sẽ thấy dòng nhắc lệnh "USB>".

USB>task 32
Level = 0
USB> task 8

*5. Cho PPC khởi động lại ngay sau đó.

@ exec: Ck. gửi cho bạn cách kiểm tra tình trạng Super CID hay chưa,
bạn làm theo các bước trên nhé,
- nếu giá trị Level = 0 thì là Super CID
- nếu giá trị Level = FF thì là vẫn chưa được Super CID

Chú ý !!!

*3. Chạy file mtty.exe, chọn "USB" từ hộp thoại, click Ok. -> của m không có ÚB mà chỉ có WCEUSBSH001 :(

*4. Ấn enter 2 lần và bạn sẽ thấy dòng nhắc lệnh "USB>". -> chỉ thấy dòng nhắc "Cmd>":-??

vậy là sao anh CK:-??

@3. Thẳng WCEUSBSH001 chính là USB ;)

@4. Chính là nó đấy :D , bạn nhờ ai đó xài T Mobile MDA xác nhận lại xem sao
vì "Cmd>" cũng là dòng nhắc lệnh, mà "USB>" cũng là dòng nhắc lệnh, giống như kiểu DOS của Window

Chú ý là phải Uncheck cái "Allow USB connection" đi nhé
Ck.

Đúng rồi mình sài T Mobile khi Enter 2 lần hiện lên dòng nhắc lệnh là "cmd"!

Ck.

Chỉnh sửa cuối:

exec

Rất cám ơn Cukit và các bạn, mình đã kiểm tra được super CID (sau khi unlock thành super CID bằng tool "HTC_Hermes_SIM_CID_Unlock_ver 3a" có trên Wiki), tuy nhiên mình phát hiện con 8525 của mình tự nhiên chuyển từ SPL 1.04 ban đầu qua SPL 1.40 Olipro, sau đó mình dùng tool "SPL-1.01MFG_Pack" và đã chuyển SPL từ 1.40 Olipro về 1.01 và sau đó là 1.04 ngon lành, đúng là lúc đầu xuất hiện dòng lệnh cmd khi chuyển từ 1.40 Olipro sang 1.01 nhưng tiếp theo đó khi chuyển tiếp từ 1.01 thành 1.04 thì dòng lệnh UBS> xuất hiện. Tuy nhiên, xin lưu ý các bác là khi đánh các dòng lệnh thì đánh sát từ dấu nhắc chứ không đánh tách rời 1 khoảng trống như hình ảnh minh họa của file hướng dẫn trên Wiki nhé.

nguyenbh

bản Rom Gốc mới update của Cingular 8525 nè các bạn ơi
http://rapidshare.com/files/25381512/RUU_Hermes_CINGULAR_WWE_2_1_.15.502.3_6275_1.40.30.00_108_Ship.exe

Thông tin về bản Rom này:
ROM:2.15.502.3
Date: 9 April 2007
Radio: 1.40.30.00
Protocol: 32.73.7020.16H
AKU 3.5.2

Rom này chạy ổn định lắm, hao rất ít pin vì dùng radio 1.40. Có điều boot lên hơi chậm xíu :)
các bạn nào Cingular 8525 up thử xem nha.
Note: lưu ý bạn nào có 1.01MFG bootloader, ROM gốc sẽ fail và boot toàn vô bootloader mode, phải dùng mtty với command "set 14 0" rồi soft reset.

Rom này boot lên ồn ào lắm, disable bằng cách

sửa registry

HKLM\SOFTWARE\HTC\StartupAnimation
Enabled 1 to 0 tắt hết mọi thứ
hoặc
xóa WAVFile Key nếu chỉ muốn tắt âm thanh ồn ào

Lưu ý là Rom này nên chạy với Win XP và Active Sync 4.5 nhé (đừng sài Vista ,window mobile center với mấy em Herm nghe đồn nhiều lỗi phát sinh lắm)

Mấy cái ROM của cingular 8525 hay bi hard code proxy nên chỉnh cái registry sau thì IE mới chạy nhanh hơn được

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\Curre ntVersion\Internet Settings]
Xác lập ban đầu là (phần dùng proxy: use proxy) là:
"EnableAutoDetect"=dword:00000000
chuyển thành
"EnableAutoDetect"=dword:00000001

Một lưu ý khác :
- khi up rom một số bạn sẽ bị đứng ở 0% hoài đừng lo, bạn phải boot con cingular 8525 của bạn vào bootloader mode bằng cách nhấn nút OK (cạnh cái scroll đó) + Bút Power + nhét cây viết nhấn vô reset là up rom chay tiếp liền, đừng rút cáp USB ra nhé

Ai up lên mà chạy thấy ngon thanks nhé

Hôm qua, HTC đã đưa Rom chính thức phiên bản 2.15 lên trang web support cho Cingular (At&T) 8525.
Bạn có thể download bản Rom mới tại đây
http://www.htcamerica.net/support/8525/software-downloads.html
lưu ý bản này đã sửa một số lỗi nhỏ so với bản tung ra ở xda developer forum (bản này download qua rapid share như phần mình đã post trước).(có phần mềm disable hard proxy, ứng dụng close là đóng hẳn luôn, giữ nút connection chuyển máy về chế độ rung)

Rom 2.15 này chạy nhanh hơn và ổn định hơn, ít tốn pin. (so với bản 1.34 và 1.33 đi theo máy khi xuất xưởng)

Thông tin về Rom cũng như trên bổ sung
IPL 1.03
SPL 1.11

exec

Bạn có thể cho mình biết là fix lỗi nào không vì mình đã load bản trên xda về xài rất ngon, đóng ứng dụng tự động thoát khỏi bộ nhớ, bấm nút connection chuyển qua lại rung và chuông.

bui_theanh

Em có con Cingular 8525, nó bị lổi nhận file qua bluetooth, gửi file thì ok nhưng khi nhận file thì trên máy gửi báo lổi " Service Files Tranfer not founds on this device Pocket PC "
Đã up qua AT & T vẫn ko fix đc là sao hả bác

nugift

Active Member
Em có con Cingular 8525, nó bị lổi nhận file qua bluetooth, gửi file thì ok nhưng khi nhận file thì trên máy gửi báo lổi " Service Files Tranfer not founds on this device Pocket PC "

Bạn cài file này và thử lại xem sao! ;)

nugift

Active Member

Bạn thử lại file này lần nữa xem sao! :)

dangtuan

ROM T_Mobile MDA Vario

Các anh các chị ơi, cho tui hỏi 1 chút:
1. Trước đây con PPC MDA Vario II của tui đã từng up lên nhiều bản ROM WM 6.0 khác nhau và đều có thể UnhideExtrom để tìm thấy EXTROM, nhưng bây giờ không tìm thấy EXTROM đâu cả (đã dùng HERMES_MountALLExtROM để tìm nhưng không thấy). Nguyên nhân là: Khi PPC đang sử dụng WM 6.0, tui EXTRACT lấy 1 cái file EXTROM.nb thừ 1 cái rom WWE 5.0 rồi chuyển thành EXTENDED.nbh để UP vô PPC. Lần 1 sau khi up vẫn tìm thấy EXTENDED_ROM với kích thước là khoảng 5Mb. Lần 2 tui ghép cái EXTROM.nb kia vào cùng với os.nb của 1 cái ROM WWE 6.0 khác, sau đó chuyển thành RUU-Singned.nbh rồi Up vô PPC, kết quả là mất EXTENDED_ROM như hiện nay (Mọi cái khác vẫn hoạt động bình thường)
2. Tui hạ SPL-1.04, đã Up ROM thành công ROM RUU_WWE_1[1].35.255.2_1.35.255.102_1.08.00.10_SHIP (WM 5.0) (Khi up rom không dùng SSPL hoặc Hard SPL) nhưng vẫn không thấy EXTENDED_ROM, tình trạng máy là:
Storage: Total 56.34 MB; In use 6.81 MB; Free 49.53 MB
Program: Total 49.08 MB; In use 18.04 MB; Free 31.04 MB, máy hoạt động bình thường
Làm thế nào để tìm lại được EXTENDED_ROM?

3. Cái ROM down load về từ web site
http://www.tm-phonedownloads.com/download_manager_mda_vario.html này có dùng được cho MDA Vario II không? (EXTRACT ra thì nó là nk.nbf ROM)
2. Nếu dùng được thì cách UP ROM như thế nào?
Thanks!:((

nugift

Active Member
Các anh các chị ơi, cho tui hỏi 1 chút:
1. Trước đây con PPC MDA Vario II của tui đã từng up lên nhiều bản ROM WM 6.0 khác nhau và đều có thể UnhideExtrom để tìm thấy EXTROM, nhưng bây giờ không tìm thấy EXTROM đâu cả (đã dùng HERMES_MountALLExtROM để tìm nhưng không thấy). Nguyên nhân là: Khi PPC đang sử dụng WM 6.0, tui EXTRACT lấy 1 cái file EXTROM.nb thừ 1 cái rom WWE 5.0 rồi chuyển thành EXTENDED.nbh để UP vô PPC. Lần 1 sau khi up vẫn tìm thấy EXTENDED_ROM với kích thước là khoảng 5Mb. Lần 2 tui ghép cái EXTROM.nb kia vào cùng với os.nb của 1 cái ROM WWE 6.0 khác, sau đó chuyển thành RUU-Singned.nbh rồi Up vô PPC, kết quả là mất EXTENDED_ROM như hiện nay (Mọi cái khác vẫn hoạt động bình thường)
2. Tui hạ SPL-1.04, đã Up ROM thành công ROM RUU_WWE_1[1].35.255.2_1.35.255.102_1.08.00.10_SHIP (WM 5.0) (Khi up rom không dùng SSPL hoặc Hard SPL) nhưng vẫn không thấy EXTENDED_ROM, tình trạng máy là:
Storage: Total 56.34 MB; In use 6.81 MB; Free 49.53 MB
Program: Total 49.08 MB; In use 18.04 MB; Free 31.04 MB, máy hoạt động bình thường
Làm thế nào để tìm lại được EXTENDED_ROM?

3. Cái ROM down load về từ web site
http://www.tm-phonedownloads.com/download_manager_mda_vario.html này có dùng được cho MDA Vario II không? (EXTRACT ra thì nó là nk.nbf ROM)
2. Nếu dùng được thì cách UP ROM như thế nào?
Thanks!:((

1- Bạn đã hạ xuống WM5 mà vẫn không thấy ExtRom! Vậy cho hỏi bạn đã dùng HERMES_MountALLExtROM chưa sau khi hạ???:-?

2- Rom trên link đó ghi rõ là cho '...MDA Vario...' (ngoài ra có hình ảnh chú thích bên cạnh, nó là dòng WIZARD mà)!!! :O Như vậy không thể up bản rom này cho MDA Vario II (HERMES) được!!!:D

pdavodanh

mình mói nâng cấp lên wm6 black dymond cai extended rom cũng biến mất luôn . có bạn nào co soft unlock và unhide xr xin up lên nha . cám ơn

NhatNguyen

Rom HERMES ver 2.15.502.3

hôm nay mình lang thang trên mạng thì tìm ra được bản rom mới update ngày 30/5 của dòng này
link tải tại ĐÂY
nếu bản rom này đã có thì mod có thể xóa cũng được
các bạn down về up thưởng thức nhé :p
thân!!!!!

dinhlong200383

mình có máy softbank x01ht lúc mới mua ông anh đã úp cho win 06có SPL là 1.04 nhưng định up Rom HERMES ver 2.15.502.3 nhưng ko dc. sau đó máy trở thành SPL 1.11 vẫn vào Win 06 dùng bình thường . đang muốn trở về Win 05 dùng cho ổn định các bác giup mình nhé. máy mình đang là room 3.22.110.1 của valalia. bản win 05 nào dùng được cho máy này bác cho em biết và chỗ để down nhé. mà có cần phải down SPL 1.11 về SPL 1.04 không?

ngocnt610

mình có máy softbank x01ht lúc mới mua ông anh đã úp cho win 06có SPL là 1.04 nhưng định up Rom HERMES ver 2.15.502.3 nhưng ko dc. sau đó máy trở thành SPL 1.11 vẫn vào Win 06 dùng bình thường . đang muốn trở về Win 05 dùng cho ổn định các bác giup mình nhé. máy mình đang là room 3.22.110.1 của valalia. bản win 05 nào dùng được cho máy này bác cho em biết và chỗ để down nhé. mà có cần phải down SPL 1.11 về SPL 1.04 không?

---------------------------------------------------------------------------

Mình cũng đang dùng con Softbank X01HT và đang chạy bản WM6 20070519( Rom 3.30.2.1 ). Mình thấy bản này chạy khá ổn đấy, it hao pinD
Bản Rom HERMES Ver 2.15.502.3 là bản Rom của Cingular mình thấy dùng không hay lắm. Theo mình nếu bạn dùng WM5 nên dùng Rom Hermes_RUU_2.11.255.1_Ship thì hay hơn, Bản Rom này mình thấy cực ít hao pin, Radio của nó là 1.38.0.0 bạn nên up lên Radio 1.40.0.0 or 1.41.0.0 thì sóng và âm thanh cuộc đàm thoại rõ ràng hơn.
Mấy bản Rom trên( cả WM6, WM5) khi bạn muốn UP thì chỉ cần dùng S-SPL copy vào máy và chạy nó, màn hình hiển thi SPL 1.09 ds thì bạn có thể up Rom vô tư.:D

sweetboy02125

hôm nay mình lang thang trên mạng thì tìm ra được bản rom mới update ngày 30/5 của dòng này
link tải tại ĐÂY
nếu bản rom này đã có thì mod có thể xóa cũng được
các bạn down về up thưởng thức nhé :p
thân!!!!!

Mi`nh co bản này. Nung lam sao up ROM cua WM6. Dowload 2 3 cái bên Rom WM6 về ma` hong biet la`m sao up. làm y nhu dậy Nhung cuoi cùng bi ba'o lỗi File open. Check update Utility. là sao?

Chỉnh sửa cuối: