• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách đổi CDA cho điện thoại UIQ3

Caohieu88

:-/
Đùa chút thôi mà Mod, không thấy dấu nháy kép "" à? ;)

Hôm nay bị bà chị mượn máy, bà đang xem để quyết định mua w950, vì bà thấy mỗi con đó đẹp và ít người sử dụng, (đếch cần biết nó nghe nhạc hay hay không và có chức năng gì )
Mai mốt lấy máy về nghịch không ra lại phiền Mod nhé!

Với cả hôm nào làm quả Ọp đê Mod ơi

Off thì đơn giản, nhưng thống nhất lịch để anh em đi đầy đủ một chút thì hơi khó. Mình cũng định tuần này nhưng chắc phải lùi vài tuần nữa, tuần sau thi, tuần sau nữa + nữa cũng thi..hic. Khi nào có sẽ có lịch cụ thể cho anh em, HN cũng Off được 2 lần rùi ;)

HDHANH

Off thì đơn giản, nhưng thống nhất lịch để anh em đi đầy đủ một chút thì hơi khó. Mình cũng định tuần này nhưng chắc phải lùi vài tuần nữa, tuần sau thi, tuần sau nữa + nữa cũng thi..hic. Khi nào có sẽ có lịch cụ thể cho anh em, HN cũng Off được 2 lần rùi ;)

Mấy lần trước thì không biết mà tham gia, nhưng nghe nói lần 2 hoành tráng lắm ;;)

Cuối tuần này này, đc nghỉ Giỗ tổ nữa là 3 ngày.
Ờ nhưng mà lại gấp quá nhỉ!

(Spam trong này, MOD MIN nào có ban nick em thì ban nick Mod kia trước làm gương nhé, chứ không là em không phục đâu ;;) )

langthang262

Hi all,
Mình vừa update thành công cho cái P1i
Thanks tất cả mọi người trong diễn đàn nhé, sẽ còn phải học hỏi mọi người nhiều (^_^)

ngoisaole

mấy anh ơi cho em hỏi 1 số câu hơi ngu ngốc nhé. CDA là cái gì vậy? và nó dùng để làm gì ? tại sao phải chuyển CDA đặc biết cho các máy xách tay hả các bác?em đang sài w950 gio mún coi CDA vào chổ nào? và co cần đổi CDA cho nó ko máy bác? à quên tiện thể cho em hỏi lun.bạn em mới mua con w910 xách tay giờ muốn mod flash menu cho nó nhưng làm ko được vậy mình có đổi CDA cho nó ko? bác nào bít mod cái gì cho con w910 thì cho em tí thông tin lun nhé? cuối cùng là thanks trước các bác > mong các bác giải thích rõ ràng cho em về CDA nhé . em ko biết thông tin gj về nó cả?

Duc2011

Tại sao mình cũng lam như vậy nhưng máy mình thì chuyển đổi thành công mà máy thằng bạn mình không đổi được máy cứ báo kô được rồi yêu cầu rút phone ra có cách nào hỗ trợ được cho mình không

sungluc

Bác nào có file cda Gw1 hay GW2 của G900 không?Cho em xin với,tìm mãi mà không được

sungluc

các bác rành tiếng anh dịch bài này giùm em với

Guide: How to change Sony Ericssson G900 to CDA Custom World1

Want to flash your G900 firmware to the latest? Mine was R9L004, but is now R9M003. You need to change your CDA to Custom World1 (CW1) which is as follows.

Thanks to masterzombie from
http://forum.lowyat.net/topic/629090/+620
for getting me started and mut@ant from http://my-symbian.com/forum/viewtopic.php?t=27899, but since I couldn't follow masterzombie's guide completely and mut@ant's is in Russian for the M600, AND due to the lack of G900 guides out there so I made my own guide hoping people will find it useful.

Why Custom World1?
Because the Custom World1 CDA always gets the latest firmware first. The CW1 CDA is 1204-3148

Files you need to install:
XS++ http://www.se-nse.net/gbrooks3/XS++/download.php
Hex Workshop http://www.bpsoft.com/downloads/

1. Switch off phone, take battery out and then it back in again.
2. Plug the USB cable to your computer
3. Run XS++, tick SMARTPHONE CONNECT and then press Connect
4. Hold down the C button on the phone, and plug in the USB cable to phone, release C when XS++ says "Ready for operation"
5. On the bottom of XS++, tick GDFS, then click on the button "Backup GDFS"
6. Once the backup is done, the XS++ activity log will say phone disconnected, just leave it at that for now
6. In the same folder were XS++ is installed, there should be a folder caled Backup - this is where the backed up GDFS .bin file is - makes copies of this and store somewhere safe - this is the original GDFS file you need to restore if anything goes wrong with your phone.
7. Open Hex Workshop, click on Options--Preferences--look on the right, under Columns, select the drop down box to '2 (short)'--OK
8. Open that .bin file, and scroll to the bottom.
9. Follow the instructions in these images:
10.New window
Click to expand / contract

11.New window

12.New window

13.New window

14. Still in Hex Workshop once you've done all those changes, click Save as.. and save a filename whatever you click, but must end with .bin
15. If your phone has disconnected after the "Backup GDFS", repeat step 1-4.
16. This time, instead of "Backup GDFS", click [...] next to "Restore GDFS", find your edited .bin file, OK, then click "Restore GDFS". This should take a minute or two.
17. Once that is done, the activity log will say phone disconnected. Close XS++ and unplug the USB cable from the phone.
18. Take out phone battery and put it back in again, restart phone. If something is wrong with the phone, "Restore GDFS" with the original .bin file you first created.
19. Go check your CDA in Main Menu--More--System information, it should now have two CDA's listed, the original one and the new one you edited.
20. You are now Custom World 1 and you can do your SEUS update! Well done!

Let me know if I missed anything.

[ This Message was edited by: hamish909 on 2008-10-20 13:18 ]

Có mấy hình không chèn được nên em gửi link luôn http://www.esato.com/board/viewtopic.php?topic=176580

Chỉnh sửa cuối:

huypshn

Ngày hôm nay ngồi thử change cái CDA của Em P990i mình đang dùng. Quả thật là chưa bao giờ thử làm nên cũng run tay nhưng đành đánh bạo làm vì em nó dạo này trụ trặc ghê quá mà máy mình là hàng XT nên CDA của em nó là HK. Đọc bài trên diễn đàn thấy FW mới ngon quá nên quyết định thay đổi CDA cho em nó và lần đầu tiên làm và sau một thời gian không dài lắm thì đã đổi được CDA cho em nó. Qua đây thành thật cảm ơn"CongVoi" nhờ bài viết của CongVoi minh đã làm được ngay.

Caohieu88

Hướng dẫn chuyển CDA cho G900 sang CDA Custom World 1

các bác rành tiếng anh dịch bài này giùm em với

Hướng dẫn chuyển CDA cho G900 sang CDA Custom World 1

Bạn muốn Flash cho G900 của bạn có được Firmware mới nhất. Của tôi trước là R9L004 nhưng bây giờ đã là R9M003. Bạn cần phải chuyển CDA của bạn sang Custom World1 (CW1) theo các hướng dẫn ở bài dưới đây:

Cảm ơn masterzombie từ http://forum.lowyat.net/topic/629090/+620 đã giúp tôi những bước ban đầu và mut@ant từ ttp://my-symbian.com/forum/viewtopic.php?t=27899, nhưng tôi vẫn không thể hoàn thành theo hướng dẫn của masterzombie và của mut@ant trong bản tiếng Nga cho M600, và không có bản hướng dẫn dành riêng cho G900 nên tôi đã tự tạo cho riêng mình bản hướng dẫn riêng hi vọng sẽ giúp ích cho các bạn

Tại sao lại là Custom World1?
Bởi vì CDA Custom World1 luôn luôn có được những firmware mới nhất đầu tiên. CDA CW1 là 1204-3148

Những file bạn cần có cho việc này:
XS++ http://www.se-nse.net/gbrooks3/XS++/download.php
Hex Workshop http://www.bpsoft.com/downloads/

1. Tắt điện thoại, tháo pin ra và lắp lại

2. Cắm dây cáp vào PC

3. Chạy XS++, đánh dấu vào ô SMARTPHONE CONNECT và ấn Connect

4. Giữ phím C trên điện thoại và đồng thời cắm cáp vào điện thoại, giữ nút C cho đến khi XS++ báo: "Ready for operation"

5. Ở phía dưới của cửa sổ XS++, đánh dấu vào ô GPFS sau đó ấn nút "Backup GDFS"

6. Ngay sau khi việc backup hoàn tất, chương trình XS++ sẽ báo điện thoại đã bị ngắt kết nối, hãy ngắt điện thoại khỏi cáp.

6. Trong cũng folder mà bạn tiến hành cài đặt XS++ trên PC ( thông thường trên folder đó nằm trong C\Program Files ) - sẽ có file backup GDFS .bin - tiến hành copy và lưu lại nơi an toàn nào đó - đó chính là file GDFS gốc bạn cần khi tiến hành Restore lại khi gặp sai sót nào đó.

7. Mở công cụ Hex, chọn Options--Preferences-- và nhìn phía bên phải, ở cột dưới chọn drop down box thành '2 (short)'-- ấn OK

8. Mở file .bin, và nhấn nút cuộn xuống phía dưới

9. Thực hành theo các bước trong ảnh sau

10.Cửa sổ 1:

11. Cửa sổ 2:

12. Cửa sổ 3:

13. Cửa sổ 4:

14. Vẫn trong công cụ Hex sau khi đã tiến hành hết các thay đổi ở trên và Save as ... và lưu lại với bất cứ tên nào nhưng bắt buộc phải có đuôi .bin

15. Nếu điện thoại của bạn đã không còn kết nối với máy tính nữa sau khi Backup thì hãy lặp lại các bước từ 1 - 4

16. Bây giờ thay vì chọn "Backup GDFS", bạn chọn [...] và đánh dấu "Restore GDFS", tìm đến file .bin đã được sửa đổi bằng công cụ Hex ở trên, ấn Ok, và click "Restore GDFS". Công việc này tốn khoảng từ 1 đến 2 phút

17. Ngay khi khi công việc hoàn tất, chương trình sẽ báo phone disconnected. Đóng cửa sổ XS++ và ngắt kết nối USB khỏi Phone

18. Tháo Pin điện thoại và lắp lại vào, restart lại phone. Nếu có điều gì đó sai sót với Phone của bạn hãy tiến hành "Restore GDFS" với file gốc .bin mà bạn đã cất an toàn từ đầu.

19 Kiểm tra CDA của phone của bạn bằng cách vào Main Menu--More--System information, nó sẽ báo hiện tại có 2 CDA, một cái gốc ban đầu và một cái mới mà bạn vừa tiến hành cài đặt ở trên.

20. Và giờ bạn đã có CDA của Custom World 1 và bạn cần dùng SEUS update firm để có được Firm mới nhất và việc chuyển CDA hoàn toàn sang Custom World 1.

Hãy nói cho tôi biết bất cứ chỗ nào bạn chưa hiểu - chưa làm được!

dung_sawaco

có bác nào đã thử đổi CDA của G900 theo bài này chưa, mình đọc vẫn chưa hiểu lắm, mấy tấm hình minh họa chủ thích ko rõ

dung_sawaco

Đã thử đổi CDA theo hướng dẫn rùi nh7ng khi mở file GDFS của máy thì không thấy các đoạn mã như hướng dẫn nên phải tự mò
sau khi chỉnh xong cài lại vào máy thì máy báo

09:16:53| Ready for operation!

09:24:55|

09:24:55| Sending db2001_cid53red_cs_p1e.bin...

09:25:10| Applet ID: 070405 1245 NPA1_CXC1327363_1_SEMC_CS_LOADER_1_P1E

09:25:10| This is a CHIPSELECT loader

09:25:10| Activating loader...

09:25:10| Activating GDFS...

09:25:10| This loader is UNLOCKED

09:25:10| Restoring the GDFS...

09:25:10| Attempting to write 838 variables...

09:25:35| Failed: Block 0xD0 Unit 0x0907

09:25:35| Wrote 836 variables!

09:25:35| GDFS was restored successfully!

09:25:35| GDFS operation was successful

09:25:37| Disconnected... Unplug the phone

09:32:01| Shutting down...

sau đó mở máy thì chỉ thấy có 1 dòng CDA (không phải 2 như hướng dẫn) . dùng SEUS thì thấy báo ko có bản cập nhật
vậy là sao vậy ta
có phải là chưa làm đc ko

Caohieu88

sau đó mở máy thì chỉ thấy có 1 dòng CDA (không phải 2 như hướng dẫn) . dùng SEUS thì thấy báo ko có bản cập nhật
vậy là sao vậy ta
có phải là chưa làm đc ko

Thực ra bài này chỉ là tiêu biểu cho 1 dòng CDA ban đầu nên khá là khó cho các bạn chuyển CDA, trừ khi CDA gốc ban đầu của bạn trùng với tác giả bài viết thì sẽ dễ dàng hơn là tự mò. Thanks bạn vì dám dũng cảm đi đầu và báo kết quả cho anh em!

dung_sawaco

hummm, vậy là giải pháp đổi CDA cho G900 vẫn chưa có lối ra, đành đợi tiếp vậy :|

waiting4ever103

Giúp Đỡ Chuyển CDA M600i

Mình có đọc mấy bài hướng dẫn chuyển CDA trên forum nên đã làm theo, nhưng kô bik tại sao khi chuyển sang GW1 dc rồi thì up SEUS hok dc nữa, máy mình là hang Sing.
Bây giờ chạy XS++ củng hok đc lun.(chạy lần đầu tiên thì thành công chuyển sang gw1) nó cứ báo:
23:51:00| Master Port detected: COM3
23:51:00| Slave Port detected: COM4
23:51:00| Opening Port!
23:51:00| Init Master Failed!
Hok bik co phải bi lock ko nữa, tại nghe mấy ban trên forum nói là máy sing chuyển CDA hay bi lick phone
Các bạn giúp đỡ giùm nha! Chỉ dùm mình cách Khắc phục lun nha! Cám ơn mọi người

xenosensi

Phần II
1. Chạy chương trình SEUS
2. làm theo các hướng dẫn hiện trên màn hình. Tốt nhất là lúc nó yêu cầu mình chọn vùng thì mình chọn việt Nam, toàn tiếng Việt làm cho nhanh.
3. Bạn phải chạy SEUS đủ 3 lần thì khi đó điện thoại của bạn mới hoàn toàn chuyển sang CDA mới.
em đang chạy SEUS thì bị như thế này

anh nào biết nó bị làm sao thì giúp em với.thx

Chỉnh sửa cuối:

Caohieu88

Thế tức là em đã chuyeerm CDA thành công rùi đúng ko, bây giờ chỉ còn chạy SEUS để chuyển CDA hoàn toàn là OK. Em kiểm tra lại SEUS xem, nhớ rút kết nối điện thoại nhé... nhìn trên ảnh là do PC chứ ko có lỗi trong quá trình thực hiện. Nếu vẫn ko được thì em chờ đến tối xem mạng thế nào nhé, hoặc vẫn ko được thì phải mượn cái PC hoặc Laptop khác thui!!

xenosensi

nhưng bắt buộc phải chạy SEUS 3 lần hả anh. mình chạy 1 lần có được ko vậy.

Caohieu88

nhưng bắt buộc phải chạy SEUS 3 lần hả anh. mình chạy 1 lần có được ko vậy.

Cũng tùy trường hợp, như anh lần trước chạy 1 lần là OK luôn. Em có thể kiểm tra trong CDA của mình sau khi up firm, khi nào nó chuyển hoàn toàn thành 1 CDA duy nhất là R6E28 là được chứ ko nhất thiết làm cả 3 lần!

xenosensi

em mới vừa đổi CDA xong và đã lên được R6e28... vậy bây giờ em phải đổi FW nữa à. hay chỉ để như thế này thôi là được rồi...
Những thông số của nó:
Phone:
CXC 162037 R9GA001
Bluetooth:
CXC 162058 R3A01
Organizer:
CXC 162088 R6E28
CDA:
CDA 162014/1 R6E28

và cho em hỏi luôn
đầu tiên
a/ Down bộ Setup ở trên
bộ setup này là PC Suite có đúng ko vậy?
b/ Khởi động bộ Setup vừa down và thực hiện theo hướng dẫn hiển thị
Lưu ý: Với đế DSS thực hiện từ bước f
c/ Với đế DCU 60 trình điều khiển USB flash sẽ tự cài để khởi động ứng dụng
d/ Found New Hardware Wizard sẽ tự khởi động.Hãy thực hiên theo hướng dẫn để cài đặt trình điều khiển USB flash
e/ Sau khi hoàn tất hãy khởi động lại dịch vụ cập nhật
em ko có đế DCU 60 thì có thực hiện được ko vậy
f/ Khi hoàn tất quá trình cài đặt hãy khởi động lại PC
máy em có đóng băng vậy em ko khởi động lại có được ko vậy... thx

Chỉnh sửa cuối:

Caohieu88

em mới vừa đổi CDA xong và đã lên được R6e28... vậy bây giờ em phải đổi FW nữa à. hay chỉ để như thế này thôi là được rồi...
Những thông số của nó:
Phone:
CXC 162037 R9GA001
Bluetooth:
CXC 162058 R3A01
Organizer:
CXC 162088 R6E28
CDA:
CDA 162014/1 R6E28

OK =D> =D> =D> Giờ thì em cài lại các chương trình xem còn bị lỗi nữa ko nhé! :p :-/