• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

➢ Hướng dẫn cook với MiniCMD 2.1 mới nhất

nhockfc

Đây là 1 bài viết của AnhtamHCM@symbianvn.net khá hay và mới, sẽ rất có ích cho các bạn vọc vạch về cái đc gọi là công nghệ MiniCMD này. Các bạn tham khảo :)

Anh em đầu bếp chắc quá quen thuộc khi nhắc đến file private\100059C9\ScriptInit.txt. Nói đến cook là không thể thiếu em nó. Nhưng file này lại bất lực với thư mục hệ thống resource, sys
Để khắc phục tình trạng "Bất lực" trên chúng ta cần dùng thuốc mới có tên MiniCMD :)):))
MiniCMD có thể hoạt động với bất kỳ thư mục hệ thống đã bị khóa (không cần apply Open4all) như: private, resource, system, sys
Đây là vị thuốc rất mạnh, rất nhiều công dụng (lệnh) mà không gây phản ứng phụ (lỗi máy) khi dùng:D
Vào vấn đề chính đây:

Đầu tiên dowload MiniCMD giải nén cho vào Rom
Bước 1:
Mã:
Mở rofs\private\100059c9\ScriptInit.txt bằng Notepad thêm lệnh sau và save lại
CP Z:\system\MiniCmd.txt C:\Data\MiniCmd.txt
Bước 2:
Đối vối dòng s60v3 FP2 và s60V5:

Mã:
Mở rofs\resource\starter_non_critical_1.rsc bằng [URL="http://www.mediafire.com/?b8fwbmvvb5wqaxp"][U][B]RscEditor[/B][/U][/URL] tìm đến dòng provisioningsc.exe > sửa thành MiniCMD2.exe lưu lại
[I](Nếu k có provisioningsc.exe thì có thể thử 1 trong các dòng sau: (mình nghĩ là an toàn)
"RompatcherAuto.exe hoặc securewidgetpreinstaller.exe, hoặc vcommandmanager.exe, iaupdatebg.exe, logs.exe, mce.exe, phonebook2.exe")[/I]
Đối với dòng v3 Fp1:
Mã:
Mở rofs\resource\Starter_Arm.rsc bằng RscEditor tìm đến dòng z:\sys\bin\vcommandmanager.exe (có tất cả 3 dòng giống nhau, sửa cả 3) > sửa thành z:\sys\bin\MiniCMD2.exe lưu lại

Bước 3 (thêm lệnh cho MiniCmd.txt)
Mã:
[COLOR="#FF0000"][B]cp -r[/B][/COLOR]  hoặc [COLOR="#FF0000"][B]copy -r[/B][/COLOR] > Lệnh copy và bỏ luôn thuộc tính chỉ đọc của Rom sang E hoặc C
Ví dụ:
[COLOR="#FF0000"]cp -r z[/COLOR]:\Data\GreenCharging.mp3 C:\Private\200266D1\GreenCharging.mp3
hoặc
[COLOR="#FF0000"]copy -r[/COLOR] z:\Data\GreenCharging.mp3 C:\Private\200266D1\GreenCharging.mp3
Mã:
[COLOR="#FF0000"][B]install[/B][/COLOR] > Lệnh cài đặt siêu tốc không có thông báo(10 apps sis chỉ mất 5 giây)
Ví dụ:
[COLOR="#FF0000"][B]install -c[/B][/COLOR] z:\data\Xplore.sis (sẽ cài vào ổ c
[B][COLOR="#FF0000"]install -e[/COLOR][/B] z:\data\Xplore.sis (sẽ cài vào ổ e
Mã:
[B][COLOR="#FF0000"]uninstall[/COLOR][/B] > Lệnh gỡ bỏ các ứng dụng siêu tốc (lưu ý chỉ cần UID của ứng dụng cần xóa)
Ví dụ:
[B][COLOR="#FF0000"]uninstall[/COLOR][/B] 0xa0000bcd (gỡ bỏ ứng dụng X-plore)
run > Lệnh chạy ứng dụng
Mã:
Ví dụ:
[B][COLOR="#FF0000"]run[/COLOR][/B] RomPatcherAuto.exe
Hoặc có thể thay UID của ứng dụng cần chạy
rm hay rmdir > Lệnh xóa thư mục
Mã:
Ví dụ:
[B][COLOR="#FF0000"]rm[/COLOR][/B] e:\resource\
hoặc
[B][COLOR="#FF0000"]rmdir[/COLOR][/B] e:\resource\
sleep >Lệnh tạm dừng
Mã:
Ví dụ:
[B][COLOR="#FF0000"]sleep[/COLOR][/B] 3000 (tạm dừng thực thi lệnh 3 giây sau đó chạy tiếp nếu còn lệnh bên dưới)
kill > Lệnh đóng ứng dụng đang hoạt động
Mã:
Ví dụ:
[B][COLOR="#FF0000"]kill[/COLOR][/B] phone.exe (máy sẽ khởi động lại nếu đóng tiến trình này, đây là lệnh khởi động lại máy)

Hiện thông báo mỗi khi thực thi lệnh
Ví dụ:
note -c Nhấn.OK.để.bắt.đầu.sử.dụng! Đã.khởi.động.xong
Khi thực thi xong lệnh sẽ thông báo như hình

Để có thông báo xác nhận hoặc hủy trước khi thực thi lệnh ta tạo như sau:
Mã:
Ví dụ:
note -c Bạn.muốn.thực.thi.lệnh? Thông*báo
ifn -e
note -c Nhấn.OK.để.xóa.!*Nhấn.Hủy.để.thoát! Thông*báo
endif
ifn -e
delete e:\ghost\
delete e:\resource\
delete e:\sys\
delete e:\private\
note Đã.xóa.thành.công
else
note Đã*hủy*hoạt*động
endif
Các bạn đọc thêm hướng dẫn trong MiniCmd.txt
Trên đây là một số lệnh căn bản nhất dùng để cook, rất đơn giản để các bạn dễ dàng thực hiện. Chúc các bạn thành công!

Cập nhật MiniCMD v2.1 nhân bản:
Nhằm tạo điều kiện thuận tiện hơn cho các bạn sử dụng
Thêm lệnh sau vào ScriptInit.txt
CP Z:\system\System\MiniCmd.txt C:\Data\MiniCmd.txt
CP Z:\system\System\MiniNhanBan.txt E:\Data\MiniCmd.txt

Icon MiniCMD sẽ đọc file thực thị tại đường dẫn E:\Data\MiniCmd.txt
Icon MiniCMD2 đọc file thực thị tại đường dẫn C:\Data\MiniCmd.txt

Chỉnh sửa cuối:

zcxsad

những lệnh trên mình phải viết vào file MiniCmd.txt rùi ms flash hả bạn ^^

KHÔNG QUOTE CẢ BÀI 1 NHƯ THẾ

Last edited by a moderator:

demngoclan

cho em hỏi từ bước 3 trở đi thì phải viết những lệnh đó ở đầu vậy.:D

nhockfc

cho em hỏi từ bước 3 trở đi thì phải viết những lệnh đó ở đầu vậy.:D

Bước 3 (thêm lệnh cho MiniCmd.txt)
Viết vào file MiniCmd.txt
Nếu bạn đã thành thạo cook với file ScriptInit.txt của rom rồi thì nó tương tự đó, có điều cú pháp các lệnh khác nhau tẹo thôi.
Còn với các bạn mới bắt đầu thì mình có thể giải thích ứng dụng cơ bản nhất của nó như: Tạo thư mục: Music,video,patches... hoặc có thể tạo lệnh xoá các thư mục resource,sys,system,private trên thẻ nhớ khí flash, lúc này khi flash các bạn đỡ phải cắm điện thoại vào máy tính và xoá các thư mục đó chi cho mệt. Hay là có thể tạo lệnh cài đặt 1 loạt ứng dụng khi flash xong thay vì bung ứng dụng và cho vào..vv... rất tiện đúng k :D
Còn nhiều cái hay và ứng dụng phong phú nữa tuỳ vào khả năng sáng tạo của các bạn.

Chỉnh sửa cuối:

saholin

Đối vối dòng s60v3 FP2 và s60V5:
Code:
Mở rofs\resource\starter_non_critical_1.rsc bằng RscEditor tìm đến dòng provisioningsc.exe > sửa thành MiniCMD2.exe lưu lại
mình không có dòng provisioningsc.exe thì làm sao bạn ơi:|:|:|:|

tc89

Cái này có sử dụng để xóa ứng dụng măc định của máy FP1 đc k các pro?

zcxsad

ban oi cho minh hoi..minh da lam dung nhu duong dan..minh de lenh rm cac forder resouce,... sao luc flash xong no van con tạp dư cũ..mình đã xem qua file minicmd của bản 5530 và làm giống thế sao k dk..minh cung khong thấy có lệnh đkhoweri động xong...(trong file txt minh da để lệnh đó..) bạn giúp mình vs :(

zcxsad

ban oi cho minh hoi..minh da lam dung nhu duong dan..minh de lenh rm cac forder resouce,... sao luc flash xong no van con tạp dư cũ..mình đã xem qua file minicmd của bản 5530 và làm giống thế sao k dk..minh cung khong thấy có lệnh đkhoweri động xong...(trong file txt minh da để lệnh đó..) bạn giúp mình vs :(

mình làm dk cho x6 oy :)
đang test ổn sẽ up 1 bản cho x6 :D

LoiPT

Ồ cái này đúng là mạnh thật, Thank Nhockfc nhiều nhiều
giờ mới đọc tỉnh cả ngủ :)

chithuan

Bạn chủ topic hướng dẫn mình tạo câu lệnh click cái đổi từ slide unlock sang tap2lock và ngược lại đi. Thank

nhockfc

Bạn chủ topic hướng dẫn mình tạo câu lệnh click cái đổi từ slide unlock sang tap2lock và ngược lại đi. Thank

cái đó cần chi lệnh, bạn cài slide unlock vào, khi nào thích tap2lock thì dùng mặc định, khi nào thích slide unlock thì bạn bật nó lên. Cũng chỉ cần 1 click đó thôi bạn ;))

chithuan

không tại mình thấy bản cook của bác manhtu co sử dụng CMD đổi kiểu khóa rất hay mà mình không biết làm

nhockfc

không tại mình thấy bản cook của bác manhtu co sử dụng CMD đổi kiểu khóa rất hay mà mình không biết làm

cái đó là tap2unlock vs Swipe2unlock, bạn bung bản đó ra sẽ thấy các lệnh vs tập tin. bạn làm y như vậy sẽ đc. Quan trọng phải chịu khó vọc vạch 1 tí là ra mà ;;)

alaviss

Bác ơi bác, nếu em dùng cái này thì mỗi lần bật máy nó có thực thi lệnh của em không ạ ?

nhockfc

Bác ơi bác, nếu em dùng cái này thì mỗi lần bật máy nó có thực thi lệnh của em không ạ ?

do ta thêm MiniCMD2.exe vào file starter_non_critical_1.rsc nên mỗi lần khởi động là em nó lại đuợc gọi. đồng nghĩa vs việc thực thi mệnh lệnh của bạn trong mini.txt ;;)

alaviss

do ta thêm MiniCMD2.exe vào file starter_non_critical_1.rsc nên mỗi lần khởi động là em nó lại đuợc gọi. đồng nghĩa vs việc thực thi mệnh lệnh của bạn trong mini.txt ;;)

Vậy thì nếu em cho lệnh remove vào thì mỗi lần bật nó lại remove app của em thì chết