• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN ROOT - RECOVERY - UP ROM COOK CHO SENSATION XL

won

@ mtrieupro : 2 dòng khác nhau , bạn phải đọc cho kỹ chứ. Bỏ cả đống tiền ra mua máy thì nên cẩn thận hơn.
@ A Sơn : khi nào mới có SENSATION XL ROM SB02 by Sonblack vậy a ?

Sonblack

Super V.I.P
@ A Sơn : khi nào mới có SENSATION XL ROM SB02 by Sonblack vậy a ?

Cố gắng đưa lên vào tối nay! Cố là vậy nhưng không biết công ty có việc đột xuất gì không nữa! :D

mtrieupro

XE và XL có sự khác nhau, làm không đúng dòng máy thì "hối không kịp" đó!
Ai lôi thì không biết, nhưng đã ghi XL thì chỉ dùng cho XL thôi bạn nhé!
ec ec, vậy có bác nào tạo tiêu đề chỉ giáo với. heeeeeee

won

Cố gắng đưa lên vào tối nay! Cố là vậy nhưng không biết công ty có việc đột xuất gì không nữa! :D

Chắc tối qua a Sơn tăng 2, tăng 3...tăng tăng rồi nên chưa thấy rom lên >:)

theviola

Mình vẫn chưa unlock đc XL, Mr Sơn có thể vui lòng để lại SĐT vào pm cho mình mình làm phiên chút đc k?
Cảm ơn rất nhiều.

1. UNLOCK BOOTLOADER:
Theo ý kiến và cách làm của cá nhân tôi thì để đảm bảo an toàn trong mọi trường hợp cho thiết bị ta cần mở khóa (Unlock) Bootloader trực tuyến tại trang của HTC.

Quy trình mở khóa bootloader các bạn có thể xem hình ngay dưới đây:

Click this bar to view the original image of 665x355px.

Các bạn cần truy cập vào trang: http://htcdev.com/bootloader
Tạo một tài khoản cho riêng mình (cần cung cấp một địa chỉ e-mail của chính bạn)
Sau đó đăng nhập bằng tài khoản của mình và thực hiện mở khóa bootloader theo hướng dẫn.
Lưu ý: Ở phần "Select your device", bạn chọn mục "All Other Supported Models" nhé! (Trước đây không có phần chọn này, bây giờ trang này yêu cầu).

Hướng dẫn chi tiết các bước của quá trình unlock với, mình chư tiếp cận đc là phải làm đầu tiên như thế nào cả.

Thanks!

Chỉnh sửa cuối:

won

Mình vẫn chưa unlock đc XL, Mr Sơn có thể vui lòng để lại SĐT vào pm cho mình mình làm phiên chút đc k?
Cảm ơn rất nhiều.

1. UNLOCK BOOTLOADER:
Theo ý kiến và cách làm của cá nhân tôi thì để đảm bảo an toàn trong mọi trường hợp cho thiết bị ta cần mở khóa (Unlock) Bootloader trực tuyến tại trang của HTC.

Quy trình mở khóa bootloader các bạn có thể xem hình ngay dưới đây:

Click this bar to view the original image of 665x355px.

Tạo một tài khoản cho riêng mình (cần cung cấp một địa chỉ e-mail của chính bạn)
Sau đó đăng nhập bằng tài khoản của mình và thực hiện mở khóa bootloader theo hướng dẫn.
Lưu ý: Ở phần "Select your device", bạn chọn mục "All Other Supported Models" nhé! (Trước đây không có phần chọn này, bây giờ trang này yêu cầu).

Hướng dẫn chi tiết các bước của quá trình unlock với, mình chư tiếp cận đc là phải làm đầu tiên như thế nào cả.

Thanks!

Cái bạn trích dẫn chính là bước đầu tiên đấy. Sau đó thì làm theo hướng dẫn của trang htcdev, họ dùng ngôn ngữ kết hợp với hình ảnh nên cũng khá dễ hiểu, nếu câu từ nào bạn ko đọc đc thì có thẻ dùng http://translate.google.com.vn , lọc nghĩa lại 1 chút là làm đc ngay.

@Sonblack : Ngày ngày vào ngóng rom 02 của a >:)

Chỉnh sửa cuối:

won

Sau khi làm đầy đủ các bước trên (từ 1 - 4), các bạn có thể up các bản rom cook (zip file) từ thẻ nhớ (với Sensation XL là Internal SD Card) bằng cách vào Recovery để tiến hành.
Ở mục này a có thể viết chi tiết hơn ko, vd như vào đó chọn cái gì, cái gì... Để 1 số bạn mới làm ko bỡ ngỡ.

venusian

Moderator
Ở mục này a có thể viết chi tiết hơn ko, vd như vào đó chọn cái gì, cái gì... Để 1 số bạn mới làm ko bỡ ngỡ.

Mượn cái này của anh Anh Ân cho anh Sơn này :D

- Chép file ROM ( *.zip) vào thư mục gốc của thẻ nhớ
- Khởi động lại máy để vào chế độ HBOOT (Bootloader)
- Chọn Recovery, nhấn Power
- Chọn wipe data/factory reset, nhấn Power
- Đợi máy chạy xong quay về Menu Recovery
- Chọn Go back, nhấn Power
- Chọn install zip from sdcard, nhấn Power
- Chọn choose zip from sdcard, nhấn Power
- Chọn file Rom (*.zip) mà bạn vừa chép vào thẻ nhớ, nhấn Power
- Đợi nó chạy UP ROM xong thì khởi động lại máy là OK​

Chỉnh sửa cuối:

theviola

Sao mình ROOT máy thao hướng dẫn của bác Sonblack lại k đc nhỉ, sau khi root xong chạy chương trình adfree và Rom manager thì báo là chưa root?

Có cách nào kiểm tra đã root rồi hay chưa và Root như thế nào thì ok, k?

Sonblack

Super V.I.P
Sao mình ROOT máy thao hướng dẫn của bác Sonblack lại k đc nhỉ, sau khi root xong chạy chương trình adfree và Rom manager thì báo là chưa root?

Có cách nào kiểm tra đã root rồi hay chưa và Root như thế nào thì ok, k?

Nếu đã root thành công thì chắc chắn trong máy có Superuser. Bạn kiểm tra xem. Còn muốn chắc ăn nữa thì so sánh với hình minh họa quá trình root ở mục 2 của Sonblack ở bài đầu tiên.

vipautoprovtv

Mấy bác cho em hỏi Máy Sen XE của em up radio bằng flash boot , nhưng nó bị lỗi này ở của CMD:
sending 'radio' (22189 KB)... OKAY [ 4.173s]
writing 'radio'... FAILED (remote: not allowed)

Các bác chỉ em với , ko up được radio

theviola

Nếu đã root thành công thì chắc chắn trong máy có Superuser. Bạn kiểm tra xem. Còn muốn chắc ăn nữa thì so sánh với hình minh họa quá trình root ở mục 2 của Sonblack ở bài đầu tiên.

Chưa có SuperUse A Sơn ạ!

So với hình minh họa thì thấy khác biệt khá nhiều, và thấy báo khá nhiều Eror... máy chạy xong vẫn khởi động lại.

E cũng k hiểu sao nữa, A giúp E vụ này với.

Thanks.

Sonblack

Super V.I.P
Chưa có SuperUse A Sơn ạ!

So với hình minh họa thì thấy khác biệt khá nhiều, và thấy báo khá nhiều Eror... máy chạy xong vẫn khởi động lại.

E cũng k hiểu sao nữa, A giúp E vụ này với.

Thanks.

Vào phần Cài đặt (Settings) phần thông tin điện thoại cho biết version của ROM xem!!!

Mấy bác cho em hỏi Máy Sen XE của em up radio bằng flash boot , nhưng nó bị lỗi này ở của CMD:
sending 'radio' (22189 KB)... OKAY [ 4.173s]
writing 'radio'... FAILED (remote: not allowed)

Các bác chỉ em với , ko up được radio

Ở đây chỉ nói về XL bạn nhé! Với lại Sonblack cũng không có máy XE nên chẳng thể trả lời thấu đáo cho bạn được.

theviola

Vào phần Cài đặt (Settings) phần thông tin điện thoại cho biết version của ROM xem!!!

Nó là bản rom gốc của máy A ạ! máy E mới mua xong.

Bản 2.3.5 theo máy.

Sonblack

Super V.I.P

Nó là bản rom gốc của máy A ạ! máy E mới mua xong.

Bản 2.3.5 theo máy.

Version ấy, ví dụ 1.14.709.2 hay là gì gì ấy

Sonblack

Super V.I.P
1.24.720.2 A ạ.

Có thể bản này chưa root được, tương tự như bản mình đã nói ở bài đầu tiên.

Tuy nhiên trong quá trình thử nghiệm của tôi, cách này (cách tốt nhất cho đến thời điểm này) lại không có tác dụng đối với các máy dùng bản ROM gốc RUU_Runnymede_hTC_Asia_TW_1.14.709.2_Radio_20.5102 .30.0822_3822.11.10.23_M_release_228770_signed này.

theviola

Có thể bản này chưa root được, tương tự như bản mình đã nói ở bài đầu tiên.

Vậy bây h E muốn root thì chuyển sang bản rom nào A Sơn? update lên version mới để root hay dùng rom cook? bản của A?