• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN S-OFF - RECOVERY - ROOT - SUPER CID CHO SENSATION

kutamitsu

Mình hiện h vướng chỗ này : ban đầu mình s-off, super cid, root, recovery. Sau đó mình phát hiện ra unlock bootloader dẫn đến lỗi cảm ứng màn hình khóa (mình relock và chạy fw ship thì ko còn lỗi này, ban đầu ko relock và chỉ chạy các fw từ cook đến ship thì ko mất lỗi). Nhưng khi relock sau đó mình muốn lock lại thì chạy file bin mà nó cấp cho ko unlokc được nữa. Bây h thì chỉ thấy relock và s-off. Vậy trường hợp này xử lí sao để unlock bootloader lại vậy các bạn?

khongdam

Em đang dùng HTC Sen XE, đã up 4.0 qua OTA. Mới hôm tối em đã unlockbootloader qua htcdev. Sẵn tiện em cài recovery và root lun.

Tuy nhiên mới tới bước này thì báo lỗi

1. Bạn tải File RECOVERY 5.0.0.8 (File có dạng PG58IMG.zip) tại ĐÂY

Nó báo "ID Fail" thì phải, hình như file PG58IMG.zip không phù hợp với Sen XE. Nếu các anh có file này dùng cho XE thì cho em xin nhé.

blackdoor

Manager
Em đang dùng HTC Sen XE, đã up 4.0 qua OTA. Mới hôm tối em đã unlockbootloader qua htcdev. Sẵn tiện em cài recovery và root lun.

Nó báo "ID Fail" thì phải, hình như file PG58IMG.zip không phù hợp với Sen XE. Nếu các anh có file này dùng cho XE thì cho em xin nhé.
Cái này vẫn dùng được cho Sen XE đấy.

venusian

Moderator

Không phải không phù hợp với Sensation XE mà là không phù hợp với các máy chỉ unlockbootloader.
Thử bàng cài Recovery bằng cách này nhé: http://www.pdaviet.net/showthread.p...ckworkMod-for-HTC-Sensation-(PYRAMID)-(Update)
Nếu không đc thì bạn chỉ cần tạo Gold Card rồi up lại file PG58IMG.zip

hihihi113

Em đang dùng sen thường,em muốn s-off,root máy theo cách thứ ba là PHƯƠNG PHÁP UNLOCK KẾT HỢP REVOLUTIONARY và HTCdev
nhưng máy e từ khi mua về chưa vọc nên vẫn đang là s-on, và đã update qua wifi từ 2.3.4 lên android 4.0.3 , hboot của em là 1.27. Em định làm theo cách thứ 3 nhưng em thấy nó hướng dẫn cho máy đang ở 2.3.4 và hboot là 1.17 hay 1.18 nên em không hiểu nên làm thế nào. Mong các bác hướng dẫn em cách làm với vì em hơi gà.
Nhân tiện cho em hỏi là em đang ở hboot muốn thoát ra để mở máy bình thường thì làm thế nào? ( e ấn vào recovery nó treo ở hình máy với tam giác đỏ phải tháo pin ra lắp lại rất mất công mà lại được phen hú hồn )

Last edited by a moderator:

venusian

Moderator
Em đang dùng sen thường,em muốn s-off,root máy theo cách thứ ba là PHƯƠNG PHÁP UNLOCK KẾT HỢP REVOLUTIONARY và HTCdev
nhưng máy e từ khi mua về chưa vọc nên vẫn đang là s-on, và đã update qua wifi từ 2.3.4 lên android 4.0.3 , hboot của em là 1.27. Em định làm theo cách thứ 3 nhưng em thấy nó hướng dẫn cho máy đang ở 2.3.4 và hboot là 1.17 hay 1.18 nên em không hiểu nên làm thế nào. Mong các bác hướng dẫn em cách làm với vì em hơi gà.
Nhân tiện cho em hỏi là em đang ở hboot muốn thoát ra để mở máy bình thường thì làm thế nào? ( e ấn vào recovery nó treo ở hình máy với tam giác đỏ phải tháo pin ra lắp lại rất mất công mà lại được phen hú hồn )

Hiện tại REVOLUTIONARY chỉ hỗ trợ Hboot cao nhất là 1.18 máy bạn Hboot đã lên tới 1.27 nên ko sử dụng REVOLUTIONARY đc nữa rồi nhé.
Bạn chỉ có thể sử dụng cách Unlock Bootloader thôi.
Đang ở trong Hboot nếu muốn thoát khỏi khởi động lại bạn vào phần fastboot và chọn Reboot nhé. Hoặc tháo Pin lắp lại cũng ko sao.

hihihi113

vậy là em chỉ được làm theo cách thứ 2 , sau khi unlock em có s-on ,có thể flash Recovery, Root và sau đó chỉ Up được ROM COOK mà không Up được RADIO và ROM SHIP khác phải không bác. Em thắc mắc một chút là máy em đang chạy là rom từ lúc mua máy chính hãng nó cài sẵn giao diện tiếng việt và radio. Nếu em unlock rồi root thì không mất 2 cái này còn khi em up rom cook thì sẽ mất và dùng theo những gì có sẵn trong rom cook mà em cài phải không ak? lúc em muốn quay lại rom ship ban đầu thì có được không ?
thanks bác venusian nhiều

vậy là em chỉ được làm theo cách thứ 2 , sau khi unlock em có s-on ,có thể flash Recovery, Root và sau đó chỉ Up được ROM COOK mà không Up được RADIO và ROM SHIP khác phải không bác. Em thắc mắc một chút là máy em đang chạy là rom từ lúc mua máy chính hãng nó cài sẵn giao diện tiếng việt và radio. Nếu em unlock rồi root thì không mất 2 cái này còn khi em up rom cook thì sẽ mất và dùng theo những gì có sẵn trong rom cook mà em cài phải không ak? lúc em muốn quay lại rom ship ban đầu thì có được không ?
thanks bác venusian nhiều
Bạn hỏi nhiều vấn đề quá chóng hết cả mặt...:D Mình trả lời từng vấn đề như sau:

1. Máy bạn nếu chỉ Unlock Bootloader (S-ON & UNLOCKED) thì có thể cài Recovery, Root và cài các bản rom cook (với điều kiện là phải flash riêng boot.img của bản rom đó nếu không máy sẽ không boot được), nếu úp rom cook khi máy còn S-ON thì sẽ bị lỗi WiFi nhé. Máy đã Unlock Bootloader thì không thể úp Ship Rom gốc được mà phải tiến hành Relock lại thì mới úp được.

2. Khi bạn Unlock Bootloader, cài Recovery và Root thì bản rom cũ theo máy không bị mất một tính năng hay chức năng nào cả, vẫn như trước thôi (khác là khi Root máy thành công sẽ có thêm biểu tượng SuperSU trong menu).

3. Khi bạn úp rom cook thì đương nhiên sẽ mất hết (cài mới mà). Muốn quay lại Ship rom thì bạn Relock và úp lại Ship rom gốc thôi.

hihihi113

Bạn hỏi nhiều vấn đề quá chóng hết cả mặt...:D Mình trả lời từng vấn đề như sau:

1. Máy bạn nếu chỉ Unlock Bootloader (S-ON & UNLOCKED) thì có thể cài Recovery, Root và cài các bản rom cook (với điều kiện là phải flash riêng boot.img của bản rom đó nếu không máy sẽ không boot được), nếu úp rom cook khi máy còn S-ON thì sẽ bị lỗi WiFi nhé. Máy đã Unlock Bootloader thì không thể úp Ship Rom gốc được mà phải tiến hành Relock lại thì mới úp được.

2. Khi bạn Unlock Bootloader, cài Recovery và Root thì bản rom cũ theo máy không bị mất một tính năng hay chức năng nào cả, vẫn như trước thôi (khác là khi Root máy thành công sẽ có thêm biểu tượng SuperSU trong menu).

3. Khi bạn úp rom cook thì đương nhiên sẽ mất hết (cài mới mà). Muốn quay lại Ship rom thì bạn Relock và úp lại Ship rom gốc thôi.
Bác có thể hướng dẫn chi tiết em cách cài recovery với máy s-on và flash riêng boot.img như thế nào được không, em cài recovery như hướng dẫn ở trên toàn báo cid faill ko cài được mà máy e vẫn s-on nên ko cài ClockworkMod 5.0.2.0 được,hix
mà file su-2.3.6.3-efgh-signed.zip bị die rồi ko down đc, em muốn hỏi luôn nếu ko cài được recovery thì có root được ko và thiếu recovery có ảnh hưởng gì đến máy

Chỉnh sửa cuối:
Bác có thể hướng dẫn chi tiết em cách cài recovery với máy s-on và flash riêng boot.img như thế nào được không, em cài recovery như hướng dẫn ở trên toàn báo cid faill ko cài được mà máy e vẫn s-on nên ko cài ClockworkMod 5.0.2.0 được
Cách flash boot.img bạn tham khảo tại topic này nhé.

Còn flash Recovery v5.0.2.0 thì bạn dùng RecoveryManager mà flash nhé, thực hiện như sau:
- Bật USB Debugging trên điện thoại rồi cắm cáp kết nối với PC ở chế độ Charge only.
- Chạy RecoveryManager, nhấn Start, chọn Browser... đến file Recovery .img trên PC.
- Khi flash xong nó sẽ hiện bảng thông báo, bạn nhớ nhấn No nhé.
- Rút cáp kết nối và đưa máy về HBOOT, chọn Recovery thì sẽ vào Recovery.

mà file su-2.3.6.3-efgh-signed.zip bị die rồi ko down đc, em muốn hỏi luôn nếu ko cài được recovery thì có root được ko và thiếu recovery có ảnh hưởng gì đến máy
Nếu bạn không cài Recovery thì không thể Root được máy đâu nhé.

Link tải các ứng dụng:
- RecoveryManager: http://www.mediafire.com/?h82mr5sdjkvl9w1.
- SuperSU v0.92: http://www.mediafire.com/?9qdqg87y7csl8v6.
- Recovery v5.0.2.0: http://www.mediafire.com/?yrhypodd57jio96.

hihihi113

thanks các bác mod của diễn đàn nhiều,hướng dẫn rất chi tiết và cụ thể,em đã làm được rồi,mong có bản s-off cho hboot 1.27 sớm

hihihi113

e có một vấn đề với máy là sau khi unlock,root xong thì chức năng rung của máy nó chạy không đúng.Em đã tắt chức năng rung phản hồi trên máy rồi thì tất cả đều ok chỉ có khi phải dùng bàn phím ảo để gõ chữ thì gõ phát nào nó rung phát ấy trong khi trước khi unlock ko bị lỗi này trong khi em chưa cài thêm cái gì mới vào máy >> vì sao thế các bác,có ai biết các khắc phục giúp em.

venusian

Moderator
e có một vấn đề với máy là sau khi unlock,root xong thì chức năng rung của máy nó chạy không đúng.Em đã tắt chức năng rung phản hồi trên máy rồi thì tất cả đều ok chỉ có khi phải dùng bàn phím ảo để gõ chữ thì gõ phát nào nó rung phát ấy trong khi trước khi unlock ko bị lỗi này trong khi em chưa cài thêm cái gì mới vào máy >> vì sao thế các bác,có ai biết các khắc phục giúp em.

Rung của bản phím thì phải vào phần Setting của bàn phím để thiết lập.

tanhungyen

bác nào pro giúp em 1 chút
khi em dùng HTdev để unlock mày thì đến dòng command:"fastboot flash unlocktoken Unlock_code.bin" thì nó báo:
sending'unlocktoken' (0KB)... okay 0.151s
writing 'unlocktoken'...Failed (remote :unlock token check failed)
finished.total time :0.157s
như vậy bị lỗi ở đâu nhỉ??8-|

bác nào pro giúp em 1 chút
khi em dùng HTdev để unlock mày thì đến dòng command:"fastboot flash unlocktoken Unlock_code.bin" thì nó báo:
sending'unlocktoken' (0KB)... okay 0.151s
writing 'unlocktoken'...Failed (remote :unlock token check failed)
finished.total time :0.157s
như vậy bị lỗi ở đâu nhỉ??8-|
Bạn đã tích USB Debugging chưa vậy?

tanhungyen

Bạn đã tích USB Debugging chưa vậy?

mình tích rồi bạn ơi , làm mãi vẫn bị mắc ở chỗ này

à máy mình Hboot 1.27 nhé
lúc trước máy mình Hboot 1.18,unlock ngon lành sau up rom bị brick phải đem đi bảo hành , chỗ bảo hành nó sửa cho rùi up luôn lên 1.27:(( giờ unlock mãi vẫn chưa dc:(:)((

Last edited by a moderator:
mình tích rồi bạn ơi , làm mãi vẫn bị mắc ở chỗ này

à máy mình Hboot 1.27 nhé
lúc trước máy mình Hboot 1.18,unlock ngon lành sau up rom bị brick phải đem đi bảo hành , chỗ bảo hành nó sửa cho rùi up luôn lên 1.27:(( giờ unlock mãi vẫn chưa dc:(:)((
Bạn vẫn dùng file Unlock_code.bin cũ hả? Bạn thực hiện unlock trực tuyến để lấy lại file Unlock_code.bin khác xem sao.